Hỏi - Đáp các vấn đề về PHẦN CỨNG/ FLASHCARD của 3DS/NDS/GBA ...

Thảo luận trong 'Nintendo' bắt đầu bởi Atachi, 4/4/10.

1. Jin Axl

Jin Axl > Draw 2 Life Moderator Lão Làng GVN

http://forum.gamevn.com/showpost.php?p=15420627

Đấy, thông tin liên lạc contact và giao dịch đầy đủ. Hắn hiện đang còn vài con DS2 thì phải. 800k là giá chấp nhận dc chứ ko mắc, và phải nói là tiền nào của đó, ko có cảm giác mua phí tí nào >:D<

2. sefer1988

sefer1988 snake, snake, snaaaake

cho mình hỏi bây h mua 1 con DS thì nên mua đời nào là dc nhất,kg tính con XL hay gì đó bự chảng mới ra nhe vì mình đã cầm thử thấy nó bự quá.Sorry trước h kg xài DS bao h nên kg rõ tính năng mỗi đời nó khác nhau cái gì,nếu dc tư vấn cho mình về giá cả và loại flash card thích hợp lun nha,cám ơn mọi người trước^^

3. lonton_16

lonton_16 Mega Man

Theo mình thì nên mua DS lite vìi dslite pin dùng lâu hơn, hỗ trợ gba.
    Dsi được thêm mấy tính năng mới nhưng ko thật sự cần thiết, pin hết nhanh hơn và ko hỗ trợ gba.
    Flash card thì giờ hợp lí nhất là acekart, vừa tiết kiệm pin, hỗ trợ nhiều game mà giá cũng hợp lí. Nhược điểm của nó là ko có realtime save. Muốn realtime save thì có thể lên mấy dòng card giá cao hơn như SC one, M3...

4. halocompac

halocompac Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

mua ds lite ấy, hỗ trợ khe băng gba, như mình mua dsi về ngó gba thấy buồn.:))

Cậu vào http://www.nintendovn.com/?page_id=243 để xem phân tích từng hệ máy, mình thấy bài viết này khá đầy đủ và chính xác đấy.

5. Jin Axl

DSLite thì có khe cắm GBA, nhưng thực tế để chơi GBA mà ko phải mua băng từng cuốn thì chỉ có 1 giải pháp là EZflash 3 in 1. Chỉ có điều thủ tục lằng nhằng và cũng khá bất tiện. Bây giờ đã có Supercard DS2 ra đời thì thật sự DSi là nên nghĩ đến hơn.

Lợi thế của DSi là màn hình to hơn Lite, có camera. Vấn đề về hao pin thì thật ra cũng không đáng kể, vì hiếm có ai ngồi ôm con DS chơi liền tù tì 7-8 tiếng được. Cứ tằng tằng 2-3 tiếng chơi cắm sạc 1 tiếng cũng ko vấn đề gì, vì DS sạc đầy tự ngắt điện nên ko sợ chai.

Nhân tiện cũng đi quảng cáo hộ thằng Supercard DS2 :

- Support 100% clean room
    - Có real time save, real time cheats, real time guide
    - Chạy GBA cực ngon, đầy đủ tính năng của giả lập (tăng tốc game, rewind lại, real time save, cheats ...)

Ngại cái là giá nó hơi chát, 800k.

6. lonton_16

lonton_16 Mega Man

Chơi gba trên dslite thì thiếu gì cách, sao phải cứ ez ^^!
    mà ez thì có gì lằng nhằng đâu nhỉ? cóp game gba vào thẻ, load như load game DS ^^! . Cái này chạy tốt với ysmenu, akaio, cyclofw, ezvi...
    SC2 hỗ trợ GBA nhưng chỉ là giả lập, ko thật sự mượt và support 100% như nguyên gốc được.

7. Jin Axl

Xài chưa mà phán như thánh vậy ? Bảo mượt 100% thì thực sự tôi chơi Crash Bandicoots, Castlevania ... = DS2 chẳng thấy gì mà gọi là ko mượt, còn chạy Fire Emblem hay cày Pokemon = frame skip thì ko thua gì VBA trên PC, chưa nói đến còn real time save và cheat thoải mái.

EZ tôi cũng xài chán ra rồi, nói thực là lằng nhằng. Chạy game thì phải chạy thông qua moonshell, giao diện load thì vừa xấu vừa khó làm quen, nhỡ tay bấm bậy phát là mất cái file save cũ. Muốn chơi game khác hay thoát ra DS lại phải reset máy :-j

8. lonton_16

lonton_16 Mega Man

Xài thì chưa xài nhưng bảo tớ chỉ ra những game ko chạy và chạy giật thì ko khó, google ra cả đống ^^!
    Gần đây SC 2 mới tung ra 1 bản vá lỗi nhưng vẫn chưa thực sự fix được hết các lỗi. Dù gì thì nó cũng chỉ là giả lập và chip của nó cũng ko đủ mạnh = PC để đảm bảo chạy ok hết các game. Có thể tham khảo tại đây: http://gbatemp.net/t231135-dstwo-gba-emulator-plug-in-v1-21?&st=0

Cậu mới xài có SC one mà đã phán như thánh ấy nhỉ ;))
    SC one thì đúng là ko hỗ trợ trực tiếp tính năng load game qua ram của EZ rồi. Nếu dùng akaio, ysmenu... thì để chơi được game gba chả khác gì với game nds cả :-j

Edit: thêm cái link về list game gba test trên SC 2: http://forum.supercard.sc/thread-6042-1-1.html

Chỉnh sửa cuối: 7/6/10
  9. Tung_nomad

Tung_nomad Mega Man

Mình chơi giả lập GBA trên PSP, nên mới cần file .sav thôi :-<

10. Jin Axl

Có tự xài thì mới biết nó kiểu gì, chứ bảo là "nghe người ta nói" hay "thấy họ nói vậy" thì có nghĩa lí gì ? Tất nhiên là chip nó ko tuổi gì mạnh = PC dc mà phải xoắn =))
    Vấn đề là ở chỗ nó đủ mạnh để có thể frame skip tầm 400% speed thường là đủ.
    Tự xài thì tự mình hiểu, chứ trên 4rum các kiểu thì các thánh chưa xài mà phán như cậu cũng đông đấy chứ ko hiếm đâu :-j

Đính chính tí, chỉ mới xài EZ kèm với DSOne thì đúng. Chứ còn R4, Acekard 2i, DSTT, N5 ... xài chán ra rồi :-j. Tớ thì ko giàu lắm nhưng cũng ko phải chỉ nghèo đến mức xài mỗi con DSOne mà đi bô bô như đúng rồi, nhá :-j
    Ờ thì cứ coi như với YSMenu, Akaio .... nó chạy GBA tốt đi, thế nó có rewind, speed-up, real time save, cheat cho GBA dc ko ? ;;)
    Chốt, tựa GBA rom thì cả ngàn, tớ cũng ko siêu đến mức chơi hết dc mà cần 1 thứ có thể chơi-tất-tật rom GBA dc =)), chỉ cần những rom tớ thích chơi mà nó chạy dc là ok, còn vứt cái list ra thì nghĩa lí quái gì nhỉ ? =))

11. lonton_16

lonton_16 Mega Man

Khi mua 1 cái gì đó "giá hơi chát" mà ko tìm hiểu kĩ về nó thì có 2 kiểu người, 1 là thừa tiền, 2 là đầu óc có vấn đề. Cậu chắc thuộc kiểu thứ nhất :-j
    Vấn đề là tôi ko phải chỉ xem qua mấy cái comment đó rồi phát biểu, tôi đã dùng nhiều hệ máy có giả lập gba nên tôi biết giả lập ko thể tốt bằng chính thức được.

Lí sự cùn đấy à:| nói sai thì tự nhận chứ sao phải bê mấy cái vớ vẩn vào làm gì.

12. Burmy

Burmy C O N T R A Lão Làng GVN

Thôi 2 bác ko cãi nhau làm mất lòng nữa nhé !!!! Đúng là giả lập thì chắc chắn ko bằng chình thức dc rồi nhưng mà cứ chờ các FW sau này của DS2 xem sao !!! Chắc chắn nó sẽ hoàn thiện hơn từ từ mà :) !!!!

13. vtminh1993

vtminh1993 Donkey Kong

Các anh cho em hỏi, em có con DS Lite với cả cái flashcard màu trắng TTDS hay DSTT j j đó nhưng em k biết làm thế nào để chơi gạme từ memory card cả. cắm mem rồi bật máy nhưng k đc. Em noob mong các bác chỉ giáo =(

Chỉnh sửa cuối: 8/6/10
  14. vtminh1993

vtminh1993 Donkey Kong

Sao box này vắng bóng thế nhnir =( hỏi k có ai trả lời =(

Bây h em chơi đc game rôi, nhưng lại có vấn đề nảy sinh mới -.- Con DSLite của em chơi đc 1 lúc là máy tự dưng tắt phụt xong không bật đc lên. Lúc gạt cần Power thì đèn xanh nó sáng lên một cái rồi tắt nhưng màn hình chả có j cả. Để một lúc nữa thì lại bật đc lên ( xong tắt phụt sau khi chơi 1 lúc, dù đèn chưa báo đỏ nghĩa là không phải hết pin ). Không hiểu là lỗi này do máy hay do pin đây ạ. Em cắm sạc thì khoảng 15 phút thì đèn đỏ tắt. Ai giúp em với ạ =(

15. lonton_16

lonton_16 Mega Man

Của bạn chắc là do pin bị chai .

16. vtminh1993

vtminh1993 Donkey Kong

Có nghĩa là không phải tại máy đúng k ạ ?

Với lại thay pin mới khoảng bao tiền hả anh ? với lại pin zin có bán k nhỉ :-?

17. lonton_16

lonton_16 Mega Man

Còn 1 trường hợp máy bị ăn nguồn thì chắc ko phải do nếu vậy thì sạc sẽ phải lâu hơn.
    Pin zin chắc ko có chỗ nào bán đâu, trừ khi kiếm được pin của máy nào đó thay vào.
    Pin nhái thì chỗ mình bán 150K 1 viên 2000mah.

18. PScaotay

PScaotay Youtube Master Race

mấy bác cho em hỏi chút. sao cái nds r4 của em mới mua về mà có mấy game mới bấm vô cái màn hình nó trắng đơ ra là sao vậy :(

19. vtminh1993

vtminh1993 Donkey Kong

Chet em roi =( em test thu pin cua may khac roi nhung van bi the =( may em bi lam sao day =(
    Sorry em dung dien thoai nen k type co dau dx

20. lonton_16

lonton_16 Mega Man

R4 nếu dùng fw gốc ko hỗ trợ nhiều game mới đâu bạn ah, bạn cài ys menu hoặc wood xem. Cũng nên kiểm tra xem game đó chạy được trên fw nào để còn dùng patch
    Nếu mượn được pin thì bạn mượn luôn cái Flashcard hoặc cái băng game cắm vào chơi thay cái Flashcard của bạn xem có còn bị ko.