Kahrun-New Server AION US 3.0 - Mọi người vào báo danh nào ;)

Thảo luận trong 'AION' bắt đầu bởi TeeTop, 3/4/12.

1. ILSATS

ILSATS Space Marine Doomguy

Cleric có DPS hoàn toàn bằng Sorc nhé .
    Tôi cầm Cleric 3k MB , đi DLR có DPS ngang ngửa với các con sorc có gear ngon hơn tôi. Đó là tôi thỉnh thoảng còn heal group vài phát , chứ tôi full dps từ đầu đến cuôi thì DPS của tôi còn cao hơn bọn nó.
    Cái lợi thế của Cleric là có thể Full DPS được trong 1 thời gian dài vì MP của cleric nếu chỉ DPS tốn rất ít (có thể hồi = MP pots , Abyss pots, Penance) . Tôi có thể duy trì FuLL DPS trong suốt 20 phút liền . Còn Sorc thì chỉ FULL DPS trong 1 thời gian ngắn là phải chậm lại , dùng shard để hồi MP.

Ping nó chỉ là yếu tố phụ . Ở đây nếu muốn so sánh thì phải bằng gear và bằng ping
    Còn tôi ví IQ và EQ vì là thế này
    -Thằng Sin khó là khó về việc cần ping thấp , bấm nhiều nút cùng lúc , skill liên tục , weave . Đồng ý về điểm này thằng Sin rất khó , vì có lẽ nó phải bấm nhiều và nhanh nhất . Cái này có thể ví như IQ cao. Nhưng các bạn đừng nhầm về cái ping khiến cho Sin khó nhất nhé: Ping chỉ là điều kiện tối thiểu để chơi Sin, còn nếu muốn chơi tốt thì cả Cleric lẫn Sin đều cần ping tốt. Trong PvP , như hầu hết các class DPS khác , Sin chỉ cần nhảy vào spam skill giết 1 thằng nào đó bên kia (có thể được focus hoặc ko), nếu sơ sảy dùng nhầm 1 skill hậu quả cùng ko quá lớn.

Về Cleric
    - PVP : Thằng Cleric khó vì nếu đã chơi Cleric bạn sẽ biết ở end game pvp cleric cần full toàn bộ các bảng skill hot key (mà vẫn cần thêm). Khi vào pvp , cleric là thằng trách nhiệm nặng nề nhất , phải gánh cả team. Với hàng đống skill như vậy , mà pvp 6vs6 hay 3vs3 diễn ra chỉ trong nháy mắt , 1 thằng cleric tốt cần có kinh nghiệm về toàn bộ các char khác trong game cũng như bản lĩnh để biết rõ khi nào cần dùng skill nào cho hợp lý. Nếu nói về tốc độ dùng skill thì lúc này cleric dùng nhiều chẳng kém sin : Cleric vừa phải cast 1 đống skill cho hợp lý để cứu/dispel đồng đội , vừa phải tự cứu mình vì chắc chắn sẽ bị team kia focus. Chẳng may thằng cleric sai lầm trong 1 khoảng khắc thì kết quả sẽ tệ hại hơn rất nhiều so với bất cứ char nào khác, có thể khiến toàn team wipe lập tức.
    - PvE : Cái này thì khỏi phải nói , trong tất cả instance , chơi cleric và templar chắc chắn luôn luôn khó hơn toàn bộ các char DPS khác. ĐẶc biệt là 1 số end-game instance như DLR.
    Đó là vì sao tôi ví như IQ và EQ. Chơi cleric ngoài IQ tốt ra cần EQ hơn cả , tức là phải có kinh nghiệm, phải có teamwork, phải biết chơi thế nào cho hợp lý. IQ cao có thể bạn sẽ vào được MIT, rồi ra làm ở NASA. Nhưng thế giới chẳng ai quan tâm đến mấy ông lão ở NASA cả. Nhưng với EQ cao , bạn có thể được như Bill Gate, Obama... chắc ai cũng biết 2 người này ?
    1 lý do lớn khiến cho Cleric trở nên khó vì trong Aion hầu như nó là class full support duy nhất . Toàn bộ các class khác đều thuộc dạng DPS , Chanter cũng chỉ là minor support. Mọi người ai cũng thích DPS , nhưng trong MMO, các Support class mới là những thằng quan trọng nhất, quyết định thành bại.

Chỉnh sửa cuối: 13/5/13
  2. [VN]fr0do

[VN]fr0do Donkey Kong

DPS Sorc > DPS Cleric. Sorc Drante sv Tiamat DPS boss DLR là khoảng 5k6. Bạn là ai tôi ko biết chứ cle pro dps ở cái Aion US này tôi chưa thấy ai mạnh miệng = bạn hết.

"Ping chỉ là yếu tố phụ" ?!!! :2cool_misdoubt: lol
    Đối với sin, ping chính là điều kiện cần, còn skill là điều kiện đủ.

"Chanter cũng chỉ là minor support" ?!!! lolx2
    PvP party tôi thích đi với chanter nhất. Lý do tại sao chắc bạn chưa pvp đủ nhiều để hiểu.

"trong tất cả instance , chơi cleric và templar chắc chắn luôn luôn khó hơn toàn bộ các char DPS khác" ?!!! lol x3
    Điều này chỉ đúng khi gặp các team cùi

Bạn đang đánh giá quá thấp các class khác đó

3. Be_Stu

Be_Stu Donkey Kong

1/ Cứ cho là sorc dps không bằng cle đi. Thế đằng ấy cứ sum đủ 1 group full cleric mà đi instance nhé. Các bạn thì bá đạo quá rồi, vừa heal ngon lại vừa dps pro mà, nhỉ :2cool_misdoubt: Tớ là tớ gà lắm, chỉ dám vỗ ngực tự hào rằng đi fort Tiamat lúc nào cũng trong top 5 dps, mà cái top 5 đó thỉnh thoảng mới thấy mặt Cleric, sao lạ thế, trùm dps cơ mà :9cool_too_sad:

2/ Cho mình cái ví dụ những class KHÔNG CẦN PING đi bạn. Vấn đề ở đây: những class kia ping cao 1 tí thì chơi vẫn chấp nhận được, kể cả cleric, còn con sin thì ping là vấn đề sống còn. Nói dông nói dài thành nói dai, đằng ấy cứ thử cầm 1 con sin đi pvp đi rồi chúng ta sẽ bàn tiếp.

3/ Thừa nhận trong PvE thì vai trò của Cle và Temp là lớn nhất. Nhưng trong PvP, bất cứ thằng nào sai lầm thì cả team cũng đi hết chứ chả riêng gì Cleric. Nói riêng trong PvP Group, những thằng dps nào dựa dẫm vào Cle đều noob. PvP là phải biết tự bảo vệ mình lẫn bảo vệ những mem khác, Cle chỉ là yếu tố phụ tăng khả năng sống sót. Thằng nào cả buổi chỉ biết hét Cle heal, còn bản thân cắm đầu vào đánh chả để ý gì thì wipe là phải :3cool_nosebleed:

4. Montoro

Montoro Mr & Ms Pac-Man

Anh í thiệt là pro khi mà kết luận DPS của Cle cao hơn Sorc.
    NC soft nó không khùng mà đi tạo ra 1 char heal được, phòng thủ khá tốt và DPS thì cao nhất.
    Chắc con đó nó bá đạo.
    Ngay cả SM là co 1 vs 1 bá đạo nhất nhưng vẫn có điểm yếu riêng của nó.
    Còn đi team thì không có các class khác cc quái thì Temp với Cle đứng Tank + Heal rồi hửi con mob ah?

- - - Updated - - -

Ah quên, anh ấy còn nói về Chanter nữa chứ.
    Bạn ơi!
    Đúng là Chanter nó không heal như Cle được.
    Nhưng ai cũng biết nó chính là linh hồn của party nhé, không phải Cle đâu.
    Cle chỉ giúp party sống sót thôi.
    Cầm Cle buff chậm 1 tý thì party có thể die.
    Nhưng Chanter nó buff khiêng có chậm 1 tí thì party vẫn sống sót nhé.

5. QuaiVatToTBung

QuaiVatToTBung Godslayer Κράτος Lão Làng GVN

^người ta đâu có nói dps cle cao hơn sorc :8cool_tire: câu đó của của bạn ấy chỉ đúng với sorc có trình manage MP kém thôi, còn ko thì hoàn toàn dù là đường dài cũng ko thể có chuyện cle dps cao hơn sorc :3cool_embarrassed:

về chuyện nói về ping là dk cần thì tôi cũng ko đồng ý khi còn ở VN này, melee ping vn thì đứng sát bên mà target too far phải nói là bách nhục xuyên tâm :6cool_ah:

6. [VN]fr0do

[VN]fr0do Donkey Kong

Đối với class Sin, ping và skill là 2 điều kiện bắt buộc, điều kiện cần và đủ.

Ping bạn 300+, trình bạn tàm tạm thì vẫn có thể cầm các class khác, kể cả cleric, hoàn thành ok vai trò của mình dù ko xuất sắc. Còn đối với sin, ping 300+ bạn chỉ là người góp mặt cho đông vui.

7. star_z

star_z Mr & Ms Pac-Man

mình khẳng định là cle dps ko thua bất kỳ class nào cả. đừng nên lôi những con cle vừa dps vừa heal làm gì cả. nó là loại bán cle, 1 là nó dps tốt nhưng heal ko ổn, 2 là ngược lại. chỉ toàn lực dps như các class khác thì bạn nghĩ cle kém sao? nếu có dịp bạn cứ check dame trong TS con anuhat là dễ nhất.
    full cle đi ins thì chả có gì khó cả. bạn không nên đánh đố hay xỏ xiên người ta như vậy, thay bằng đó bạn hãy thử lập group và nói rằng bạn là pro dps, fort Tiamat luôn đứng top 5 và không cần cle có lẽ sẽ tốt hơn :7cool_feel_good:

8. iwillmiss

iwillmiss Donkey Kong

Cle DPS k thua ai. Chỉ đứng sau sorc, sm, sin, gla thôi. Còn bạn nào kêu cle ngang sorc thì không có cửa đâu. Asmo cle karhun nào dps pro ra gặp mình. Mình dps top 1 asmo fort (4k4/s). Chém gió ít thôi.

9. star_z

star_z Mr & Ms Pac-Man

mình kêu ngang ngửa sor lúc nào ? :5cool_sweat:

10. Kalinko

Kalinko Mr & Ms Pac-Man

Đờ pờ với chả sờ, đánh mob thì ai mà đánh chẳng đc =)) nhanh hay chậm thì nó cũng chết thôi, lo mà pvp đi :)) chả có ma nào pve mà nổi danh đc cả, có cũng chỉ được dán cái mác pve hero ;))

11. iwillmiss

iwillmiss Donkey Kong

Chẳng có ai pvp dở mà pve cực tốt cả.... còn pvp tốt thì chưa thấy ai pve cùi bắp cả :)). Cle bản lĩnh solo eso với DP. ở ngoài pvp cũng k bao giờ tệ :)). class nào cũng vậy thôi....

12. Kalinko

Kalinko Mr & Ms Pac-Man

Thì mới bảo đi train pvp thì tự động pve khá lên thôi =)) ở đây mà type mấy cái bài dài ngoằng thế kia

- - - Updated - - -

Mà con nào dps hơn con nào thì wan trọng quái gì nhỉ, giờ mình bảo chanter dps to nhất game rồi cố mà gân cổ cãi =)) thế nào cũng có trò vui để xem

Chỉnh sửa cuối: 14/5/13
  13. kysibongtoi78vn

kysibongtoi78vn Mario & Luigi

Ta nè, PvP siêu dỏm, nhưng PvE đếch kém bố con thằng nào cả. Còn cha Quyxtoc bên Ely, PvP very good nhưng vào Instance chán vl.
    PvP và PvE là 2 lĩnh vực khác nhau nhé.

14. †_Pikachu_†

†_Pikachu_† Legend of Zelda Lão Làng GVN

Mình xin có vài ý kiến:
    1/ Mấy bác đừng tranh cãi việc ai dps to nhất to nhì ở đây, cảm thấy class nào dps to nhất thì cứ log vào hay là bạn bè gì đó kêu nó dps vô dummy 3' rồi post lên đây hình. Chứ cái kiểu vãi lí thuyết thế này ai mà chả nói dc, mình thích nói chanter dps to nhất nè.
    2/ Như bác kysibongtoi nói, pvp và pve là 2 lĩnh vực hoàn toàn khác nhau, guild mình có 2 bác temp tank DLR cực pro, TS thì đi duy nhất 1 cle, ko chanter ko sm, tank full boss, nhưng mấy bác cle và temp đó thì pvp bình thường, ko muốn nói là tệ. Và 1 bác ranger, full aug +10, pvp thôi rồi, mà dps dummy thì chỉ tầm 450k/3 mins

p/s: bác nào ko tin cứ vô kahrun asmo pm Pikachux, mình sẽ cho gặp mấy người trên. Thêm nữa là có biết 1 bác cle vn asmo kahrun dps siêu khủng, bác nào tự tin pro dps muốn test với bác ấy thì pm mình luôn.

15. Be_Stu

Be_Stu Donkey Kong

Người đang đánh đố hay xỏ xiên là bạn mới đúng. Ở đây thằng nào cũng biết đi ins thì không thể thiếu cle. Nhưng xin lỗi, nếu Cle dps không thua thằng nào như bạn nói thì thiên hạ người ta sum đủ 1 group toàn cle đi ins lâu rồi chứ chả phải tốn công chờ cho đủ class như hiện tại. Thừa nhận là full cle vẫn đi hết ins dc đấy, nhưng so sánh về hiệu suất lẫn tốc độ thì bạn tự biết nhé :7cool_feel_good:

Đi ins căn bản chỉ mong con cle heal tốt là được, chả cần nó chứng minh mình là pro dps. Còn khi nào đi dou hay solo thì muốn làm gì thì làm, đây chả quan tâm.

16. Poisonic

Poisonic Mario & Luigi Lão Làng GVN

Group phải có đủ class chỉ là suy nghĩ thời nguyên thủy, Cle của Aion cơ động hơn cle game khác nhiều :4cool_doubt:
    Dàn cle này
    http://aion.plaync.com/board/server/view?articleID=5447852&category=1
    đi Tiamat Stronghold hết 1h20p tính cả thời gian chém gió/ chụp ảnh này, đủ class cũng phải xách dép cho nó nhé :6cool_sure: Nếu Cle nào của Aion cũng mang suy nghĩ luyện cle để cle đi hết 1 team "chăm sóc" lẫn nhau thì mấy ông chơi class khác chỉ có chống gậy đi ăn mày thôi, vì lúc đó các ông chả còn ý nghĩa gì với tụi nó nữa, mà đi ins thành công đâu phải chỉ dựa vào mấy ông dps to là xong, phối hợp dc với nhau ko mới là vấn đề, mỗi thằng 1 kiểu dps xong rồi nằm thì :2cool_after_boom: Cũng như group toàn cle vậy, chỉ cần đi với nhau vài hôm, nắm rõ vai trò của mình thì kiểu gì cũng chiều dc tất, còn chưa kể khả năng survive cao hơn nữa :8cool_tire:

Còn cứ thích dps ai to hơn nào thì cứ thế này cho nó nhanh

17. [VN]fr0do

[VN]fr0do Donkey Kong

Có mỗi 1 vấn đề đáp án đơn giản mà các anh hùng chiến nhau ác quá =))

18. star_z

star_z Mr & Ms Pac-Man

cãi nhau thằng nào dps pve to cũng chả làm gì, ý kiến riêng của mình là dps cle rất tốt. các bạn có quan điểm riêng của các bạn. mình cũng chả tự hào gì cái dps to đó, vì đơn giản người ta đi ins cũng chỉ cần cle sup chứ ko cần cle dps. :7cool_feel_good:

bạn biết vì sao thằng cle trong group ko thích có thằng chanter hay cle nào khác ko? :6cool_smile: thiên hạ nó đếch thèm đi full cle + chanter cũng là vì thế. tội gì phải thêm 1 thằng cùng dòng với mình để tranh đồ? với lại thực ra 1 vài cái ins cũng cần vài class đặc trưng, vd như tank, sm để dispell + loot chẳng hạn. chứ bạn nghĩ là trong group mình cần phải có đủ các class lắm à? 5 - 6 con cle đi cũng được. tôi càng thích, chả phải ngại, đồ ngon thì cả lũ cùng lụm, còn đồ của các class khác thì bán thôi :5cool_big_smile: bạn dps ngon đấy nhưng tôi không thích bạn, thằng khác nó dps nhỏ hơn bạn nhưng nó heal đc, sup hỗ trợ được cả nhóm cơ mà :)). mà nếu bọn nào cũng toàn cle đi với nhau chắc các class khác cũng phải suy nghĩ nhiều :3cool_nosebleed:
    p/s: ý kiến trái chiều mong nhận gạch đá :5cool_sweat:

19. pro_vs

pro_vs Donkey Kong

trời HN đang nóng quá ^.^ cám ơn các bác đã giúp e thêm fần mát mẻ :5cool_big_smile:

20. kysibongtoi78vn

kysibongtoi78vn Mario & Luigi

Đi hết 1h20 phút mà khoe mãi, team tôi đi 1 cle hết 52 phút chả dám khoe này. Đi TS nhanh hay lâu nhiều lúc còn phụ thuộc hên xui ở chỗ lấy key xuống đánh con boss dưới hầm nước. Cứ thử đen đánh đủ 4 con mini boss mới có key xem nhanh được hay không.
    Aion nó sinh ra các class khác nhau không phải để ngắm, đi mấy Instance 6 người, 1 pt cle có thể qua, chứ đi cái 12 người rồi 24 người, rồi đánh boss ở world map xem toàn Cle ăn được không. Nếu Cle khủng khiếp như thế thì 70% các char trên sever đã là Cle rồi, lúc đấy tôi nếu có tuyển pt cũng không phải gào khản cổ trên kênh LFG cả tiếng đông hồ để tìm 1 Cle đi Instance.
    Cle tốt, Cle hay, Cle không thể thiếu là điều không thể tranh cãi. Nhưng Cle không phải là tất cả nhé mấy fan cuồng Cle.

- - - Updated - - -

Đi Instance quan trọng là hiểu nhau cái này hoàn toàn đúng, 1 pt đồ yếu 1 chút nhưng hiểu nhau hơn hẳn 1 pt đồ mạnh mà mỗi thằng 1 phách. Còn lại không có Cle Heal thì cũng chả chết được, 2 con Chanter full suport hiểu ý nhau và 1 thằng Tank chuẩn, + 3 Dps đồ khủng đủ chiến bất kỳ Instance 6 người nào. Cái này kiểm chứng rồi, riêng tôi cầm Temp đi Tank, team có Cle tốt thì quá hoàn hảo, nhưng 2 Chanter phối hợp nhịp nhàng ko kém 1 Cle - 1 Chanter đâu. Chưa chứng kiến cặp đôi Anthenis với Megu nó đi Instance nhể, 2 con Chanter lắp full suport, vừa Heal, vừa Dps đi ngọt cái BT hardmod thuở đồ còn mặc Coin Gold 51 cơ. Ở đấy mà Cle.

Chỉnh sửa cuối: 15/5/13