Hỏi đáp về y học và sức khỏe !

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi NhocPooh, 3/9/09.

1. Mộc_Công Tử

Mộc_Công Tử Legend of Zelda

Mỗi ngày, ngoài ba bữa chính với đầy đủ bốn nhóm chất dinh dưỡng bột đường, đạm, béo, rau và trái cây
    Bạn không nên ăn vặt suốt ngày mà nên dồn vào những bữa chính hoặc bữa phụ. Trước bữa ăn chính khoảng 2 giờ bạn không nên ăn uống bất kỳ món gì. Hãy thưởng thức chúng sau bữa ăn cơm. Trong bữa chính nên dùng các loại thức ăn có chất béo, thịt, bánh kem...
    Tập thể dục đi , các cơ phát triển , ăn ngon hơn

2. dung.lonely

dung.lonely Mario & Luigi

đi wc toàn ngửi thấy mùi cafe, thận mình có vấn đề gì ko mấy bạn ? :(

3. _Great_Paladin_

_Great_Paladin_ snake, snake, snaaaake

Các bác ơi, hôm trc ra vườn nhà bị 1 cọng kẽm rỉ sét quệt 1 cái vào gót, chỉ thấy hơi rát rát ko chảy máu :|, có cần phải đi tiêm ngừa uốn ván ko các bác? sợ quá

4. homunculus

homunculus Fire in the hole!

đi tới bác sĩ tư vấn...đầu tiên họ sẽ tiêm huyết thanh hay là tiêm ngừa....thường tiêm ngừa là trước khi bị quẹt..bị rồi thì tiêm huyết t hanh sau đó mới tiêm tiếp ngừa..
    _Có ông kai chơi đá banh bị trầy sơ sơ..dù đã sợ sẽ bị uốn ván nên khi bị trầy ông này sát trùng rất kĩ sau đó đi tiêm ngừa huyết thanh...nhưng huyết thanh chỉ có hiệu quả tức thời làm vi khuẩn bị ức chế lại.. nhưng quên tiêm ngừa tiếp theo....3 tuần sau không xài huyết thanh tiếp bị vi khuẩn phát tác và..:-??......tiêm uốn ván thì huyết thanh mắc hơn vắc xin...vắc xin có mấy chục k...

_Great_Paladin_ thích bài này.
  5. Mộc_Công Tử

Mộc_Công Tử Legend of Zelda

chắc do bạn uống nhiều cafe thôi
    ngày trước mình uống bia cũng vậy , uống rất nhiều , khi đi vệ sinh toàn bốc mùi bia lên :-<
    cũng hơi lo lắng nhưng đi khám xác nhận chỉ là chuyện bình thường ^^
    tốt nhất bạn nên đi bác sĩ khám thử cho chắc

6. dung.lonely

dạo này ngày 2 ly, trc ngày 1 ly ko thấy bị, chắc tại lười vận động nó ko thoát hơi đi chỗ nào dc. cũng hơi lo, đi khám thì ngại, để rãnh hỏi mấy thằng bạn trường y xem. hic

7. Introduction

Introduction The Warrior of Light

Bạn coi lại 1 ngày bạn dùng bao nhiêu cafe và trong phòng vệ sinh có mùi cafe trước khi bạn vào không? Và coi lại nước tiểu của bạn màu gì, bạn có dùng nhiều nước uống không?
    Không thấy bạn trả lời của bạn ở trước nên tui edit thêm.
    Bạn nên dùng nước nhiều hơn và để ý khi đi ngủ có bị đi tiểu đêm nhiều không? Lấy tay nhấn vào hai bên hông phía sau lưng nơi eo coi có bị đau nhiều không? Lúc nằm xuống thấy khó chịu không? Nếu bạn trả lời không thì thận bạn bình thường

Chỉnh sửa cuối: 25/11/11
  8. dung.lonely

1 ngày mình dùng khoảng 1l nước, mùi cafe hoàn toàn do mình chứ ko phải có trc, dạo này cần tập trung nên cũng uống hơi nhiều cafe, 2 ly 1 ngày.
    mình hầu như ko bao giờ đi tiểu đêm, lúc nằm cũng thấy hơi khó chịu, khi ngủ toàn nằm hơi nghiêng. hic
    mình thử giảm xuống 1 ly 1 ngày xem còn mùi gì ko?, còn thì chắc phải đi khám thôi :(

9. gigabyte

gigabyte Dragon Quest

Câu chuyện sau đây không sạch sẽ lắm, bạn nào biết về băng bó vết thương hở thì xin mời đọc giúp :(

Khoảng 2 tuần trước mình đá bóng bị ngã ở 1 bãi cát, bị rách 1 tí ở đầu gối. Mình nghĩ là nhẹ nên cũng không động chạm gì, vẫn sinh hoạt bình thường, thậm chí có nhiều thứ khiến nó bị cọ xát vào những thứ không sạch sẽ lắm :-s ví dụ như đắp chăn khi đi xe khách :-&

Sau vài ngày thấy không đỡ, mình có rửa qua nước muối, bôi thuốc sát trùng, bôi thuốc mỡ,... khoảng 3 4 ngày. Thấy vẫn không đỡ mà sáng ngủ dậy thấy mủ trào lên 1 đống, mình nản quá đếch thèm làm gì nữa, kệ xác nó.

khoảng 2 hôm sau thì thấy 1 cái mụn mọc ở ngón tay (chả liên quan). Chả hiểu sao trong cũng toàn mủ :(( mình nặn cho chảy hết ra rồi băng urgo lại. Đến tận hôm nay vẫn chưa hết vì hôm nào mủ cũng đùn lên ở dưới da nhìn rõ mồn một ấy :-s mình lại chọc ra, hôm sau lại thấy... cứ thế đến tận bây giờ 8-}

Chỗ rách ở chân thì vẫn đau y nguyên hôm đầu, và bây giờ trông rất kinh tởm với các thể loại chất lỏng, xung quanh thì sưng đỏ lên. Thật sự mình chả biết làm thế nào nữa :((

10. amadeus111

amadeus111 Mr & Ms Pac-Man

Khoảng 1 tuần nay mình bị triệu chứng khó ngủ vào ban đêm. Đầu tiên là không ngủ dc vào ban đêm, phải tầm 6 7 h sáng mới có thể ngủ dc, tuy vậy ngủ vẫn đủ giấc (thường là từ 6-7 h sáng đến 3 -4 h chiều). Gần đây lại bị kiểu có thể ngủ từ lúc 1 2 h sáng, nhưng đến 3 4 h sáng lại dậy, không tài nào ngủ thêm dc và phải thức đến 8-9 h sáng mới ngủ dc tiếp đến 3 -4 h chiều. Mình tập thể thao đều đặn, đã thử tập cho thật mệt để về ngủ nhưng vẫn không tài nào ngủ dc giấc ban đêm như cũ.

Mình ngủ phòng đơn, rất yên tĩnh và thoáng mát nên k thể đổ lỗi cho phòng ngủ dc. Bây giờ đang vào mùa final nên k thể để giấc ngủ như thế này dc, sẽ ảnh hưởng rất lớn đến việc học tập. Mong mọi người tư vấn giúp làm sao để có thể trở lại dc giấc ngủ như bình thường. Cảm ơn rất nhiều !

11. nuocda

nuocda Mr & Ms Pac-Man

còn không chịu mau đi bệnh viện =.=....coi chừng nhiễm HPV =.=...
    đi bác sĩ họ sẽ cho cậu thuốc ngủ thế là ổn..Chắc bị rối loạn thần kinh thực vật hoặc rối loạn giấc ngủ

12. middel21411

middel21411 Mr & Ms Pac-Man

Tình hình là, em gầy quá, 1m7 mà có 45kg ... >.< rau cải thì em không ăn được ... cứ nhai được tí là ói ra ... giờ không biết làm như nào để tăng cân bây giờ :(

13. nuocda

nuocda Mr & Ms Pac-Man

xổ giun thử xem..............................

14. ninjasasukes5

ninjasasukes5 C O N T R A Lão Làng GVN

Gần đây mình cũng khá giống bạn này, khoảng tháng trước thì toàn nằm đến 1-2h đêm mới ngủ dc, còn dạo gần đây thì ngủ dc sớm hơn nhưng lại hay tỉnh giấc vào lúc sáng sớm và sau đó thì rất khó để có thể ngủ tiếp.

15. middel21411

middel21411 Mr & Ms Pac-Man

xổ giun định kì nhưng vẩn vậy :(

16. soma_cruser

soma_cruser Mr & Ms Pac-Man

có bác nào đã từng cắt bao quy đầu em hỏi tí chi phí bao nhiêu cắt ,ở đâu (HN) (đang lo lắng cái vấn đề này wa :()

17. Fire Emblem

Fire Emblem Keliena Mintha Lão Làng GVN

Mình thường cảm thấy làm việc hiệu quả và ít sai sót nhất vào chiều và tối, nhưng buổi sáng thường thấy khó tập trung, có sức ì và thiếu hứng thú với công việc (mình tối ngủ sớm, sáng ăn sáng đầy đủ)

Liệu có loại thực phẩm chức năng nào tốt cho sức khỏe, có thể giúp mình phấn chấn thoải mái vào buổi sáng để tăng hiệu quả làm việc hơn không? Mình có thử trà và cà phê nhưng thấy cũng vậy, chưa kể quanh khu của mình làm cà phê đắt mà không ngon.

18. HamterSieuSao

HamterSieuSao Youtube Master Race

Bao quy đầu là cái zi` zi. Cắt là cắt ờ sao.?

19. phuong99

phuong99 Mr & Ms Pac-Man

Nha Trang, đặc sản yến sào.Kêu ba má gửi vào 3~4 lóc nước yến bị tiểu đường thì mua lạt, ngoài ra bọc thêm chừng 20 hủ yến loại 34~35k/hủ mỗi tối trước khi đỉ ngủ làm 1 hủ vừa ngủ ngon vừa bổ đẹp da ngủ tốt nếu tính cả phí gửi thì rẻ hơn mua trong HCM, phí gửi đồ cho xe 1 lần là 20k mà cái bọc yến đó gom lại cũng chẳng to gì..Còn yến lon thì ngày đi làm mang theo 1 lon sáng ăn không nổi thì mua gì đó ăn nhẹ như cháo và bánh mì và làm 1 lon.Nếu uống loại ngọt thì không sợ bị hạ đường huyết, 1 ngày dùng nhiều đó là đủ dùng nhiều hơn thì nó thải ra hết. Tớ cũng đang chơi kiểu này :">.Mà để tiết kiệm thì 1 ngày xài có 1 lon yến hoặc 1 hủ yến lâu lâu mới xài 2 thứ / ngày.Yến hủ để dành bữa nào thấy mệt quá mới lấy ra làm 1 phát còn không ưu tiên xài lon trước.Mà uống thì uống từ từ mới cảm thấy tốt không nên nốc hết 1 lần.Uống xong tiết kiệm còn chút yến trong hủ cho tí nước vào vơ vét cho nó sạch :">.Mua chỗ dưới nguyễn thiện thuật giao bạch đằng phía bên trái gần khách sạn quốc tế ấy.Đại lý sỉ bán rẻ hơn là đi vào mấy chỗ chuyên bán yến của bọn Sanest

thế đi kiểm tra tổng quát xem...Cũng có thể bị sán lá gan hoặc bị gì khác :-??

Chỉnh sửa cuối: 15/12/11
  20. Fire Emblem

Fire Emblem Keliena Mintha Lão Làng GVN

Mẹ tớ ở nhà dùng tai hồng yến, mỗi lần về ké được vài lần, mỗi cái bà ý không chịu gửi vào cho tớ vì bảo cái đó quý, phải tay bà ấy chưng yến thì mới ưng. Yến lon, yến hũ nhà cũng có luôn nhưng không chịu gửi dù món đó tớ thích cực kỳ.

Yến lon tớ có uống khá đều tại nó ngon :"> Nhưng buổi sáng tớ thấy uống đồ ngọt khó vô, kể cả sữa ensure.

Tớ có dùng Homtamin Ginseng, thấy cũng có tác dụng, nhưng nghe nói nhân sâm chỉ thực sự tốt với trung niên, còn trẻ uống không có lợi lắm, với cả hướng dẫn sử dụng có ghi uống có thể gây đa kinh, rong kinh nên hơi ngán, nên thử lên đây hỏi thêm.

Công việc của tớ là việc văn phòng, cần chi li, tỉnh táo với hưng phấn tí nên tớ muốn tìm cách tăng hiệu quả công việc.

Chỉnh sửa cuối: 15/12/11