Hỏi đáp chiến thuật ,thắc mắc về chiến thuật post tại đây .

Thảo luận trong 'Starcraft' bắt đầu bởi proA.SirTY, 5/3/07.

1. rapclub

rapclub Donkey Kong

sirty cho hỏi :trong CT expo sớm của Terr khi vs P,có nên chuyển trận đấu về macro war ko? (macro ngang nhau),và có nên harras ko và nếu nên harras thì harras = uniT gi ?nhiều lần tui sử dụng CT này nhưng tỉ lệ thắng thấp vì toss nó bo mỏ phụ kĩ quá :(

2. proA.SirTY

proA.SirTY Legend of Zelda

Trong trường hợp bạn expo sớm thì thường trận đấu sẽ xảy ra theo 2 trường hợp :
    1) Đối thủ vì thấy bạn fast expand nên sẽ chủ động harras bạn trước bằng các loại quân như dark hoặc reaver . Hoặc nếu liều lĩnh hơn nữa đối thủ có thể 3 gate mass quân đánh thẳng vào mỏ phụ sau những pha fake harras bằng shuttle với 4 zealot khiến quân bạn phải chạy vào base chính thủ và thừa cơ địch sẽ lao vào mỏ phụ . Thường nếu terran bố trí turret ko tốt hoặc phòng thủ ở mỏ phụ ko tốt thì nguy cơ thua trận rất cao vì vậy ở trường hợp này bạn nên cố thủ chắc chắn ko để địch có cơ hội quấy phá thì bạn sẽ lợi hơn về kinh tế , khả năng chiến thắng sẽ cao hơn . Nếu đã đỡ được đối phương harras mà không tổn thất gì nhiều thì việc bạn chỉ cần đẩy 1 đợt quân cũng có thể dành chiến thắng .

2)Đối thủ biết bạn fast expand sẽ về nhà double expand , trường hợp này thường khá phổ biến với 2 người biết rõ về nhau hoặc ngang trình độ . Ở trường hợp này terran có thể ép chết toss luôn khi địch mới chỉ có goon . Nếu BO của bạn chuẩn thì ngay khi có 8 tank 4 vul bạn có thể tiến đánh nhà toss kết thúc trận đấu ( nếu bạn có khả năng micro cao ) , nếu bạn không tự tin thì có thể kéo 8 tank 4 vul ra vị trí đẹp để tiếp tục expand và lúc này trận đấu sẽ trở về macro war . Những pha harras vào thời điểm này thường không mấy tác dụng . Nhưng bạn cũng có thể sử dụng 1 đạo vulture để đi rải mine khắp bản đồ và phi thẳng vào 1 mỏ địch nếu địch chỉ phòng thủ với 2 cannon .

Tất nhiên là sẽ còn nhiều trường hợp khác có thể xảy ra vì star là game chiến thuật biến hóa , nên bạn hãy chủ động scout mọi lúc để biết được đối phương sẽ lên chiến thuật gì để đề phòng từ sớm .

3. RYS

RYS Legend of Zelda

update tình hình sc kor phát, ******* ass terran, lại thêm một mùa giải nữa Terran trắng tay ở cả MSL và OSL sau khi chiếm số đông quân số tại vòng bản (khéo phải đến ~60% các player là Terran), nhưng rốt cuộc chung kết MSL lại là một Mirror Toss vs Toss, còn chung kết OSL, vừa xem xong, Iris sau khi dẫn trước GGplay 2-0, đã thua liền 1 mạch 3 trận và để tuột cup vào 1 zerg player, càng tệ hại hơn khi game 4 Iris được chơi trên Monty Hall, 1 map được đánh giá là cực khó cho Zerg trong cả MU TvsZ hay PvsZ (chính Iris đã đánh bại Savior trận quyết định trên map này).

Chỉ có 1 từ để nhận xét về các Terran player của hàn quốc hiện nay: đông nhưng ko tinh. Trong khi số lượng các player chơi Z và P ít hơn, nhưng trong khi P có Bisu và Stork, Z có GGplay và Savior thì Terran hiện nay lại ko có 1 player trẻ nào thực sự đủ đẳng cấp để kế thừa thế hệ nada, iloveoov, boxer....

4. rapclub

rapclub Donkey Kong

Nada dạo này mất fong độ thảm hại luôn,boxer thì về vườn ,chăn gà trong quân đội ^^ iloveoov thì thất thường trận hay trận giở,Iris thì bị đánh giá hay khinh địch ,theo tôi hiện giờ 1 số Terran fong độ ổn nhất là Hwasin,Sea[shield] nhưng cũng ko gỡ gạc lại được gì :(có lẽ sau thời boxer ,các player P và Z đã ngày đêm vò đầu bứt tóc để nghĩ cách trị Terr rồi T_T.Xem ra Ter hiện giờ chỉ trông cậy vào sirty :">tiện thể hỏi bác sờ ty cái : MU TvZ,nó scout thấy mình ex sớm,nó fast tech lurker thì làm cách nào chống ?ex sớm nên Ter đói gas,lúc combo ling+ lur tràn vào thì mới có 1 2 tank ko chống kịp :(
    Cũng nói thêm là dạo này mấy giải star chuyên nghiệp của hàn xẻng toàn map bất lợi cho ter,vd như python ,quá rộng, T v P map này tôi thấy T toàn thua hic

5. Solid_Vulture

Solid_Vulture Legend of Zelda

fast exp thì sau đó cứ 3 barrack mass M&M cái đã , scout cẩn thận + mic M&M chặn lurk , ở nhà thì lên bunker là đủ , đủ tiền thì hãy lên fac + tank . Giờ Zerg fast lurker dễ die lắm, nó ko thắng dc ngay từ đầu thì nó thua chắc vì kinh tế mình hoàn toàn áp đảo .

6. hoangJK

hoangJK Mario & Luigi

sirTY cho em hỏi PvsT mình xài Carrier nó wall in rồi cứ combo goliath+valkirye táng carr đau cả đầu>.<, cũng có goon chống nhưng ko cơ động, đã thế wall in làm em ko rush zeal dc carr của em đông nhưng nó cậy val+goli trâu hơnTT.TT mãi vẫn phải die carr, ở nhà lại thủ vài cái tank nữa chứ, send help em với@__@

7. proA.SirTY

Ặc , đánh thế thì em mic carrier rỉa hết val nó đi sau đó tới goliath , mấy con inter có range bay xa lắm bọn goliath với val bắn ko lại đâu .

8. karaoke00

karaoke00 Mr & Ms Pac-Man

hix thế không ai trả lời giúp tui câu hỏi này à, tủi thân quá ::(::(

9. fjk

fjk Mr & Ms Pac-Man

Theo tôi trường hợp như vậy, bạn chuyển sang không đánh quân bộ làm chủ lực nữa, hoặc không hãy dùng lunker vây toss ở trong nhà nó thôi, đừng đánh vào. Rồi ăn mỏ phụ ở ngoài. Nếu Toss không phá được vòng vây thì dần dần bạn sẽ áp đảo và thắng.

10. proA.SirTY

Như các trận đấu của gosu nếu toss có combo như trên thì zerg cũng chả phải là ít quân , bạn có thể dùng hydra chủ động tấn công tiêu diệt trước con reaver đi là xong , chết vài con hydra đổi 1 con reaver cũng là chuyện hoàn toàn bình thường .

11. Shuu_shirakawa

Shuu_shirakawa Fire in the hole!

cho mình hỏi ... hình như mấy gosu thao tác như là múa piano trên bàn phím thì phải mình thấy , trong khi đang điều quân đánh nhau thì ở nhà vẫn thấy lính được biuld , khi lính ra thì lập tức chạy đến chỗ đang xảy ra chiến sự chi viện.... sau đó vẫn có thể xây công trình vv...nói chung là vẫn thực hiện được công tác hậu cần
    các bạn có bí quyết gì để thực hiện được nhiều công viêc đó không vậy

- mình thấy T khi đã nhiều Tank rồi thì rất khó công phá, sao mình thấy mọi người ít dùng Crosshair thế nhỉ, con này có chiêu sương mù vô hiệu hóa đối phương trong đó mà

>.<

12. proA.SirTY

APM nhanh và sử dụng hotkey hợp lý sẽ giúp bạn thực hiện được nhiều hành động trong 1 thời gian cực ngắn thậm chí là làm nhiều việc 1 lúc .

Sử dụng unit này khá tốn gas và mineral , mic cũng khá khó ko hiệu quả lắm trong P vs T vì T ít ra air unit với toss . Với số gas đó thì lên templar sử dụng psistorm thì tốt hơn .

13. sonla

sonla Youtube Master Race

Bác Sirty chỉ dùm em cách chống chiến thuật rush Zealot với,em đánh Terrant,nó đánh Protoss,nó cứ mang nông dân sang xây Pylon với gateway ở ngoài cửa nhà em rồi vác Zealot vào,lúc đó chưa kịp xây nhiều Marine :-s,chết hoài T_T

14. proA.SirTY

Bạn chỉ việc wall in là xong , rine đứng trong bắn ra SCV sửa BS nếu zealot nó đánh . Wall in bằng 2 BS và 1 BB với cửa to map chuẩn 1 BS + 1 BB cửa nhỏ map chuẩn . Còn các map ko wall in được thì đóng 1 cái bunker cho rine chui vào rồi scv sửa là xong .

15. Shuu_shirakawa

mod ơi mình thấy tank lúc chổng nòng thì hơi khó di chuyển nên chiêu sương mù nhẽ ra lợi lắm chứ tốn có chút gas mà lợi thì sao không dùng >.<
    với lại đối phương T ít có biện pháp chống air unit

đối với những người mic kém như mình thì dùng Crosshair phải chăng là 1 chiến thuật đỡ tốn thao tác hơn chăng ?

trong khi dùng shutle thì cần đến thao tác nhanh và nhiều + chuẩn xác
    nếu chẳng may bị chết con shutle đó thì việc công phá Tank và Valure sẽ rất khó khăn vv................

16. fjk

fjk Mr & Ms Pac-Man

theo tôi không nên dùng Corsair khi đánh với Teran trừ trường hợp Teran dùng W hay drop, có thể phải dùng thêm Corsair. Còn việc dùng Corsair phun sương mù vào tank thì ko hiệu quả lắm vì : Teran sẽ xếp tank rải rác chứ đứng không đứng chụm lại để bạn phủ; khi Teran soi thấy nhà VS của bạn hay thấy Corsair sẽ ra nhiều G, tầm Corsair ngắn nên G bắn xa nên Protoss sẽ thiệt; đám sương mù hơi nhỏ nên nếu bạn phủ được thì Teran có thể lùi tank lại, Corsair cũng không phải rẻ, nên nếu ra nhiều 1 chút, quân bộ bạn sẽ ít ->Teran sẽ đi đánh bạn bằng Tank + G + Vul thì bạn sẽ rất rất khó chống.
    Đúng là dùng Shutle rất khó nên đòi họi trình độ điều khiển cao. Tùy cửa mới chơi Shutle chứ! Bạn có thể mang theo 2 Zealot và 1 sâu, thả Zealot xuống trước để hứng mìn của Teran. Một số của không thuận lợi cho Drop (như Luna chẳng hạn) bạn có thể dùng Shutle chở Zealot thả vào đám tank đang chống càng, thả vào đám Vulture (hay G,..) đứng trong tầm bắn của tank vì tank bắn lan sẽ ảnh hưởng đến quân họ, hay thả vào tank(hay vul,..) đang đứng trên bãi mìn của Teran cài. Còn nhiều trường hợp nữa,...
    Mong các bạn chỉ dạy thêm!

17. snoppyhi111

snoppyhi111 Youtube Master Race

corsair mà tốn it' ga á , muốn dùng chiến thuật này phải lên ít nhất là 3 hoặc 4 corsai , up phủ , up lực ,nếu dùng sớm thì lấy đâu ra min mà xây quân chống khi ter nó
    tràn ra ,dùng cuối trận thì bao nhiêu corsair cho đủ , dùng xong rồi thì vứt đi à .Mà dùng corsair phải apm cao mới nhanh và chính xác được , căn chuẩn để phủ hết tank rồi quân lao vào cho đều mic kém chỉ phí quân thôi.

18. RYS

RYS Legend of Zelda

toss mà thừa gas thì nó ra Carrirer hay Arbiter, thằng T nào thấy 1 trong 2 con này sợ cứ phải gọi là tè ra quần, tội gì ra corsair cho nó phí, xịt web xong hết lực chỉ làm đồ chơi

19. Shuu_shirakawa

ừ nhỉ, trong trận WCB vòng final thuốc lào dùng chiến thuật Abiter kill mod Sirty... chiến thuật này hay quá
    mà mod cũng không đề phòng chiến thuật này thì phải
    => kết quả mod thiệt hại nặng nề hichic , tiếc cho mod quá

20. karaoke00

karaoke00 Mr & Ms Pac-Man

Thì đã là trò chơi mà, phải có lúc thắng lúc thua chứ

Xem nhiều trận T vs Z, dường như mỗi khi T lên đựoc đến 5,6 Science Vessel ( tất nhiên vẫn M&M và tank) thì Z nếu đánh lunker/lings hầu như gg ( Irradiate thật khó chịu)
    Vậy nếu T đã lên đuợc như vầy rùi thì Z có nên thay đổi combo đi ko, mọi nguời cho lời khuyên cái:-/