Hỏi đáp tất cả các vấn đề về PSP

Thảo luận trong 'Sony' bắt đầu bởi Atachi, 24/9/07.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. tikger

tikger I ♥ (+[___]÷)

ko việc j hết, chỉ là chế độ sleep mode thôi.

2. Atachi

Atachi The Boy From Nowhere

_Ok , nhưng ko phải TV nào cũng full screen được .
    _Bị lỗi màn hình xanh phải ko ? Vậy vào recovery mode làm cái format flash1 and reset setting .
    _Có hại cho pin đấy , tốt nhất chỉ sleep máy khi thật sự cần thiết , ko thì cứ full power off cho xong .

3. tikger

tikger I ♥ (+[___]÷)

4. tikger

tikger I ♥ (+[___]÷)

và cũng xin nói rõ hơn là chế độ Sleepmode là một sự tích hợp đáng hoan nghênh của dòng máy cầm tay, tất cả các máy game cầm thay bây h đều thi nhau tích hợp sleep mode-một chế đọ mang lại tiện ích khi sử dụng thiết bị sao có thể nói là có hại???

còn muốn hiểu rõ hơn về sleepmode thì vào http://psp.ign.com/articles/574/574557p4.html mà xem nhé.

5. lonton23

lonton23 C O N T R A Lão Làng GVN

Save còn là 1 tích hợp đáng quý hơn của game=))
    Thử hỏi nếu cứ sleepmode mãi mà lỡ die hay đang chơi lại bị treo máy thì toi hết à? sleep mode chỉ dùng khi đang chơi dở thì có việc gấp( vd mót quá :p) hay quên ko để ý pin để hết pin mà ko kịp save. Chả ai lại đi để sleep mode mãi làm gì cho khổ.

6. Edward Elric

Edward Elric Fullmetal Alchemist

Full power off là thoát game ra giao diện chính xong tắt ấy àh?

7. Atachi

_Sleep mode vẫn là 1 dạng tổn hao năng lượng , nó save 1 lượng năng lượng của pin để lưu giữ data của game và config khi sleep của máy . Cho nên treo lâu và sạc khi sleep sẽ xem như việc nhồi pin gấp 2 lần , mà cái nào hoạt động quá công suất thì cũng sớm rã . Và bài tôi post là "save lúc cần thiết" , ví dụ đang game mà phải đi gấp , ko thể tiếp tục mà ko save được hãy làm , còn ko thì khuyến khích nên full power off cho rồi . Bài viết của IGN và gamespot cũng chưa hẳn là đáng tin cậy , những cây bút viết cho nó từ lâu đã ko còn cái nhìn khách quan rồi , bị ảnh hướng quá nhiều từ các nhà sản xuất game , chỉ lấy làm tham khảo thôi , kinh nghiệm vẫn hơn .
    _Pin zin của PSP hơi bị mắc , 800k / cục và chất lượng trời biết . Mấy con bán ngoài mấy shop game đa số chơi tầm 3h là tét ga . Pin zin phải game liên tục 5h mới đủ chuẩn , chỉ 1 cục zin theo máy thì nên giữ kĩ thôi . Còn việc mau hư pin hay ko thì cứ thử xạc nhồi tầm 1 tháng là biết .

_Việc cuối cùng muốn nói từ bài viết này là hãy tự tìm cách giữ cho máy PSP mình 1 cách tốt nhất . Ko nó chỉ là 1 chiếc máy hao pin và vô tri thôi :)

_Đẩy và giữ cần sleep trong vòng 10s đến khi máy tắt hẳn .

8. tikger

tikger I ♥ (+[___]÷)

Nói j thế??? có ai bảo là chơi game ko save đâu nhỉ??? sleepmode trong game dùng khi có việc gấp là đương nhiên rồi, Bạn có bị sao ko thế??? còn ngay cả khi ko chơi game thì sleepmode vẫn là một giải pháp tiết kiệm tg và tiện dụng, thử xem film và nghe nhạc đi, thậm chí lướt web sau đó sleepmode và Power off đi thì biết nó khác nhau như thế nào nhé.

Tôi chỉ muốn khẳng định rằng chế độ Sleepmode ko hề có hại j, mà chỉ là một tiện ích ai thích thì sử dụng tùy theo nhu cầu của người đấy, ai ko thích thì thôi. ko phải là người này ko thích thì chê người kia, có điều một người dùng thông minh biết mình phải làm j cho phù hợp với nhu cầu sử dụng. thế thôi.

9. Atachi

_Tắt hoàn toàn máy chỉ giữ 1 lượng pin để save cấu hình config setting thôi . Còn sleep nó lưu cả cấu hình game và menu lúc đó . Cái này là kinh nghiệm bản thân : sleep máy xong 2 ngày bật lại bị giảm hơn 15 % , còn tắt hoàn toàn cũng làm tương tự thì tầm chưa đến 3-4 % bị mất .

_Không phải chê mà chỉ là đưa ra nhận xét và lời khuyên để tham khảo thôi . Còn chọn cách sử dụng nào thì tùy người . Có thể features đó của PSP ko có hại nhưng dùng sai cách vẫn có thể có hại . Thử ví dụ 1 trường hợp : để sleep mode và sạc pin qua đêm , khi sạc đầy xong thì sẽ ngưng sạc . Nhưng sleep mode vẫn sẽ tiêu hao thêm 1 lượng năng lượng trong pin , treo lâu quá thì pin sẽ giảm khi nhận ra pin đã ko còn ở mức 100 % , máy sẽ tiếp tục sạc lại cho đến khi pin đầy . Việc này thì tương đương việc xạc nhồi , 1 hành động gây ha pin . 1 vài lần thì có thể ko sao nhưng liên tục thì ít nhiều sẽ gây hậu quả .

10. tikger

tikger I ♥ (+[___]÷)

- Đương nhiên sleep mode là một dạng hao tổn năng lượng rồi điều này ai cũng biết, treo lâu thì chả chắc vì có ai chơi psp mà một ngày ko bật lên bật xuống lấy 5 lần ko??? còn nếu cất máy vào tủ cả tuần trời thì turn off là đúng. còn việc sleep làm pin sớm rã thì tôi mới nghe lần đầu. những ai hay chơi psp trứoc khi ngủ thì đủ hiểu tiện ích của việc sleepmode, thử hỏi lúc díp mắt lại rồi có còn chơi cố để mà save game rồi thoát game ra mà Poweroff hay ko nhé, mà chơi đêm thì đêm nào chả chơi vậy sleepmode ko sử dụng thường xuyên mới là lạ đấy. "Nên full power cho rồi": câu này nghe nó cứ thế nào ấy nhỉ???;;)
    -việc sleep mà bằng 2 lần sạc nhồi thì tôi mới nghe lần đầu đây. ông lấy nguồn từ đâu thế????
    -Vậy IGN ko đáng tin cậy bằng ông hả??? kinh nghiệm vẫn hơn, kinh nghiệm của ông là fullpower thì ko ảnh hưởng đến máy đúng ko??/ thế có mang lại tiện ích j ko? còn kinh nghiệm của tôi là sử dụng thường xuyên leepmode mà 2 năm rồi cục pin vẫn chẳng bị làm sao. vẫn chiến game 5-6 tiếng. còn ông đã thử dùng sleepmode trong một thời gian dài chưa mà bảo là kinh nghiệm cho thấy??? ko dùng chế độ đấy thường xuyên thì biết sao dc mà bảo là kinh nghiệm??? khôi hài thật.

-Vậy ông đã sạc nhồi tầm 1 tháng chưa và bị hư cục pin nào chưa để mà rút ra dc điều đấy??? còn tôi đêm nào cũng nằm chơi rồi cắm sạc qua đêm ở chế đọ sleepmode sáng mai lại có đầy pin chiến chỉ thấy tiện lợi thôi chứ 2 năm rồi chưa thấy hỏng pin.

-hao pin và vô trí, có ai chơi psp mà 1 tuần mới sạc 1 lần ko thế??? hao pin là điều đương nhiên rồi nhưng ông nói nghe có vẻ sleepmode tốn pin kinh khủng lắm ý,( tôi để từ sáng sớm đến tối bật lên chả thây vơi đi % nào )

_Đẩy và giữ cần sleep trong vòng 10s đến khi máy tắt hẳn .[/QUOTE]
    -cái này cũng lạ ah` nha, tôi tưởng chỉ cần giữ 3s thôi chứ. mà cần sleep là cần j thế????
    chả có cái cần nào trên psp gọi là cần sleep cả.

Còn điều cuối cùng tôi muốn nói là: nên tìm hiểu kĩ về vấn đề trước khi đưa ra một kết luận.

11. tikger

tikger I ♥ (+[___]÷)

l

làm j mà mất đến hơn 15%, pin dởm thì tôi ko biết chứ pin zin thì tôi sleep cả ngày bật lên cũng chưa vơi nổi 2%.

l
    treo lâu quá??? có ai cắm sạc tới 2 ngày trời ko mà treo lâu với chả ko lâu??? vấn đề là hãy nhìn vào thực tế sử dụng. chưa sạc xong có khi đã chăm chăm rút ra chơi rồi, he he còn chuyện để sleepmode cắm sạc thì khi đầy pin nó sẽ tự ngắt nhưng ko hề tự sạc lại cho dù ông để nguyên thế cả ngày hôm sau. cái chế độ tự sạc lại là một phát ngôn hồ đồ đấy.

Tôi ko muốn tranh luận nhiều về vấn đề này nữa, chỉ muốn nói là cái j cũng xuất phát từ nhu cầu thực tế, chắc ông bảo quản máy cẩn thận lặm nhỉ, ít khi để sleep mode vì sợ hỏng máy đúng ko? vậy kinh nghiệm khi dùng sleepmode của ông ở đâu ra thế???? Air blade ah????

còn những người khác tôi chỉ muốn nói rằng sleep mode chẳng làm hại j đáng kể đến cái psp cả ngoài việc sleep cả tuần sau bật lên có khi giảm dc 5%pin. còn dùng thường xuyên thì sleep cũng dc, turn off cũng ko sao, tùy ai đang xem film dở thì sleep bật lên vẫn xem tiếp còn off thì xem lại từ đầu, nghe nhạc cũng vậy, lươt web thì nếu đang để hiển thị trang web thi sleep xong bật lên vẫn còn, nếu off thì ko. ai có nhu cầu thì dùng còn ai sợ tốn pin "hại máy" thì cứ Off cho chắc nhé::)

12. Atachi

_Mất 2% khi bật lên nhưng mở lên chơi tiếp sẽ thấy pin nó giảm xuống bao nhiêu nữa ? Pin hiển thị lúc vừa mở máy từ sleep là ko chính xác , phải thử vào game hoặc hoạt động 1 lúc nữa mới nhận ra . Còn tuy xem đang làm gì , game , nhạc hay xem ảnh . Đừng có đem 2-3 % ra so sánh . Riêng tôi thì mở lên ngay lúc đó đúng chả giảm bao nhiêu đâu , nhưng vào chơi game đc 10 phút ra là thấy mất hết 1 vạch rồi . Kinh nghiệm bản thân là quan trọng nhất , ông pin zin hay ko thì liên quan gì ? Chả lẽ bảo pin zin ko sao là mấy người xui xẻo với nhầm cục pin ko tốt cứ làm theo à ? Kết quả có đúng trong mọi trường hợp ?

_Từ bản thân , forum và nhiều nguồn khác . Tôi sử dụng cái gì cũng tìm hiểu thật kĩ về nó trước khi chạm tay vào , ko phải mua về xong cứ ném game vào chơi cho sướng đâu ? Thế có gì sai khi tìm cách bảo quản máy của mình 1 cách tốt nhất ? Tôi ko muốn tranh luận nhưng giọng điệu của anh nói thấy cũng đã áp đặt người khác theo ý mình rồi . nên nhớ , tôi đã nói , mọi ý kiến ở đây chỉ là tham khảo .

_Và cho hỏi ? Air Blade là cái gì thế ? Tôi đang chạy chiếc đó , liên quan gì đến PSP :-/ ?

13. lonton23

lonton23 C O N T R A Lão Làng GVN

Tôi có chê sleepmode đâu, chỉ khuyên nên dùng cái đó vào lúc cần thiết thôi, chứ nếu có điều kiện thì cũng nên save, ko nên đại tiện quá :p
    Về khoản pin thì tôi cũng ko biết có hại lắm ko khi dùng sleep mode, viên pin của tui bây giờ thời gian dùng vẫn vậy nhưng xạc thì có vẻ lâu hơn, tầm 3h so với ban đầu là tầm 2h10' như sách đã nói

14. tikger

tikger I ♥ (+[___]÷)

Uhm..Vấn đề này ko đáng để bàn cãi nhiều như thế này, cả tôi và bạn đều đã quan trọng hóa vấn đề của mình lên rồi. bởi vì đây là một chuyện cũng ko hẳn rõ ràng ai cũng có lí lẽ riêng của mình thế nên sẽ dẫn đến tranh luận liên miên.
    còn ai sử dụng như thế nào là tùy theo mức độ sử dụng và mục đích của người đấy mà tự biết thế nào cho phù hợp, sleep mode chỉ là một tiện ích và một tiện ích dc mang lại thì đồng nghĩa với việc đánh đổi lấy một cái j đấy (rất bé là tí tẹo pin). nhiều tiện ích tốn pin hơn nhiều mà người ta vẫn dùng mà.
    Stop nhé! à Air blade hả??? cái đấy thì.....:D tự tìm hiểu nhé.

15. Seals

Seals Youtube Master Race

Mình nghĩ nên ngưng tranh luận về sleepmode thôi. Ai cũng có lý của mỗi người .Vấn đề là mỗi thành viên tự chọn lấy cách sử dụng thích hợp,hiệu quả cho mình thôi.
    Nhân tiện mình thấy sao Slim ra đã lâu mà sao ko có bộ hường dẫn cài đặt cho cả slim và fat lên 3.71M33-2 chuẩn như bài tut 3.52M33 mà Atachi và DevilX hướng dẫn nhỉ.Trong diễn đàn cũng có nhiều bài hướng dẫn nhưng ko biết đã chuẩn chưa.Vấn đề nữa là ko có bộ pandora có up lên đc ko?

16. Yusuke Love Game

Yusuke Love Game Mario & Luigi

tất cả chì là tham khảo còn việc dùng ra sao là tùy mỗi người

17. Sonix

Sonix ♫ VGM Collector ♫

Hình như dân VN gọi là "chém gió" :|

Hình như là topic này :)
    http://forum.gamevn.com/showthread.php?t=360525

18. Alex Vu

Alex Vu Mr & Ms Pac-Man

số lượng bài nhiều quá không đọc hết nổi. Có ai cho hỏi nếu mua psp slim ở bên Sing thì firmware là nhiêu không? Và nếu không phải là 1.5 thì có upgrade lên được không hay là phải down xuống (muốn chơi game trên thẻ)
    Nub

19. Atachi

_PSP bán ở Sing có bản hack sẵn custom firmware mà , có điều phải trả thêm cho bọn hút máu ấy chút tiền . Không thì cứ mua về tự làm cũng được . SLim thì ráng kiếm bản 3.6 , còn Strong thì thoải mái , down về 1.5 là xong .

20. Alex Vu

Alex Vu Mr & Ms Pac-Man

cho mình hỏi là có bắt buộc phải 3.6 không?
    Mình mua slim ^_^
    nub

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.