IL2-STURMOVIK cùng nhau trao đổi kinh nghiệm bay!!!

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi aramir, 8/5/07.

1. Pericles

Pericles Donkey Kong

Magneto hình như là cái để dự trữ điện cho thiết bị đánh lửa trong động cơ(ko biết mình dịch thế có đúng ko???:'>):
    Từ http://en.wikipedia.org/

Nói chung cái này ít khi dùng đến, cứ để nguyên ở chế độ mặc định magneto 1+2 là được.

Khi rượt đuổi muốn ko vượt mặt thì phải chú ý tốc độ của máy bay mình và enemy để điều chỉnh cho phù hợp. Có thể giảm power, hạ flap hay thậm chí landing gear xuống để làm chậm máy bay lại.

2. Pericles

Pericles Donkey Kong

3. Điệp Liên Tú

Điệp Liên Tú Mr & Ms Pac-Man

Cho tớ hỏi, mấy máy bay không có aeleron trim như spitfire hay seafire khi bay nó cứ nghiêng xệ 1 bên (bên phải) thì làm sao cho cân bằng được

4. Pericles

Pericles Donkey Kong

Aileron trim chỉ nên dùng khi máy bay bị thương ở cánh làm mất thăng bằng quá nhiều. Còn bình thường cứ rudder trim mà dùng(vẫn phải điều chỉnh tùy theo sự thay đổi về tốc độ).
    Đối với loại ko có rudder trim nữa như BF-109 hay FW-190, ... thì phải vừa bay vừa điều chỉnh stick. Hơi bận rộn đấy:>.

5. Điệp Liên Tú

hình như nick của cậu bắn oline là hellcat hay là bol_hellcat vậy
    bữa nay bay online thấy có một nick là ...._hellcat, không biết có phải không

6. shabondama

shabondama Mario & Luigi

thường thì bay cruise ở tốc độ nhất định máy bay sẽ cân bằng, ko cần trim aileron, chỉ cần trim rudder

7. Pericles

Pericles Donkey Kong

Ko, nick tớ là kingtiger2008, dạo này đang tạm nghỉ một thời gian do mạng quá lởm::(.
    Lúc on thì có mấy đứa bay ở cruise speed đâu bác:))

8. Điệp Liên Tú

sao dạo này tớ cũng bắn online mà có thấy lag liếc gì đâu, chỉ có lúc nãy đang bám đuôi con ki43 thì bị báo hight ping và ::(

Trên mạng chúng nó bắn khiếp thật, từ trước đến nay tớ chỉ shot down duy nhất 1 máy bay ( ăn hên ::( ) còn lại là toàn bị bum trên không
    hổng biết có sever nào dành cho new bie bay không ta...........

9. Pericles

Pericles Donkey Kong

Chả biết mạng mẽo chỗ tớ thế nào nữa.

Nếu bắn online mà trong 2 ngày đầu tiên hạ được 2-3 chiếc là khá lắm rồi. Đừng trông mong chơi IL-2 như Counter Strike:>.

Cậu hay dùng máy bay và chiến thuật gì? Tấn công như thế nào? Phòng thủ ra sao?

10. Điệp Liên Tú

Tớ khoái mấy con P40 và Spit
    P40 bay dễ nhưng đạn yếu wá, chỉ gãi ngứa cho tụi nó, còn con spitfire thì cannon mạnh nhưng bay thì tương đối thôi
    Nói về chiến thuật của tớ á....:-< bay quần trên cao xem có ai đi lẻ thì bám đuôi thôi ( chứ bắn có được ha) toàn bắn miss, chưa kể bị tụi nó bám ngược trở lại là coi như xong...:angel:
    Còn phòng thủ thì tớ chỉ có cách thế này: khi bị bám đuôi tầm 300 mét đổ lại thì lạng lách đánh võng, giảm power còn 0, hạ flap, giảm pitch, chủ yếu giảm tốc tối đa cho tụi nó bay lố trượt qua mình, nếu hên thì mình có cơ hội bám đuôi nó lại, còn không thì cũng tránh được nguy hiểm....cách này tớ bay thấy hiệu quả.....khoảng 45% thoát được :whew:
    Còn cậu có cao kiến nào hay hơn không bày cho tớ đi

Hồi chiều bắn online bị tụi nó tùng xẻo ghê wá, bay con spit bổ từ trên cao xuống, tốc độ > 600 bất ngờ ngoặt ngang thì máy bay bị gãy làm đôi.....ghê thật....:o

11. Pericles

Pericles Donkey Kong

Bay trên mấy serve dogfight thì ít có thời gian bám đuôi. Nên leo lên khoảng ít nhất là 3000 m rồi boom and zoom nó(bổ nhào xuống, full throttle, bắn một loạt đạn ngắn rồi vọt lên để lấy lại năng lượng(độ cao)) cậu sẽ có rất nhiều lựa chọn cả khi tấn công lẫn phòng thủ. Kéo stick thật thật nhẹ nhàng từ từ thôi ko thì năng lượng tiêu tán hết, trong khi quan sát xung quanh đề phòng địch quây mình.

Khi đó nếu bị máy bay địch tấn công thì có thể dùng một trong những cách phòng thủ sau:
    1. Máy bay địch có lợi thế độ cao: cơ động theo hình xoắn ốc từ trên xuống(spiral dive, kết hợp elevator và aileron), rồi chạy về nơi nào có quân mình hỗ trợ. 99% lần cậu sẽ thoát nếu phản ứng kịp thời và đúng cách.

2. Máy bay địch có độ cao tương đương: nếu nó kém cơ động hơn thì tấn công quyết liệt, nếu nó có độ cơ động tương hoặc tốt hơn, tốt nhất là chạy khi thấy mình ko còn lợi thế. Tránh head on và hết sức tránh turn theo phương ngang trong mọi trường hợp, cố gắng tiết kiệm năng lượng bằng cách leo cao - nhào xuống(theo phương thẳng đứng).

3. Nếu địch quyết định bám đuôi cậu, thì có thể spiral dive rồi turn fight, hoặc barrel roll. Nếu nó turn tốt hơn thì tốt nhất là chạy:D.

Cuối cùng là luôn luôn đề phòng và đi theo đồng đội, đừng bao giờ bay một mình trừ phi chiếm ưu thế tuyệt đối về độ cao. Lựa chọn những máy bay đi lẻ mà tấn công, make a pass and run away(hit and run), đừng gắng gượng. Sống trước, diệt địch sau:))

12. Điệp Liên Tú

Khó lắm cậu ơi...vừa thấy nó ở phía sau chưa kịp phản ứng gì đã nghe đạn phan vào thân rầm rầm rồi.Tụi nó bắn đón hay lắm....

Có server nào dành cho dân mới tập bay không, chứ bên sky of fire (hầu hết các server khác) toàn cao thủ, mình vào chỉ làm bia cho nó tỉa

13. Pericles

Pericles Donkey Kong

Thử Sky of valour hay AAA xem.

Về ko chiến thì kĩ năng nhận thức tình hình mọi lúc mọi nơi là then chốt. Kiểm tra hướng 6 giờ mỗi vài giây một lần. Cơ động né tránh đúng cự li chứ nếu để đến lúc vào tầm súng của nó rồi thì dù là Erich Hartmann, Hans Joachim Marseille hay Saburo Sakai đội mồ sống lại cũng phải bó tay:)).

Muốn tìm hiểu sâu hơn thì down cái này về đọc:"IN PURSUIT: A Pilot’s Guide to Online Air Combat":
    http://web.comhem.se/~u85627360/

Nhưng đọc ko thì ko có tác dụng nhiều đâu, phải đi đôi với luyện tập bài bản. Trước mỗi lần online nên vào Quick Mission thực hành các động tác ko chiến một lúc để cho quen tay và lấy cảm giác. Chỉnh joystick setting cho phù hợp với mình(theo tớ thì ko nên dùng 100% pitch, cứ để khoảng 83-91 là được rồi).

F6 để biết máy bay địch ở đâu, Shift F1 để ngắm khi ko chiến. Luôn Luôn quan sát xung quanh và nhất là phía sau mỗi vài giây một lầntrước khi bắn. Leo lên thật cao(ít nhất là 3000 m), đừng nên đánh đổi độ cao lấy cái gì hết. Ko bao giờ rời xa đồng đội. Kỉ luật và trung thành với lối đánh của mình, đừng nôn nóng lấy kill. Điều quan trọng nhất là quay về hạ cánh được an toàn:wink:.

14. aragon0510

aragon0510 SPARTAN John-117

bạn tập bay thì bay mấy con Ki của Nhật cho dễ, còn nếu muốn dễ mà mạnh thì Bf-109 của Đức, ko thua Split mấy đâu
    @Peri: Mình ko chơi Joy, có cách nào bắn chính xác ko, bắn key trừ phi hôm đó mình hứng lắm thì 1 loạt là trúng, ko thì giữ nút bắn cũng chả trúng máy bay nó :p

15. Pericles

Pericles Donkey Kong

Thử bay P-51 Mustang một lần xem:D.

Dùng bàn phím thì rất khó( nếu ko muốn nói là ko thể )dogfight hay bắn, có trúng thì cũng chỉ là may mắn. Tuy nhiên fighter ko phải là tất cả trong IL-2. Nếu ko có joy, bạn nên thử làm phi công ném bom độ cao(level bombing) xem sao:
    "Fighter pilots make movies, bomber pilots make history" - đừng nên cho rằng bomber thì ko hay. Như tớ đây hồi trước chỉ có fighter ko, dạo gần đây hầu như lần nào online cũng bay bomber:>.

16. Điệp Liên Tú

P51 cũng khá nhưng mà không chiến không được hay lắm, con này mà mục tiêu mặt đất thì ngon rồi.
    Lúc trước chơi ở tiệm tớ toàn bay bằng phím (bản FB), khó vãi xừ, cất hạ cánh còn khó huống chi là bắn nhau, nay bay bằng joy nói chung là cảm giác khác hẳn, tự tin hơn nhiều, nhưng mà chưa quen khi không chiến, cách điều khiển máy bay ngoặt nhanh mà hiệu quả, thấy chúng nó bay 2 chiếc đối chiều nhau, mà chiếc này ngoặt đầu vẫn bám kịp chiếc kia, trong khi đó mình cứ ì ạch theo sau, có khi ngoặt nhanh quá bị mất tốc độ nữa chứ........Nói chung là kỹ năng bắn nhau thì mình còn yếu yếu yếu nhiều lắm, không phát huy hết tính linh động được(chắc có lẽ bay online bị tụi nó tùng xẻo dữ quá, thành ra bị bào mòn tài năng chăng..:D:)))

17. lockheed

lockheed Youtube Master Race

mình cũng vừa tậu 1 con joystick xong ,bây h đang luyện bay,mình chủ yêú lái chiếc Zero của nhật-nói chung người mới chơi nên lái loại này vì nó dễ lái và có góc turn lớn:D

18. Pericles

Pericles Donkey Kong

Cậu có thế tìm hiểu thêm về các loại máy bay và ko chiến trong thế chiến 2 qua en.wikipedia.org,... để rõ thêm về tính năng từ đó có lối đánh phù hợp với từng loại. IL-2 mô phỏng khá chính xác theo lịch sử.

Về kĩ năng thì nói chung ai cũng phải có thời gian làm gà thôi, ko tránh được. Cách duy nhất để tiến bộ là kiên nhẫn tìm hiểu, luyện tập::).

Ở mấy serve dogfight cậu sẽ hiếm có thời gian bám đuôi địch, vì người quá đông. Cách tấn công tốt nhất là "hit and run", lên thật cao(ít nhất nhắc lại ít nhất là 3000 m), bổ nhào xuống máy bay địch với vận tốc lớn(full throttle) rồi vọt lên từ từ để giữ độ cao, chú ý phối hợp với đồng đội, ko cần và ko nên đuổi cùng giết tận làm gì. Đây là chiến thuật mà người Mỹ đã sử dụng rất thành công trong thời kì đầu của cuộc chiến tranh Thái Bình Dương. Giúp họ cầm cự được với những phi công Nhật Bản thiện chiến được huấn luyện tốt hơn lái những chiếc A6M Zero nhẹ nhàng linh hoạt vô địch trong dogfight.

Ở các serve full real có thể thư thái hơn nhưng cũng tùy tình hình. Một điều thú vị là ở đó tầm nhìn của máy bay đóng vai trò quan trọng hơn rất rất nhiều lần trong external view serve. Tớ hay lái P-51 Mustang, và chưa bao giờ bị thua trong dogfight với BF-109(một trong những loại có khả năng dogfight tốt nhất) dù độ cao khi bắt đầu là tương đương hoặc địch có lợi thế hơn một chút, đơn giản bởi vì đối phương khó quan sát di chuyển của tớ do tầm nhìn từ buồng lái kém.

Khi chơi online với Zero thì nên lấy 25% fuel thôi cậu nhé::), như thế máy bay sẽ cơ động tốt hơn.

19. Điệp Liên Tú

Vậy throtte và pitch có ảnh hưởng như thế nào đối với tính cơ động của máy bay? Tớ nghĩ hai cái này cũng rất quan trọng vì khi dogfight không khi nào máy bay của mình ổn định như bay bình thường được, vận tốc và độ cao thay đổi liên tục. Tớ thấy nếu giữ nguyên cần throtte và pitch những lúc đó thì máy bay không đạt được sự linh hoạt tối đa...
    Vậy túm lại có 2 vấn đề mà tớ còn đang mắc mứu:

1_ Nguyên lý hoạt động của throtte (tớ đã biết nó là phần trăm lượng xăng đưa vào buồn đốt, vậy mức ảnh hưởng của nó như thế nào với tốc độ của máy bay, có lúc tớ bay throtte = 85-95%, V=350 ~ 400, cũng có những lúc tớ bay throtte =40-55% thì V cũng bằng khoảng đó tức là cũng từ 350 ~ 400. Pitch vẫn giữ nguyên mức mặc định....) Và khi turn thì nên tăng hay giảm throtte
    2_ Giúp tớ hiểu thêm về độ nghiêng của cánh quạt, tớ đọc qua bài viết của bác Shabon , trong đó nói rằng pitch giống như mái chèo của thuyền hay hộp số xe hơi, nhưng khi bay thực hành thì tớ lại lúng túng không biết sử dụng như thế nào, chỉ thấy khi giảm pitch thì quạt quay chậm hẳn và ngược lại....trong trường hợp nào thì nên xài pitch và xài như thế nào cho hiệu quả nhỉ ?

À quên, hồi chiều này bay trên sky of fire hạ được 2 em trong đó có 1 con Bf và 1 con La
    Thấy có mấy thằng nó bật đèn khi bay, hình như là thông báo hạ cánh thì phải, vậy mình được bắn nó khi đó không nhỉ? Với lại bay hết xăng thì quay về mà không biết sao bơm xăng thêm nữa, giúp tớ.

20. Pericles

Pericles Donkey Kong

Làm gì có chuyện đó:D. Power càng cao lực đẩy tác động vào cánh quạt càng mạnh(ngoại trừ một số trường hợp khi ở chế độ boost). Cậu giữ nguyên độ cao ko thay đổi trong lúc test đấy chứ? Hơn nữa, một số loại máy bay gia tốc rất nhanh, một số gia tốc rất chậm, một số rất dễ bị tiêu hao năng lượng khi dùng stick để duy trì hướng bay. Nếu chỉ chú ý trong khoảng thời gian ngắn thì ko chính xác đâu.

Khi turn nên tăng hay giảm throttle: đây là một câu hỏi rất thú vị=D>. Thường thì các phi công có xu hướng để full throttle khi turn. Nhưng có một người, một trong những phi công tiêm kích xuất sắc nhất trong đại chiến thế giới lần thứ II (nếu ko muốn nói là giỏi nhất):
    Hans Joachim Marseille, đã ko làm như vây trên chiếc BF-109 F4 của mình:

http://en.wikipedia.org/wiki/Hans_Joachim_Marseille

Lối bay giảm throttle để thu hẹp bán kính vòng lượn theo tớ căn cứ vào điểm này: một máy bay chỉ có một best turn radius ở một tốc độ nhất định, vd 300 km/h. Nếu quá lên thì máy bay sẽ bay quá nhanh, hoặc lực xoay của động cơ hay gì đó sẽ khiến cho máy bay ko ổn định ở tốc độ ko tương xứng làm ảnh hưởng đến bán kính vòng lượn, nếu nhỏ hơn thì cũng ko đủ để máy bay duy trì vòng lượn mà ko bị stall. Lý thuyết là như vậy, nhưng nói thật là tớ cũng chưa thử bao giờ:D(tớ bay P-51 Mustang, boom and zoom là chủ yếu chứ ít khi turn fight).

Về pitch: cũng tùy từng loại máy bay, phải tự mình thử mới có thể hiểu cặn kẽ. Nhưng nói chung khi vận tốc máy bay ko lớn(khoảng <= 400km/h) và khi leo cao nên dùng 100% pitch. Còn khi vận tốc lớn hơn thì 100% pitch sẽ tạo thêm lực cản đối với máy bay, và làm nóng động cơ nên lúc bổ nhào > 400 km/h chỉ cần dùng cỡ 80%, và cứ thế, để vừa ko chịu thêm lực cản, vừa làm mát động cơ.
    Có tiến bộ:D.
    Mỗi serve có quy định về vulching khác nhau, có thể đọc trong map trước khi vào bay đó. Thường thì nếu bánh xe của nó chưa chạm vào đường băng mình vẫn có quyền bắn.

Quay về hạ cánh an toàn rồi bấm refly để bay tiếp:D.