Hỏi nghiêm túc mình có nên chuyển nghề không ?

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi brutal_death, 7/7/14.

1. Quadrikegon

Quadrikegon The Warrior of Light

nói với dự định làm thì dễ hơn thực sự làm 9999999999999999999999999999 lần đấy bạn, cứ học thiết kế và làm thêm thiết kế nhiều vào, dần dần thấy thu nhập mà ổn thì hãy làm toàn tg
    còn nếu ko nghe đc sự thật phũ phàng đến thốn lòng thì đừng có tìm lời khuyên trên internet :6cool_sure:

nhẹ lòng lắng nghe xem (có phần có vẻ) đúng ko rồi hãy phản kháng, nhiều lúc cái sỹ diện hão của bản ngã là thứ dìm mình xuống chả bao h ngóc đầu lên nổi

2. zzMzz

zzMzz T.E.T.Я.I.S GameOver

MioNguyen này là con gái đấy chủ thớt. Cô này có tật hay nói thẳng nên đôi khi ko dc lọt tai lắm. Mà cứ xác định lên diễn đàn sẽ có ng` nói ko đúng ý mình thôi =]

3. brutal_death

brutal_death Dragon Quest

thì các bạn cứ nói nhẹ nhàng đi rồi mình nghe việc gì phải gào rống lên . mình không phải là sĩ diện hão . như việc thiết kế mình đã từng làm và cũng được cả những người thiết kế khen chứ không phải là mình chưa làm bao giờ . chỉ là ai nói góp ý đúng thì mình nghe chứ không cần phải chê bai mình .

4. Phá Long

Phá Long Mario & Luigi Lão Làng GVN

Nghiên cứu về thiết kế thì nó khác, còn nói là nghiên cứu về pts và illus rồi "đổi nghề" thì tư duy lệch lạc rồi. Đừng đổi nữa, nghề thiết kế ko đẹp như ở ngoài nhìn vào đâu :|.

Ôi con trai kế toán =.='

5. brutal_death

mình không phải làm kế toán đâu .trước mình học cntt nhưng học thêm bằng tại chức thôi

6. huuvupro

huuvupro T.E.T.Я.I.S

Học CNTT, sau làm Kế toán, và giờ định chuyển qua Thiết kế??
    Giờ nếu thật sự chuyển ngành, bạn đã tìm hiểu gì nhiều về thiết kế chưa? Thị trường có quá đông đúc hay không. Những công ty nào thích hợp. Portfolio, style... của bản thân này nọ?
    Bất cứ gì cũng cần tìm hiểm và chuẩn bị kỹ càng hết kẻo dính vào cảnh không có việc làm một thời gian thì khổ cho gia đình lắm...

Nhân tiện, Mio vẫn phũ như trước giờ =)) =))

7. Pocollo84

Pocollo84 Super Namek

Vấn đề ko phải ở nghề gì mà là con đường lựa chọn
    Vào công ty nhà nước thì phải học và làm quen với cái thói của nó. Nếu vuơn lên được thì mới xuất sắc

mio nói đúng, nhất nghệ tinh nhất thân vinh. Đầu óc để trau dồi, đừng mất công so đo với chúng nó

Chuyển sang thuết kế thì cũng lắm gian truân. Mình có mấy thằng bạn cũng làm cả chục năm nay rồi, chả thằng nào kêu sướng đâu

8. mioNguyen

mioNguyen Samus Aran the Bounty Hunter

Khổ, có ngờ đâu trình bitchy bới móc còn cao hơn cả mấy con drama queen chính hiệu. Biết thế đâu có tốn công nghiêm túc suy nghĩ r type làm gì =)) =)) =)) Thích nghĩ tốt cho ng xấu mà ra - đúng là tự m hại mình.

Hồi trc có 1 cháu fanboy suốt ngày đi gato vs mình, xong r nghĩ chắc dễ - sẵn cũng có đam mê nên bỏ job đi theo, can mãi ko nghe. Giờ nửa đg gãy ghánh r ... cũng thương mà chả biết làm sao. Đc cái cháu nó character perfect rồi đẹp trai sáng láng điều kiện các kiểu nên ko lo lắm. Còn thớt thì =))

Chỉnh sửa cuối: 8/7/14
  9. brutal_death

mình cũng có ông bạn làm bên kiến trúc cũng bảo lương thấp mà toàn ngồi không nhưng mà toàn thanh niên nên thấy toàn chè chén quán xá hết :))

10. Pocollo84

Pocollo84 Super Namek

Thật ra thì mình đánh giá cao những người tự ý thức được mình thích gì mình muốn gì, vì bản thân mình còn chưa làm được.cũng may là con đường học vấn cũng thuận lợi, tuy chưa hoàn toàn hài lòng nhưng cũng tạm gọi là phù hợp . Đôi khi đi làm nhà nc thấy nhiều thói khốn nạn hay đáng nản lắm, thời gian đầu cũng chán, cũng muốn bỏ...nhưng rồi lại từ những sức ép đấy học hỏi thêm được nhiều điều. Cũng gọi là tốt hơn chứ ko xấu đi

Chủ thớt có ý thức suy nghĩ là tốt, cái vấn đề là để chuyển nghề phải thật sự quyết tâm và có hành động. Tuyệt đối tránh cái kiểu núi này trông núi nọ, hời hợt và chỉ tìm hiểu qua loa thôngqua các thông tin bên lề.

Làm kế toán ở cty nhà nước cũng ngon chứ ko phải đùa. Luơng có thể ko xịn nhưng về lâu về dài cũng ổn ko lo chết đói. Chứ cái nghề thiết kế tự do, phải rất năng động và liều lĩnh... Vì có thể chết đói bất cứ lúc nào. Thế nên là suy nghĩ cho kĩ vào

11. Sharyngan

Sharyngan Mr & Ms Pac-Man Lão Làng GVN

Mình hỏi thật chứ bác vào đây xin lời khuyên hay tìm lời động viên, cổ vũ ?

Đọc cái post của bác toàn thấy bác than vãn về cái công việc kế toán hiện tại là chính nên cứ có cái cảm giác cái nghề thiết kế chỉ là cái để bác bấu víu, thứ bác định dùng câu cơm khi bác chán việc thôi.

Cái chính h là bác phải xác định cảm xúc của bác với cái việc bác định làm là thế nào, đã biết thực tế cái công việc đấy nó ntn chưa vì thích khác với cảm thấy nó hay, khác với đam mê. Không làm được cái này thì có khi dăm bữa nửa tháng nữa có khi lại lên lập theard nữa. Việc bác có làm được hay ko ko phải cái chính, giống như bác làm được cái nghề kế toán mà bác đang kêu chán đấy.

Khi nào bác làm 1 việc 1 cách tự nguyện không đòi hỏi như kiểu thích chơi game ý thì hãy gọi là thích; dám chịu hi sinh cho nó thì hãy gọi là đam mê :)

Chỉnh sửa cuối: 8/7/14
  12. archimede

archimede Red, Pokémon champion Lão Làng GVN

Làm cái đam mê thì sẽ giỏi nhất, mà nhất nghệ tinh nhất thân vinh, thấy nhiều doanh nhân giỏi cũng khuyên như vậy, tốt nhất cứ làm cái mình thích rồi sẽ kiếm đc tiền (trừ mấy cái quá đặc thù kiểu nhạc sĩ sáng tác bài hát bất hủ 30 năm sau mới được công nhận =))) Nếu bác đã xác định làm việc yêu thích > tiền thì chấp nhận thời gian đầu ít tiền hơn thôi. Còn cũng chả biết tư vấn kiểu gì :D

13. badboy5891

badboy5891 Dragon Quest

Nhưng phải hiểu và phân biệt rõ cái mình đam mê và cái mình "thấy nó hay". Như nhiều người nghĩ rằng thiết kế, marketing nó là sáng tạo, free này nọ còn kế toán, tài chính nó là khô khan. Nhưng thay đổi mới thấy nó còn tệ hơn cái mình từng chê

Thôi thì cứ xem xem bạn có thật sự đam mê k. Và nhìn vào cái công việc hiện tại của bạn có còn phát triển dc lên nữa k. Còn theo mình nếu cứ quanh quẩn ở mức 6-10 củ cả đời thì nên quit cho dc việc. Có k đổi ngành thì cũng quit. Đàn ông thì k nên an phận bạn ạ :d

14. Argon18

Argon18 Mr & Ms Pac-Man

Nguyên tắc của mình khi đứng trước những lựa chọn khó khăn đó là: làm chuyện gì mà 4 năm nữa nhìn lại không thấy tiếc, kể cả nếu như nó không được như ý.

15. brutal_death

thỉnh thoảng lúc rảnh mình cũng hay thử làm ảnh manip , ảnh quảng cáo hay làm thiệp chúc mừng sinh nhật , tiệc cưới cho bạn bè mà . rảnh thì đọc tài liệu hoặc xem các clip người ta hướng dẫn . mình có đưa ảnh lên trên mạng thì cũng được một số ý kiến phản ảnh tốt . có người bảo nếu thích thì hôm nào đến người ta sẽ giúp. mình cũng đọc các phần về công việc thiết kế rồi những thủ thuật trên mạng người ta làm rồi mình học hỏi lại .
    công việc hiện tại thì mình gần như không biết gì . trước học kế toán tại chức buổi tối. đến toàn chém gió với mấy thằng cũng như mình .
    công việc hiện tại chỉ là quản lý khấu hao văn phòng phẩm và tài sản cố định thôi . hàng ngày đến hầu như mọi người không có việc gì . mọi người bàn chuyện còn mình thì ngồi facebook hoặc đọc tài liệu chả thèm nói chuyện với ai bao giờ hoặc làm việc được giao. nhiều khi đang ngồi còn bị ép sát vào để kiếm chuyện. cảm thấy ngày nào cũng như ngày nào nên chán nản lắm . kiến thức ít nên không làm được nhiều nữa. tối về thì thể thao rồi ngồi vào máy vọc pts illu theo những cái người ta làm rồi học hỏi theo . mấy đứa bạn thì khuyên là nên đi học thêm lớp học và chừa một đường lui để chẳng may không xin được việc thì còn có chốn quay lại

16. mioNguyen

mioNguyen Samus Aran the Bounty Hunter

Dữ kiện đầu bài thớt 28t, đã có gia đình + những cái khác thì mọi ng biết r, nên mạo hiểm nhảy khi chuyên môn + tính cách ntn khả thi hơn hay là trau dồi thêm , sửa đổi thêm thì hợp lý hơn.

Chỉnh sửa cuối: 11/7/14
  17. KeXaQue

KeXaQue Chironia, Centaur Archer GameOver ♞ Blade Knight ♞ Lão Làng GVN

Log in vào để nói page 1 Mio nói đúng phết. Chủ thớt có chỗ làm ổn định, nhàn, lương khá thế rồi còn ỏng còn eo thì đúng là sướng ko biết hưởng.

Tui đây học Cao Đẳng CNTT cho đã giờ thì làm cơ khí-điện mệt chết mẹ đi dây nè nhưng vẫn ko có ý định bỏ việc vì 3 nguyên do:
    1_ Việc trái ngành, nghề nhưng ổn định, lương khá (4tr lương cứng, 1tr độc hại + bổ xung, lâu lâu tổng kết quý, 1/2 năm, năm thì có thêm 3-5tr nữa. Tết thì dc 2-3 tháng lương)
    2_ Cái CNTT tuy rất rất thích đấy nhưng muốn theo nỏ phải bỏ công học thêm, cải tiến vì software, chương trình... mỗi ngày 1 cải tiến trong khi VN mình thì toàn hạng gia công, làm thêm chứ ko có chỗ đứng độc lập (trừ thằng BKAV thi ko nói). Dek như công việc hiện tại: Việc có bấy nhiêu thôi, cứ làm theo đúng khuôn hoặc chỉ định la xong, khỏi tốn công suy nghĩ. Làm hết giờ cty là về nhà, ko phải nhức đầu suy nghĩ project này, thuật toán kia...
    3_ Công việc thì đúng có nhiều thể loại ăn bám, COCC đầy ra (cty nhà nước mà) nhưng kệ cm chúng nó. Thế giới 10 người chỉ cần mình có nhiều hơn 1 người bạn là dc rồi, cần *** gì lũ còn lại. Việc tao tao làm, thích thi tao giúp mày 1 phần, 1 tay. Dek thích thì bố cứ coi là ruồi bay trước mặt thế thôi.

Khuyên chân thành: Sống thì theo sở thích và làm thì theo nhu cầu cuộc sống. Chủ thớt cứ làm cái việc văn phòng đấy đi, tối về làm thêm mấy cái design linh tinh làm thú vui cũng dc.

P/S: ở Cty mình có 1 anh bằng Đại Học Huế chính quy loại khá đấy nhưng vẫn làm việc chuyên chở, vận chuyển... vì anh ấy thấy giờ làm đúng ngành thì lương và sự ổn định cũng ko thể nào bằng cái việc hiện tại này dc vì căn bản là nhà ko quen biết, ko COCC và ko có tiền.

18. brutal_death

nhưng mà còn phát triển nữa chứ chả lẽ cứ lẹt đẹt mãi thế . mình về nhà chả muốn nhìn vào mấy cái mình đang làm hay nghĩ đến mấy bà ở chỗ làm tẹo nào nên ngày trước có đi định đi học thêm một lớp về kế toán nhưng rồi chán lại thôi .
    cứ nhìn thấy từ mấy bà đến ông kế toán trưởng đi soi từng tí từng tí một từ vấn đề nhỏ đến vấn đề to . hôm vừa rồi sinh nhật mình .. hỏi đi hỏi lại từng tí một những vấn đề cá nhân . mình thì mình vẫn trả lời , ai cười thì mình cười , ai cần giúp thì mình giúp ở mức có thể nhưng mà cái bầu không khí cứ dò xét mãi làm mình cảm thấy mệt lắm . ngày nào cũng phải ngồi như tượng từ đầu đến cuối rồi lặng lẽ ra về ..về nhà thể thao rồi xem phim 1 chút với vợ rồi học bài . thấy nhàm chán quá mà chả biết mình sẽ tiến lên như thế nào .

19. Pocollo84

Pocollo84 Super Namek

Tôi đi làm đơn vị có mình tôi con trai với 11 bà từ 25 đến 55 tuổi đây. Lúc đầu hơi khó khăn nhưng vì mình đẹp trai lại hay cười nên được chị em yêu mến lắm :>

Ứng xử với chị em ở chỗ làm là dễ nhất cmn rồi. Thỉnh thoảng mời chị em ăn chè tán phét, lại chả vui như Tết :D. Giá cả lại rẻ , hôm qua mời cả chục người hết có hơn 2 lít. Tầm dăm bữa nửa tháng làm 1 phát như thế, dễ sống dễ làm việc hơn hẳn.

20. brutal_death

có cả 25 thì ngon quá còn gì :)) đây tôi chỉ u 37 là chẻ nhất thôi . phòng chỉ có tôi và chú kế toán trưởng là nam . cười thì tôi cũng hay cười nên các cô chị hay ngắm tôi trong giờ làm lắm . hôm rồi sinh nhật tôi mang hoa quả lên tự tay rửa rồi gọt , trang trí đĩa hoa quả rồi mọi người cũng ăn . nói chung là cũng thấy thoải mái hơn 1 chút . nhưng mời đi ăn thì chỉ có 2 lần là lần vào phòng thì mời mọi người đi ăn gà 99 và 1 lần là dịp cưới nên mời phòng về dự .. những dịp đó mọi người đùa vui hơn nên tôi cười cũng nhiều hơn và hay nói hơn .
    bình thường thì các cô chị thì hay đùa nhưng thường kiểu đùa liên quan đến trình độ, người thân hoặc gia cảnh nên lúc đó tôi chỉ cười nhẹ hoặc coi như điếc . chỉ lúc nào thấy thoải mái thì tôi mới thêm vào một hai câu :)