Hướng dẫn RM2003 cho những ai bị lỗi khi run game.

Thảo luận trong 'Game Development' bắt đầu bởi Heart of Lion, 12/4/03.

1. namff

namff Fire in the hole! ➹ Marksman ➹ Lão Làng GVN

Cái khung hình thì tôi chỉnh vừa như in mà, đúng chuẩn luôn đó, có phải batle character thì chỉnh 48x48 cho mỗi khung hình không. Chắc nó đen thui là tại vì màu quá. Còn cái vụ skill đó, ông có biết trò romancing saga 3 của snes không, tôi muốn đánh chiêu như của trò đó đó, tức là phân ra 2 loại he, một là đánh các phép như của cái rpgmaker nó cho sẵn (fire, ice, thunder...), còn loại kia thì các nhân vật nhào tới đánh đám enemy túi bụi, tá lả luôn chứ không phải gồng lên rồi đứng ngó cái chiêu nó hiện ra.

2. Guest

bác lion có thể nói rõ hơn về cái battle system kô ah, cả battle system customize nữa, em nghe phong phanh mọi người nói mà chẳng biết nó là cái rì cả 8)

3. Ichiban

Ichiban Donkey Kong

_Có thể chỉ cho tui cách làm cho screen chuyển động không vậy? Chẳng hạng như một nhân vật ở chỗ khuất, khi nói với nhau thì screen sẽ tự động di chuyển giữa hai nhân vật!
    _còn nữa, tui vô cái rpg2knet dơn mấy cái chipset nhưng hình ảnh của nó đều không tồn tại, vậy là seo vậy?

4. Bao Long Chien Dau

Bao Long Chien Dau Mr & Ms Pac-Man

Heart of Lion đẹp trai ơi có thể chỉ cho đệ làm sao có thể làm cho hình nhân vật trong trận đánh lớn hơn so với bình thường thế ,và có cách nào làm thêm nhân vật trong trận đánh không chứ không thì chỉ có vài nhân vật bên ta lập đi lập lại không đẹp tí nào cả , mà huynh có file nào về nhân vật trong trân chiến phe ta có hình con rồng không nếu có thì xin cho đệ đi . để đệ làm giống BOF 3,4 đó . :wink: :wink: :o :o

5. Nbt's

Nbt's Youtube Master Race

Hèm, thèng lion xấu òm hà đẹp nỗi gì chứ, ke ke ^^, mún chỉnh khung hình nếu làm theo cách thủ công thì sẽ rất mất thời gian và cơ hội thành công là rất ít đối zới những người mí làm quen zới rpg maker, tốt nhất bạn nên dùng chương trình tạo thì tốt hơn đó ^^.
    Còn nếu không mún thì đây là cách làm thủ công nè :
    Đầu tiên chọn kích thước phù hợp zới khung hình của game, 46-46 hay 46-47 gì đó và ngược lại, tui hổng nhớ rõ, ke ke^^.
    - Bước 2 chọn mầu nền thích hợp zới trương trình đặt ra, mầu hồng hoặc xanh lá cây ^^.
    Sau đó chỉ việc nhét cái ảnh bạn cần zô gòi save nó lại thành file PNG là xong ngay, chúc bạn thành công ^^.
    Ngoài ra mời các bạn tham gia vào diễn đàn cảu chúng tui là "http://www.vncomic.net" mong sự ủng hộ của các bạn, thank.

6. Kawaguchi

Kawaguchi Youtube Master Race

Chọn file hình vừa như kích cỡ của bạn , Sửa chữa tùy thích . Làm xong chọn save as ( định dạng *.PNG hoặc BMP ) nhớ chọn Transp (Trong suốt đấy)
    Hình Bmp nên chỉnh 8 bit (256 color ) PNG (256 color) vì RPG MAker chỉ hổ ttrợ tối đa là 256 điểm màu thôi.
    Hình bị đen thui là do bạn chưa chỉnh file màu đó.

7. Kawaguchi

Kawaguchi Youtube Master Race

Có lẽ là bạn nên chuyển sang định dạng BMP hoặc PNG Vì trên rpg2knet thường để dạng GIF lắm. Lúc trước tôi có tải và bị trường hợp như bạn

8. BIOMAN

BIOMAN Youtube Master Race

Xin mấy bác giúp với,tui không thể nào chọn chipset được , không thể test game(nó kiu thiếu harmony mà tui rõ ràng là có),làm sao bay giờ?
    khi tôi down load về ko có file RTP mà nó vẫn chạy,hic,tưỡng ngon ăn ai dè

9. BIOMAN

BIOMAN Youtube Master Race

Mấy bác có thể chỉ tui cách làm limit Y CHANG FF7
    được ko?khó wá!

10. Heart of Lion

Heart of Lion Donkey Kong

Hic!Muốn làm limit giống FF7 chắc phải làm hẳn 1 đoạn Film quá!
    Khi nào đán rồi thì nhập movie vào!
    Các bạn đừng nên đòi hỏi cao quá với RPGmaker!
    Nếu có xiền hãy mua hẳn bản 3dpro mà dùng^_^!
    Đảm bảo ngon ăn!Nhóm RM hiện nay cũng chỉ hướng tới làm 1 game ban đầu thôi!Chứ chưa có đòi hỏi này nọ đâu^_^!
    Còn nếu bạn có ý thức làm 1 game ra trò thì cần biết nhiều lắm!
    ko chỉ về event ko đâu!T_T!