Hỏi đáp y học !

Thảo luận trong 'Lưu Trữ' bắt đầu bởi tkthien, 3/9/09.

1. Introduction

Introduction The Warrior of Light

Chuyện này khó nói là HIV từ đâu mà có. Chỉ có những giả thuyết và có 1 giả thuyết thì hơi thuyết phục hơn là từ loài khỉ ở Phi Châu nhưng con virus đó được gọi là SIV (simian immunodeficiency virus) thay vì lây ở người thì gọi là Human Immunodeficiency Virus (HIV), ở loài mèo thì có FIV. Có thể là sự biến đổi của SIV thành HIV.
    Người ta cho rằng lây từ loài khỉ là bởi vì con khỉ đó có SIV và ra cắn người và người đó bị nhiễm, sau đó mới tới các vụ lây truyền giữa người qua người.

2. mastersoccer

mastersoccer Youtube Master Race

Chào mọi người. Dạo này mình hay bị nhức mỏi, lúc trước mình có xài vài loại thuốc của Thái Lan thì rất đỡ. Hiện giờ muốn tìm mua lại thuốc nhưng ko biết tên hiệu. Có vài chi tiết như thế này, mọi người ai biết xin chỉ giúp mình. Xin cám ơn rất nhiều
    Thuốc xức: mình nhớ có 2 loại: 1 loại vỏ ngoài màu đỏ xức vào rất nóng còn 1 loại màu xanh dương thì đỡ nóng hơn.
    Thuốc dán: y như Salonpas bên mình nhưng nó là 1 miếng lớn. Mỗi lần cần xài bao nhiêu thì cắt ra bấy nhiêu

3. hatri0

hatri0 Bố của Duy Berserker Lão Làng GVN

ngoài 20 chưa bạn gái
    đẹp trai , sinh lí tuyệt vời
    có sao ko

4. R.Ivan

R.Ivan Mr & Ms Pac-Man

Các bác cho em hỏi.
    Cứ tiếp xúc vs trời lạnh or nước lạnh thì trên tay e (mặt trên) nổi những mụt như muỗi cắn vật nổi rất nhìu có ~ mụt rất to nữa đỏ và ngứa lắm..hix...Nó chỉ nổi ở vùng này thui mấy vùng khác hầu như ko có gì hết ! Liệu e có phải bị mề đay ko ạ ?

5. đẹp trai

đẹp trai Youtube Master Race

Tôi mổi lần thẩm 2 tiếng có sao không ạ? Tôi nghe nói thẩm nhiều quá có hại cho sức khoẻ.

6. midichimo

midichimo Youtube Master Race

chào anh chị em.
    mình năm nay 25t, là dân văn phòng ngồi nhiều thấy đau lưng đi khám bác si cho biết mình bị gai đôi S1 bẩm sinh. loại này không phát triển, khi nào đau thì uống thuốc giảm đau chứ chưa đưa giải pháp nào khác và khuyên mình nên đi bộ nhiều, ngồi ít.
    ACE nào có kinh nghiệm thì chia sẻ cho mình 1 chút về bệnh này:
    - nên, không nên ăn uống gì
    - nên tập và chế độ tập thể dục thể thao thế nào?
    - vv...sẽ bổ sung thêm câu hỏi khi nghĩ ra.
    - ACE cứ chia sẻ những vấn đề xung quan bệnh này nhé.
    cảm ơn ace nhiều
    p/s: nếu không đúng chố mod move giúp nhé. cảm ơn.

7. Ankarus

Ankarus Dragon Quest

nếu đã đi bác sĩ rồi thì sao ko nhờ bác sĩ tư vấn, lên đây hỏi ai có trình độ y khoa để tư vấn cho?

8. Introduction

Phần đầu thì đúng, phần sau thì không đúng cho lắm. Trừ mấy người trả lời tào lao thì phần nhiều do bác sĩ hoặc sinh viên y khoa trả lời topic này.
    Gai đôi là bịnh bẩm sinh thuật ngữ tiếng Anh là "Spina bifida". Những cách chữa bịnh này thường từ khi trẻ em mới ra đời, như bạn thì đã 25 tuổi rồi thì không chữa theo những cách đó. Cái bạn nên để ý về cột sống của mình. Nếu các tình trạng thần kinh có vấn đề thì phần nhiều có thể do vì bị trạng này thì bạn nên đi bác sĩ chuyên khoa hệ thần kinh. Bị các loại liên quan tới gai đôi cột sống như thoát vị màng tủy thì rất nguy hiểm và các điều thoái hóa khác.
    Ăn uông vẫn bình thường, tập thể dục tránh những động tác nặng có thể làm tổn thương tới cột sống cũng như là làm các việc nặng.
    Và như bạn ở trên nói thì bạn nên liên lạc trực tiếp với bác sĩ điều trị để coi có liên quan tới cách bịnh thần kinh thoái hóa hoặc thoái thoát do sự thiếu phát triển của cột sống.

9. midichimo

bác có video bài tập dành cho người gai đốt cột sống thì up cho mình xin với nhé.
    với bệnh này chơi thể thao bóng đá, bóng chuyền có được không?
    thanks.

10. Introduction

Từ hồi đó tới nay bạn hoạt động ra làm sao? Như tui đã nói tránh những hoạt động gây thương hại tới xương sống lưng. Nếu bạn cảm thấy chơi thể thao và chắc không xảy ra tai nạn về xương sống thì cái đó bạn làm. Theo ý kiến của tui tránh những loại thể thao có sức vạ chạm. Bạn nên đi lại bác sĩ đã chuẩn đoán cho bạn coi bạn bị loại nào về gai đôi cột sống, và lấy ý kiến chuyên môn hơn vì bác sĩ đó đã hiểu rõ thể trạng, tình trạng sức khỏe của bạn.
    Tui không có cách loại video để tập.

11. midichimo

cảm ơn bác sỹ
    khi đi khám bs có cho chụp phim thẳng, nghiêng
    em up lên flickr, bs xem giúp nhé

http://www.flickr.com/photos/midichimo/

bác có video bài tập dành cho người gai đốt cột sống thì up cho mình xin với nhé.
    với bệnh này chơi thể thao bóng đá, bóng chuyền có được không?
    thanks.

12. theboy_next_door

theboy_next_door Youtube Master Race

Cái này thì mình hỏi nhỏ với các bạn nam thôi. mấy bạn nữ k nên đọc nhé :
    Chả là trên dương vật từ bìu đến nửa dương vật nổi mấy cái hạt như hạt gạo ấy .bị lâu rồi . k đau k ngứa k làm sao hết . cho mình hỏi bị bệnh gì vậy hay chỉ là lỗ chân lông thôi :(

13. khicodonemnhoai

khicodonemnhoai Donkey Kong

Cho mình hỏi do mình ít vận động nên da thịt nó mềm và nhão còn hơn con gái , mình nge mấy đứa bạn bảo vậy là bị bệnh nhược cơ có phải ko ?

14. Cô Mười

Cô Mười Donkey Kong GameOver

mình muốn làm 1 người chán nản qhtd phải làm sao ?

15. Choi_Den_Chet

Choi_Den_Chet Mr & Ms Pac-Man

các anh ơi em từ năm lớp 6 đã có thói quen quay tay = tay phải mãi đến giờ khi lên 12 cái ấy của em nó quẹo hẳn sang bên trái rồi làm sao đây :((

16. ganker@123

ganker@123 Youtube Master Race

tôi hút thuốc nhiều quá, mỗi ngày cũng 1 gói rồi, giờ thấy đau ở ngực :|
    cúi xuống hoặc vươn vai là đau, triệu chứng của bệnh gì vậy ?

17. Introduction

Đi chụp hình phổi để biết thêm chi tiết. Hiện tượng đau ngực do hút thuốc rất nhiều, từ bị sưng, viêm cuốn phổi và ống phổi tới nghẽn mạch máu phổi, tràng dịch màn phổi hoặc tràn khí màng phổi cho tới ung thư phổi đều có hiện tượng đau ngực, và cũng có thể bị bịnh tim. Nói chung cần ra ngoài chụp hình và khám thêm để biết.

18. ganker@123

ganker@123 Youtube Master Race

tôi có hiện tượng này khá rõ, hễ cứ cúi xuống hoặc vươn vai, cử động mạnh hai tay là nó đau ngực, cả trái cả phải, lúc bên này lúc bên kia, và có 1 cái là lúc cúi xuống cảm giác cái gì nó kêu cụp cụp chỗ ngực, ko biết có ai giống tôi ko ?

19. newnick2

newnick2 T.E.T.Я.I.S

Trên X quang chỉ thấy là có dị tật hở cung sống S1 thôi :-?? chưa rõ phân độ chính xác.
    Nhưng từ trc tới giờ bạn vẫn bt thoải mái thì ko sao, có điều phát hiện ra rồi thì nên cẩn thận tránh vận động mạnh tạo áp lực nén dọc trên cột sống ... do đó theo tui thì ko khuyên bạn chơi bóng đá bóng chuyền, nếu đc thì tối chạy bộ nhẹ 1500-2000 chậm, đều tùy sức. Căn bản là thế :-?? chi tiết thì tư vấn bs điều trị chứ ko dám nói mò :-"
    ko ... google/wiki "Myasthenia Gravis" nếu thích săm soi

20. Introduction

Xin lỗi không có ý chỉnh sửa nếu tiếng Việt tui đọc không rõ. Bị nhược cơ phía trên do bạn khi codonemnhoai chỉ tới là bị yếu vì không vận động, còn MG thì chỉ về thần kinh cơ có nghĩ không phải là yếu do các cơ không vận động mà do hệ thần kinh cơ có sự biến chuyển thường là tê liệt.
    MG thường thấy ở phụ nữ hơn là đàn ông và thường bị hiện tượng tê liệt từ trên mặt đi xuống dưới chân trái ngược lại với loại bịnh giống như thế gặp ở đàn ông là Guillain–Barré thì bị từ dưới tê liệt lên phần trên.
    Sorry again if I didn't state it clear.