Hỏi đáp y học !

Thảo luận trong 'Lưu Trữ' bắt đầu bởi tkthien, 3/9/09.

1. drhien

drhien Mr & Ms Pac-Man

Nếu 3/9 đã chích VAT ngừa uốn ván thì bây giờ không cần chích lại. Giữ vết thương sạch sẽ. Nếu nếu sốt + vết thương không tiến triển tốt, đau nhức thì có thể bị nhiễm trùng, khi đó dùng kháng sinh
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    Tùy theo khả năng miễn dịch của cơ thể.
    Có những sốt siêu vi chỉ bị 1 lần trong đời như thủy đậu (tái rạ), quai bị ... vì với những bệnh này cơ thể sinh miễn dịch mạnh và tồn tại suốt đời.
    Thông thường cảm sốt do siêu vi thì miễn dịch tồn tại có giới hạn nên hoàn toàn có thể bị lại.

2. hitomaru

hitomaru Donkey Kong

Mấy hôm nay, lớp em bị H1N1 mà trong lớp em lại gần đứa đó ( cách nhau xéo 1 bàn) mà lúc đi học tin học,em ngồi phòng lạnh và kế nó, bây giờ phát hiện ra nhưng đc xịt thuốc,kiểm tra v.v nhưng chưa có hơn 38 độ, bây giờ ở nhà em thấy đầu hơi nhức (mấy hôm nay cũng thức đêm học bài),bị sổ mũi(thường em thì ít đội nón khi trời nắng),cũng ở trong phòng lạnh nên ko biết đã mắc cúm A chưa,xin mọi người giúp em xem xem để em đi chữa bệnh hay có cách nào giúp em với,em sợ mắc cúm lắm =((

3. drhien

drhien Mr & Ms Pac-Man

Bạn đừng quá lo ngại. Chúng ta không dễ dàng mắc cúm H1N1 như vậy đâu, và bệnh cúm cũng không quá đáng sợ như chúng ta nghĩ. Như TPHCM, gần 10 triệu dân, bao nhiêu người bị cúm H1N1? chỉ vài trăm. Trong số vài trăm đó, bao nhiêu người không may tử vong? không quá 1 bàn tay . Nghĩa là ... virus có thể lây lan nhiều hơn thế, nhưng mắc bệnh và tử vong thì rất rất rất ít.

Bạn có biết 1 bệnh thường gặp như sốt xuất huyết hay tiêu chảy mất nước, số người mắc bệnh và chết cao hơn H1N1 rất nhiều, sao chả ai sợ nhỉ? :)

Cúm do virus là bệnh cơ hội, chúng ta tiếp xúc với vô vàn bụi bẩn, virus, vi khuẩn trong không khí, qua tiếp xúc (bàn phím nhiều vi khuẩn lắm đấy, nhiều khi hơn cả bàn cầu :) ) ... Nhưng chúng ta mắc bệnh cúm ít lắm, vì chúng ta có sức khỏe, sức đề kháng. Nguyên tắc chung : Ta khỏe thì cúm xếp re, ta mà lè nhè là chúng leo lên. Trong trường hợp của bạn thì bạn hãy giữ gìn sức khỏe, đừng thức khuya nữa, hít thở khí trời, tập thể dục, ăn ngon uống đủ ... nói chung chỉ là những hoạt động rất bình thường, cơ thể có sức khỏe tốt là có thể chống cúm rất tốt rồi.

4. hans

hans Evil's Hell of Thư Giãn Lão Làng GVN

Hôm trước đi tp HCm về.Đến hôm sau ra net chơi hơi lâu thì thấy mệt ở thân với hơi nhức đầu tí.Tay hơi tê tê nữa.Về nhà nằm nghỉ thì ko đau ở thân mà đau xuống chân :|:|.Đi khám bác sĩ thì ông bị bảo mình bị nóng 39 độ, bảo là bị nhiễm thươgn hàn hay ji2 ji2 hàn ấy 8-}.Hôm nay đi ra net thì mấy thằng ở net cũng bị bệnh như ho với nhức đầu.Ko biết mình có bị h1n1 chưa :-s

5. Sharyngan

Sharyngan Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

Cho tớ hỏi ở Hà Nội có phóng khám nha khoa nào tốt, bạn nào đã đi thì chỉ cho mình với. Search thì ra 1 đống chẳng biết đằng nào mà lần, chọn đại thì sợ gặp tay nghề kém rồi bệnh lây nhiễm, lại vừa đọc trên báo có vụ đi khám nha khoa bị côn đồ đánh nên hơi ghê :(

6. minh8a(^_^)

minh8a(^_^) Dragon Quest GameOver Lão Làng GVN

Thông thường cận nặng mà ko đeo kính thì sẽ dẫn tới hiện tượng mắt bị chai, đeo đúng độ nhưng vẫn ko thấy rõ đúng không ?

Thường thì mổ mắt với độ cận 3.5 điop thì có làm hết cận đc ko, giá khoảng bao nhiu cho 2 mắt ?

7. Funnnny

Funnnny Will Code Python For FOOD Moderator

Mình thấy thế ko đúng, việc đeo kính ko thường xuyên nhất là khi cận nặng khiến tầm nhìn giảm, gây nhiều cái nguy hiểm khác. Đừng vì nghe ai đó nói hạn chế đeo kính để rồi đi cầu thang vấp ngã một cái thử nền nhà :))
    Mổ mắt thì mình ko rõ yêu cầu lắm, nhưng mà bạn chỉ nên mổ khi thực sự thấy bất tiện khi đeo kính, mắt độ cao và ít tăng số. Với độ 3.5 thì bạn nên đeo kính thì hơn.
    Mổ mắt = Lasik giá khoảng 10 triệu 1 lần, nhanh gọn ko đau và an toàn. Nhưng mà vẫn có tai biến sau mổ như bị vỡ mạch máu gây giảm thị lực 1 thời gian dài...nói chung là trừ khi bất khả kháng chứ ko nhất thiết phải đi mổ đâu

8. phamduyanh

phamduyanh R.I.P

lasik ko gây vỡ mạch đâu. chỉ có là lệch vát giác mạc thôi :)
    cận hay bị cái gì ảnh hưởng đến thị lực thì đều phải đeo kính ( sử dụng thiết bị hỗ trợ quang học ) thường xuyên cả. đừng có nghe mấy cái lời khuyên vườn đeo kính nhìu thì mau lên độ, mắt dụs đi .... ko đeo kính thì sẽ gây áp lực cho mắt phải điều tiết, làm việc quá giới hạn thực của nó => cái này mới hại

9. Funnnny

Có người đi mổ lasik xong bị vỡ nhẹ mạch máu, tạo 1 chút máu tụ ở giác mạc làm giảm thị lực, nói chung là mổ thì bao giờ cũng có những chuyện bất thường xảy ra, nên tránh được càng tốt

10. phamduyanh

phamduyanh R.I.P

giải phẫu học của mắt : giác mạc vô mạch :'> nên mới có chuyện ghép giác mạc là dễ dàng nhất, ko cần phải chọn tương thích mô học 4 cấp và ko bao giờ bị thải ghép

11. Funnnny

Tớ ko học về sinh, nhưng mà có người bị và bác sĩ giải thích thế :-"

12. phamduyanh

phamduyanh R.I.P

cũg ko offense gì, mà í là mún nói rõ thôi :))
    đúng là tránh mổ đc thì tốt :D:D

13. minh8a(^_^)

minh8a(^_^) Dragon Quest GameOver Lão Làng GVN

Ý của tớ cũng chỉ thế này thôi :D.

Đeo kính nhiều làm mắt trở nên "dại". Chắc xài áp tròng là tạm ổn, nhưng lại phát sinh thêm nhiều thứ. Ôi, thật khổ....

14. gigabyte

gigabyte Dragon Quest

hôm trước mẹ tớ bị đau đầu rồi sáng tỉnh dậy thấy chảy máu ở trong mắt, không phải là chảy kiểu thành giọt mà chỉ là 1 chấm nhỏ nhỏ chỗ lòng trắng :-s thế là bị làm sao?

15. phamduyanh

phamduyanh R.I.P

cái đó là xug huyết kết mạc ... mẹ em có bị THA ko ???

16. gigabyte

gigabyte Dragon Quest

THA là bệnh gì :-ss

17. SakuragiHanamichi

SakuragiHanamichi Moderator Moderator

THA là tăng huyết áp. Đỏ mắt này có lẽ không liên quan gì đến THA :)

18. gigabyte

gigabyte Dragon Quest

không phải đỏ mắt, em nghĩ đây thật sự là xuất huyết
    hơn nữa, mẹ em bị huyết áp thấp.

19. phamduyanh

phamduyanh R.I.P

đo HA lúc nào mà bít HA thấp ??? tốt nhất cứ đo lại 1 phát ...

20. zBabyDragonz

zBabyDragonz The Warrior of Light

Em 19t,sức khỏe bt,hút thuốc,ko rượu bia.
    Hồi bé hay ăn ớt,cỡ khoảng 6 tháng trở lại đây,mỗi lần ăn 1-2 trái( ớt bột thì một muỗng:-?),ăn song thì cảm thấy nóng và cồn cào trong bụng chịu ko nổi luôn.Em nghe nói mấy người bị dạ dày thì ăn ớt hay bị như vậy.Cho hỏi có phải em bị bệnh dạ dày rồi ko :(