Hướng dẫn MOD Yuri & RA2

Thảo luận trong 'Command & Conquer' bắt đầu bởi Natit_Titan, 6/8/10.

1. Stork[gm]

Stork[gm] Donkey Kong

Hôm nay mình vừa viết đc 1 chút về action trong Final Alert 2 cho ai ưa thích làm map :D

[SPOIL]0 No Action: các bạn tự hiểu nhé :) tức là ko có action
    1 Winner is...: khi event thỏa mãn thì 1 nhà nào đó mà bạn chón sẽ thắng (mission accomp đó)
    2 Loser is...: ngược lại số 1
    3 Production Begins...: cái này quan trọng đây, khi bạn đặt action này thì nhà của comp bắn đầu sản xuất(xây nhà, mua quân), có 1 cái khác gọi là base nodes.
    Base nodes: nghĩa là khi bạn vào FA2 để xây map cho yuri revenge thì giả sử bạn đặt 1 nhà tesla ractor cho quân nó bạn đặt nodes lên nhà (nodes có 2 chế độ là xóa building hoặc ko xóa) nếu xóa thì tức là vào game quân nó sẽ ko có nhà đấy nhưng khi bạn set action là Production Begins cho nó thì nó sẽ xây cái nhà tesla ractor đúng ở cái chỗ bạn đặt nodes. Còn loại ko delete thì vào game nó sẽ có sẵn nhà tesla ở chỗ bạn đặt và khi bị phá đi thì nó sẽ xây lại (áp dụng cho cả delete hay ko delete) ko hiểu về nodes có thể hỏi mình, mình sẽ giải đáp ;))
    4 Create Team...: Liên quan đến taskforce và script, ai thành thạo về AI thì chắc cũng đã hiểu taskforce và script là cái gì rồi nhỉ? :D taskforce: loại quân, lượng quân mà bạn đặt vào 1 taskforce (ví dụ là 2 thằng lính GI) khi bạn set action này thì nhà đối phương sẽ xây 2 con GI (hiểu chứ?) tương tự như máy bay, tăng, tàu cũng vậy, còn script thì mình sẽ nói sau.
    5 Destroy Team...: Lại 1 action phức tạp cho bạn nào mới dùng FA nữa, cái này nghĩa là phá hủy(vô hiệu hóa) cái team mà bạn create ra (giả sử bạn có 1 cái trigger mà có type là repeat thì bọn nó sẽ xây đi xây lại 2 con GI như ở trên mình nói) thì khi bạn dùng action destroy team này thì bọn nó sẽ ngừng đẻ 2 GI
    6 All to Hunt...: Tất cả các unit của 1 nhà nào đó sẽ tần công(xe tiền cũng tấn công luôn) -> chỉ áp dụng cho comp
    7 Reinforcement (team)...: Giống action create team nhưng là tạo ra ngay tức khắc
    9 Fire Sale...: Nhà địch tự động sell tất cả building
    10 Play Movie...: play 1 đoạn phim mà bạn muốn (đoạn phim toàn màn hình và game bị pause lại)
    11 Text Trigger...: hiện chữ như Objective 1: ......
    12 Destroy Trigger...: vô hiệu hóa 1 trigger nào đó(nó khác disable trigger nhé, cái này là xóa luôn cái trigger mà bạn muốn destroy nên dù có enable lại thì nó cũng k hoạt động)
    13 Autocreate Begins...: Nhà nó sẽ mua những teams mà bạn đánh dấu autocreate vào
    14 Change House...: làm 1 thứ gì đó được attach trigger này biến thành của 1 nhà khác, như là thu phục ấy :))
    16 Reveal all map: Mở toàn bản đồ như spysat uplink
    17 Reveal around waypoint...: làm sáng 1 vùng quanh cái waypoint bạn chọn
    19 Play sound effect...: thực hiện âm thanh của 1 cái gì đó
    20 Play music theme...: như tên luôn
    21 Play speech...: thực hiện các câu nói của EvA và SOFIA
    23 -> 27 ở trang 1 titan đã nói rồi mình k nhắc lại nữa :)
    28 -> 31: mình đã thử nhưng vẫn ko hiểu tác dụng
    32 Destroy attached building: phá hủy nhà đc attach trigger
    33 Add 1-time special weapon...: cũng đã thử và ko có tác dụng, nó dạng kiểu là nhà của quân mỹ được thêm 1 lần phóng bom nguyên tử miễn phí, và phóng xong thì mất luôn ko phóng đc lần 2
    34 Add repeating special weapon...: tương tự 33 nhưng là phóng liên tục kiểu như mình có nhà bom luôn, -> cái này cũng k có tác dụng
    36 All change house...: chuyển hết quân của nhà đc attach trigger sang nhà bạn chọn (kiểu psychic beacon :)))
    37 Make ally...: Khiến nhà đc attach trigger liên minh với nhà bạn chọn ở dưới
    38 Make enemy...: Ngược 37[/SPOIL]

Nghỉ đã khi khác viết tiếp :))

2. conanjohn

conanjohn Donkey Kong

hình như tia laser dày lên chỉ tác dụng trên npatch chứ trên ares thỳ thua :((

3. Wakowski

Wakowski Mario & Luigi

a mày làm laser mỏng như lá lúa cũng đc :|
    nhớ là khai kèm IsHouseColor=yes

4. maikhoamkv

maikhoamkv Legend of Zelda Lão Làng GVN

ko thích thì mình ko viết thế nữa.sao e khó khăn quá.biết a viết tin nhắn bằng điện thoại lâu cỡ nào ko?
    Rồi mình ko khai báo nhà đó giống như wall được hả?

5. apocalypsetank12

apocalypsetank12 Legend of Zelda

@maikhoamkv: gà :| :D (giỡn thôi :))), em viết dòng chữ đấy mất có vài phút :D
    ko được đâu, wall khác nhà một trời một vực mà.

6. lan1996

lan1996 Mr & Ms Pac-Man

ko hiểu sao maikhoamkv thích làm mấy chuyện ko thể @@, mà nếu xây nhà phòng thủ nhiều như thế mà ít tiền thì còn gì là hay?

7. maikhoamkv

maikhoamkv Legend of Zelda Lão Làng GVN

a mod đàn hoàn ko mod bừa bãi đâu.a muốn làm 1 cái nhà phòng thủ giống như "địa lôi" vậy đó.sức công phá của nó yếu.nên a muốn xây dựng 1lược nhiều nhà.Nếu nâng sức công phá nó lên thì ko đúng với cái tên "địa lôi rồi!

8. Natit_Titan

Natit_Titan Generalissimus Moderator Lão Làng GVN

địa lôi thì xài code đặt mìn bên Ares là đc rồi :6cool_surrender:

9. TankHunterktvn

TankHunterktvn Mr & Ms Pac-Man

Natit cho hỏi cái!!Cái nhà tên lửa của allied sao tui copy nguyên xi của ông sao khi bắn lên thì là tên lửa đó mà khi rớt xuống nó lại là tên lửa của Soviet nhỉ:3cool_nosebleed:

À!!Cho mình cái link của AI editor luôn!!Còn thiếu chương trình này mà lúc nào online cũng quên nói:6cool_surrender:

Chỉnh sửa cuối: 22/7/12
  10. nhatnamasd

nhatnamasd Youtube Master Race

mình muốn tạo một file buildup cho nhà, ai biết cách làm chỉ cho mình với

11. apocalypsetank12

apocalypsetank12 Legend of Zelda

12. TankHunterktvn

TankHunterktvn Mr & Ms Pac-Man

Cái blog đó bị die hồi nào rồi!!:2cool_burn_joss_sti

Ông có thì upload mf cho tui được không:3cool_adore:

Sẵn tiện hỏi tiếp:

Trong artmd.ini có thông số vũ khí của từng đơn vị, ví dụ thế này:
    PrimaryFireFLH=100,0,120

3 thông số đó nghĩa là gì vậy:3cool_nosebleed:

13. Stork[gm]

Stork[gm] Donkey Kong

Chắc bạn học toán cũng tốt đúng ko? dòng số của PrimaryFireFLH=100,0,120 trong đó là X,Y,Z. X là trục ngang(hay trục cos) tức là để càng cao thì phần mà đạn được bắn ra sẽ càng dài, trục đứng Y(hay sin) nếu bạn để 50 thì khi dùng vũ khí có burst bằng 2 thì nó sẽ bắn ra ở 2 vị trí khác nhau (giống apoc ấy) còn để =0 thì bắn 2 viên vẫn từ 1 nòng ra giống tăng thường lên elite. Cuối cùng trục Z(trục cao) bạn để càng cao thì khi đạn được bắn ra sẽ càng cao bấy nhiêu. VD cụ thể: 1 cái tank có 2 nòng, mình đặt là 120,50,130 thì tức là tăng này có nòng dài 120, khoảng cách giữa 2 nòng là 50 và nòng của tăng cao 130 (nói cách khác là khoảng cách từ nòng tăng xuống mặt đất là 130)

14. conanjohn

conanjohn Donkey Kong

add con t-rex trong nhà lính ròi, ko bik cách làm sao cho nó có màu theo mỗi đội, ai chỉ mình vs

15. EarthMan

EarthMan T.E.T.Я.I.S

Phải tô màu lại cho T-REx thì mới theo màu đc :))

16. Natit_Titan

cái này thì ở VN chưa ai làm dc ;))

copy code bên Npacth thì ko xài đc, coppy bản beta2 thì mới đc :D

AI editor
    http://www.mediafire.com/?z5ur88a4a1on665

17. Wakowski

Wakowski Mario & Luigi

dọc AI Editor cả tuần mà vẫn chưa xài đc :-<
    thôi làm vxl vậy :-<

18. conanjohn

conanjohn Donkey Kong

dùng phần mềm nào để tô vậy

19. Natit_Titan

20. EarthMan

EarthMan T.E.T.Я.I.S

Anh Wakowski ngốc lắm ...làm sao mà pít dùng ai ê đít to ... :-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*:-*