Hướng dẫn làm Covers cho Games

Thảo luận trong 'Microsoft' bắt đầu bởi khiemdepchai, 11/1/09.

1. atimaster85

atimaster85 Mario & Luigi

Đây là hướng dẫn vụ Khắc Lazer lên dĩa như sau:

1. Đầu tiên bạn phải có 1 cái ổ ghi DVD của HP _ nó sẽ có kí hiệu Light Scriber . Hoặc nếu có laptop của HP thì quá tốt vì ổ DVD của nó đương nhiên có khắc L.S được

2. Mua dĩa L.S ngoài 42 HTKháng : giá 11k/DVD 7k/CD : Cứ ra đó nói mua dĩa Lai Sờ Crai bơ là người ta đưa cho. Dĩa gồm 1 mặt màu tím như các dĩa thông thường , một mặt màu vàng nghệ ( lớp ma nhê thì phải ).

3. Kiếm file hình như trong site www.cdcovers.cc thì cái hình mặt dĩa là loại cd1, còn cái cover để ngoài bìa dĩa gọi là hình front

4. Thông thường laptop HP sẽ có 1 phần mềm burn dĩa free đi kèm theo Win của máy...như là Roxio chẳng hạn, hoặc các loại khác và nó tất nhiên có hỗ trợ khắc lazer L.S
    Sau khi mở phần mềm burn dĩa lên, chọn chức năng L.S và chọn file hình (Cái này không nói chi tiết được vì mỗi máy có 1 soft burn dĩa riêng, nhưng cứ google mà search Light Scriber software chắc ra cả núi)

5. Bỏ dĩa vô ổ DVD với cái mặt màu vàng nghệ quay xuống dưới, vì con mắt lazer nó khắc hình nằm dưới mà. Sau đó nhấn nút và ngồi chờ kết quả đẹp vãi lúa...

6. Lưu ý không nên đổi hình khắc từ nguyên bản sang trắng đen nha, sẽ làm mất chi tiết của tấm hình nhiều lắm đó.

7. Sau đây là vài tấm hình mẫu ;;)

Diã Sau Khi Khắc Lazer _ do chụp hình nên hơi bị hột hột nhìn không đẹp lắm...ở ngoài nhìn láng coóng và chi tiết rất nét

" Game Gốc " làm thủ công :)

ROCK banh phòng với Z680 ( có đi dây OPTICAL từ PS2 vào Loa Z680 _ bởi vậy nghe mới hay nhưng ko bằng Xbox360 và PS3...nhưng vẫn hay hơn dây AV 5 lần)

Lợi LÔ thích bài này.
  2. Chuột Hamster

Chuột Hamster Mr & Ms Pac-Man

Xem lại cái hình cái bác ;;)

3. khiemdepchai

khiemdepchai Legend of Zelda

@anh hoàng: ôi, sợ cái collection "game gốc" của anh mất roài :D , khắc hình lên mặt đĩa thế cũng đẹp chứ nhỉ, chỉ tiếc cái là trắng đen thôi ;;) . Theo ý em thì muốn in hình lên mặt đĩa thì kiếm mua loại giấy nào có lớp keo đằng sau, xong kiếm mấy cái file hình tròn tròn, in ra, cắt xong dán lên đĩa là xong :D

4. Tikido

Tikido T.E.T.Я.I.S

Có làm Label ko(miếng dán lên dĩa) bày em làm với, cái hộp có cover oai thế mà dĩa lại trắng bóc ;))

5. atimaster85

ku em yên tâm...anh vẫn dắt em đi Melamine ngon lành mà

Còn vụ dán giấy thì anh miễn...giấy vưà xấu vưà mau tróc. Cơ chế đọc diã là diã quay mấy ngàn vòng/phút...lực ly tâm sẽ làm tróc lớp dán nhanh lắm. Anh đã xài cái đó 1 thời gian nên biết rõ

Nếu có cái máy in màu phun màu trực tiếp lên mặt diã thì good...còn không thì khắc dĩa cũng có phong cách lắm

6. Boy_Just_Married

Boy_Just_Married Moderator

Mặc dù set chú ý cho Topic mà mình vẫn chưa có nổi 1 cái Cover nào ra hồn ! Có bao nhiêu kèm theo lúc mua thì vứt đi bấy nhiêu !

7. khiemdepchai

Đọc nguyên bài và chỉ kết mỗi câu này của anh :'> , thế khi nào anh rảnh thì pm em hén :D
    Đầu tiên, em xin chân thành cám ơn bác boy_just_married đã set topic làm cover của em thành topic chú ý :D , nhưng em có 1 đề nghị nho nhỏ, bác hãy bỏ chữ 360 trong tiêu đề topic kẻo mọi ng hiểu nhầm là "chỉ có game 360 mới áp dụng đc phương pháp của em" :D , mà mọi game trên mọi hệ máy đều sử dụng đc cả.
    Em xin chân thành cám ơn :'>

8. RenoTheTurks

RenoTheTurks T.E.T.Я.I.S

Cái ổ ghi DVD HP Light Scriber ko biết bao nhiêu tiền nhỉ, mà ở TP HCM có chỗ nào bán ko ta
    Tớ dùng em laptop DELL INSPIRON 1420 ko biết có làm được ko, hi vọng có loại ổ ghi DVD HP Light Scriber nào rời để mua thì tốt
    Mà trong đống đĩa được tặng lúc mua máy cũng có cái phần mềm Roxio đó

9. No111

No111 T.E.T.Я.I.S

hình như laptop Dell k có hổ trợ công nghệ Light Scriber, các đầu đĩa HP, LG, hay Samsung, Asus cũng có hổ trỡ LS, giá thì mắc hơn đầu DVD bình thường khoảng $2-5. vấn đề là đĩa LS thì mắc gần như gấp đôi đĩa DVD bình thường, 1 đĩa DVD+R DL LS Verbatim có giá $2 ::(

10. rometotalwar

rometotalwar Youtube Master Race

h tớ đang để ý đến loại máy in có chức năng in trực tiếp lên đĩa. nhưng ko rõ là in trên đĩa nào cũng đc hay chỉ có 1 số loại đĩa đc phép.

11. RenoTheTurks

RenoTheTurks T.E.T.Я.I.S

Anh atimaster cho em hỏi, DVD CD light scribe có phân biệt DVD5 và DVD9 ko, nó có màu nào khác hay chỉ có màu vàng thôi
    Em định tới Thành Nhân http://www.tnc.com.vn/ mua 1 đầu đọc ghi DVD có hỗ trợ Light Scribe loại gắn ngoài qua cổng USB 2.0, xin tư vấn cho em với

12. No111

No111 T.E.T.Я.I.S

Thay mặt bác ati trả lời bác:
    1. Đa số đĩa light scriber, mặt trên đều là màu vàng, vì khi in đĩa light scriber nó chỉ có màu trắng đen, nếu màu khác thì nó sẽ k làm nổi bật hình nhãn đĩa. Đĩa LS thì cũng như đĩa CD hay DVD bình thường nhưng nó có thể khắc hình trắng đen lên bề mặt đĩa. Có 1 loại đĩa nữa là DVD or CD Inkjet Printable thì có thể in hình trực tiếp lên đĩa, những đĩa này thường có bề mặt blank, bỏ vào máy thì có thể in màu luôn.
    2.Còn về ổ đĩa hổ trợ LS thì bác có thể tham khảo website này:
    http://www.newegg.com/Store/SubCategory.aspx?SubCategory=420&name=External-CD-DVD-Drives
    Theo mình thấy thì ổ pioneer là tốt nhất, có điều giá hơi mắc.rồi đến liteon và LG .Tùy tình hình tài chính, nếu ở VN có hiệu HP thì mua,

13. RenoTheTurks

RenoTheTurks T.E.T.Я.I.S

Thanks bạn, mà có phải Inkjet Printable là cách in hình màu lên đĩa mà hiện nay hay dùng phải ko

14. atimaster85

DVD L.S = 11k/dĩa (Dual Layer không có hàng L.S nha)
    CD L.S = 7k/diã

ổ ghi DVD có hỗ trợ L.S thường là cuả HP không à. Có bán đầy nhóc tại các tiệm lớn hiện nay.

Mình khuyện không nên mua đầu burn DVD usb 2.0 vì hay bị rớt diã lắm. Cứ mua loại gắn trong như bình thường cho lành.

15. RenoTheTurks

RenoTheTurks T.E.T.Я.I.S

Ko phải mình muốn mua loại gắn ngoài nhưng vì xài laptop mà ::(

16. atimaster85

Vậy khỏi burn dĩa luôn, ít khả năng thành công lắm

17. toto124

toto124 ●๋• Reflect The Sky ●๋• Lão Làng GVN

Ai bít cái giấy ảnh kia bán chỗ nào ở HN không em đi hỏi mấy cửa hàng văn phòng phầm chả thấy chỗ nào bán cả hoặc ai bít chỗ chỉ em gần khu le thánh tông càng tốt

18. RenoTheTurks

RenoTheTurks T.E.T.Я.I.S

ghê vậy cơ à, ko lẽ ổ đĩa gắn ngoài dỏm thế sao, thấy nó mắc quá trời mà

19. jesusloveme

jesusloveme Youtube Master Race

hoan hô bạn cả hai tay , chắc lúc mở phòng xbox 360 sẽ nhờ bạn tư vấn làm cover

20. khiemdepchai

Thanks bạn đã quan tâm, hi vọng trong tương lai mình sẽ giúp đc bạn trong công việc :'>