Hướng Dẫn Hoàn Mỹ Final Fantasy VIII

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi .Edward., 30/1/15.

1. .Edward.

.Edward. Mr & Ms Pac-Man

Gộp xong rồi nhé cậu

Phong_Than_1988 thích bài này.
  2. oneapple

oneapple Liu Kang, Champion of Earthrealm Lão Làng GVN

Cho mình hỏi cái này có ảnh hưởng gì tới game không ? Và nó quyết định cho yếu tố gì ????
    Mình đang ở đoạn tấn công dollet :))

3. vaan_2410

vaan_2410 The Warrior of Light

thực ra thì nó chẳng ảnh hưởng gì cả. một dạng báo cáo để tự sướng thôi. sau khi xong nhiệm vụ dollet thì sẽ có một bảng thông báo tổng hợp về những gì bạn đã làm như đi được bao nhiêu bước, kill được bao nhiêu kẻ địch, chết bao nhiêu lần v.v.... nhìn bảng thông báo chết 0 thì cảm giác hơn là chết 1,2 lần thôi. một số người thích perfect thì sẽ cố gắng để chết 0 lần trong cả game

4. oneapple

cho mình hỏi làm sao loại bỏ luật random ở dollet thế, lúc hướng dẫn mình lỡ đồng ý với thằng lính gác rồi giờ về nc với nó thì nó ko còn nói trộn luật gì cả?
    Mình hiện tại đang ở dollet vói luật : Open , Random, Element

http://www.mediafire.com/download/i8uvgamw1e002x8/slot1_save01.rar

Chỉnh sửa cuối: 24/5/15
  5. vaan_2410

vaan_2410 The Warrior of Light

mình lâu không chơi lại FF8 với không chơi theo hướng dẫn của chủ thớt nên không giúp gì được cho bạn. nguyên tắc để loại bỏ một luật bài là dùng một luật khác để khử nó (trong trường hợp ở dollet thì mình hay dùng luật của galbadia (same, open). khi bạn đồng ý với tên lính gác (tên này mang luật galbadia) thì sẽ dễ xảy ra trường hợp là bạn thêm luật mới vào luật của galbadia dẫn đến khó kiểm soát khi khử luật ở dollet

mình có vài giải pháp cho bạn:
    1. load lại file save gần nhất trước thời điểm bạn chọn mix luật (đồng ý) với tên lính gác và thực hiện lại theo hướng dẫn
    2. download Hyne về rồi sửa lại file save theo ý thích. hyne có thể sửa được cả luật chơi bài
    https://sourceforge.net/projects/hyne/
    3. bạn thử đọc hướng dẫn do mình viết xem có giúp gì được không. mình viết hướng dẫn đến cuối đĩa 3 thì hỏng gamepad lại lười đi mua nên tạm dừng vô thời hạn. trích một đoạn xem có giúp gì được cho bạn không. đoạn này là hướng dẫn quay lại dollet trước khi đến galbadia

- Bạn hãy loại bỏ luật đấu bài Random và Elemental khỏi Dollet để đấu bài dễ hơn (làm theo 3 bước ở dưới để thực hiện).
    * Bạn phải mang theo luật Open (tốt nhất là luật của Galbadia với luật Open, Same). Bạn đã tự mang theo luật này nếu như chỉ đánh bài với Watts trên tàu để lấy card Angelo.
    * Cách mang theo luật bài Galbadia: Quay lại Timber thách đấu bài với người lính gác bên trái và từ chối kết hợp luật cho đến khi anh ta không đòi kết hợp luật nữa để mang theo luật Galbadia.

[*] Trong trường hợp Queen of Cards ở Dollet (cô ta đã ở Dollet nếu như bạn làm theo hướng dẫn):

1. Thêm luật Open vào Dollet.
    - Mang theo luật bài Galbadia.
    - Thách đấu bài với cô gái cho thuê xe gần lối vào, đồng ý kết hợp luật sau đó thoát đấu bài 2 lần.
    - Luật Open sẽ được thêm vào.

2. Loại bỏ luật Random khỏi Dollet.
    - Save tại khách sạn Dollet.
    - Thoát game (Alt+F4) và load lại file save.
    - Ra khỏi khách sạn và vào lại.
    - Thách đấu bài với cô gái phục vụ áo xanh nhưng từ chối kết hợp luật 2 lần.
    - Thách đấu bài với cô ta lần thứ 3, đồng ý kết hợp luật sau đó thoát đấu bài.
    - Luật Random sẽ bị loại bỏ.

3. Loại bỏ luật Elemental khỏi Dollet.
    - Đánh bại người chủ quán rượu để có thể vào phòng riêng của anh ta.
    - Save tại tầng 2 quán rượu (cần phải có ability Move-Find của Siren để thấy điểm save ẩn).
    - Thoát game (Alt+F4) và load lại file save.
    - Vào phòng riêng của chủ quán rượu và kiểm tra đống sách gần cửa 2 lần.
    - Thách đấu bài với chủ quán rượu, đồng ý kết hợp luật sau đó thoát đấu bài.
    - Luật Elemental sẽ bị loại bỏ.

[*] Trong trường hợp Queen of Cards không ở Dollet thì bạn làm tương tự như các bước 1,2,3 ở trên chỉ khác ở chỗ:
    - Loại bỏ luật Random khỏi Dollet: Thách đấu bài với cô gái phục vụ áo xanh nhưng từ chối kết hợp luật 4 lần chứ không phải 2 lần.
    - Loại bỏ luật Elemental khỏi Dollet: Kiểm tra đống sách gần cửa 3 lần chứ không phải 2 lần.

- Bạn có thể tham khảo thêm cách thực hiện trên Youtube:

oneapple thích bài này.
  6. oneapple

mình làm bước 2, nó loại bỏ luật random thì phải làm sao nữa vậy???
    Mình save lại rồi đánh thằng chủ quán thì nó vẫn còn 3 luật open , random , el luôn. Nhưng rõ ràng là nhỏ áo xạnh lá nói bỏ random rồi mà
    Lúc nó nói bỏ luật thì mình đánh nó tiếp hay phải làm sao????

Chỉnh sửa cuối: 24/5/15
  7. Ashe&Vaan

Ashe&Vaan Dragon Quest

Bác viết tên địa danh ghi nguyên tiếng anh đc ko bác..
    Mà mấy cái kĩ năng của GF, như cái đổi bài bác cũng ghi tiếng anh đi. ai chơi r` thì biết chứ Newbie biết sao

Nhân tiện cho hỏi đoạn giết cua máy luôn khi nó đang đuổi thì mất đoạn cutsence Quistis bắn nó ở bờ biển à :))

Chỉnh sửa cuối: 27/5/15
  8. thangio119

thangio119 Donkey Kong

Quat do heo. Cũng chơi FF8 ah :D. Mấy cái vụ luật này ko bỏ đc xài hypne bỏ cho nhanh :D

oneapple thích bài này.
  9. thangio119

thangio119 Donkey Kong

Chính xác. Muốn giết cua thì bỏ phim mà xem phim thì mất cua :D. Thường thì ng ta hay giết cua bỏ phim vì giết cua có nhiều cái lợi. Phim thì có lên youtbe xem chan thì thôi :D

10. hvt227

hvt227 Youtube Master Race

Em là newbie trong loạt ff. Thực sự cảm ơn anh Edward đã dày công viết ra bài hướng dẫn chi tiết, đầy đủ, dễ hiểu thế này.
    Đã nhiều lần em đọc hướng dẫn của Ruby để chơi ff8. Nhưng có nhiều đoạn ko hiểu hoặc làm ko thành công nên đã khiến em nản và bỏ game ( chắc tại em gà T.T)
    Nhưng từ lúc đọc được bài của anh Edward, sự dễ hiểu chỉ là 1 phần để em có hứng chơi, mà qua cách viết em như có thể thấy đc cảm xúc, 1 phần tâm hồn với loạt game ff của anh. Em rất nể anh, anh thực sự truyền cảm hứng cho em với cách anh gắn bó với final fantasy. Em sẽ cố gắng hoàn thành ff8 với bài hướng dẫn hoàn mĩ của anh.
    Cảm ơn anh lần nữa :D
    Ps: gắn bó với bài viết của anh mấy tháng nay, nhưng chưa hoàn thành game do công việc bận rộn, cũng như chưa 1 lần post bài cảm ơn anh, sr anh nhé :))

11. Phong_Than_1988

Phong_Than_1988 Persian Prince Lão Làng GVN

Mình rất ủng hộ bạn làm hướng dẫn FF 12 - IZIS, vì bản này theo mình hoàn hảo và còn nhiều người chưa biết vì đây là bản phát hành tiếng Nhật ( hiện tại đã đc nhóm hâm mộ dịch full Eng ) và vì nó gần như khác rất nhiều so với bản tiếng Anh ! Tin rằng nhiều người Box FF này ủng hộ ^^! Còn về bản FF 13, 13-2 thì cho mình xin :( thà bác làm FF 13 LR sắp tới còn hay hơn :D

12. _CS_

_CS_ Youtube Master Race

xuất ra file PDF hòan chỉnh luôn đi bạn
    ủng hộ bạn làm hướng dẫn FF12

13. 12saota

12saota Youtube Master Race

Tặng bà con cái save game giữa disk 3,nếu chơi tiếp thì đến nhà edea,chúc bà con vui vẻ,cảm ơn bà con đã dịch game sang tiếng việt

Các file đính kèm:

14. .Edward.

.Edward. Mr & Ms Pac-Man

Bản này giả lập ps2 hả bạn?

15. Phong_Than_1988

Phong_Than_1988 Persian Prince Lão Làng GVN

Đúng rồi bạn !

16. _CS_

_CS_ Youtube Master Race

chép file save vô nó bị xóa bạn ơi, ghi đè lên cũng tự động xóa

17. 12saota

12saota Youtube Master Race

bâtOTE="_CS_, post: 25548526, member: 1703883"]chép file save vô nó bị xóa bạn ơi, ghi đè lên cũng tự động xóa[/QUOTE]
    bật ff8_launcher lên,rồi chép file save vô,típ nữa nhấn play để vào game,lúc ấy máy sẽ xóa file save,cứ típ tục vào game ở mục "TSUZUKE",chép file save 1 lần nữa,nó sẽ hiện ra cái file save của mình

18. helmet23

helmet23 Mr & Ms Pac-Man

ai co save game từ đầu đĩa 3 hoặc 4 cho xin :D .Thks

19. ChocoboX

ChocoboX Mr & Ms Pac-Man

Mấy tuần trc, lang thang trên mạng, vô tình thấy cái FF8 Việt ngữ, quyết định chơi lại phát. Hôm nay chợt nhớ đến gamevn, vô coi thử thì lại thêm cái Hướng dẫn hoàn chỉnh này, thật may quá. Cám ơn chủ thớt.

Tiện thể, xin đc góp ý đôi câu, hy vọng có thể bổ xung cho bản Hưỡng dẫn thêm hoàn chỉnh.

+ Card Quest : Có thể xóa luật cho F.H ngay từ đĩa 1, lúc đến Deling, sử dụng người phụ nữ đứng bên kia đường, đối diện Deling Hotel (bà này mới từ F.H sang đây du lịch) FH.jpg

+ Có thể xóa luật cho Lunar trước khi lên ko gian, sử dụng tên bảo vệ bên trái (hoặc phải gì đó, lâu rồi ko nhớ), thách đấu với hắn 3 lần hắn mới chịu chơi bài (đỡ rách việc khi đấu bài lấy card Squall)

+ Có thể xóa luật cho toàn bộ thế giới, bằng cách thiết lập Balamb là vùng cuối cùng mang luật, rồi dùng tên ở bến cảng, tên này có thể xóa hết các luật, sau đó mua lại Open từ Queen là xong.

+ Ko biết sao các bác ko thích luật All, tôi trước nay toàn chơi luật này. Nghe nói ở 1 vài phiên bản, nếu chơi với luật All quá lâu, nó sẽ thoái hóa về Direct (thứ tự thoái hóa là All => Direct => Diff => One), nhưng trên các phiên bản mà tôi chơi thì nó toàn thoái hóa trực tiếp từ All về One luôn, nên chả có gì phải sợ. Thêm nữa nếu có thoái hóa thì ta vẫn có thể chống được bằng cách dùng Card Queen hoặc Vùng trội (cùng lắm là đến cuối đĩa 3, khi ko thể di chuyển Card Queen được nữa thì mới nên thiết lập Diff)

+ Có thể kiếm đc boss card (lv6-7 card) ngày từ đầu Đĩa 1 bằng cách Thẻ hóa monter, sẽ có tỷ lệ nhất định đạt được boss card (khoảng tầm 1/16). Muốn biết được loại monter khi thẻ hóa thì có thể được loại boss card nào ta chọn 1 boss card ,xem thông tin ở hàng cuối cùng

+ Khi monter card full 100, mà ta tiếp tục Thẻ hóa monter thì nó sẽ luôn can't card hoặc miss ,nhưng khi card được thì đó sẽ là boss card. Vậy nên ở đĩa 1 thay vì cày AP ở bãi biễn với Cá, bạn nên cày ở vách đá khu rừng gần Galbadia Garden, chỗ có Grendel. Cứ để full 100 card, sau đó sẽ liên tục đc Tiamat card = 10 Flare Stone. Full Flare cho các nhân vật ko phải là chuyện gì khó.

+ Nếu bạn chăm cày, thì có thể kiếm thêm vài loại boss card hữu dụng khác ngay từ đầu đĩa 1. Như Grat, T-Rexaur => Shumi Tribe => Lệnh Card (đầu game, lúc ở Blamb, thay vì cày AP ở bãi biển thì nên vô Train Centre mà cày). Hoặc Bomb,Buel=> Krysta = > 10 Holy Stone, full Holy từ đầu game ko vấn đề. (Bomb, Buel gặp nhiều nhất ở màn hình đầu khi vào Fire cave)

+ Tôi thường chơi bài khá nhiều lúc đầu game, với tên Da đen trong phòng ăn, có lv 2+5 card, full 100 card mỗi loại luôn, lv 5 thì ko bàn rồi, rất hữu dụng, lv 2 thì cũng full 100 để thẻ hóa monter lấy boss card (ít nhất là 3 loại Grendel, grat và buel card)

+ Tiện thể, có 2 loại card cũng rất hữu dụng là Tri-Face (lv3) = 10 Pain, và Gayla (lv1) = 10 metdown, các bạn nên cố kiếm 2 card này, nó còn mạnh hơn mấy cái Tornado, Thundaga ...

(ngoài tên da đen/Trepe Groupie #1 trong phòng ăn, tôi thường chơi bài với tên tóc đuôi ngựa trong Thư viện (có lv 1,3,4,5 card), Trepe Groupie #2 trên tầng 2 (có 1,3,5 card), tên ngồi ngoài cảng Balamb (có 3,4,5 card))

+ Nếu có tiền thì khi đến Timber, có thể mua mấy cái Scroll đổi 10 Wizard Stone => đổi Firaga và 1 vài phép hữu dụng khác.

+ Khi đến Timber, có thể ra chỗ vách núi phía Tây kiếm con Vysage, draw và mug được nhiều phép và đồ khá ngon ngay ở lv thấp.

+ Đang chơi lại đến đầu Đĩa 2, khu nhà tù, cày Rosetta Stone. Mới biết vụ RNG, đang test thử. Theo ngu kiến của tôi thì số lần thách đấu + hủy ko nên cố định, mà nên thay đổi tùy theo khả năng chạy từ tầng phòng save tầng 10 lên phòng card tầng 11. Nếu bạn chạy mượt đc như video
    thì Rosetta Stone sẽ xuất hiện ở lượt 55, nếu ko đc mượt như vậy thì nó sẽ xuất hiện sớm hơn, ở lượt 50-54 gì đó, nếu chạy ngon hơn thì nó lại xuất hiện muộn, ở lượt 56-57.

Cụ thể, có lẽ nó phụ thuộc vào số Step/bước đi của bạn (xem trong Menu\Hướng dẫn\Thông tin\Thông tin\Báo cáo nhân vật). Tôi đã test thử, thì thấy như sau, số Step bạn chạy từ điểm Save tầng 10 đến khi vô phòng Card tầng 11 và lượt xuất hiện Rosetta Stone :
    2180 – 2205 : lượt 57
    2210 – 2235 : lượt 56
    2240 – 2265 : lượt 55

Cao hơn nữa chưa test, nói chung là tầm 30 step giảm 1 lượt thì phải.

Đã test vụ dùng file save ở Doilet, OK các bác à. Cày nhanh vãi, đc hơn 2 chục cái rồi, có nên tiếp ko nhỉ. (hồi trc, tầm gần 10 năm trc, chưa có vụ RNG này, cày Rosetta Stone với hủy bỏ luật mệt vãi ra)

Giờ mới chơi lại đến đầu D2, tạm thời nhớ đc chút đó, sau này nếu có gì thêm thì xin phép bổ xung.

BUIDOICAUDAT and chuotcoi like this.
  20. chuotcoi

chuotcoi Bảo Kê Làng Mineral

Mình dùng Hyne do ko có thời gian chơi, nhưng thực sự nhận thấy việc cày card nhất là boss card quả là mới, lúc đầu chăm cày card sẽ rất mạnh cho mình. Cơ mà khi mạnh rồi thì ko nên ép lv, vì lv quái cao hơn cũng chỉ đến 1 giới hạn, vừa giúp mình có thể draw thêm nhiều magic, mug dc thêm đồ ra thì còn tăng hứng thú khi chơi.

Hướng dẫn phần cuối đĩa 4 có vài điểm bị sai, vì dụ như thứ tự lấy các key để mở cửa chẳng hạn.

Vẫn lăn tăn vụ Squall là con của Laguna, đoạn cuối Laguna đeo nhẫn cho Raine, sau đó 1 thời gian thì Raine sinh em bé và mất. tính thời gian thì có lẽ Squall 17-18 tuổi hả :D
    Kể ra cũng rất khớp :D

PS: Mình dành thời gian cày vào khoảng lấy dc tàu Ranagok vì vừa bay nhanh, vừa tiện. Làm 1 lèo tất cả các quest bài (do lúc đó cũng có kha khá bài mạnh) ko thay đổi luật, chỉ để duy nhất luật all để cày bài cho nhanh, thích nhất là same + plus + combo, có trận ăn all bài trên bàn, sướng !