Hỏi đáp cho Final Fantasy X [ 10 ]

Thảo luận trong 'Hộp Lưu Trữ' bắt đầu bởi hoangtulolem87, 2/4/05.

1. N_LP

N_LP The Warrior of Light

nhớ quest items mới nhớ, sao mấy cái đó ko thấy sử dụng rõ ràng nhỉ ?
    với lại sau battle thì nó chia xp thế nào ? tớ cứ tưởng (theo mấy games khác) càng nhìu thằng đánh thì sẽ chia đều, nhưng thật ra lại nhìu hơn cho tất cả :|

2. Dragonkiss

Dragonkiss Persian Prince GameOver Lão Làng GVN

Phải kill được bọn nó, hay chỉ cần đánh thôi (trong trường hợp đánh không lại :D)

3. legendayfantasy

legendayfantasy Mr & Ms Pac-Man

Item không sử dụng rõ ràng chỗ nào nhỉ. cái nào có công dụng của cái đó chứ. Bạn cho một dẫn chứng cái nào ko rõ ràng đi

EXP chia sau trận đâu theo ý kiến của mình ,
    phụ thuộc vào
    1 character ở lâu hay ít trong trận chiến , có động tay chân gì ko
    2 Đồ Character Equip ( Overdriver ->AP...)

À còn vụ càng nhiều thằng đánh ( trong FF IX nó chia đều chứ ko phải là có nhiều hơn. Mà EXP đã định sẵn rồi .)Ngày trước giải sử có luyện LV cứ giết bớt đi cho mình QUINA LV 5 Death con Grand Dragon ( LV lên cứ vù vù).

Đánh không lại bọn đệ thì đừng hy vọng gì đánh lại Nemesis
    Tốt nhất bạn cứ luyện thêm đi đập cho bọn râu ria kia tơi tả đi rồi thịt Nemesis . Ôi Penance

4. ong_chu_net2

ong_chu_net2 Mario & Luigi

Hix, có bạn nào giúp mình được ko?
    Tức quá, bao nhiêu công cày được đến MACALANIA (WOODS, LAKE & TEMPLE).
    Chơi thắng trận Bliz đầu tiên, né sét xong xuôi.

Vậy mà cuối cùng hôm qua bị thằng bạn nó xóa mất cái SAVE :((. Tức ko chịu đc.

Giờ cày lại chắc chết quá, bạn nào có file SAVE ko share cho mình với, ko thì chắc bỏ game này quá.

Mình đang chơi bản INTERNATIONAL và chơi bằng giả lập Pcsx2. Nhưng file SAVE nào mình cũng dùng được (SAVE trên PS2 hay SAVE trên PC đều có cách dùng hết). Mình đã lên gamefaq down mấy file SAVE về nhưng toàn là bản Original thôi chứ ko có bản INTERNATIONAL.

Mong các bạn giúp mình với. Cám ơn nhiều nha.

5. Shuyin-Lenne

Shuyin-Lenne Youtube Master Race

Em đang chơi lại FFX, nhưng ai cho em hỏi là làm cách nào để thắng đc trận Blizt đầu tiên, em chơi đi chơi lại mà toàn thua. Lúc đó thì mình đã thuê đc cầu thủ chưa? Chứ em thấy đội hình toàn LV 1, 2 thì thắng sao đC? Pro nào chỉ giùm em Thankss

6. N_LP

N_LP The Warrior of Light

chỉ nói quest items thôi :D ví dụ cái moon crest, có ghi công dụng rõ ràng nhưng có thấy xài đâu :-?

7. ong_chu_net2

ong_chu_net2 Mario & Luigi

Để thắng trận đầu thì bạn phải thủ tốt, cho kèm người hợp lí vào.
    Và bằng mọi giá phải cho thằng Tidus sút tuyệt chiêu được 1 quả trước khi tên Wakka vào sân thì mới có cơ hội thắng.

Sau khi Tidus ghi bàn và rời sân thì việc còn lại là của Wakka.

Nói thế chứ mình cũng phải chơi đi chơi lại đó. :whew:

Ai giúp tôi với............................
    Mã:
     	Hix, có bạn nào giúp mình được ko?
    Tức quá, bao nhiêu công cày được đến MACALANIA (WOODS, LAKE & TEMPLE).
    Chơi thắng trận Bliz đầu tiên, né sét xong xuôi.

Vậy mà cuối cùng hôm qua bị thằng bạn nó xóa mất cái SAVE :cry:. Tức ko chịu đc.

Giờ cày lại chắc chết quá, bạn nào có file SAVE ko share cho mình với, ko thì chắc bỏ game này quá. 

Mình đang chơi bản INTERNATIONAL và chơi bằng giả lập Pcsx2. Nhưng file SAVE nào mình cũng dùng được (SAVE trên PS2 hay SAVE trên PC đều có cách dùng hết). Mình đã lên gamefaq down mấy file SAVE về nhưng toàn là bản Original thôi chứ ko có bản INTERNATIONAL. 

Mong các bạn giúp mình với. Cám ơn nhiều nha.

8. lukiluke

lukiluke Persian Prince

hix, quả là 1 vấn đề nan giải. Bắt đầu trả lời
    Bắt buộc phải đánh, không đánh được tức là không đủ khả năng để giết Nemessi
    Giờ thì để tớ nói công dụng nhé. Nếu bạn muốn luyện cho Yuna (hoặc tất cả nhân vật) của mình thật sự mạnh thì yếu tố bạn muốn là gì? Chắc chắn là đánh vượt 99999, mà cách tốt nhất và hiệu quả nhất là gì? Lấy vũ khí cuối của yuna. Mà muốn lấy nó ra sao? đọc bản hướng dẫn của Wiwi
    Đến đây thì bạn biết công dụng của cái Moon Crest rồi đấy. Vả lại, lấy hết Quest Item đôi khi cũng là 1 thử thách đối với 1 vài gamer đấy (thực ra là quá khó luôn ấy chớ)
    Cậu lục lại vài trang coi, tớ có post rồi, hình như là trang 145
    Xin lỗi cậu , bởi vì hầu hết các gamer ở đây đều chơi trên máy PS2, chơi trên giả lập thì không có điều kiện. Nên cậu chịu khó chơi lại vậy.
    Mà chơi lại từ đầu đến đoạn đó cũng không có xa lắm đâu, nếu nhanh thì mất cỡ 3 ngày là ok thôi ^__^

9. shanari

shanari Donkey Kong

hic.cho tớ hỏi.có bị chửi là gà cũng đành chịu thoai.tớ mới mua đĩa FFX về.nó có cả 2 ngôn ngữ E với Japan.vô chơi lúc đầu nó cho 1 bảng toàn chữ nhật để chon.chỉnh 1 hồi thì đc cái phụ đề TA.nhưng chơi 1 lúc đến chỗ save thì ko save đc.vậy là sao.có liên wan đến phần chỉnh lúc đầu kia hem.cái mem card của tớ vẫn dùng đc nhá.trò khác save vô tư :(

10. lukiluke

lukiluke Persian Prince

Mới đầu có 2 lựa chọn
    1 là lựa chọn bảng Sphere Gird cho mình sau này
    2 là lựa chọn ngôn ngữ
    Bạn lựa sao mà nó ra bậy là không biết >__< Nên New Game lại và mặc định chọn như thế. Sau này khi điều chỉnh được Menu thì chỉnh lại tiếng Anh cũng được mà. (chọn cái kế cuối của menu, rồi sau đó chỉnh qua chỉnh lại là ok thôi)
    Còn vụ save thì chịu, xem lại cái card của bạn đi :|

11. shanari

shanari Donkey Kong

hic.có 1 lần chỉnh thì nó phụ đề tiếng nhật.chỉnh lại thì đc cái phụ đề TA.
    hic.cái này cần nhứt thì lại...cái mem card của tớ vẫn chạy tốt mà.có mấy game đang chơi vẫn save load bình thường.hic hic

12. Shuyin-Lenne

Hix em có coi lại đúng là trang 145 nhưng đó là fải thuê cầu thủ í em ở đây là trận đầu tiên ở Luca cơ chứ đã đến đc Moon Flow đâu?:((:((

13. Shuyin-Lenne

Có ai ko trả lời giùm em với??? :((:((:((

14. RavenOmega

RavenOmega Baldur's Gate GVN CHAMPION ‍ ⚚ Mystic Mage ⚚ Lão Làng GVN

Trận ở Luca thì thắng hay thua có ảnh hưởng đấy hòa bình TG đâu

15. nightrune

nightrune Mayor of SimCity

jecht shoot và khi vào game bạn chọn chế độ manual :| sau đó bạn cho botta và thằng gì đầu tóc vàng hình như là jasssu thì phải cả 2 thằng đó đều thủ hết lettu ở giữa còn lại tidus thì tốt nhất cho lên cánh phải vì cánh trái bạn sẽ gặp bardela ko nhớ rõ lắm về tên nhưng con gái cái con nhỏ mà cười khi mà bạn bắt tay với thằng tóc đỏ ấy..:| con đó attack kinh lắm....sau đó ráng trong hiệp 1 chuyền banh cho tidus và cứ ráng đến gần cầu môn đc nhiêu thì ráng nếu có jech shoot thì khá dễ dàng cho bạn khi gặp 2 đứa cản thì cứ shoot và tùy kĩ thuật điều khiển nhưng mình nghĩ cứ khung thành mà tiến...à mà quên hiệp 1 bạn vẫn chưa dùng được vậy thì cứ ráng đưa banh tidus và shoot tốt nhất là khi thấy có đứa chuẩn bị tới trước mặt nhìn trên map ấy sẽ thấy thì bạn nên shoot có vào hay ko thì hên xui sang hiệp 2 cứ tuyệt chiêu mà shoot cứ jech shoot còn nếu ko có thì xài sphere shoot nhưng mà jech shoot thích hợp cho việc tiến sát khung thành còn sphere thì bạn nên shoot trước khi bị đối thủ truy cản thấy nó tới gần là bấm shoot liền đừng để bị cản....:|..còn khi wakka xuất hiện thì bạn cứ chuyền vòng vòng cho tụi nó tức chơi ;))...mình chơi lần đầu thua nhưng lần 2 100% ăn chưa thua cùng lắm 2-1....:'>...
    còn exp theo mình đã thử nghiệm trong trận đánh với thằng sephiroth lần cuối lần 1 mình đánh với nó hơi nhay đánh đến 15 phút do vì muốn cả 6 char đếu có exp nên đưa từng đứa ra đánh chứ nếu ko thì 1 đòn đã đi rồi lúc đó magic def với def tớ hơi íu còn âttack thì mạnh và có vũ khí cuối hết trừ lulu...lúc đó vì muốn đánh từ từ nên bị ăn đòn chết đi sống lại dễ sợ máu tớ có 2k mấy cao nhất là 3k bị 1 đòn 1k5-2k...trấn đó nhay đến 15 phút theo như hướng dẫn thi đc hình như là 12000 ap(ko nhớ lắm... nhưng khi đánh xong tớ đc 100000 ap mỗi char ( trừ lulu chỉ 50k vì mấy char kia có double ap trong vũ khí --> thời gian đánh càng lâu và bị đòn càng nhiều thì ap càng cao :| ví dụ vậy thôi chứ ko nhỡ rõ chao boa nhiêu nhưng đại khái là vậy) sau đó đi thẳng vào tớ bị cúp điện do chưa kịp save phải đánh lại lần 2 muốn giải quyết nó nhanh gọn chỉ dùng 3 char trong 3 phút nó thăng thiên kết quả là đc số ap đúng như trong hướng dẫn...=.= tất cả những điều trên tớ đi đến kết luận số ap mà ta nhận đc là do ăn đòn càng nhiều và thời gian đập nhau càng lâu ý tớ nói số turn ấy chứ ko phải vào trận là đứng yên cho nó lâu đâu...và có vài món đồ hổ trợ như OD-->ap triple ap triple OD ....v..v..nếu có gì sai thì chỉ bảo dùm :'>
    2 viên str + 4 đó :))...2 hay 1 nhỉ ko nhớ rõ lắm T^T

16. janmato

janmato C O N T R A

nghe lầm ko,ffX đánh vượt damge hơn 99999 sao???

17. legendayfantasy

legendayfantasy Mr & Ms Pac-Man

Thử xem cái card của bạn còn chỗ mà save ko chứ. Nếu còn mà ko save được đảm bảo có vấn đề.
    còn exp theo mình đã thử nghiệm trong trận đánh với thằng sephiroth lần cuối lần 1 mình đánh với nó hơi nhay đánh đến 15 phút do vì muốn cả 6 char đếu có exp nên đưa từng đứa ra đánh chứ nếu ko thì 1 đòn đã đi rồi lúc đó magic def với def tớ hơi íu còn âttack thì mạnh và có vũ khí cuối hết trừ lulu...lúc đó vì muốn đánh từ từ nên bị ăn đòn chết đi sống lại dễ sợ máu tớ có 2k mấy cao nhất là 3k bị 1 đòn 1k5-2k...trấn đó nhay đến 15 phút theo như hướng dẫn thi đc hình như là 12000 ap(ko nhớ lắm... nhưng khi đánh xong tớ đc 100000 ap mỗi char ( trừ lulu chỉ 50k vì mấy char kia có double ap trong vũ khí --> thời gian đánh càng lâu và bị đòn càng nhiều thì ap càng cao :| ví dụ vậy thôi chứ ko nhỡ rõ chao boa nhiêu nhưng đại khái là vậy) sau đó đi thẳng vào tớ bị cúp điện do chưa kịp save phải đánh lại lần 2 muốn giải quyết nó nhanh gọn chỉ dùng 3 char trong 3 phút nó thăng thiên kết quả là đc số ap đúng như trong hướng dẫn...=.= tất cả những điều trên tớ đi đến kết luận số ap mà ta nhận đc là do ăn đòn càng nhiều và thời gian đập nhau càng lâu ý tớ nói số turn ấy chứ ko phải vào trận là đứng yên cho nó lâu đâu...và có vài món đồ hổ trợ như OD-->ap triple ap triple OD ....v..v..nếu có gì sai thì chỉ bảo dùm :'>[/Quote]

Tớ hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bạn.
    có 1 viên Str +4 thôi ( thế cũng là quí lắm rồi)
    bao giờ đi qua Thunder Plain thì cố mà né 50 phát lấy 3 viên Str +4 .Thèm quá:p

18. lukiluke

lukiluke Persian Prince

Về việc thắng trận đầu tiên thì e là hơi khó. Để kiếm được tổng cộng 4 viên Str Sphere trước khi tới Campland thì cũng là 1 vấn đề.
    Bạn nên tập đá cho quen trước khi chơi lại 1 lần nữa. Khi nào thuần thục rồi bạn sẽ thấy trận đầu cũng bình thường. Nhưng chú ý cho Tidus học JS1 mới có hi vọng thắng , còn không là thua thảm bại :((

19. Shuyin-Lenne

Cho em hỏi về ván đề Blizt:
    1) Khoảng cách khi tung Jetch Shoot hoặc là Shoot thưởng có ảnh hưởng ji` đến kết quả ko? Ví dụ như là ghi bàn??? Nhiều trường hợp em thấy đối phưởng chỉ Shoot thường từ rất xa nhưng thủ môn vẫn ko bắt đc???
    2) Cho em hỏi thêm đường đi trong bảng Sphere Grid, đi thế nào thì hợp lí??? Hỏi cho những char chính như Tidus, Wakka???
    Em nghe có ng` bảo là sau khi đi hết bảng của mình thì có thể sang bảng của char khác( ví dụ như tidus sang Auron). Nhưng nếu đã học hết các node của Auron thì Tidus học = ji`??

20. lukiluke

lukiluke Persian Prince

1)Phụ thuộc vào chỉ số shoot và catch của thủ môn. Ví dụ
    Mình shooot 30, bóng đi tới cầu môn thì lực sút còn 15 (giả sử thế), thủ môn catch 12. Thì bóng sẽ vào . Đôi khi những chỉ số này dao động trong khoảng 25%
    Ví du: mình đá 10, thủ môn catch 12. Đôi khi vẫn vào như thường.
    mình đá 15, thủ môn catch 12. Đôi khi vẫn không vào.
    => mẹo: đá gần gôn cho nó chắc;))
    2) Nếu học hết node của Auroon thì qua wakka, yuna, rikku.... => hết bảng thì thôi :'>
    Đường đi nó mặc định sẵn rồi, đừng có đổi gì cho mệt :'>