Hỏi đáp cho Final Fantasy X [ 10 ]

Thảo luận trong 'Hộp Lưu Trữ' bắt đầu bởi hoangtulolem87, 2/4/05.

1. kenlucky

kenlucky Mr & Ms Pac-Man

lukiluke : coi chừng bạn bị nhầm đó luki.Mình chơi FFX đến độ mình cũng ko nhớ là bao nhiêu lần để tìm từng món item với từng cách chơi khác nhau ,nên đường đi nước bước của 2 cái bảng sphere này mình còn lạ gì.
    mình xin nhấn mạnh lại 1 điều : 2 bảng này hoàng toàn như nhau , chỉ khác là sau này bạn thay đổi cái lưới sphere này thành +4 streng,defen đủ hết chưa?hay cách bạn phân chia chỉ số ở 2 bảng khác nhau nên cảm thấy khác thôi.
    vấn đề thứ 2 : Nếu 2 bản này vị trí treng.defen ko có gì quan trọng như bạn nói thì để xác thực hơn chỉ cần bạn bỏ ra 4 giờ để chơi 2 bảng này , bạn sẽ thấy rõ sự khó khăn rất nhiều ở bảng vàng khi ko kịp học đúng tuyệt chiêu để đáp ứng với những điều kiện ban đầu .Nên mình mới nói " cách tốt nhất cho người mới chơi chính là bản trắng )Nếu 2 bản này ko có gì quan trọng để phân chia đẳng cấp người chơi thì ở NewGame sẽ ko xuất hiện 2 dòng chọn này nữa . đúng ko ^__^?

2. lukiluke

lukiluke Persian Prince

Sự thật thì chưa thử tính toán đến lượng Str và Def nó khác nhau như thế nào. Nhưng cái tớ tính là sau này chứ đâu phải hiệnt ại như cậu nói.

3. legendayfantasy

legendayfantasy Mr & Ms Pac-Man

Nội dung của mấy chữ tiếng nhật đó như thế này này :

1. "Which Sphere Grid would you like to use?"
    - Original version
    - International version
    (After choosing "Original version"...)
    2. "Original version Sphere Grid, is this okay?"
    - Yes
    - No
    (Or after choosing "International version"...)
    2. "International version Sphere Grid, is this okay?"
    - Yes
    - No
    3. "Please select which language you'd like to play in?"
    (Note: Language may be changed later by going to the Config menu, this question solely influences which language the Zanarkand sequence is played in.)
    - Japanese
    - English

4. gunbound891

gunbound891 Legend of Zelda Lão Làng GVN

Vậy lựa chọn cái này có ảnh hưởng đến việc kô save đc game kô vậy ?
    Tui chọn toàn kô save đc là bị làm sao nhỉ ?
    Cái card cảu tui save/load các game khác vẫn đc mà ?

5. legendayfantasy

Việc lựa chọn thế chẳng ảnh hưởng gì tới việc save game hết.

Bạn nên kiểm tra lại card của mình
    1 : có bị hỏng không ?
    2: Card có đầy ko ( hết chỗ rồi thì save cái gì)
    3: cũng không thể hiểu được. :cool:

6. gunbound891

gunbound891 Legend of Zelda Lão Làng GVN

1:card tui save/load các game khác vẫn ngon
    2: card còn thừa tận 4mb
    3: Chọn new game lại tự nhiên lại save đc roài :x
    Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ :D

7. RavenOmega

RavenOmega Baldur's Gate GVN CHAMPION ‍ ⚚ Mystic Mage ⚚ Lão Làng GVN

Cái vấn đề ở đây là Đĩa FFX và FFXInter. Nếu đang có FFX trong card thì ko thể save/load sang FFXInter và ngược lại. Nếu chuyển sang đĩa khác thì chỉ có chơi NewGame thui

8. nightrune

nightrune Mayor of SimCity

FF Inter và FF EU 2 cái đó khác nhau hoàn toàn và file save của nó chẳng dính dáng gì tới nhau cả...
    ...bạn muốn biết card của bạn tốt hay ko thì ra tiệm thử thì biết ngoài tiệm save đc ở nhà ko đc -->có vấn đề...
    À các cậu cho tớ hỏi card pS2 có dùng đc cho PS 3 ko vậy...chỗ tớ có PS3 muốn chơi nhưng mà ko có card :((....xài card ở tiệm thì nó xoá....chán...
    @All mem FF : happy new year....cầu cho mọi người năm mới an lành ko ai bị chém...có nhiều rep + :))..

9. quynhpro21

quynhpro21 Youtube Master Race

ặc cái ông này hỏi lạ ghê thế tui hỏi ông máy ps3 có ổ cứng 30G thì để làm j` vậy

10. nightrune

lưu trên máy luôn à...vậy bỏ card PS 2 vào đc ko

11. lonewolf020291

lonewolf020291 T.E.T.Я.I.S

Mới mua PS2
    có ai chỉ giúp lun Sphere G. nào có nhìu ô hơn không???

12. Steiner

Steiner Hội giang hồ GameVN

Chỉ có tiện và không tiện thôi . Muốn tiện thì xài bẳng đầu .

13. legendayfantasy

1. Khác nhau về Sphere Grid:

Đây là một khác nhau tương đối không đáng kể của 2 phiên bản FFX (vốn có hàng lô cái khác quan trọng) nhưng lại gây ra rất nhiều thắc mắc ở các gamer, hay ít ra là đối với gamer của GVN (^_^)!

Trong phiên bản International tồn tại một loại Sphere Grid gọi là Sphere Grid Chuẩn (mới).

Đặc điểm: tổng cộng 850 ô trong đó có 22 ô Skill, 22 ô special, 19 ô Black Magic, 22 ô White Magic và vị trí xuất phát của 7 nhân vật theo hình lục giác (đều) trong đó Kihmari là tâm còn các nhân vật khác là đỉnh.

Đây là loại Sphere Grid Chuẩn tuy nhiên lại không chuẩn so với phiên bản gốc tiếng Nhật (cũ) và phiên bản EU vì đã tăng thêm các skill và special mới cùng một lượng đáng kể các ô bình thường.

Kế đến, bản International lại cung cấp thêm một loại Sphere Grid khác với tên gọi: Sphere Grid Chuyên Dụng.

Đặc điểm: tổng cộng 805 ô (với cùng số lượng các ô đặc biệt kể trên của Sphere Grid Chuẩn) và “dồn cục” cả 7 nhân vật vào cùng vị trí xuất phát ở giữa bảng (vị trí của Kihmari ở bảng Chuẩn).

Khi chọn “New Game” ở bản International, bạn sẽ được hỏi để quyết định chọn loại Sphere Grid nào để dùng (mặc định là Chuẩn) và tất nhiên là không thể thay đổi một khi đã vào game.

Còn ở bảng EU thì bạn buộc phải chơi với bảng Sphere Grid Chuẩn (cũ) với chỉ 828 ô trong đó thiếu mất 6 Skill và 2 Special!

Thế thì chọn bảng nào (tất nhiên là với International ^_^)? Tùy ý bạn.

Ưu điểm của Chuẩn là có nhiều Ô (Node) hơn (45 ô) nghĩa là bạn có thêm nhiều ô để lắp đặt các Sphere tăng chỉ số, đồng thời mỗi nhân vật đi theo con đường phù hợp với tính cách trong game (Tidus thì nhanh nhẹn, Auron thì mạnh mẽ,…).

Ưu điểm của Chuyên Dụng là khả năng đa dạng hóa và sự tiện lợi. Vì tất cả đều bắt đầu từ giữa nên bạn hoàn toàn có thể tùy biến nhân vật theo ý thích, tức là Tidus có thể là một pháp sư với magic rất cao hoặc Auron trở thành tên trộm nhanh nhẹn! Ngoài ra, ở bảng này, các kỹ năng hữu dụng như Hastega, Esuna, Full-Life (ở bảng này, Full-Life chỉ bị khóa bằng 1 cái Lv.2 Key Sphere èo uột!!!) ở gần hơn và lại dễ dàng cho các nhân vật cùng lúc đến học!

Cá nhân tôi chủ trương bảng Chuẩn vì trên hết, đến cuối cùng, mọi nhân vật đều đi hết bảng Sphere cả nên càng nhiều ô càng lợi hơn. Tuy nhiên đừng quá lo lắng nếu bạn dùng bảng Chuyên Dụng vì chắc chắn bạn luôn đủ ô để Max tất cả chỉ số kể cả Luck (không tính HP và MP Vì không thể max cả chúng nữa ở cả 2 loại bảng!).

Bạn có thể tìm thông tin này ở đây. ( ngay trong diễn đàn thoi)
    http://forum.gamevn.com/showpost.php?p=1841905&postcount=20

14. lonewolf020291

lonewolf020291 T.E.T.Я.I.S

Hơ. Cám ơn nhiều lắm! Nhưng sao dài wa', đọc mỏi mắt:D

15. BillGates_

BillGates_ Donkey Kong

cho hỏi chuyện này cái nha mấy bạn đáng lẽ phải hỏi bên ff10-2 nhưng thấy vắng quá nên đành vào đây tìm người giải đáp thắc mắc bấy lâu
    chuyện là nhân vật yuna trong ff10 và 10-2 có tính nết sao mà khác nhau xa thế thay đổi tới 180 độ lận có ai biết không?

16. RavenOmega

RavenOmega Baldur's Gate GVN CHAMPION ‍ ⚚ Mystic Mage ⚚ Lão Làng GVN

Sau 2 năm đi theo Rikku & các bạn, chưa đủ ư

17. shanari

shanari Donkey Kong

có ai bít chỗ nào cày Slv nhanh hem.chỉ tớ với.chơi đến đoạn có airship rùi mà mấy char của mình íu wo' :( (mà chỗ nào mob ra nhìu item xịn xịn chút luôn nha) :)

18. nightrune

chơi bạn xấu nó thế đây :devil:
    kiếm 10 miếng Dỏor tomorow... có khả năng OD --> Ap + triple ap + triple OD....xài chế độ Com...bắt quái trong Suken cave và đánh với don tonbery...đánh ko lại và zọt ..ap tăng lên

19. shanari

shanari Donkey Kong

thế kiếm cái Dỏor tomorow ở đâu cậu chỉ tớ với đc hem.lại còn bắt quái trong Suken cave nữa...làm sao bắt.cái suken cave ở đâu.làm ơn....h mới chơi ffx lần đầu :D

20. nightrune

bắt quái mua vũ khí ở calmland trong monster arena ấy :-j...còn 10 miếng door tomorrow thì bạn bắt quái xong nó sẽ cho 99 door tomorrow ko thì bạn steal của con Omega weapond...hay ultima weapond 1 trong 2 con đấy tớ ko nhớ rõ lắm T^T....tụi nó nhiều lắm...cách 3 là bride với giá 72000 gil..từ con mech leader ở MT gagazet...con đó là robot...:'>... bắt quái là sử dụng vũ khí đó đánh cho nó die là bắt bạn cần bắt hết tất cả monster trên spira và nó cũng có nhiều tác dụng đó là cách để lấy vũ khí cuối của auron và Yuna... muốn biết thêm chi tiết xin đọc ở mấy bài hướng dẫn ở dưới trong box FF X này và lên trên www.gamefaqs.con nếu bạn giỏi english :'>....