Hỏi đáp y học !

Thảo luận trong 'Lưu Trữ' bắt đầu bởi tkthien, 3/9/09.

1. Introduction

Introduction The Warrior of Light

Lâu lâu của bạn là ra sao? Có thể giải thích thêm được không? Có bị ho liên tục trong bao nhiêu ngày, tháng? Mỗi năm tới 1 mùa là bị ho? Hoặc hay ho vào buổi sáng sớm? Có hút thuốc không? Khi bị ho có kéo dài trong bao nhiêu lâu?

2. HD5890

HD5890 Dragon Quest

lâu là khoảng vài tháng bị 1 lần,1 lần bị khoảng 10 ngày;ho cả ngày.Không hút thuốc,ho bị kéo dài

3. cuonglongzero

cuonglongzero Mega Man Lão Làng GVN

mọi người cho tớ hỏi, bị đau dạ dày thì có cách nào chữa hết ko :-s, tớ bị hồi năm lớp 10 (năm nay lớp 15), bị khá nặng phải nhập viện 1 tháng, sau này vẫn uống thuốc đều đặn (thuốc dạng con nhộng, vĩ 10 viên, tớ cứ uống xong 2 vĩ là nghỉ ko uống nữa) nhưng vẫn cứ bị phát bệnh lại nhiều lần :(

4. gigabyte

gigabyte Dragon Quest

Dạo này mình hay thấy đói vào tầm giờ này quá :-s có phải mình bị tiểu đường rồi không :-ss

5. tiver_da

tiver_da The Warrior of Light

mình hay bị đau nửa đầu , những lúc có chuyện buồn hay bất cứ chuyện gì gây ức chế , là mặt mình đỏ bừng lên và đau đầu vô cùng , thậm trí đến lúc vậy để đầu óc thoải mái thì ko sao , chứ cứ cố nghĩ bất cứ điều gì là đau đầu ko chịu nổi
    mình bị như vậy 3 năm rồi , ko phải liên tục , mà chỉ là những lúc gặp sự cố gây ức chế hay mệt mỏi thôi

như vậy có phải đi khám ko :(

6. Introduction

Hiện tượng của bạn phần nhiều là bị "viêm phế quản" và có lẽ thuộc loại mãn tính. Bạn nên đi bác sĩ chuyên khoa phổi để kiểm tra thêm.
    Hình như tui đã trả lời cho bạn mấy tháng trước về vấn đề này rồi? Bị đau dạ dày có nhiều loại và thường uống thuốc là để trị vi trùng làm đau dạ dày hoặc bị sưng lá lách. Sau khi bạn uống thuốc có bớt chút nào không mà nghĩ ? Nếu không bớt tại sao lại ngưng mà không hỏi bác sĩ để đổi thuốc hoặc cách trị liệu khác? Bác sĩ có cho bạn đi chụp hình hoặc làm thử nghiệm gì không? Bác sĩ của bạn có bao giờ nói bạn bị viêm đường ruột không? Ngoại trừ triệu chứng đau dạ dày bạn có những triệu chứng như buồn nôn, chóng mặt hoặc tiêu chảy khi mỗi lần đau?
    Triệu chứng của bạn dĩ nhiên là phải đi khám. Vì đau đầu không phải là chuyện dễ trị và nhất là kiểu đau của bạn có lẽ liên quan tới tim. Khám để biết coi bạn có bị cao huyết áp không? Và có bị nghẽn mạch máu nào không?

7. tiver_da

tiver_da The Warrior of Light

cách đây mấy hôm , mình đo nhịp tim là 105 , mình ko biết xem huyết áp thế nào
    hồi bé cũng từng đi khám bị kết luận là hẹp van tim gì đó , nhưng lâu lắm rồi , hồi dó đi khám ở HN , rồi mẹ dẫn vào trong Nam khám lại ở cái viện gì của pháp ( pasteur hay gì đấy ) thì lại được kết luận là ko sao cả , ko biết có ảnh hưởng gì ko
    hiện tượng trên mình bị bắt đầu từ khi chia tay mối tình đầu =)) , sự thực là đau đầu vì tình =)) , nhưng mà nó cũng kéo dài 3 năm rồi :(

8. Introduction

Đo huyết áp thì dùng máy đó huyết áp. 1 là ra ngoài mua hoặc ra bác sĩ để đo. Huyết áp có 2 số systolic/diastolic. Người bình thường thì là 110/70 > 120/80.
    Nếu đau đầu thường xuyên thì cứ ra bác sĩ khám, nhưng phần nhiều có lẽ do huyết áp bạn cao.

9. Hanh_1990_14

Hanh_1990_14 Legend of Zelda

bác intro cho mình hỏi mình bị viêm mũi dị ứng,chắc cũng 7,8 năm rồi.Đang chuẩn bị qua nc ngoài,cụ thể là Anh.Mà ság nay đi khám bà bác sĩ nói bệnh mình qua mấy nc lạnh lạnh là dễ bị nặng thêm,có fai thế kô ?

10. Introduction

Bị viêm mũi dị ứng ở mỗi nơi mỗi khác. Thí dụ ở VN bị nhiều là vì khói bụi, ở Mỹ thì bị phấn hoa và có thể bị viêm theo mùa lạnh nhưng cái đó cũng còn tùy là mình bị dị ứng loại gì. Còn viêm mũi do vi trùng gây ra thì lại khác.
    Nói chung là không nhất định bị ảnh hưởng bởi thời tiết lạnh mà bị nặng thêm.

11. sucu147

sucu147 Mr & Ms Pac-Man

Các bác ơi cho em hỏi .......... từ hồi lớp 7 đến giờ em bị mụn giờ em lớp 11 rồi mụn đã bớt hẳn nhưng có nhiều vết thâm......... ngồi ở nhà chơi thì không sao nhưng mỗi khi mồ hôi đổ ra(tức là nóng quá đổ mồ hôi) thì mặt em nó đỏ đỏ và những vết thâm nó đậm hơn nhìn dơ sao ấy em có sài Derma(là kem trị mun + vết thâm) nhưng sao em xài hoài mà nó chả giảm

Các bác có biết cách làm ntn để vết sẹo thâm giảm nhanh với lại em cũng có xài chất tẩy tế bào chết da em thuộc loại nhờn help!!!!!!!!!

12. gigabyte

gigabyte Dragon Quest

Em trai mình đi khám được chẩn đoán là có gai ở đáy mắt (glocom - glaucoma) nhưng chưa xét nghiệm được do lúc đó máy của bệnh viện hỏng :( giả sử nó bị thật bệnh này có thể chữa khỏi hoàn toàn được không :(( chữa có tốn kém không :((

13. CassanovaVN

CassanovaVN Mario & Luigi Lão Làng GVN

Bệnh này tớ thấy hoài chứ gì , trên tv nó cũng hay nói , mới hôm qua được nghe.
    Thằng kia nói với thằng kia :" Không loại bỏ cái gai trong mắt này thì ta bao thể nào ngủ yên được ".

14. Thita_vipho

Thita_vipho Fire in the hole! Lão Làng GVN

Em bị một cái nhọt rất to ở mông, đi khám người ta bảo bị U bã đậu, không biết có nguy hiểm ko nhỉ :-ss

15. sucu147

sucu147 Mr & Ms Pac-Man

Ông sắp chết rồi :|
    .......................................

16. ZzVampirezZ

ZzVampirezZ Donkey Kong

Cứ tưởng mình đi nhầm qua box 50 :|

17. Bé.Bự

Bé.Bự Dài, rắn, đóng khối tròn có màu vàng đều như mơ

Mấy bạn cho mình hỏi mấy cái dấu hiệu nhận biết dị ứng với bia nha :D

Cảm ơn

18. nightrune

nightrune Mayor of SimCity

bia khi uống vào hơn 1 chai...nếu người có nhóm máu O ( cũng không rõ lắm) hoặc đô kém..mặt sẽ đỏ lên nhưng không ngứa v..v...

Còn dị ứng thì có nhiều loại có người :
    _Ngứa mũi ,viêm họng,ngứa mắt do dị ứng phần hoa hay mùi lạ hay thời tiết..cái này do cấu tạo cơ thể mỗi người khác nhau (mình bị cái này ...thường xuyên)

_Dị ứng da: thì thường là da nổi hạt nhỏ li ti mẩn ngứa...do dơ bẩn ăn trúng thức ăn không phù hợp...lúc ấy tha hồ mà gãi...

_Dị ứng chất: dị ứng 1 thành phần nào đó trong thức ăn =.=....có thể là protein hay vitamin nào đó hay v..v. hoặc 1 chất nào đó trong sữa(sửa bò dễ gây ra dị ứng,còn sữa dê thì không) hoặc dị ứng hải sản(thằng em họ từng bị nên biết khá rõ)...ăn vào thì có thể bị như dị ứng da nổi hột gây ngứa ngoài ra còn 1 số tình trạng như môi sưng to,mắt đỏ....tình trạng nặng có thể nhập viện gây nguy hiểm tính mạng...

_Dị ứng thuốc: dị ứng 1 thành phần nào đó hoặc 1 loại thuốc nào đó...bởi vậy 1 số thuốc bán trên toa hay ghi là không dành cho người di ứng với paracetamol hay Steriod(thuốc giảm đau thì phải =.=...không học y chỉ là kiến thức y học cũng biết sơ sơ nên nhớ thế)....bị cái này thì triệu chứng khác nhau tùy loại thuốc nhưng thường bị cái này đa phần là khá nguy hiểm...

19. nào đó

nào đó Youtube Master Race

thằng bạn mình rốn nó hơi lồi tí ,hôm qua nhắn tin thì nó bảo nó đi xem thầy thì thầy bảo nên cắt đi vì nó ác gì ấy ,khổ nỗi nó không dám đi viện sợ người ta ko cắt ,nó định tự cắt , ko biết có nên ko ae để mình còn khuyên cho nó :|

20. CassanovaVN

CassanovaVN Mario & Luigi Lão Làng GVN

Hic , khiếp thế , tự cắt à :-ss Thôi ra viện đi , bị gì thì khổ :-ss
    Ngta nói rốn sâu là giàu , mình rốn sâu lắm =))
    Ngta kêu ăn nhanh + chân lõm thì khổ =)) , mình ăn nhanh + chân lõm =)) Chả biết tin vào đâu =))