++++ Hỏi - Đáp mọi thứ liên quan đến make game(engine, script, event...)++++

Thảo luận trong 'Game Development' bắt đầu bởi ken10, 23/11/06.

1. vietanh2108

vietanh2108 Youtube Master Race

-Không có thì cắt cái tủ trong tile ra ,số lượng ko thành vấn đề, khi move ta move cùng lúc 2 event(tất cả event chứa ảnh cái tủ) theo mình thấy nên cưa cái tủ thành 2 event ,Lý do: để có thể chặn ko cho Player xuyên qua (nếu dùng 1 thì chỉ có ảnh trong ô event đó mới chặn player)

2. medassin

medassin The Pride of Hiigara

@vietanh2108: tui cắt hình cái tủ ra rồi nhưng không thể chèn hình vào được? Bạn có biết cách chèn hình vào project không, của tui toàn là dạng mặc định thôi à=((

3. QHu91_IT

QHu91_IT ٩(˘◡˘)۶ Moderator Knight

dùng chức năng import của rmxp là được mà

4. lucifekit

lucifekit The Warrior of Light

Mọi người ơi ai cho mình ý tưởng với,mình có 4 vùng đất : Băng,rừng,trên mây và trong nhà.
    Ở khu băng giá mình làm trò trượt băng tìm đường ra.
    Ở rừng mình chơi trò di chuyển né quái vật và cây cối che->mò đường.
    Trong nhà chơi trò đẩy hộp tìm đường ra.
    Trên mây thì làm trò mini game gì nhỉ?

5. angelmfv

angelmfv Youtube Master Race

trên mây bạn có thể sử dụng Pts để lật ngang nhân vật và kéo tay lên trên , sau đó sử dụng panoramas hình bầu trời , cho nhân vật bay qua các chướng ngại vật chẳng hạn..

6. vietanh2108

vietanh2108 Youtube Master Race

7. lucifekit

Mình chưa hiểu lắm bạn nói rõ hơn được ko @@

8. angelmfv

angelmfv Youtube Master Race

ý của mình là bạn hãy sử dụng phần mềm làm ảnh Photoshop chẳng hạn . Sau đó , đưa hình nhân vật vào , chuyển bị trí tay từ buông thõng lên giơ lên cao ( như siêu nhân đang bay ấy ) , và xoay ngang nhân vật lại . Save thành tấm ảnh png mới . Vậy là có hình nhân vật đang bay .
    Sử dụng paranomas ( hình nền trong tileset ) là bầu trời .
    Vậy là bạn có 1 siêu nhân bay trên trời ^__^
    Và hãy để siêu nhân ấy bay tránh các trướng ngại vật đang kéo đến chẳng hạn . Đó là ý của mình đấy !

9. TheDeath16

TheDeath16 Mr & Ms Pac-Man

Chào các bạn mình là newbie tập tành với RGP VX 1.02 mình muốn làm cảnh battle giống FF ( nhân vật đứng bên phải, enemy đứng bên trái, phía dưới là bảng lệnh mà HP + MP của các nhân vật) vậy thì mình phải làm sao ^^!

10. Meteor95

Meteor95 Mario & Luigi

Bạn download demo sau rùi copy mấy cái script cần thiết vào project nhá,có gì thì bnaj lấy luôn demo làm game cũng được:P

Đây là bản có ATB,tức là có cột thời gian chạy như FF:http://www.mediafire.com/?inljjgmym3w
    Đây là bản bình thường:http://www.mediafire.com/?inljjgmym3w
    Extra Demo:(hình như là ko có ATB)http://www.mediafire.com/?njzzjnybk0d

Ngoài ra bạn có thể vào forum này để tìm hiểu về rpg maker vx,xp và bạn update luôn lên RPG VX 1.03 đi,có mấy cái patch của Yanfly đấy,ít lỗi hơn bản cũ

11. medassin

medassin The Pride of Hiigara

Cho xin cái script có hệ thống quest đi.

Hoặc:

12. Hoanglong1992

Hoanglong1992 Youtube Master Race

Mấy bác cho em hỏi làm sao để thay đổi Font và màu chữ trong RPG MakerVX .Và thêm biểu tượng vào trước các lệnh trong Menu vậy?

13. prince of games

prince of games Space Marine Doomguy

http://forum.gamevn.com/showthread.php?t=609303

vào đây xem , tuy chưa thật sự hoàn chỉnh nhưng có câu trả lời cho bạn

14. prince of games

prince of games Space Marine Doomguy

mình muốn thay đổi ảnh của khung hội thoaị trong RPG maker VX bằng cái khung này thj` phải dùng script nào vậy , hồi đó nhớ mình có cái script đó mà h tìm lại mất tiu rồi

15. Hoanglong1992

Hoanglong1992 Youtube Master Race

Xin lỗi nhưng bạn có thể nói rõ 1 chút đc ko mình ko tìm thấy câu trả lời nào trong đó cả.Mình mún thay Font chữ và đổi màu thì phải làm sao có phải thay đổi gì trong Script ko?Mún thêm các biểu tượng trước các lệnh Item,Equipment... như các menu của The KoG thì phải làm sao?

16. Meteor95

Meteor95 Mario & Luigi

Xin đính chính với bạn menu của The KoG ko hề có icon ở trước,cái bạn thấy chỉ là phần show danh sách skill để chọn trong battle thôi bạn ạ

Tuy vậy,vẫn có script cho bạn đây,nếu ko đáp ứng đc yêu cầu gì thì đừng có chê nhá

Hình ảnh nè
    Còn đây là link script,nhớ credit cho Yanfly nhá: Scene Menu ReDux

Để đổi font chữ,hãy làm như sau

Vào main và chỉnh sửa 1 só thứ

Copy phần sau vào script main
    Mã:
    Font.default_name = "Font_Name"
    Font.default_size = Font_size
    Hãy nhớ thay thế Font_Name = tên của font và Font_size = cỡ của font

Phần trên có thể copy vào bất cứ đâu ở trên đoạn sau trong script main

Mã:
    $scene = Scene_Title.new

Muốn đổi màu chữ thêm dòng sau nhá,đây chỉ là màu mặc định thôi,tức là màu đen đó

Mã:
    Font.default_color = Color.new(255, 255, 255, 255)
    Hãy vào trang sau để tìm mã màu thay thế cho mấy số 255 nhá(hình như là thừa 1 cái 255,chả bít để làm gì,hình như là opacity của màu)
    http://web.njit.edu/~kevin/rgb.txt.html
    Nhớ nhìn vào cột R;G;B Dec nhá

17. lucifekit

Mọi người ơi giúp mình cái này với,RPG Maker XP nhé,nghĩ thì nó đơn giản mà bắt tay vào làm thấy nan giải quá.

Mình định làm 1 cái event,gặp 1 con cây,nó bắt mình bắt chước động tác của nó thì nó cho đi qua.
    Trong 60 frame,mỗi 20 frame nó show ra 1 động tác,bao gồm giơ 2 tay lên trời(UP),giơ tay trái(LEFT),giơ tay phải(RIGHT),bỏ tay xuống(DOWN).
    Tức là 3 động tác tất cả.
    Sau đó người chơi sẽ phải input lần lượt 3 nút trùng với thứ tự con cây nó vừa show.Nếu sai 1 cái là hỏng,phải làm lại từ đầu,nếu trùng cả 3 cái thì nó né sang 1 bên cho mình đi qua.

[Mở rộng thêm là ví dụ 3 lần,mỗi lần 4 động tác tất cả]

Các động tác con cây thì mình đã edit rồi :

Nhưng mà thực hiện viết event ra sao mọi người giúp mình với,nhất là cái đoạn input button UP DOWN LEFT RIGHT ấy,mình định khi ví dụ cây nó UP DOWN DOWN,mình bấm mũi tên UP DOWN DOWN thì con cây nó khen mình giỏi rồi né ra cho mình đi,vậy mà khi ấn UP DOWN DOWN nó đi lên rồi đi xuống 2 bước à:(.

Hình như RPGXp ko có biến kiểu mảng 2 chiều nhỉ,kiểu như a[0],a[1] ý,ko có nó mấy cái vòng lặp viết thủ công mệt ghê.

18. TheDeath16

TheDeath16 Mr & Ms Pac-Man

Cám ơn bạn nhiều lắm.Nhưng mà hình như bị khóa rồi, không download được ^^!
    Nhân tiện các bạn cho mình hỏi: Giờ mình muốn làm 1 skill là Hide, khi thực hiện skill này thì nhân vật sẽ không bị tấn công ( tức là quái không thể tấn công ) thì mình phải làm như thế nào, mình để element guard là các đòn melee nhưng mà quái vẫn đánh được ^^!

19. Meteor95

Meteor95 Mario & Luigi

Đến sáng mai thì lại được đấy bạn ạ,giờ này Mediafire nó banned Việt Nam rồi

Cái đòn hide chắc học từ Bard của FF,ko biết là có hay ko,nếu có thì chắc là xài cái banish lên nhân vật cho nó biến mất quá=))(hình như có cái này,nhưng mà ko điều khiển đc cho đến khi hiện)

20. infinitive

infinitive Donkey Kong

:-?? Nếu không nhầm thì hết chặn ở việt nam lâu rồi cơ mà nhỉ???

/:) Mà hình như cái link ở trên đã được người upload lên để vào mục private do đó không down được cũng phải. :-"