Hướng dẫn bỏ Firewall để host game trên Bnet

Thảo luận trong 'Warcraft' bắt đầu bởi Shaman Mập, 1/1/06.

1. zero12345

zero12345 The Warrior of Light

Firewall nó ở chỗ nào ạ :| firewall của win hay của modem..em tìm cả cái modem ko thấy có chỗ nào ghi fire wall :D

2. K249

K249 Mario & Luigi

tìm mục ghi port forwarding ấy. Xem lại mấy trang đầu của thread này.

3. viethaihp1992

viethaihp1992 Imaginative Innova Moderator

Đọc mấy bài trên chưa, ông ấy bảo là mở Port rồi mà, ko chịu đọc gì cả!

Lạ nhỉ, mớ port rùi mà vẫn ko host đc, chắc do FireWall của Win:D

4. zero12345

zero12345 The Warrior of Light

Vâng :'>,em ko để ý,tưởng tắt rùi hóa ra chưa bi h host vô tư rồi :devil:

5. Tin Tin

Tin Tin Youtube Master Race

Mario có thể pm mình cách nào host cho các máy cùng mạng ở nhà vao host được ko, qua bên esport thi lại thấy bài bị edit mất tiêu >.<

6. zerocoolvn1

zerocoolvn1 Youtube Master Race

Mọi người ơi có thể cho em hỏi : hàng net của em em cũng làm y như trên, nhưng sao lại chỉ 1 máy host đc, em open port cho tất cả các IP của từng máy rồi,nhưng thằng nào host trc thằng ấy đc còn thằng sau thì lại tịt !
    Ko biết làm thế nào để cả hàng cùng host đc nhỉ ?
    Thanks !

7. zerocoolvn1

Quên mất, modem tiệm net là Siemens Gigaset SE260 DSL.
    Em open port cho từng IP của từng máy rùi, và cũng đã vào mục Options - Gameplay , chỉnh lại port cho các máy là 6113,6114,... nhưng chỉ open port đến 6119 tức là tổng cộng chỉ có 8 máy host đc chứ ko phải cả hàng ?
    Vậy anh hipcuoi hay Black Mario giúp đc thì trả lời hộ em với.
    Thanks

8. hipcuoi

hipcuoi ~~~IlD~~~

cái này thì cứ mở tiếp đi 6120 , 6121 , ....
    cứ tiếp vào
    còn cái ở trên
    ở đây ý bạn hỏi là sao để 1 người trong tiệm host những đứa cùng tiệm join được
    hay là 1 thằng host
    thằng cùng tiệm host sau thì không được ??
    nếu là cái vấn đề cùng tiệm join được thì chỉ cần mở nat loopback thôi

9. Moody

Moody Mega Man

Bác nào làm ơn chỉ lại cho em hướng dẫn của modem Zyxel đi , mới lắp mạng của FPT tại nhà thấy nhanh was 300k/1s kg host thì phí

Mà đọc từ trang 1 của bác chẳng hiều gì vì mất hết hình ảnh minh họa rồi, bảo vào edit mà tôi chẳng biết vào ở đâu..

10. viethaihp1992

viethaihp1992 Imaginative Innova Moderator

Zyxel có nhiều loại mà, làm sao biết bạn dùng loại nào :D

Vào đây search :D

11. Moody

Moody Mega Man

Của tui trên thân máy ghi là P-600
    Zyxel

Làm ơn giúp cái. vào game noob bực minh quá!

Đây là hình đi kèm tui setup với modem của tui , mà xong rồi host vẫn kg ai vô....

port của war cũng là 6112 mà vẫn kg đc

Các file đính kèm:

Kích thước:
      87.2 KB
      Đọc:
      13
  12. silent_dream

silent_dream Fire in the hole! Lão Làng GVN

ở trên có cái service name đó bác vào chọn phần bnet trong đó là nó add hộ luôn chỉ việc apply thôi :)...................trước nó chưa có hỗ trợ chứ giờ có rồi tiện thật :D..........nhớ óanh IP vô nữa nhé :D........
    GL HF

13. Moody

Moody Mega Man

bác ơi service name kg có Bnet bác à...
    WWW, HTTPS,FTP,EMAIL(STMT) EMAIL (POP3),TELNET,NETMEETING,USER DEFINE....
    huhu

14. zerocoolvn1

Ý em là hỏi làm sao để cho cả hàng net cùng host đc đó.
    Hiện giờ tiệm của em open port thì chỉ đúng 1 thằng host đc. Thằng thứ 2 host thì ko đc. Em đã thử chỉnh các port của Options - Gameplay thành 6112 - 6113 - 6114....đến 6129 nhưng chỉ đúng 1 máy đầu tiên host thì đc, còn các máy sau host thì ko đc.

15. hipcuoi

hipcuoi ~~~IlD~~~

vào phần đó rồi chọn user define nó sẽ hiện lên 1 bảng mới
    đánh dấu vào ô active
    service name : war3
    start port: 6112
    end port : 6119
    server ip adress: thì xem cái ip của máy mình là bao nhiêu thì điền vào
    (cách mở xem thì vào support của cái local area network xem cái ip adress hoặc vào run gõ ipconfig)
    rồi tắt firewall của window
    vào war thử host thôi :D

16. BLACK_MARIO

BLACK_MARIO Gay Adult Entertainer Lão Làng GVN

Hừm thằng cha hip cuối toàn đổ việc cho anh! Lười quá! Dạo này Esvn bị đánh down đang nằm quay đơ ra! Anh em thông cảm!

Cách định vị ip máy tính! Chú ý không có cái nào gọi là ip tĩnh với ip động! Chỉ có ip address và ip internet thôi

Vào run gõ cmd ! Trong cmd gõ ipconfig/all!
    Chép toàn bộ các dòng là số trong bảng Ipconfig/all vào.

Vào control panel > Network connections.
    Chuột phải vào Local Arena chọn properties.
    Trong thẻ General tìm dòng internet protocol tiếp tục chọn properties.
    Bỏ chế độ obtain rồi điền các dòng vào như trong bảng ipconfig/all!
    Chú ý cái ip address là địa chỉ máy tính !

Giải thích nôm na về Ip address và Ip internet!

Coi cái mạng net như là một quả địa cầu thì ip internet là số nhà còn ip address là số phòng !
    Bỏ qua việc sử dụng từ ip tĩnh với ip động ! ( Nói kiểu này thì chỉ hiểu ngầm được thôi chứ bản chất nó không phải là như thế! Giống như căn bản là không có căn bản ấy )! Nói hơi chừu tượng anh em kô hiểu đừng bảo em nói ngu!

Lơi ích vủa việc bỏ qua sử dụng từ ip động với ip tĩnh : phân biệt giữa default gate way với ip address.
    Lơi ích việc đóng đinh ip ( định vị ip ) : Phân biệt máy này với máy kia. Tiện hơn trong việc quản lý! Hết.
    Giải thích nôm na về port!

Nếu máy tính là một cái nhà thì nó nôm na là một cái cửa được mở ra để nối nhà với đường lúc đó xẽ thuận tiện cho việc vận tải! Nôm na là mời thắng khác vào nhà mình chơi được và mình đi đến nhà khác chơi được.

Mở port để host là mở cửa cho thằng khác vào nhà mình chơi. Có khoảng hơn 65 k số port ! Nghĩa là cửa của bạn có khoảng thể rộng khoảng 65k ô trống! Mở càng to thì càng nhiều thằng thuộc đủ loại tầng lớp có thể vào được nhà bạn! Như anh trojan chú spy w cậu virus đến du ngoạn trong nhà bạn hết! Nên mở port cần hạn chế. Việc war3 chọn port từ 6112 đến 6119 chẳng qua là port mặc định. Bạn có thể thay đổi tùy thích số port của mình miễn sao đủ 7 ô port để đảm bảo cánh cửa port đủ to. Ví dụ có thể mở từ 1000 đến 1007 hoặc cao hơn 1000 đến 1010 ! Thoải mái. Với mọi số port bạn phải chỉnh lại port mặc định sao cho khớp với port mình mở! Vào war3 option gameplay chỉnh lại số port dưới về port mặc định chuẩn.
    Đây là cách mở port cho nhiều máy cùng modem với một số loại modem kô cho nhận cùng một loại port trên nhiều máy.

Tiếp theo là NAT look back! Nôm na là tạo cửa giữa các phòng. Ngồi quán net bạn thiệt đau đầu khi thằng bạn ngồi ngay cạnh lại kô thể vào host mình tạo được! Tại sao ư?? Tôi cũng kô biết! Hô hô hô! Lừa tý. Vì nôm na là bạn chỉ mở cửa từ phòng ra ngoài đường chứ không tạo cầu nối giữa phòng với phòng! Nên 2 bạn ngồi chung quán thì cũng kô giao lưu được với nhau. Làm sao đây!????

Cái này mai viêt tiếp giờ mỏi rồi.

17. zerocoolvn1

Mình đọc rồi,làm theo nhưng sao tiệm mình vẫn chỉ có 1 máy host đc.
    Tất cả các máy mình đều open port từ 6112 - 6119.
    Và trong Options - Gameplay đều chọn các port khác nhau (6112 - 6129) nhưng vào host thử thì ko ai vào =((=((=((
    Mario biết còn chỗ nào sai ko ? hay bạn chỉ dẫn chi tiết để các máy trong tiệm đều host đc cùng 1 lúc với.

18. hipcuoi

hipcuoi ~~~IlD~~~

ho` ho` anh Mario viết hay quá
    dạo này em chán nên anh làm dùm em đi
    cái ip address ấy
    thì giữa ip tĩnh và động có sự khác nhau
    nhưng nhà cun cấp isp chỉ cho mình ip động thôi
    nếu ip tĩnh thì thuận lợi cho việc làm server hơn :D
    chứ cái phần lấy ip ở trong máy thì cứ để nó auto không cần đặt
    cũng rất ít khi thay đổi
    nên cái vấn đề đó là không lo ngại đâu
    vấn đề bây h hay gặp phải là cái mở nat loopback chứ port thì không sao cả
    anh Mario nói nốt nhé
    hì hì cám ơn anh nhiều ghê (giúp em bao nhiêu chứ em dạo này buồn chán chả muốn nghĩ )

19. BLACK_MARIO

BLACK_MARIO Gay Adult Entertainer Lão Làng GVN

NAT look back :

Nôm na hóa NAT look back : Vẫn lấy ví dụ ip address là cái phòng còn ip internet là cái nhà. Việc tạo port chỉ giúp mở cổng và lối đi giữa nhà với thế giới bên ngoài nhà. Kèm theo đó là các phòng cũng được mở lối với bên ngoài! Nhưng để các phòng có thể gian thương được với nhau ta phải chịu khó đục khoét tường để lấy đường đi! Việc đục khoét tường được coi là khái niệm NAT look back! Cho đến hiện nay chưa có tài liệu nào được miêu tả chính sác cách đúc khoét tường NAT look back! Chính ra là tác giả cũng chả hiêu mô tê gì về cái gọi là NAT look back trước khi đọc bài của chú em Hip cuối! Nhưng nhờ sự đẹp trai khủng khiếp và tinh thần học hỏi cao ( hô hô hô ) cuối cùng tác giả cũng tìm ra một số nguyên lý chung của cái gọi là NAT look back.

NAT look back như nói ở trên là tạo ra cầu nối giữa các máy ( server con ) khi đấu trung một modem vì vậy khi mở NAT look back ta chỉ cần ra đòn một phát là song không cần phải chơi đòn liên hoàn cước như Port forwarding.

Tuy nhiên cho đến nay tác giả cũng kô thể nắm được có bao nhiêu loại modem có hỗ trợ cái gọi là NAT look back! Cũng như kô thể nắm được có bao nhiêu loại modem có hỗ trợ port forwarding.
    Nếu modem kô có hỗ trợ có 2 cách để có thể mở được NAT look back:
    1 Mua một cái NIC cắm vào một máy con bất kỳ để hỗ trợ cho modem : Cách này cực chuổi tốn tiền mất thời gian ! Tác giả khuyến khích làm cách này , vì để làm nó bạn cần có một chí tuệ cực kỳ uyên thông về ngoại vi và phần mềm.
    2 Mua modem có hỗ trợ NAT look back Hô hô hô.
    Và có đến n cách để mở NAT look back cho modem ! Nêu 2 cách cho đỡ mỏi:

Cách 1 của chú bé tập chơi bên Esvn (không dành cho anh vista ): vào run gõ cmd trong cmd gõ telnet .
    Trong telnet gõ o [gate way] ! Chú ý [gate way]= dòng default gate way trong lệnh ipconfig/all.

Tiếp đó là cho acc và pass của modem vào.Khi vô trong táng 2 lệnh này:
    ip config natlookback=enable (Enter một cái)
    saveall (Enter một cái )
    Quit! Song.
    Mỏi quá tẹo viết tiếp giúp mở port đã.

20. tadangvui

tadangvui Youtube Master Race

thi` hay~ doi pass la` admin tui doi? no la` admin lai duoc
    nhung tui van~ chua lam` duoc host no kieu gi` y pa co the? noi ro~ hon cach lam` host cua? ADSL Zyxel duoc ko