Hỏi đáp cho Final Fantasy X [ 10 ]

Thảo luận trong 'Hộp Lưu Trữ' bắt đầu bởi hoangtulolem87, 2/4/05.

1. babyktvn

babyktvn Legend of Zelda

biết là mỗi người chơi mỗi khác nhưng ko phải chỉ nói mồm đâu -_- , tui chơi cả 3 lần và cả 3 lần đều bắt ở mỗi chỗ đó , bảo cho cả đứa em cũng bắt ở đó mà có sao đâu , nếu phát hiện nó ở đâu cứ chạy quanh quẩn ở đó , 2, 3 trận sẽ có ! a ! mà có cách này , bác biết chỗ có con ... con gì gì mà ở chỗ đền thờ lấy Anima á , bác biết chứ ? chỗ lần đầu tiên Tidus bị nó đuổi dưới nước đó ( cũng là chỗ lấy đồ ultima của Lulu ) đánh con đó thì sẽ có đồ No encounter , trước tui đánh nó thường cho đồ như vậy , ko nhớ rõ lắm nữa , ông thử lại xem .
    ông có dám chắc ở mỗi vị trí ông đi qua , ông đều đi từng bước ,từng bước một ko mà dám quả quyết thế ? :))

2. Annita

Annita Mr & Ms Pac-Man

dám thì mới dám nói chứ, không những đi rón rén mà còn từng bước 1. Ừ, tớ cũng có đọc bài và biết được là nếu chẳng may đánh nó sẽ ra...nhưng mà....tớ đánh chết xừ con đấy rồi, không những thế, sau khi đánh nó, tớ còn...chơi thêm cả 1 đoạn dài dài nữa....tớ lại cũng....không save lại (tức là có save nhưng mà save chèn lên nhau), thành ra khả năng đó là bất khả. Cái thứ 2 nữa là con Vouivre là con rồng chứ không phải con chim đâu mà bay bay....chim cò thì tớ tìm được đủ loại rồi. thiếu có con rồng dở khỉ đó thôi. À mà còn câu hỏi tớ hỏi ở trên nữa mà chưa có ai chả lời hộ "con Quactar tớ tìm hoài mà sao không thấy nó nhi? ", tìm được 9 con của Thunder Plain rồi, chỉ còn con đó là chưa thấy tăm hơi thôi :O lạ thiệt. Ai giúp giùm nhé. Thx.

3. Dark_Chocobo

Dark_Chocobo Mr & Ms Pac-Man

Quactar ở Thunder thì ra chỗ đất né sét( có hai khu Nam Bắc đều được), đến cái tượng Quactar nào đang có lân tinh cháy thì chạy tới nhấn [] hoặc O X gì đó, con Quactar sẽ hiện ra nhiều lắm, nhất là bãi sét phía nam đó.
    Cái No Encouter đâu có quan trọg gì mà bạn phải mất công nhiều thế nhỉ, tui có tìm nó bao giờ đâu mà có mấy cái lận ( riêng thằng Ki có 4 cái!!!) để làm cảnh thôi.
    Mà bạn ko giám kiếm thần khí cho đội hình thì tốt nhất bỏ hi vọng chơi FFX đi, vì đơn giản là những Boss mạnh ko thể ko cần đánh 99999, lấy cho Ti và Wa thực sự ko khó, đua gà thì cứ chơi nhiều, để ý 2 con chim dành cho mình, tránh lần lượt theo hình Ziczac ( để sau khi né xong 2 con thì mình vẫn chạy trên trục chình của đường đua - nơi có nhiều bóng nhất) và để ý cả đường đua nào thuận tiện cho mình nhất thì cố gắng đua cẩn thận ( có khoảng 4 cảnh đua cho vòng đua cuối, cứ thất bại là nó lại đổi cảnh, cảnh thuận tiện nhất là cảnh có nhiều bóng ngay từ vih trí xuất phát ở cùng phía với Tidus). Chơi bóng thì xin thề còn đơn giản hơn đua gà rất rất nhiều, chỉ mất thời gian 1 chút là được, khi chơi bạn nên thuê Bro và cho hắn chơi ở trung tâm ( để thu hồi và phát động tấn công - rất hiệu quả đấy), tiền đạo thì chỉ cần Ti ( thêm Wa cũng vô thưởng vô phạt, tuỳ) với JeckShot( học trên tàu) và SphereShot( có sẵn). Còn lại thì chỉ biết chúc may mắn!!! Chơi FFX ko thể nhanh được đâu, cứ từ từ mà tiến.

4. Annita

Annita Mr & Ms Pac-Man

bạn ơi, mình đến đó nhấn X O hoài mà nó chỉ hiện ra thế này "something is written on the stone" thì phải, chứ nó chả ra thêm cái gì nữa cả, đến cả mấy cái đá phát sáng long lanh đến mấy cái đá có hình con xương rồng mà lần nào nó cũng chỉ ra có thế :(

còn không dám tìm Celestian không phải là không dám mà....tại khó quá. Nhưng thôi, sẽ cố gắng vậy (khiếp chưa chi đã bị mắng cho 1 trận). ^_^ but, thanks for the advices.

à quên, bây giờ tớ đã kiếm được cái no encounter rồi ^_^. May quá, cuối cùng cũng vất vả tìm được nó.

còn về trò Blit, thôi đành cố gắng vậy. (tớ đọc hướng dẫn nhiều lần lắm rồi mà vẫn....mù tịt vè trò này) :sign:

5. Dark_Chocobo

Dark_Chocobo Mr & Ms Pac-Man

Nó hiện ra câu ấy thì chắc là bạn đến lúc nó tắt lửa rồi hay sao đó chứ( có vài bia đá, và chúng sẽ lần lượt phát sáng nối tiếp nhau), còn nếu nó vẫn đang cháy thì thằng Ti sẽ làm lễ, rồi con Quactar tìm 1 lúc sẽ thấy, tranh thủ làm lễ ở 3 bia đá ( đang cháy) để lấy thần khí cho Ki luôn. Chúc may mắn nếu ko nản ( còn nếu nản thì nghỉ luôn đi cho khoẻ nhé ^^!)

6. Annita

Annita Mr & Ms Pac-Man

ờ các bạn ơi, còn thế này nữa nhé:

trong trò 200 cú nhảy sét đó, có phải là phải nhảy 200 cú liền tù tì không (tức là không trượt 1 lần nào ý) thì mới được, phỉ không? tại vì có lần mình nhảy được 200 cú, không ấn thừa nút nào, nhưng mà bị trượt 2 lần (tất nhiên mình nhảy bù 2 cú đó), nhưng cuối cùng lúc quay về thì cái hòm nó cũng không có hiện ra :( *sign*

7. rinoaheartilly

rinoaheartilly Legend of Zelda

chài chài, seo bài nèo cũng dài dữ vậy, đek thèm đọc nữa, đọc đoạn cuối thoai
    ga```````
    tránh được 200 phát liên tục mới được pa, nếu tránh kiểu pa thì đâu có ai kiu khó đâu

8. hoangtulolem87

hoangtulolem87 T.E.T.Я.I.S

tất nhiên roài, chuyện né sét thì liền tù tì 200 nháy là OK! mà cũng chả khó lắm đâu, kiên nhẫn là được thui mờ. Như tui nè, mất 3 tiếng là xong :P chắc là......gà ha!

9. Annita

Annita Mr & Ms Pac-Man

êu các bạn ơi, cho tớ hỏi cái này:
    tớ thấy mọi người nhắc đến bản International và bản EU, và biết chúng khác nhau vài thứ (chả hạn như có Dark Aeon), nhưng cho tớ hỏi làm cách nào để có thể chơi được bản đó ? tớ đi kiếm hoài mà không biết nó khác nhau chỗ nào. Thanks.

*sorry nếu câu hỏi này không thuộc phạm vi trả lời mà lạc đề nhé các bạn.*

10. Magus_ultima

Magus_ultima Donkey Kong

Theo mình thì đừng chơi bản EU.Hệ thống bí mật của nó ít hơn so với bản Inter.Còn nếu you thích thì cứ ra hàng đĩa bảo bán cho cháu bản tiếng Anh.

11. Annita

Annita Mr & Ms Pac-Man

ơ không, mình đã có bản tiếng Anh rồi, nhưng mình không biết là làm cách nào để có bản International. Mà cái thứ 2 nữa là bản Inter đó nó = tiếng gì ? Nếu không = tiếng Anh thì đọc thế quái nào được ? Tại mình mua trên Net nên cũng không hiểu lắm về chuyện này. Đấy là cái thứ 1. Cái thứ 2 là mình search rồi nhưng mình thấy nó có 1 bản như nhau ở mọi nơi mình đã search, thành ra muốn choi mà cũng không biết cách mua ở đâu. Giúp hén. Thx.

12. wiwi

wiwi The Pride of Hiigara

ực, lỗi này được kiểm chứng trên bản International tiếng Nhật của game nên nếu dùng bản khác thì người viết không dám chắc, ít ra là đối với các phiên bản phát hành sau phiên bản trên :D
    chính tôi đã kiểm tra và cũng có ghi trong hướng dẫn: dùng OD để giết Gorgeanos thì nó sẽ không cho [No Encounter], bạn chỉ được dùng tấn công thường và phải để cho Gorgeanos "nuốt" nhân vật của bạn 1 lần và đợi cho nó ói ra rồi hãy kết liễu. Khả năng cho [No Encounter] khi đó là khá cao.
    ặc ặc, thế mà bảo nghiền ngẫm hướng dẫn từng chữ? không lẽ trong hướng dẫn không ghi là "nhấn Vuông trước mấy tấm bia đá phát sáng" sao? (chứ không phải O hay X gì cả!)
    con chocobo dỏm này không nhớ mà còn chỉ lung tung :)) :))
    đây là một thiếu sót trong hướng dẫn của tôi mặc dù tôi không nghĩ là người viết walkthrough lai bỏ qua vấn đề này (chủ quan...:().
    S-E đã phát hành game này 3 phiên bản:
    - Bản Japan (JP): tiếng Nhật 100% và là bản gốc, chỉ phát hành trong nước (Nhật).
    - Bản Europe (EU): tiếng Anh 100%, không có dark aeon như bạn đã biết.
    - Bản International: cái này lại phân ra nhiều bản nữa gồm bản tiếng Nhật, tiếng Indonesia,... trên thị trường Việt Nam hiện chỉ thấy bản International tiếng Nhật. Phiên bản này có thể coi là một bản cộng gộp của 2 phiên bản Japan và Europe ở trên: bạn có thể chuyển đổi giữa tiếng Nhật và tiếng Anh ngay khi đang chơi! Và ngoài ra nó còn có thêm vài thứ (và cả lỗi) như Dark Aeon và New Game + (lỗi!).

Nếu bạn ở Việt Nam thì rất đơn giản để tìm bản International: cứ ra hàng hỏi bản "FFX tiếng Nhật" thì đó chắc chắn là bản International tiếng Nhật, bản "FFX tiếng Anh" thì chỉ có bản EU. Còn ở nước ngoài thì bạn cần phải hỏi rõ nơi bán để mua đúng bản International.

13. Brianlam

Brianlam T.E.T.Я.I.S

Em vừa mới bị con nhỏ em xoá file save :(( , đang luyện để đánh với con peânce được 100 tếing rùi mà :devil: , vậy bác nào có file save của nó đầy đủ mà mạnh cho em xin lại với , em lười chơi lại wá à .Cám ơn trước nha !

14. hoangtulolem87

hoangtulolem87 T.E.T.Я.I.S

hixhix thế thì pó tay roài ! hehe chơi phải cẩn thận chứ! mà luyện lại đi, tui cũng chơi lại mấy lần rùi, có sao đâu, càng chơi lại càng có kinh nghiệm chứ sao! :P

15. drtuan

drtuan Youtube Master Race

cho hỏi tí,các bác nào chơi bản Eu chỉ em cái Trial ở Zhanarkand làm sao làm được Destruction Sphere,tức là cái hidden treasure,dùng để mở khoá Anima,thanks các bá trước

16. Annita

Annita Mr & Ms Pac-Man

bạn phải quay lại Zanarkan sau đó, rồi vào căn điện thờ sẽ có 1 bản xếp hình mới yêu cầu bạn giải (chạy vào 7 ô vuông màu trắng ở 2 phòng), sau khi giải được xong thì sẽ có viên Destruction Sphere, rồi thì lắp vào hốc bên phải cái ti vi ở căn phòng thứ 2, nó sẽ hiện ra cái treasure. Như thế là được, rồi quay lại để mở khoá Anima là xong. Good luck.

17. babyktvn

babyktvn Legend of Zelda

ông không nói nhà ông ở đâu ai biết mà cho mượn , đứa em tui nó có đó , muốn thì biểu nó cho mượn mà dùng

nói thì có vẻ khó nhưng làm thì cực kì đơn giản , vào trong hướng dẫn của wiwi mà xem

18. okia

okia The Warrior of Light

mình cũng rất thích xài cái câu này với mấy bạn mới vào box.
    chắc có lẽ trong box FFX này thì câu này là câu được dùng nhiều nhất đấy nhỉ.
    chắc mỗi lần nhìn thấy cái câu này anh wiwi cũng nở mũi một phát nhể. =)) =))

19. babyktvn

babyktvn Legend of Zelda

thì đây nè , nếu ko muốn mang tiếng lười thì phải chịu khó dzậy thui ;))

20. Annita

Annita Mr & Ms Pac-Man

wiwi không phải là thánh mà cái gì hắn cũng viết vào trong cái bản hướng dẫn....thế baby đã vào đó đọc có những cái gì chưa ? trong bản hướng dẫn của wiwi không có viết là làm thế nào để "sử dụng" được cái viên sphere của Zanarkan đó nhé. Tôi lần đầu cũng thế, đọc xong cuối cùng lại phải mò đi tìm 1 bản walkthrough của nước ngoài để ngồi đọc, vì trong đó chẳng đề cập đến gì ngoài câu "bạn phải khởi động chúng", nhưng cái ở đây người ta hỏi là "khởi động thế nào" cơ mà ?