Hỏi đáp cho Final Fantasy VIII [8] - [Quá Tải]

Thảo luận trong 'Hộp Lưu Trữ' bắt đầu bởi AN_Dragoon, 3/7/07.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. zinnoob

zinnoob Mega Man

Bạn vào Box FF8 mà xem HD cách chơi nhé.

2. [No]Rain

[No]Rain Mr & Ms Pac-Man

Tiếo theo, nếu bạn có thời gian hãy đi đến các khu rừng chocobo trên thế giới để đào kho báu và lấy Card Chicobo :

Dưới đây là các địa điểm có rừng Chocobo:
    1) Gần Edea's house
    2) Phía Bắc gần Sa Mạc
    3) Tây Nam đảo Cấm(chỗ Odin)
    4) Bắc Shumi village
    5) Nam Shumi village
    6) Gần Trabia Garden.

Hướng dẫn chơi:
    Sau khi vào 1 khu rừng bất kỳ, bạn nói chuyện với thằng bé, nó sẽ chỉ cho bạn cách bắt gà, tức là bạn làm sao cho chỉ còn duy nhất 1 con ở lại mặt đất, sau đó nói chuyên với con đó thì chocobo mẹ bay xuống, vậy là xong cách bắt gà...... bây giờ bạn thực hành đây, nếu chơi trên PS thì bấm vào nút ô vuông, trên PC thì bấm vào nút A, nó sẽ hiện lên 1 cái bảng...

Nó có 4 dòng :

- To detect : [chocoSonar]
    - To catch : [chocoZiner]
    - Help Me
    - No way. I'm not doing this

Bây giờ bạn chọn dòng đầu tiên
    - To detect : [chocoSonar], bấm X

bạn quan sát phía dưới màn hình có 1 ô vuông với 1 chút màu đỏ, bạn hãy bấm và giữ luôn nút W (đối với PC), hay nút tam giác (đối với PS), khi nào vệt màu đỏ phía dưới màn hình di chuyển ra xa gần hết ô vuông thì buông ra, sau đó bấm vào nút ô vuông (hoặc A trên PC) chọn dòng thứ 2

- To catch : [chocoZiner], bấm X, rồi sau đó bấm nút tam giác ( W đối với PC) thì con chocobo sẽ bay xuống, cứ tìm như vậy cho hết các con gà ở khu rừng đó, sau đó làm sao cho chỉ còn 1 con ở lại , nói chuyện với con ở lại thì con mẹ sẽ bay xuống..... Bay giờ bạn hãy đi đào kho báu ngay trong khu rừng đó luôn.... bạn dò tìm kho bàu y hệt cách dò tìm con gà vừa chỉ ở trên, khi nào tìm gặp thì bấm như cách bắt gà vửa chỉ, tức là ban đầu chọn dòng đầu tiên để dò kho báu, khi dò được thì bấm dòng thứ 2 để đào kho báu.... chỉ vậy thôi..... khi đào xong thì đến khu rừng tiếp theo mà đào tiếp....

Dưới đây là các địa điểm có rừng Chocobo:

1) Gần Edea's house
    Bạn tìm thấy 5 Chocobo bên phải, tìm tiếp một con nữa bên trái
    (gần chỗ thằng bé), bạn bắt nó thì nó sẽ làm chạy đi làm 5 con kia
    bay lên, bạn chạy lại nói chuyện với nó thì Chocobo mẹ bay xuống.
    Hòm báu vật góc trên bên phải.

2) Phía Bắc gần Sa Mạc
    Bạn tìm thấy 4 Chocobo gần giữa, tìm tiếp một con nữa ngay
    chính giữa 4 con kia nói chuyện với nó thì nó sẽ làm 4 con kia
    bay lên, Chocobo mẹ xuống .

3) Tây Nam đảo Cấm(chỗ Odin)
    Bạn tìm thấy Chocobo con bên phải, đi chậm góc 45 độ từ
    chính giữa giữa thằng bé và gốc cây đôi, nói chuyện với nó thì
    Chocobo mẹ xuống .
    Hòm báu vật chỗ thằng bé đứng , phải giả đánh bài nhưng ko
    đánh chọn dòng : Forget it, just move , sau đó thằng bé chạy đi ra chỗ khác, bạn đào khu báu ngay chỗ thằng bé đứng hồi nãy.(hình ở link dưới)
    4) Bắc Shumi village
    Bạn tìm thấy 3 con Chocobo bên dưới, tìm tiếp 1 con phía trên, bạn làm cho 3 con ở dưới bay lên, sau đó nói chuyện với con bên trênt hì chocobo mẹ bay xuống.

5) Nam Shumi village
    Bạn tìm thấy 3 Chocobo gần giữa , 1 con phía trên, và 1 con phía bên trái, nói chuyện với con góc bên trái thì nó sẽ làm 4 con kia bay lên, Chocobo mẹ xuống .
    Hòm báu vật góc bên trái.

6) Gần Trabia Garden.
    Bạn tìm thấy 3 Chocobo ở chính giữa và 1 con ở gần ngoài cửa ra vào bạn đẩy 3 con ở giữa bay lên sau đó ra nói chuyên với con ở gần cửa ra vào thì Chocobo mẹ xuống .
    Hòm báu vật góc trên gần giữa.

Bây giờ dùng Chocobo từ khu rừng này chạy hướng Đông Nam
    qua biển nông là tới được Esthar Holy Forest, chạy hướng
    Đông Bắc tiếp là tìm được Chocobo Forest (nó ở phía bắc Esthar ấy, chỗ này là 1 khu rừng nhỏ nổi cao lên, nó nẳm trong 1 dãy rừng rậm rạp)
    Vào đó xong xem 1 vũ điệu chochobo, sau đó bạn đến nói chuyên với con chocobo nhỏ thì nó sẽ cho bạn 1 item và 1 cái card Chicobo , vậy là xong quest chocobo

Nói thêm , khi bạn đã được đào được kho báu của bất cứ khu rừng gà nào trên thế giới thì bạn có thể vào thế giới chocobo world , nếu chơi trên PS thì phải cần có 1 cái Pocket Station gắn vào mới chơi được, còn trên PC thì khỏi vì nó có sẵn trong đĩa khi mình cài vô máy...... bạn có thể chơi chocobo world bất cứ lúc nào, nó là 1 trò chơi phụ nằm bên ngoài game FF8...... cách chơi như sau : bạn cũng có thể tham khảo trong phần save ở mục How to play, bạn cần nhớ :
    +World: Cho Boko vào Chocobo World trên PocketStation
    + Home: Mang Boko về FFVIII world
    + Do Over: Mang Boko sang 1 PocketStation khác
    + How to Play:Cách chơi

Còn đây là cách cụ thể cho máy PC :

Bạn mở file chocobo world ra chơi...... trên màn hình chỉ có 2 màu trắng và đen thôi..... bấm vào nút CTRL nó sẽ hiện ra một màn hình có 1 cái bản đồ, dòng đầu tiên nó ghi chữ Map và số kế bên là số của bản đồ, dòng phía dưới là 1 cái đồng hồ.... Bạn bấm vào nút tới sẽ chuyển sang 1 menu khác, trong bảng này có 1 dãy số phía trên,đó chính là số của vũ khí, nó có 4 số..... ví dụ 1123, đó là số mỗi lần mình đánh với monster thì nó sẽ chọn ngẫu nhiên 1 trong 4 số đó để làm mất máu của monster.... dòng phía dưới là LV tức là cấp của con gà boko, dòng thứ 3 là HP, tức là máu của con boko, dòng cuối cùng là số ID, đây là mã số của con boko....

Bấm phím tới 1 lần nữa nó sẽ chuyển sang 1 bảng khác nữa, bảng này là bảng item, khi mình tìm được 1 item thì nó sẽ đưa vào bảng này, có 4 loại item A,B,C,D trong đó item A, B là đồ xịn và khó tìm nhất.....

Qua bảng tiếp theo bạn thấy có 3 dòng:

-on
    -event wait
    -off

On là chế độ bạn điều khiển con boko
    Off là cho con boko tự lực chọn

Qua bảng tiếp theo, khi bạn tìm được con minimog thì nó sẽ có 2 dòng :

-Stan by

-Sleep

bạn nên chọn Sleep, vì chọn Stand by mỗi khi bạn đánh thua con minimog sẽ bỏ chạy và bạn phải tìm nó lại mất thời gian lắm

qua bảng cuối cùng : là cách di chuyể, nó có 6 cấp độ, nếu bạn chọn Move 1 thì con boko chỉ đi thẳng thôi, nếu bạn chọn mấy cấp còn lại thì con boko sẽ tự đi...... bạn nên chọn cấp độ từ 2 đến 6

Bây giờ bạn cứ đi thôi, bạn cứ đến mấy ô vuông màu đen thôi, khi gặp nó sẽ có ngẫu nhiên, hoặc là bạn sẽ đánh nhau, hoặc bạn nhận được item, hoặc bạn nhận được vũ khí, khi bạn đánh nhau nhớ bấm nhanh 2 phím tới và lui càng nhanh càng tốt, như vậy bạn sẽ dễ dàng thắng thôi.... sau khi thắng vài trận bạn sẽ lên cấp..... khi các ngôi sao thành 1 đường thẳng thì bạn sẽ được lên 1 cấp.....

Dưới đây là diễn biến câu chuyện trong chocobo world được tham khảo và có bổ sung từ topic Mục lục tra cứu :

1.Câu chuyện Chocobo và bạn bè:
    a. Chicobo, Cactaur and Moomba cùng nhau đi cứu Mog rồi Koko khỏi bọn quỉ
    +Cactaur tìm Item
    +Moomba giữ khả năng về weapons
    +Boko đi tìm Mog
    trong quá trình này Boko sẽ đối đầu với bọn monster và khoẻ lên theo Lv và theo Rank

Bọn monster gồm có :
    1.Name: Monster A-Creep
    Map: 1-100
    HP: LV+6
    2.Name: Monster B-Vampire Bat
    Map: 10-100
    HP: LV+8
    3.Name: Monster C-Blobra
    Map: 30-100
    HP: LV+10
    4.Name: Monster D-Wendigo
    Map: 70-100
    HP: LV+16
    5.Name: Demon King
    HP: 99
    Đây là con trùm

Hp của Boko:
    Boko's HP = Bonus + (BoKo's LV chia 4)
    Rank:(Bonus)
    1= 16
    2= 12
    3= 10
    4= 9
    5= 8
    6= 7
    7= 6
    Sự nâng cao Rank sẽ đem lại sự thay đổi ID và Weapon

2. Mục tiêu đầu tiên của bạn
    Là tìm Mog.
    Một khi tìm được Moogle, bạn sẽ dùng được Mog's Amulet, và GF MiniMog

3.Events.
    a. Cactuar
    Mõi lần gặp con này nó sau trận , nó nói "Hello" và biếu bạn đồ từ Rank D-C-B-A(mục tiêu của người chơi)

Có rất nhiều món đồ quí, bạn có thể nhận được item sau khi đem nó về FF8

b. Moomba
    Mỗi khi gặp nó bạn có thể xem xét , hoàn thiện Weapon của bạn !!!

c. MiniMog
    Sau khi cứu Mog từ Demon bạn hoàn thành phần đầu của trò chơi và dùng được GF Mog
    +Bạn nên chơi tiếp để lấy các Item tốt nhất từ Cactuar và Power Up

Các điểm chính quá trình phát triển Boko:
    +Level 20:
    Gặp Koko-Tình yêu sét đánh.

+Level 25:
    Tìm Mog(cho nó Standby hay Sleep nếu không bạn mất Mog và phải đi tìm lại)

+Level 50
    Cứu Koko lần 1(1st powerup)

+Level 75:
    Hurry up!Sự giục giã của cactuar và moomba

+Level 100:
    Koko bị bắt và sắp bị làm thịt .
    Bạn phải cứu nó và diệt DemonKing cho lần PowerUp 2 và 3.
    Demon King có 99 HP, nhưng yếu xìu và chậm.Cần giết nó ngay!

Đây là cách tìm các chiêu của Boko :
    Các chiêu của GF Chobo mới chính là vấn đề:

1.Attack Level 0 ChocoFire
    Tấn công Ntố Lửa trên mọi đối thủ.
    (yếu, 500-800 )
    +Chiêu này có từ đầu

2.Attack Level 1 ChocoFlare
    Tấn công Ntố Lửatrên mọi đối thủ.
    (thường, 5000-9000 )
    Để luyện chiêu này bạn cần:
    +Luyện Chobo trong Choco World, level up tới Level 50
    +Dùng Boko cứu 1 Koko(trong Quest)
    + Sau đó nó nói "Power Up"
    Vậy là thành công!
    Khi dùng Gysahl Greens , GF Chocobo dùng ChocoFlare thay cho Choco Fire

3.Attack Level 2 ChocoMeteor
    Tấn công không Ntố tên mọi đối thủ.
    (cao cấp , 9999 )
    Để có chiêu này , bạn cần:
    +Boko lên LV 100
    +Tới chỗ con Koko(lần trước)chạy đi chạy lại vài lần sẽ thấy nó bị đe doạ bởi con DemonKing.
    +Giết nó
    +Con Chocobo cái(Koko) sẽ cảm ơn và chạy đi
    +Chạy đi chạy lại mấy lần bạn sẽ thấy con Chocobo cái(Koko) lần nữa
    +Và thật tuyệt , Boko được thưởng 1 nụ hôn kì diệu từ nó và
    "POWER UP"
    Bạn có chiêu này!

4.Attack Level 3 ChocoBuckle
    Tấn công không nguyên tố trên mọi đối thủ.
    (Ultima, 9999+-99999 damage )
    Để có chiêu này bạn làm y hệt như lần với ChocoMeteor và phải sau khi bạn đã có ChocoMeteor
    +Là bạn có ChocoBuckle

Lưu ý : bạn nên nhớ chỗ Power up để lần sau dễ tìm hơn, và chocobo có rất nhiều lần lên Power up, 4 sao là có thêm chubby chocobo....v..v.....
    Toàn thế giới Chocobo world chỉ có thế thôi...... cũng dễ lắm phải không ?!

Khi bạn đem chocobo về thế giới FF8 thì tất cả item trong chocobo world cũng sẽ về hết FF8, kể cả Boko,Moomba và Minimog luôn..... riêng Minimog thì bạn hãy vào bản item rồi bấm vào item Mog's Amulet sau đó cho 1 con GF bất kỳ nào đó học thì bạn sẽ sử dụng được GF này thôi....khi bạn bấm vào Home thì tất cả những item trong chocobo world sẽ mất đi luôn.....

Sau đây là cách ăn gian trong Chocobo world..... trước tiên bạn hãy mở chocobo world ra chơi, sau đó cho con boko tự đi, rồi bạn tiếp tục mở FF8 ra chơi, sau đó vào phần save chon bên chocobo world rồi bấm vào Home, khi đã chuyển hết Item về FF8 thì bấm vào World, sau đó quay sang chocobo world, bấm vào phím Ctrl 2 lần, rồi lại quay sang FF8 vào Save chọn Home, rồi lại quay sang chocobo world đi tiếp, rùi quay sang FF8 cứ như thế bạn sẽ được rất nhiều item và chocobo world vẫn còn item không bị mất đi......

đây nè bạn:D

3. namsao12

namsao12 Mr & Ms Pac-Man

ai có cái Eyes on me Project share cho mình với

4. Steiner

Steiner Hội giang hồ GameVN

Hôm bữa Mediafire nó nâng cấp, không hiểu sao có 1 số link bị mất - để từ từ anh upload lại .

5. minhdao

minhdao Mr & Ms Pac-Man

Thanks faly 1 lần nữa, đang thử ^^
    Cho hỏi, tớ đã đọc rất kĩ bản hướng dẫn của ruby, đến đoạn đánh bài để lấy card Laguna và Alexander trên con tàu vũ trụ, nhưng đánh mãi với Ellone và bác sĩ mà họ ko đưa bài ra đánh, sao h >.< Mà ở đây có luật random, same, plus và wall, liệu có cách nào đánh thắng chắc ko, chứ nó random mình ra toàn bài đểu, chơi same tính nặng đầu quá

Còn nữa, quên ko draw GF Alex từ Edea lúc cuối disk2, liệu có cách nào kím lại đc GF này mà ko phải chờ đến cuối đĩa 4 ko >.<. Vì chơi lại nên ko nhớ GF này có ability gì đặc biệt ko :(( Chả lẽ reset cả game chơi lại từ đầu...

Thanks so much!

6. faly1250

faly1250 Mario & Luigi

Đánh card thì cứ kiên nhẫn mà đánh thôi , 1 hồi là ra , kinh nghiệm là trước khi lên tàu thì nên mod hết card đểu đi ,card không mod được thì kiếm ai đánh cho thua hết
    GF Alexander không draw thì có nước xài cheat acitve nó lên , down cái trainer dưới về thử

7. *--Dash--*

*--Dash--* Youtube Master Race

Ai có ảnh của tám cảd Forbidden thì post lên dzùm em nha:hug:. Để em dễ tìm hơn.:p Thanks nha:D

8. Zell Dinch

Zell Dinch Gloria in excelsis Deo Lão Làng GVN

Ai có save chocobo đã power up lần 3 với có chubby chocobo roài ko? Sao chơi mãi, thắng con DemonKing roài. Chạy tùm lum ko thấy con koko đâu nữa hết, ko levelup típ đc!

9. tadyluu

tadyluu Mr & Ms Pac-Man

cho mình hỏi tí: mình đang ở disc 2 tới khúc mà đánh bài với nhóm ccgruop mình kô tài nào đánh đc với họ mặc dù đã có tới 6 bảng bài như theo ruby nói mà vẫn kô đánh đc. Ai chỉ giúp mình với

10. tuannam1988

tuannam1988 The Warrior of Light

Sau khi bạn đánh bại Fujin và Raijin ở Balamb thì mới có thể hoàn thành Quest này ;;)

11. Zell Dinch

Zell Dinch Gloria in excelsis Deo Lão Làng GVN

À cho hỏi chút. Ai có cái Griever Save Editor ko. Nghe nói sửa đc luật chơi bài. Down thử cái ff8che mà hok sửa đc

12. tadyluu

tadyluu Mr & Ms Pac-Man

mình đánh fujin va raijin luôn rùi mà vẫn kô thể đánh bài với ccgroup. Ai bít cách nào chỉ mình với

13. tuannam1988

Bạn đi ra chỗ đại sảnh, tìm 1 chàng trai có tên Jack đi bộ ở đó, cũng ko dễ gặp đâu, có lần mình phải chuyển màn hình cả chục lần mới gặp, khi thấy anh ta thì bấm Square(vuông), nếu anh ta nói tên là Jack thì đánh, nếu ko có tên thì nhầm người rùi, hãy tìm người khác. Anh ta là người khó gặp nhất, mấy người còn lại dễ thui có làm theo hướng dẫn là được ;;)

14. tadyluu

tadyluu Mr & Ms Pac-Man

mình cũng ra đại sảnh rùi, đi cũng chục lần, có lần kô có thằng nào, có lần thì gặp 1 thằng mà bấm đánh bài với nó, nó cứ kêu đại khái là: nó hỏi mình có biết về cc group kô, rùi nó hỏi mình muốn nói về cái ccgroup kô, nếu chọn yes thì nó nói là nó đang đợi ccgruop khiêu chiến với nó, còn chọn "no" thì nó nói vế cái aka card gì đó, ko hiểu sao nữa, hix hix, ai giúp mình với

15. faly1250

faly1250 Mario & Luigi

Ừm , vụ này đã từng gặp qua :-? , lần đó chịu bó tay , không đánh với cc được , chơi mấy lần sau thì chẵng bao giờ gặp lại nữa

16. tuannam1988

Mình thì gặp qua chuyện này vài lần rùi, cũng ko bít nguyên nhân tại sao, có lần chuyển màn hình khoảng chục lần thì được, có lần làm mãi ko ra đánh luôn lên Disk 3 quay lại thì lại được =)), nếu bạn làm mãi vẫn ko được thì cứ đi làm nhiệm vụ típ, thỉnh thoảng quay lại Balamb Garden chắc sẽ có lúc nó xuất hiện :-"

17. high summoner

high summoner Fire in the hole!

phải có ít nhất vài card lv 6,7 gì đó thì mới thách đấu CC Group được 8-} ( ko tính mấy lá GF ,character ) phải là card lv 6,7 cơ

18. tuannam1988

Sau khi đến FH lần đầu đã full card hết rùi cha nội ơi 8-}. Đến Galbadia tui đã kiếm full card Lv6, đến FH đánh Martin full card Lv7 8-}, vậy mà vẫn ko đánh được đấy :-/

19. faly1250

faly1250 Mario & Luigi

Hình như là còn phải đánh thắng thật nhiều ván nữa :-?

20. tadyluu

tadyluu Mr & Ms Pac-Man

cảm ơn mọi người đã giải quyết đc, hehe, mình load mành hình cả chục lần kô đc bực quá đi đánh bài lung tung, mình đánh với cái thằng ngồi ngay cái ghế cạnh ngõ vào thư viện cho đến khi nào xuất hiện luật là one xong ra là đánh đc với thằng jack liền, hên ghê. Còn thằng joker ở training sao mình đổi mành hình 12 lần mà vẫn kô thấy nó ở đâu, đi vòng vòng cai training luôn, ai bít chính xác thằng joker ở đâu trong training chỉ mình với, mình đánh thắng hết mấy thằng trước đó rùi. Ai chỉ với xin cảm ơn

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.