Hỏi đáp y học !

Thảo luận trong 'Lưu Trữ' bắt đầu bởi tkthien, 3/9/09.

1. Introduction

Introduction The Warrior of Light

Trimebutine dùng để trị đường ruột có lẽ cơ ruột hoặc ruột / bao tử bị nhiễm vi khuẩn làm ra chảy máu, không phải nứt hậu môn đâu, nứt hậu môn rất đau rát và khó chịu khi cử động.
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    Chuyện này cũng không có gì bởi vì lúc ngoáy tai thì có lẽ bạn đã đụng trúng dây thần kinh điều khiển sự nhạy cảm. Dây thần kinh vagus nerves này di chuyển điều khiển từ cổ họng, thanh quản, khí quảng cho tới bên ngoài đường ống của lỗ tai. Không những làm cho bạn có cảm giác đó mà nó còn làm cho bạn tim đập sẽ bị chậm hơn.

Chỉnh sửa cuối: 21/2/10
  2. Hanh_1990_14

Hanh_1990_14 Legend of Zelda

Bác ơi thế còn lúc uống bia vào mới nửa chai -1 chai thôi mà mắt em nó nổi gân đỏ đỏ,quanh vùg mắt thì hồng hồng thì có bị bịnh gì kô bác?mặt cũng chỉ hơi hồng tí thôi

3. kknml001

kknml001 C O N T R A

cho em hỏi tầm 1 tháng nay mắt của em hay bị mỏi và mờ, không thấy rõ và hay bị ra nước mắt.Em là dân lập trình nên ngồi máy suốt, không biết có phải do nhìn màn hình vi tính quá nhiều không :(.

4. drhien

drhien Mr & Ms Pac-Man

Trimebutine có 2 tác dụng :
    1. Antinmuscarinic, cái này dùng trong tiêu hóa này . Ngộ độc muscarinic (ví dụ ngộ độc thuốc trừ sâu) sẽ làm cơ trơn tiêu hóa của bạn co thắt dữ dội , gây tiêu chảy . Nên tác dụng antimuscarinic sẽ làm dịu co thắt của cơ trơn tiêu hóa, nhưng lại không ảnh hưởng đến nhu động tự nhiên của ruột . Vì vậy , trimebutine thường thấy sử dụng khi bạn gặp rối loạn tiêu hóa, hội chứng ruột kích thích (IBS) ... Vậy trong nứt hậu môn thì sao ? Trimebutine phần nào làm dãn cơ vòng hậu môn, giúp cho vết nứt đỡ đau, đi cầu dễ dàng hơn, vết nứt mau lành .

2. u (đọc là "muy") opioid angonist : kích thích thụ thể u của nhóm thuốc phiện, tác dụng nhẹ thôi, không gây nghiện đâu . Trong tiêu hóa, tác dụng của nhóm thuốc phiện là làm dịu nhu động ruột (ví dụ thuốc trị tiêu chảy "con rồng" loperamid) nên tác dụng này hiệp đồng với tác dụng antimuscarinic ở trên làm thành cơ chế của Trimebutine .

Không rõ chẩn đoán của bác sĩ nên đoán mò thôi , hy vọng đúng là nứt hậu môn, vì bệnh này lành tính, trị dứt điểm được, nhất là ở người trẻ khỏe như anh em mình .

À , vì có tác dụng 2 nên cẩn thận khi đang uống Trimebutine bạn hạn chế rượu bia, thuốc an thần, thuốc ngủ nhé

5. drhien

drhien Mr & Ms Pac-Man

Có thể là cơn đỏ bừng mặt do rượu , mặt chỉ hơi hồng hồng thì cũng không loại trừ (vì cơn đỏ bừng mặt còn phụ thuộc vào thiếu ALDH nhiều hay ít, màu da, phân bố mạch máu ngoại biên v.v...).

Bị bệnh gì không thì chịu :D . Bạn đi khám sức khỏe định kỳ là một cách theo dõi sức khỏe rất tốt . Nói chung nếu uống rượu mà trên người đỏ lên thì uống vừa phải cho vui thôi, đừng tham .
    .

.
    Rất là hợp lý . :D Dưỡng mắt thôi : làm 45 phút nghỉ mắt 10 phút; ăn đu đủ, canh cà chua ngon bổ rẻ ; xem lại ánh sáng, khoảng cách mắt - màn hình trong phòng làm việc (để dễ nhớ ít nhất gấp 2 lần đường chéo màn hình), góc nhìn mắt - màn hình (mắt đỡ mỏi khi nhìn xuống màn hình một góc khoảng 15 độ); nếu có tiền nữa thì mua kiếng dành cho người sử dụng vi tính .

6. Sa†an

Sa†an Legend of Zelda Lão Làng GVN

Cho hỏi ngồi xem TV, hay ngồi máy tính khi trong phòng tắt hết đèn thì có làm hại mắt không ?

7. KARL_KANI

KARL_KANI Mario & Luigi

cũng tùy mắt mỗi người khác nhau
    như mắt của mình thì ko sao ^^

8. KendoSai

KendoSai Mario & Luigi Lão Làng GVN

Cho mình hỏi: cách đây khoảng 3 năm ngón giữa bàn tay trái của mình bị nổi mụt cóc, lúc đó cũng do ỷ y nên không giải quyết sớm, giờ thì nó nổi thêm 2 mụt nữa, nhỏ hơn mụt ban đầu, cũng ở ngón đó. Khoảng vài bữa nữa mình tính đi BV Da liễu TPHCM, nhưng chưa biết nên điều trị theo cách nào, đốt hay là tiểu phẫu. Mọi người ai có ý kiến giúp mình với :(

9. Hyunbo

Hyunbo Red, Pokémon champion Lão Làng GVN

Mấy cái rạp chíu phim tắt hết đèn đó ko sao đâu ^^

10. XSI

XSI Donkey Kong

Cho tớ hỏi mỗi ngày tớ phải uống trên 10 viên thuốc các loại vitamin, gồm có b1, b6, c , 2 viên dầu cá + 1 viên màu nâu hình bầu dục (cũng là vitamin nốt) thì có sao ko?
    (Cái này ko phải theo chỉ định của bác sĩ nên tớ hơi lo )

11. XSI

XSI Donkey Kong

double post
    sory mod
    30 chars

12. drhien

drhien Mr & Ms Pac-Man

Đúng là xem phim trong rạp hát tắt đèn tối thui vẫn ok (trừ khi nhìn gì khác :-w). Tuy nhiên, việc xem phim trong rạp hát khác với xem TV hay dùng máy vi tính. Vì khi xem phim thì do màn ảnh lớn, khoảng cách xa nên mắt hầu như không phải điều tiết. Trong khi, nhìn màn hình TV hay máy tính thì mắt phải điều tiết rất khí thế. Hơn nữa, khi dùng máy tính thì chúng ta thường không ngồi ổn định như xem phim. Vì vậy khi bạn rời mắt khỏi màn hình máy tính (ví dụ đi lấy nước uống, ăn bánh kẹo, nhìn bàn phím ...) trong hoàn cảnh xung quanh tối om sẽ làm mắt phải tăng cường điều chỉnh, có hại cho mắt.

Các bạn có thể thử vô một tiệm net, bảo tắt hết đèn đi. Bảo đảm 1 giờ chơi trong tình trạng tối om sẽ làm cho bạn cảm thấy mệt giống như vừa chơi 3, 4 giờ trong điều kiện đủ ánh sáng.

Nên có một nguồn ánh sáng dịu mắt, tốt nhất là từ phía sau, bên trên, giúp bạn thấy rõ bàn phím và cảm thấy dễ chịu. Nếu bạn thích "đèn mờ" hơn tí nữa, ví dụ ánh sáng đèn ngủb-), thì bàn phím bạn nên có đèn led để đỡ điều tiết mắt.
    .

.
    Bạn đi BV Da Liễu là đúng chóc rồi đó. Các BS sẽ tư vấn cho bạn nên dùng phương pháp nào cho tốt và hợp túi tiền (nhớ không lầm là 70 000 / đốt một mụn đó :D ). Bạn khỏi lo lắng hén

13. thichplaygame

thichplaygame Youtube Master Race

có ai biết làm cách nào diệt ve chó triệt để không , nhà mình có con chó bị ve , chích thuốc thì nó hết được khoảng 1 tháng rồi cũng bị lại , còn tắm thuốc cho nó thì cũng không đựoc vì có 1 lần tắm xong nó liếm vào lông bị ngộ độc mém chết , tội nó quá

14. duongqua_661

duongqua_661 C O N T R A

mấy bữa trước mắt em mỗi lần liếc sang trái hay phải là bỗng dưng nó nhức lên,ngày hôm sau là bị ban sởi :-ss em nghe nói có thể bị biến chứng sang viêm giác mạt :-ss đến giờ là 3 ngày sau khi bị bệnh đã hết thuốc nhưng mắt vẫn nhức không biết có bị viêm giác mạt không ạ :(

15. quadaychoi

quadaychoi Youtube Master Race

Em hỏi cái này ko liên quan gì tới bệnh cả, xin đừng la em . Dr hiền là cao nhân dắc đạo từ núi nào xuống thế, tại hạ xin đuợc diện kiến:D. Anh intro khỏe ko, lâu quá em ko chat với anh

16. NGUYEN DUC THUAN

NGUYEN DUC THUAN Persian Prince

các bác nào rành làm ơn tư vấn giúp em chế độ ăn uống để có cơ thể đô con khỏe mạnh hơn với, xin cảm ơn nhìu.

chuyện là em đang tích cực tăng thời gian và số lần tập thể dục thể hình trong ngày, khoảng 2 đến 3 lần, sáng, chiều và tối.

chế độ ăn thì ngoài bữa cơm gia đình bình thường em có ăn 3 quả trứng mỗi tối, hầu như ngày nào cũng vậy ko bít có ảnh hưởng gì đến sức khỏe hay bị gan nhiễm mỡ ko ???

thỉnh thoảng có ăn chuối dài và thịt bò + thịt gà, ít ăn thịt heo lắm.

xin bác sỹ và các bác rành về vụ này tư vấn và chỉ cho em chế độ ăn hơp lý hơn để giảm được mỡ và tăng cơ bắp hơn chứ hiện nay tuy tay chân to mà bụng hơi phệ nên cũng chán quá hic hic, ko biết hít đất có giảm được mỡ bụng ko hả các bác ?

xin chân thành cảm ơn.

17. ricky_martin

ricky_martin Lão Làng Lão Làng GVN

Ngày mai mình dẫn mẹ mình đi khám tổng quát, nhưng mình ko biết ở sài gòn thì nơi nào khám tốt nhất, mà khám nhanh nữa, chứ như qua ĐH Y Dược chờ thì lâu quá.

Bạn nào từng đi khám cho giúp mình cái ý kiến với, nên đi khám ở đâu, chờ có lâu ko và cả giá tiền cho khám tổng quát nữa nhé !

Mình cảm ơn

18. IamClone

IamClone Donkey Kong

thế này thì chắc tối ông phải "làm việc" sung lắm. Trứng tuy đa dạng về dinh dưỡng, có nguồn năng lượng (dạng phân giải chậm - mỡ) rất lớn, mỗi ngày 1 quả là đã hơi nhiều với người vận động bình thuờng, đằng này ông làm hẳn 3 quả/ngày, lại vào buổi tối, máu tha hồ mà tích mỡ, gan tha hồ mà lọc.

Còn kinh nghiệm giảm cân của tớ nè: chạy bộ liên tục khoảng 1 tiếng (nhiều hơn thì tốt), nếu có đau hay mệt quá thì chạy chậm lại, tuyệt đối ko dừng lại hoặc đi bộ. Trước khi đi khoảng 1 tiếng ăn 1 ít trái cây, sau khi đi cũng là trái cây và rất nhiều nước :D Ăn uống thì ko cần kiêng khem đâu, miễn sao ăn no vừa đủ tới, (hoặc hơi đói nếu là người tham ăn), đừng để đầy bụng, và ăn nhiều rau (trái cây có nhiều vi lượng và đường glucose dễ phân giải, nên ăn trước hoặc sau khi tập nhằm phục hồi năng lượng, nên dùng thay nước tăng lực hay nước uống thể thao). Nếu có điều kiện thì nên thay đổi loại tinh bột cho đa dạng: cơm, rồi bánh mì, khoai tây cũng như cách chế biến: bún, phở, bánh canh vv... Ăn thế làm đa dạng nguồn năng lượng trong người và luôn khiến cơ thể bạn ở trạng thái tràn đầy năng lương, đẩy nhanh quá trình đốt năng lượng.

19. duyminh57

duyminh57 Mario & Luigi

Mình từng có mụn nhưng chỉ ở trên mặt thôi. Những chỗ khác chưa bao giờ bị. Vậy mà hôm thứ 5 mình phát hiện ra mọc mấy cái mụn nước ở da đầu và cổ tay, rất ngứa. Để đó đến giờ nó lan ra cả ngực, lưng và một ít ở chân nữa. Mình rất lo lắng không hiểu vì sao. Bạn nào cho mình biết mình phải làm gì không?
    P/s: Mình tắm rửa bình thường 1 ngày 1 lần, nói chung là xếp vào dạng "không ở dơ" :| sao lại đột nhiên phát mụn?

20. drhien

drhien Mr & Ms Pac-Man

Câu hỏi của bạn thật thú vị. Câu trả lời thoạt đầu tưởng rất dễ dàng "Cái gì quá lố, dù là vitamin, cũng có hại". Tuy nhiên, khi tự hỏi sâu hơn là "Thế bao nhiêu là lố? Nếu lố thì có hại gì?" thì lại không dễ trả lời chút nào.

- Nếu bạn để ý, vitamin ban đầu được viết là "vitamine", thêm một chữ e, do có nguồn gốc từ "vital" + "amines", vì khi thấy dùng vitamin chữa được những bệnh do thiếu chất như phù thũng, người ta đã cho rằng chúng thuộc nhóm amine. Hiện nay thì rõ ràng không đúng nữa nên người ta lược bỏ một chữ "e".

- Cơ thể không thể tự tổng hợp đủ vitamin, nên phải hấp thu thêm từ thức ăn

- Mọi người thường nghĩ vitamin là chất bổ, như cân đường hộp sữa. Thật ra, vai trò của vitamin còn phong phú hơn thế nhiều. Vitamin D là hormon chuyển hóa Calci, một số vitamin A điều hòa tăng trưởng và biệt hóa của tế bào, vitamin C và E là chất chống oxi hóa. Vitamin B còn đa năng hơn, B7 (biotin) tham gia vào enzyme chuyển hóa acid béo, B9 (acid folic) đóng vai trò coenzyme, chuyên chở các chất trong tế bào v.v...
    Tuy nhiên cái gì nhiều quá cũng có hại.

1. Vitamin A
    - Nhu cầu khuyến cáo hàng ngày cho người trưởng thành : 3000 IU . Một viên vitamin A nhẹ nhàng cũng đã 5000 IU.
    - Vitamin A được chứa trong gan, và vì khả năng chứa của gan lớn nên vitamin A có khoảng an toàn khá cao, liều ngộ độc thấp nhất được ghi nhận ở người lớn là 21600 IU.
    - Triệu chứng ngộ độc cấp (uống nhiều trong một thời gian ngắn): nhức đầu, chóng mặt, nôn mửa, mờ mắt, tay chân lạng quạng (tăng áp lực nội sọ cấp)
    - Nếu cơ thể bạn tích vitamin A lâu dài : hết đẹp trai b-) (da khô, tróc vẩy, rụng tóc, da đổi màu), hại gan, nhức đầu kéo dài, mẹ thừa vitamin A con có thể bị dị tật bẩm sinh

2. Vitamin C
    - Nhu cầu hàng ngày : 90 mg . Một kẹo C bình thường là 500 mg
    - Khoảng an toàn của vitamin C rất cao. Nghiên cứu cho thấy rất khó tự tử chết bằng vitamin C:D, có trường hợp dùng 10g vitamin C / ngày và kết quả là ... bị tiêu chảy
    -Tuy nhiên uống nhiều vitamin C cũng không phải dễ chịu
    + Nóng rát dạ dày, vitamin C là acid --> nên uống lúc no
    + Đầy bụng, khó tiêu, tiêu chảy
    + Vitamin C giúp tăng cường hấp thu sắt --> tốt khi thiếu máu thiếu sắt, không tôt khi cơ thể dư sắt như những người bị tán huyết mạn
    + Có nghiên cứu quan sát thấy liều cao vitamin C gây dậy thì sớm ở nữ ;;)
    + Vitamin C từ lâu được cho rằng gây sỏi thận, tuy nhiên chưa có bằng chứng nào thuyết phục về vấn đề này.

3. Vitamin D
    - Nhu cầu hàng ngày : 400 IU. Một viên Calci D có 200 IU vitamin D. Tuy nhiên một số viên vitamin D có hàm lượng đến 50000 IU
    - Khoảng an toàn của vitamin D rất cao. Nghiên cứu cho thấy dùng 10000 IU/ ngày vẫn chưa xi nhê. Triệu chứng quá liều chỉ có với liều 77000 IU/ ngày, ngộ độc cấp khi vài cao thủ muốn thử sức ở mức 600.000 IU/ ngày.:D
    - Các triệu chứng của ngộ độc vitamin D:
    + Rối loạn tiêu hóa : chán ăn, nôn mửa, táo bón
    + Mất nước
    + Mệt lả
    + Bứt rứt, khó chịu
    + Vitamin D là hormon chuyển hóa Ca, nên dư thừa vitamin D sẽ là tăng Ca trong máu, dẫn đến vôi hóa xương, mô mềm (tăng huyết áp) và sỏi thận

4. Vitamin E
    - Nhu cầu hàng ngày : khoảng 20 IU. Một viên Tocopherol E đẹp da sơ sơ cũng 400 IU
    - Liều tối đa cơ thể chịu được : 1500 IU
    - Vitamin E có hoạt tính chống đông, nên dùng nhiều có thể gây chảy máu niêm mạc, thận trọng nếu bạn có bệnh về máu

5. Vitamin B Nhóm này rất đông, thuốc cũng nhiều loại, nên bạn nên đọc kỹ hàm lượng trước khi dùng. Chỉ xin điểm qua vài đại diện quen thuộc-
    - Vitamin B1: nhu cầu hàng ngày 1,2mg, liều độc chưa rõ, dùng nhiều gây dãn cơ, ngủ gà
    - Vitamin B3: nhu cầu hàng ngày 16mg, liều độc trên 1,5g, ngứa da, bứt rứt, viêm gan, tăng đường huyết
    - Vitamin B6: nhu cầu hàng ngày 1,5mg, liều độc 100mg, tổn thương thần kinh ngoại biên, dị cảm da
    - Vitamin B9: nhu cầu hàng ngày 400 ug, lành, độc tính chưa ghi nhận
    - Vitamin B12: nhu cầu hàng ngày 2.4 ug, lành, chưa ai ăn nổi đến liều ngộ độc :D

Tóm lại, bạn dùng vitamin như vậy thì chưa đến mức nguy hiểm, nhưng tốn tiền vô ích. Vitamin tốt cho sức khỏe, nhưng nó không phải thuốc tăng lực, nhiều người ảo tưởng là uống nhiều vitamin vô sẽ khỏe, không uống vitamin sẽ bệnh, sai lầm. Nó có vai trò nhất định, nhu cầu nhất định, nạp thêm vào thì cũng chỉ để thải ra thôi.