Hỏi đáp chung về vấn đề bảo mật (virus, cách diệt, xin soft, linh tinh ...)

Thảo luận trong 'Security' bắt đầu bởi So_No_Mi, 16/6/08.

1. archimede

archimede Red, Pokémon champion Lão Làng GVN

Gặp con autorun.inf.bak, lò dò trên mạng thì thấy nói chỉ là tập tin sao lưu của con autorun, mà nó lại ở trong USB của mình. KAV thì bảo là không diệt được, untreated, cannot delete, postponed. Vậy có nguy hiểm không và diệt như thế nào. Thanks :(

2. >playboy<

>playboy< Mario & Luigi

tải unlocker hay file assasin về xóa .

3. AWT

AWT

Máy mình dính google redirect virus mà diệt mãi không được, dù cài lại win 1 lần rồi :|
    Ai chỉ mình xem có cách nào diệt đc ko ?

4. oldman2101

oldman2101 Dragon Quest

Mình đang xài Kaspersky 2011 bản quyền. Mình đang cài game online thì có 1 thư mục quan trọng của game bị dính trojan( thật ra ko có file đó thì ko thể nào khởi động game dc). Mình tắt KIS rồi cài xong mở lại nhưng khi bấm vào game để update thì file đó lại dính. Mà mỗi lầu dính thì KIS nó cho vào vùng cách lý. Nói cách khác là nó remove file đó mất tiêu. Kết quả là mình ko thể nào khở động dc game vì thiếu cái file quan trọng đó.
    Mình nghe bạn mình nói là tạo safe zone gì ấy. Mình mò hoài mà trong KIS mình sao ko thấy. Ai chỉ mình cách khắc phục với

5. oldman2101

oldman2101 Dragon Quest

Mình đang xài Kaspersky 2011 bản quyền. Mình đang cài game online thì có 1 thư mục quan trọng của game bị dính trojan( thật ra ko có file đó thì ko thể nào khởi động game dc). Mình tắt KIS rồi cài xong mở lại nhưng khi bấm vào game để update thì file đó lại dính. Mà mỗi lầu dính thì KIS nó cho vào vùng cách lý. Nói cách khác là nó remove file đó mất tiêu. Kết quả là mình ko thể nào khở động dc game vì thiếu cái file quan trọng đó.
    Mình nghe bạn mình nói là tạo safe zone gì ấy. Mình mò hoài mà trong KIS mình sao ko thấy. Ai chỉ mình cách khắc phục với

Em post trên phần hỏi đáp mà ko ai trả lời cả nên mạn phép lập topic riêng. Mong mod đừng chém em. Em chỉ cần chạy chương trình đó mà vẫn bật KIS bình thường.

6. Niarbrebyc

Niarbrebyc Liu Kang, Champion of Earthrealm GameOver

Tình hình của mình tuy ko liên quan gì tới virus nhưng chả là thằng bạn nó đặt pass user của laptop giờ quên pass thì xin hỏi mọi người có cách nào hay soft nào remove cái pass đi ko ?
    Đắn đo post ở đây hay bên phần mềm nhưng chắc ở đây ổn hơn vì dính vào security,mong sớm nhận đc hồi âm của mọi người.Cám ơn rất nhiều.

7. Zero555

Zero555 T.E.T.Я.I.S

dạo này lâu lâu bị CPU usage 100% mà không xuống , không biết có phải bị virus không :( ? Có cách nào khắc phục tình trạng này không các bạn ?

8. quanzi_1507

quanzi_1507 Chrono Trigger/Cross Lão Làng GVN

Check xem có phải scvhost.exe ngốn nhiều CPU nhất ko :O)

9. Zero555

Zero555 T.E.T.Я.I.S

^ mình sẽ check khi nó bị nữa ,nó hứng lên thì 100% à không có dấu hiệu nào hết :( . Search google vụ này thì mỗi trang nói 1 kiểu , cũng có đề cập đến svchost.exe này :)

10. Shiba Takeru

Shiba Takeru The Warrior of Light

Mình đang dính con Sality... con này bựa lòi.. lan ra hết các ổ 8-}
    Nếu cài lại win thì sau đấy có phải scan tiếp các ổ khác không :-ss

11. ChếtVẫnChơi

ChếtVẫnChơi Mr & Ms Pac-Man

^x2 nhắc mới nhớ cái svchost.exe của mình chiếm tới 77M RAM lận X_X

12. Rồng Ma OnLine

Rồng Ma OnLine T.E.T.Я.I.S

Giúp mình tắt cái chế độ QUÉT CÁC ĐỐI TƯỢNG KHỞI ĐỘNG này cái. Mỗi lần bật máy nó lại tự chạy, bất tiện quá :-s

13. aveyond

aveyond C O N T R A

Tình hình máy nhà em đang dính virus, chả hiểu nó là loại gì mà mới sys restore xong vô lại rồi dùng explore để vô các ổ xóa nó đi mà vẫn ko hết, đã thế dùng explore nó cũng kích hoạt được con này lên. Đang định down 1 soft gì đó về để diệt, có cái nào nhẹ nhẹ ko các bác :(

14. KratostheGOW

KratostheGOW C O N T R A

mình bị dính con redirect google , ai chỉ mình cách diệt với, mình xài norton 360 xịn mà cũng ko diệt được

15. So_No_Mi

So_No_Mi Follow_Your_Heart

1. Tắt Systeam Restore
    2. Tải cái này về:
    Mã:
    http://support.cmclab.net/vn/flash/CMCRemover.exe
    3. Chạy CMC Remover để nó diệt con này.
    4. Restart lại máy.

Dùng phần mềm Avira để diệt, lên trang chủ của nó download bản Free về dùng cũng tốt lắm.

Homepage:

Mã:
    http://avira.com

16. Anh Phương Baby

Anh Phương Baby Fire in the hole!

Em ở phòng trọ chung với mấy đứa bạn. Tụi nó hay cắm USB vào download mấy thứ rồi copy về máy. Mà máy chúng nó toàn virus ko à?
    Em đang xài avast IS key ở trên mạng. Như thế có an toàn k? Hay nên xài bạn av khác?

17. baotrumh1n1

baotrumh1n1 T.E.T.Я.I.S Lão Làng GVN

Nên sài avira ( free hay pro tùy bạn ) cái đó nó mạnh lắm nên chọn chế độ diệt auto luôn vì khi cắm usb vào nó quét và diệt luôn

18. devil_king156

devil_king156 Youtube Master Race

Em dính virus, k rõ tên gì. Có một số file như 7ikm.exe, ehevs8.exe, dfhbt3y.exe, ... Có bác nào bị giống em chưa ạ?

19. xlinh1020

xlinh1020 Youtube Master Race

con trỏ chuột của em bị làm sao mà ko thể di chuyển dc, mặc dù đã mua con chuột mới rồi, nó chỉ đứng im ở khung start và có thế nhấp chuột trái và chuột phải, nó bị gì và cách khắc phục thế nào?

20. -Voi Mập-

-Voi Mập- C O N T R A

Máy nhỏ bạn mình bị dính virus "Smart Fortress", nó là virus dạng Anti virus trá hình, lúc đầu cũng nghĩ nó là AV thôi, hỏi nhỏ bạn cài khi nào nó cũng không biết, bực mình nhất là nó lúc nào cũng thông báo máy bị dính virus, lọ dọ trên mạng mới biết nó là dạng virus lừa tình như thế ~_~
    Cao nhân nào biết cách remove thằng này thì hướng dẫn mình với [-O<