Hỏi đáp chung về vấn đề bảo mật (virus, cách diệt, xin soft, linh tinh ...)

Thảo luận trong 'Security' bắt đầu bởi So_No_Mi, 16/6/08.

1. ging1212

ging1212 Trên thông thiên văn,dưới tường địa lý Lão Làng GVN

1 khi virus đã vào máy bạn và nó đã cắn rồi thì phải chịu thôi, ko có gì khắc phục dc những thứ no gây ra, dù bạn có quét sạch nó ra khỏi máy.
    NOD32 nhẹ nhưng hiệu quả hơn KIS. Mỗi lần quét KIS ngốn rất nhiều tài nguyên máy, nhưng bù lại nhanh và kĩ => chống hchỉ định máy yếu. Thế nên NOD là đủ rồi.

Mà cài lại win có 15' chứ mấy ? làm gì cả buổi trời ???

2. hm4u

hm4u Mr & Ms Pac-Man

vậy kết luận cuối cùng là "bắt buộc cài lại àh =(("

thì đúng là cài win ko lâu, nhưng mấy cái soft này nọ rồi ti tỉ vấn đề bé nhỏ khác >"<

Với lại, ý chính của tớ là sau khi cài win nhưng virus lây sang phân vùng khác thì làm sao tiếp, chả lẽ ngồi đợi nó lây lại wa C thì lại tiếp tục cài lại àh =((

3. Dragon Quest

Dragon Quest C O N T R A Lão Làng GVN

Theo như ở đây thì nó có lây vào System Volume Information nữa bởi vậy cài lại Win thì xài Hiren Boot vào thư mục đó xóa file đi.

Con này hình như vô hại, cứ kệ nó đi ;))

- Không vào được Task Manager thì xài dòng lệnh thử
    (nếu thấy phức tạp thì down cái ProcessKill về mà thử)
    - NOD32 và KAS: Lấy mấy cái USB của thằng bạn quăng vào thì cái NOD32 không nhận được mấy con virus trong đó. Trong khi đó quăng vào máy cài KAS thì lại nhận ::(

4. o0Grakas0o

o0Grakas0o T.E.T.Я.I.S

ko vô hại đâu, mình thấy máy mình chậm hẳn, thỉnh thoảng còn có mấy trang web bậy tự nhảy lên nữa, quét có con W32,agent gì đó....

5. hm4u

hm4u Mr & Ms Pac-Man

mấy cái lệnh đó gõ trên cmd hả ? Run ~> cmd ~> enter cũg log off. Nói chung là ko làm gì đc trong Run.

Đằng nào thì tớ cũg cài lại máy rồi, vấn đề giờ là tớ sợ nó lây lại rồi tình trạng tái diễn thôi, cậu nào chỉ tớ sau khi cài lại máy thì làm sao để kill tận gốc ấy

6. Dragon Quest

Dragon Quest C O N T R A Lão Làng GVN

Vậy ư, tại tìm trên Google nó nói con đó vô hại (trong BKAV Pro cũng có), cứ tưởng...
    Cách diệt thì tham khảo bài này xem :-?

- Thế thì down cái chương trình tớ đưa đấy về kill process nó.
    Lúc trước cũng có gặp con này máy thằng cùng phòng, diệt thì tắt System Restore xong rồi kill process nó rồi lấy xem file virus nó nằm đâu trong ổ đĩa (cái này tìm thông tin trên Google) rồi del thủ công. Bước quan trọng là sửa khóa lại trong registry để tránh bị hiện tượng login không được.
    - Còn cài lại thì chưa thử nhưng trước khi cài lại thì xài đĩa Hiren boot vào, sử dụng mấy cái File Manager xóa tất cả file trong thư mục System Volume Information của các ổ đĩa đi, xóa mấy cái autorun.inf nữa là xong thôi :-?

7. hm4u

hm4u Mr & Ms Pac-Man

Đoạn này hơi khó hiểu, cậu giải thích kĩ tí đc ko

Sửa làm sao ?

8. rong_con90

rong_con90 T.E.T.Я.I.S

máy bạn em cứ lên YM là tự động gửi những khoảng trắng đến các nick khác, nên diệt mấy con này = chtr gì?

9. sphinx2

sphinx2 Silent Assassin

L-) 30 chars

10. Thanatos[D]

Thanatos[D] Donkey Kong

thẻ nhớ của mình tự hiện ra folder phimnguoilon.exe cứ del nó đi refresh vài lần nó lại xuất hiện . trước cũng có dùng mấy trình diệt virus rồi nhưng del đi nó lại hiện trở lại . có cách nào diệt nó hoàn toàn ko vậy ???

11. sphinx2

sphinx2 Silent Assassin

Xài BKAV chưa đã update :-?

12. Ken_Link

Ken_Link Youtube Master Race

máy tính tớ đang bị dính spyware dữ quá,ko co vào google,lag,... ai cho tớ xin soft gì vói,bitdefender của tớ ko diệt bọn này được :((

13. Thanatos[D]

Thanatos[D] Donkey Kong

vừa down bkav về quét xong nhưng vẫn ko hết ::(::(::(::(::(

14. sphinx2

sphinx2 Silent Assassin

Thế thì sang máy khác an toàn, sạch sẽ format đi :whew:

15. kingofgame981

kingofgame981 idle talk

Ai chỉ mình cách diệt bằng McAfee đi, nó báo ra cả đống mà ấn Clear hay Delete mỏi tay cũng chẳng mất con nào. ::(

16. pham_hoanglinh

pham_hoanglinh The Warrior of Light

máy của tớ vào ko được google ,nó còn nhảy vào mp4 và làm đơ luôn,monhf dùng bitdefender quét ko thấy nên nghĩ có spyware,mọi người cho tớ soft nào đi,hỏi mãi mà chả có ai giúp =((

17. kingofgame981

kingofgame981 idle talk

ớ, có ai giúp mình với không. :-s

18. Devil_kid

Devil_kid C O N T R A ✡ Shine Wizard ✡ Lão Làng GVN

người nhà vô tình để con virus "antivirus 2009" cài vào máy đã dùng spyhunter 3 remove nó đi nhưng hậu quả thật nặng nề:::(
    IE 8 beta khi xài thì lâu lâu nó mở 1 đống tab mới,full tab nó lại mở cửa sổ ie mới lặp lại quá trình trên.(vào google khi search thì hiện tượng này xảy ra ngay).Dùng fire fox 3 hay IE thì khi suft web đều xuất hiện pop up đề nghị cài Antivirus2009(có điên ko cơ chứX() và pop up web game gladiatus.vn(hồi trước có vào trang này,giờ thì quảng cáo trang này nó chèn vào hình hay quảng cáo của hầu hết các site mình từng vôX(X().
    Giờ mình dùng Bkav pro scan ko có virus nào hết, nhưng spyhunter v3 lâu lâu lại scan được 1 số malware hay trojan nhưng remove xong đâu lại vào đấy.
    Help me!!!!::(::(::(::(

19. ZzhunkenzZ

ZzhunkenzZ Legend of Zelda

Máy nhà tui hum wa cài KAV 7.0.125.........cài đặt xong click vô để run thì con chỏ chuột cũng diễn tả đang chạy chương trình nhưng đc mấy giây gùi hết..........KAV ko hiện ra.......các pác cho hỏi các fix :((
    P/s : hum wa lấy folder KAV từ USB để cài đặt vào máy ( chính xác là fire rar)........nhưng ko biết có phải do USB vừa mới đc quét virus ko ( 182 con + con '' bimat.exe'').......có cả cái autorun.inf nữa..........ngoài ra cái Security Center luôn hiện lên dòng : '' Your Computer might be at risk.......your antivirus software might not be installed '' <~~ nguyên nhân ???.........ko rành lém nên cách dùng chữ hơi lủng củng........các pác thông cảm :|

20. anhdepzai2970106

anhdepzai2970106 Donkey Kong

Các bác cho em hỏi tại sao em cài KiS vào thì tự nhiên nó lại ra tiếgn Đức là sao