Hướng dẫn MOD Yuri & RA2

Thảo luận trong 'Command & Conquer' bắt đầu bởi Natit_Titan, 6/8/10.

1. whisky137

whisky137 Dragon Quest

Tôi up luôn mấy bài tôi đã viết (có edit lại link và vài thứ rồi) :D
    Cho vào word rồi đấy

Các file đính kèm:

2. F-Fantasy

F-Fantasy T.E.T.Я.I.S Lão Làng GVN

thank nhiều, 1 hay 2 hôm nữa tôi đưa source của ebook tôi đang làm, mấy người đọc xem có gì thêm thắt cần chỉnh sửa thì báo tôi để tôi sửa luôn cho hoàn chỉnh vì tôi viết theo kinh nghiệm bản thân không tránh được ý kiến chủ quan không bao quát

Toàn bài ngày trước viết rồi à, không có bài mới hả ông, viết thêm cái gì mới đi làm từ ngày đó tới giờ không lẽ không có bài mới, ông hướng dẫn add SW mới hay Country và Side mới chẳng hạn

Chỉnh sửa cuối: 10/2/11
  3. whisky137

whisky137 Dragon Quest

Hic, lâu nay lười lắm
    Đi làm về là uể oải cả người :-??, chả muốn làm gì nữa. Phải kiếm con bé nào về tối tối tẩm quất mới khỏe dc :(
    Ông đi làm ở đâu rồi ? Cưới em Hiền chưa :))

4. F-Fantasy

Ô vẫn nhớ em Hiền cơ à, lại đi học tiếp ông ạ cưới xin gì đâu

5. BKUS2003

BKUS2003 C O N T R A

Mấy bác có làm chm thì nhớ cho vào cái phần mỏ vàng nhé. Tìm và làm hoài từ hồi trước tết tới giờ mà ko tài nào ra được cái building đào được vàng như trong bản mod của uýt ky (^_^).

6. whisky137

whisky137 Dragon Quest

Cái mỏ vàng ấy phức tạp lắm, hồi đó 2 đứa ngồi mò mãi mới ra :-??
    Một đống code chả liên quan gì

7. F-Fantasy

Tôi đang định viết cái HD tạo mấy cái nhà đặc biệt cho mấy bạn khổ nỗi máy nhà không có mạng nên 1 số thông tin cần tìm thì hơi khó tìm, giờ chính tôi mò trong bản mod của tôi cũng chẳng biết cái nhà chết tiệt đó ở đâu ra nữa =))

8. BKUS2003

BKUS2003 C O N T R A

Thế thì bao giờ viết xong mấy cái đó up lên cho ae nhé :P.

9. F-Fantasy

Thấy anh em vẫn máu Mod ra2 là vui rồi, ngày trước lúc đầu chả có con ma nào toàn các ma spam :)).

@Whisky157 : Ông làm HD về viết AI cho game được không.

Bài viêt này của tôi
    http://my.opera.com/F-Fantasy/blog/hd-su-dung-aieditor
    Hướng dẫn dựa vào phần mềm AIEditor
    Ai không load được blog opera thì sửa DNS của máy sang DNS của google, đơn giản như cách fix DNS để vào facebook chả hiểu sao giờ blog opera cũng phải làm vậy

Chỉnh sửa cuối: 12/2/11
  10. whisky137

whisky137 Dragon Quest

Bài về AI ông viết rồi mà :|

11. TankHunterktvn

TankHunterktvn Mr & Ms Pac-Man

Hà hà!Gặp fantasy rồi nè!!Tui hâm mộ ông lắm nha^^!!

Cái phần add country thì tui rành nè!!Còn side mới thì đang nghiên cứu!!:):)Bữa sau làm thêm một bài về add country mới!Chừng nào ra bản robot storm 2.0 sẽ up thêm cách add side:P:P

12. BKUS2003

BKUS2003 C O N T R A

Tiện thể mấy bác viết thêm cách add rocket vào nhé. Hôm rồi tui add 1 cái tomahawk vào xong vô game, cứ cho bắn quả tên lửa hành trình đó ra là crash luôn (^_^).

13. TankHunterktvn

Cho mình xin cái hình của rocket đó thử!!Mà ông down mấy file SHP ở đâu zdậy

14. dinhthietlamnghi

dinhthietlamnghi Youtube Master Race

vào XCC mixer em vào edit/palet/Red Alert 2 thì không chỉnh được nữa(ý em là không có bàn chọn hệ màu)mặc dù em đã làm đúng các bước như dã hướng dẫn

15. F-Fantasy

Giật mình quá mình có fan hâm mộ :D. Tại tôi thấy mọi người vẫn bàn tán mod ra2 nên tôi lại nổi máu :D

Cách add side cũng không khó lắm đâu chẳng qua nó nhiều công đoạn cần làm thôi, cụ thể nhất chính là phe yuri là ThirdSide ta có thể đọc bài hướng dẫn trong file ebook của ROckPatch cộng thêm với việc tìm hiểu về ThirdSide Yuri là ngon , về giao diện FourthSide thì chôm từ các mod khác cũng được tôi thêm VietNam làm side mới thiết kế giao diện màu vàng chủ đạo nhưng trông lóa quá nên hơi xấu :D. Ông có thể viết HD về add Conuntry càng cụ thể càng tỉ mỉ càng tốt để tôi cho vào ebook không? Tôi cũng viết rồi nhưng tôi mong mọi người cùng đóng góp cho vui. Tôi đang chơi campaign của MO nó khó vật ra mãi chưa xong hết đống campaign của nó.

Tôi viết dựa trên AIEditor còn ông edit theo kiểu copy past chỉnh sửa trực tiếp trên aimd.ini, 2 cách làm khác nhau và cái tôi mong là kinh nghiệm từ cả 2 cách

Còn về tên lửa hành trình tomahok bạn có thể tham khảo bên bản Red Alert 2 hình như có thì phải không phải bản Yuri

CÓ thể bạn cài game không đúng quy trình tức là nó sẽ không đăng kí đường dẫn tới thư mục cài đặt game trong registry nên là Mixer ko load được

16. Wakowski

Wakowski Mario & Luigi

còn sound thì sao ? loay hoay với cái XCC Sound Editor wài mà ko add vào đc :| hình như nó chỉ có 1 đầu extract ra (:|

17. F-Fantasy

Hướng dẫn tạo nhà sinh sản vàng

Bây giờ tôi sẽ HD các bạn cách add thêm 1 cái nhà sinh sản ra vàng, cách tạo cũng đơn giản chỉ có vài điểm cần chú ý, nhiều bạn thắc mắc là đã copy toàn bộ những thứ có liên quan đến cái nhà đó từ một bản mod khác sang bản mod của mình rồi nhưng tại sao cái nhà nó không hoạt động. Nói nó không hoạt động là cũng chưa chính xác lắm thực chất nó vẫn hoạt động nhưng sinh ra rất ít vàng trong khi các bản mod khác thì nó sinh ra vàng rất nhiều. Bài viết dưới đây của mình sẽ giải đáp thắc mắc đó của các bạn.
    • Yêu cầu : Tạo một cái nhà sinh sản ra vàng
    • Mức độ khó/dễ : Khá
    • Thực hành :
      • Vì bài mang tính chất hướng dẫn code là chính nên việc hướng dẫn làm sao add hỉnh ảnh cái nhà không đề cập ở đây, các bạn có thể tìm hiểu qua các bài đã viết để biết cách add nhà vào game, cũng vì code là chính nên mình sẽ sử dụng hình ảnh cái cột sét quân SOVIET tạm coi là cái nhà sinh ra vàng. Tôi sẽ add thêm cái nhà này vào quân soviet
      • Mở rulesmd.ini lên tìm đến [BuildingTypes] thêm vào trong danh sách đó biến của nhà mới mình sẽ thêm ở ví dụ này tôi gọi là SSVANG. Tìm tới danh sách các nhà của quân SOVIET bằng cách tìm từ khóa Soviet Buildings trong cái đống này các bạn thêm cho tôi đoạn code về cái nhà như sau.
      • Bạn có thể add luôn code Weapon – Projectile – Warhead ngay bên dưới code nhà luôn cho tiện quản lý chứ không cần sắp xếp chúng vào chỗ Weapon, Projectile, Warhead ở gần cuối file rulesmd.ini đâu, tôi vẫn hay làm thế để tiện chỉnh sửa và quản lý.
      • Trên thực tế chúng ta tạo ra 1 cái nhà có khả năng bắn quân mình và bắn tự động (code DefaultToGuardArea) cũng như bạn chọn 1 đám Units và nhấn nút G thì đám Units đó sẽ vào trạng thái Guard Mode tự động phòng thủ khu vực ấy mà, ta settings cho cái nhà tự động phòng thủ khu vực và kẻ địch của nó có cả quân mình, nhưng đừng lo nó oánh mất máu với thông số vũ khí bạn thấy thì nó sẽ không bắn mất máu đâu.
      • Khai báo Warhead mới trong [Warheads] nhé không là lỗi đấy ở đây là OreWarhead. Chú ý khi khai báo những cái này phải đúng tên cả chữ hoa và chữ thường kẻo nó không hoạt động lại đổ cho code sai
      • Tiếp tục tìm đến [PEBBLE] thay thế cả đoạn code của nó bằng đoạn sau
      • Dòng TiberiumSpawnType=TIB08 các bạn điền 08 hay 09 hay 20 cũng được nó chỉ là loại vàng sẽ spawn lên mà thôi, cũng có thể nó liên quan đến code Value tôi thắc mắc bên dưới nên cứ điền 08 cho lành cũng chẳng sao
      • Trong code này có dòng Image=TIRE các bạn đừng lo cũng chẳng cần copy thêm file đó vào đâu nó có sẵn trong bản gốc của game rồi. Nói chung cái nhà này chỉ cần chuẩn bị hình ảnh của ngôi nhà để add vào game mà thôi chứ không cần cho thêm cái gì khác.
      • Rồi sau khi xong bước này thì cái nhà sinh sản vàng đã hoạt động nhưng không bình thường, ý tôi là nó sinh ra rất ít vàng. Còn một thao tác nữa sẽ giúp nó sinh ra rất nhiều vàng
      • Tìm khóa [Vinifera] trong này dòng Growth bạn chỉnh thành 100 là nó đã sản sinh vàng nhanh rồi số càng nhỏ càng nhanh, muốn nhanh và nhiều thì dòng GrowthPercentage bạn chỉnh thành 1.0 số càng cao càng nhanh, nhiều ở đây các bạn phải để ý vàng mọc đầu tiên mọc 1 tí rồi càng ngày càng dày lên bãi vàng lâu không khai thác trông sẽ dầy đặc còn bãi vàng khai thác hết rồi mọc lại thì lưa thưa, nếu chỉ số này cho bằng 1.0 thì nó mọc dầy lên rất nhanh, càng dày lượng vàng càng nhiều. Dòng Spread là mọc lan rộng hay không số càng nhỏ càng lan rộng, nếu để mặc định là 2200 bạn sẽ thấy vàng mọc thành nhóm nhỏ quanh nhà sinh sản nhưng nếu bạn để là 100 chẳng hạn nó sẽ mọc lan rất rộng ra xung quanh cái nhà, cận thận kẻo lan rộng quá không còn chỗ xây nhà nữa đâu
      • Chú ý khi chỉnh sửa trong khóa [Vinifera] này thì tốc độ mọc vàng của cả bản đồ nói chung đều thay đổi theo cái này chứ không chỉ riêng cái nhà vàng của mình đâu, nhưng dẫu sao cái nhà vàng của mình mọc vẫn nhanh hơn vì trong phần Weapon mình để speed nó cao còn cái cọc mọc vàng có sẵn của mỗi bãi vàng speed mọc chậm hơn nhiều. Nếu chỉnh Spread=100 Growth=100 GrowthPercentage=1.0 thì cùng lắm 1 phút là nó mọc kín màn hình mà có khi 30 giây nếu để tốc độ game Fastest(Màn hình thôi nhé không phải bản đồ) như cái hình này nè. Và vẫn tham muốn nó mọc lan rộng nhanh hơn nữa thì đây SpreadPercentage số càng cao càng lan nhanh
      • Trong đống code này có dòng Value=25 đây là giá trị của vàng khi xe khai thác được. Với code này các bạn chú ý thêm 1 điều nữa ở code của xe vàng có dòng sau Storage đây là sức chứa của xe vàng như mình đã nói ở những bài trước xe vàng soviet có sức chứa 40 và Value [Vinifera]25 thì 1 lần khai thác full thùng về đổ vàng vào nhà vàng bạn sẽ được 25x40=1000 vàng các bạn đã hiểu rồi chứ, nếu cách bạn tăng Value lên thì cứ thế mà tính. Trong code này có 1 điều tôi thắc mắc đó là tôi đã test tăng Value lên 250 và xem xem cái cột mọc vàng có sẵn của Map có mọc loại vàng Value=250 không thì thấy xe vàng khai thác full về đổ vẫn chỉ có 1000 mà thôi còn nếu khai thác vàng của cái cột mọc vàng ta thêm vào về đổ thì ta có 10.000 vàng vì 250x40 mà. Chú ý chỉnh vừa phải kẻo mất cân bằng game nhé.
    • Với đống code hướng dẫn này bạn có thể tạo được cho mình 1 cái nhà sinh sản vàng theo ý muốn, có thắc mắc gì thì hỏi nhé.
    • Bài HD dựa trên Rulesmd.ini nguyên bản chưa chỉnh sửa của game

Chỉnh sửa cuối: 14/2/11
  18. TankHunterktvn

Mình vẫn chưa hiểu chỗ này!!
    Có nghĩa là nếu nó khai thác chỗ mà mình spawn thì nó mới tăng 10000 vàng hay là tất cả các loại vàng(Kể cả vàng từ các giàn khoan) cũng được 10000 à!

19. 412th Cadian

412th Cadian Youtube Master Race

Có ai giải thích được tại sao tạo nước mới(Không phải thay thế nước cũ mà là mới hoàn toàn) trong rules.ini thì vô mình chơi được mà chọn máy nước đó thì bị văng không??? Mấy thằng nước ngoài thấy tụi nó làm cả mấy chục nước mà không bị gì hết.

20. F-Fantasy

Mình sẽ HD về vụ nước mới . Bạn phải nói rõ là văng game ra ngoài nền màn hình hay là thắng luôn ra khỏi màn chơi thôi. Bạn add nước mới thì bạn phải viết AI cho COM sủ dụng được nước này xây nhà mua lính mua tăng. Đơn giản để COM xây nhà thôi nhé chưa cần mua lính mua tăng thì bạn phải thêm code AiBuildThis=Yes vào những cái nhà mà bạn muốn COM tự động xây

Vàng từ các giàn khoan chỉ có 1000 còn vàng do cái nhà mình add spawn thì được 10k
    Bạn lấy nó từ bản mod Patriot hả để mình tìm hiểu rồi HD cho bạn

Còn đây là link bản Source Ebook đang trong quá trình thực hiện của mình
    http://www.mediafire.com/?e4p3onmkbamvycm
    Các bạn nếu thích down về đọc rồi xem những cái code tôi đã giải thích có đúng không và những cái code nào các bạn biết mà trong đó không có .....nói chung cần thêm hay chỉnh sửa điều gì thì hãy post lên đây để mình hoàn chỉnh thêm Ebook, hi vọng sẽ có ebook hoàn chỉnh những thứ cơ bản cũng như nâng cao tạo nền móng cho những bạn muốn mod game này

Chỉnh sửa cuối: 14/2/11