Khát vọng Thăng Long

Thảo luận trong 'Phim ảnh' bắt đầu bởi Heardless, 24/8/10.

1. KOJIMA

KOJIMA ! Lão Làng GVN

Hỏi không phải chứ bạn có thể cho mình biết tên của 4 người con của Vua được không? Và những đoạn nào bạn cho rằng kịch bản rời rạc? Khúc nào đóng yêu đương mà cứng như khúc gỗ vậy ?

Đọc bài "phân tích" của bạn thật lòng mình ngửi không nổi.

2. NGOCRUBI

NGOCRUBI Youtube Master Race

Vâng ạ , bác định kiểm tra kiến thức của em ,nhà em hơi ngu nhưng cũng xin trả lời bác . Con vua Lê Hoàn trong phim có 4 người là Long Đĩnh , Long Việt , Long Cân, Long Tĩnh nhưng thật ra Lê Hoàn có tất cả 11 người con cơ ạ . Bác hỏi em vậy em xin hỏi ngược lại bác , bài của em khó ngửi ở chỗ nào . Em xem phim em thấy nó rời rạc trong tất cả các chuyển đoạn thì có sao không , giống như một các đoạn văn không có câu chuyển đoạn ấy ạ . Đạo diễn cố gắng lồng một quá trình dài từ lúc LCU còn nhỏ đến lúc làm vua , nhưng vì dàn trải như vậy , nên phim không có trọng tâm , xem xong chẳng để lại ấn tượng gì . Diễn viên thì quá tệ ,ngoài vai phụ như người đàn bà bị thả trôi sông , anh lính chết trận và đứa con ,khi đóng khuôn mặt còn mang tính biểu cảm một chút . Còn lại thì ......từ vai Lí Công Uẩn đến Lê Long Đĩnh , từ ông sư đến Lê Hoàn , lại được cô người yêu LCU ,lúc cần biểu lộ tình cảm thì chẳng thấy (vd : đoạn chia sướt mướt mà LCu bảo cô người yêu chốn đi , trong hai anh chị ........:( ), lúc không cần thì lại lên gân lên ,diễn không tự nhiên một chút nào , dường như có cảm giác bị đạo diễn ép vào vai đó vậy, bà thái hậu lúc quát Lê LĐ giống hệt mấy bà tôm cá ngoài chợ ...........Lời thoại , cá nhân em cho là quá sáo rỗng .
    Được mỗi cái bối cảnh , và cảnh quay dàn dựng đẹp và thuần Việt.......hết .
    Đây không phải là nhận xét của riêng em , mà là hầu như của rất nhiều cụ ông cụ bà đi xem phim ( phòng chiếu 2/3 là các cụ ) , và theo em , còn xa lắm mới đạt được như Đêm Hội Long Trì ngoài cái kĩ xảo .
    Bác hỏi em rồi cho em hỏi ngược lại bác : bác xem phim chưa , bác thấy hay ở chỗ nào , và em nói thối ở chỗ nào , mong bác chỉ dạy .Đây chỉ là ý kiến của cá nhân em thôi

3. KOJIMA

KOJIMA ! Lão Làng GVN

Bài viết trước của bạn tôi thấy khó ngửi vì bạn nói quá chung chung. Giống như 1 cách dìm hàng chứ không phải là góp ý. Nếu bài viết trước của bạn viết chính xác như bài vừa rồi thì tôi đã không dùng những từ trên. Những lỗi về diễn xuất, cách chuyển đoạn phim và những thứ khác như bài viết trên tôi thấy rất hợp lý và đúng.

Về phim, từ khi xem trailer tôi đã quyết tâm chờ và xem bằng mọi giá, và tôi đã xem được. Về cái hay là phim cho tôi thấy được thời gian, bối cảnh, và những nét rất Việt mà hiếm có một phim về Lịch sử nào trước đây làm được. Khi xem phim này yếu tố tôi quan tâm nhất là phần hình ảnh của phim, nên phần diễn xuất tôi không quá khắt khe. Và phần hình ảnh của phim đã làm thỏa mãn tôi. Bối cảnh, trang phục, tông màu, camera, dàn dựng đại cảnh đánh nhau tôi không thể nào chê được.

Thiết nghĩ, trong thực trạng khát phim lịch sử như hiện nay, việc có được 1 phim đột phá về mặt hình ảnh như KVTL thì đây chính là lúc cần ủng hộ hàng Việt hơn bao giờ hết.

4. NGOCRUBI

NGOCRUBI Youtube Master Race

Em cũng như bác , bác ợ , em rất mê phim lịch sử Việt , đặc biệt là những phim chiến tranh hồi chống Mĩ . Sau khi xem cái Trailer của cái phim này ,em cũng nghĩ nhất định phải đi xem , nhưng thật sự ,nó không đạt được kì vọng của em :( ,nó làm em thất vọng , bởi vì một bộ phim đáng ra với sự đầu tư như thế ,bối cảnh đẹp như thế , nếu chăm chút kĩ lưỡng vào nhân vật và kịch bản hơn thì cỏ thể sẽ hay hơn rất rất nhiều ..... Như thế mới biết ,phim lịch sử Việt , còn phải cố gắng nhiều nữa, mới đạt được trình độ như các nước trên thế giới

5. anhpoly

anhpoly Legend of Zelda

và khán giả VN cũng phải cố gắng nhiều nữa mới đạt được trình độ như khá giả các nước trên thế giới

6. nhóc LiênXô

nhóc LiênXô Legend of Zelda

đang chiếu phim "Khát vọng Thăng Long" miễn phí nhân dịp giải Cánh diều vàng

các bác đến rạp Thăng Long, 4A Cao Thắng lấy vé nhé :)

7. hoài xưa

hoài xưa C O N T R A

cái này lấy free hả bác hay mất xiền thía

8. nhóc LiênXô

free bác ạ, sáng nay em tiện tay lấy 1 chùm cỡ 10 vé , đã phát hết cho anh em trong cty lấy lòng mọi người rồi :"> có bác nào tới trễ ko có vé đừng mắng chửi em nhé.

9. hoài xưa

hoài xưa C O N T R A

tận HCM lận tường HN còn đi vác xe đi lấy vé ai ngờ :((

10. Nhất_Chi_Tùng_05

Nhất_Chi_Tùng_05 Youtube Master Race

Chiếu bữa nào thế, hic, bận đi lờm chắc ko lấy vé xem dc :(. Mà có HD ko ta ?

11. neor

neor Persian Prince Lão Làng GVN

mình thì chưa xem phim. nhưng mà cái tình tiết bạn bảo cảnh yêu đương còn cứng thì chắc là tại ngày xưa tình cảm yêu đương bị chi phối bởi xã hội. sao mà tự nhiên như bây giờ được. đến thời hơn 10 năm về trước mà đôi nào ở quê đi ngoài đường mà nắm tay nhau thôi là đã bị người ta để ý rồi. ko biết bao giờ mình mới được xem để cùng vào phê bình với mọi người cho vui ^^

Chỉnh sửa cuối: 7/3/11
  12. anhpoly

anhpoly Legend of Zelda

cho những ai chưa biết

13. nhóc LiênXô

ba cái phim nhảm nhí "cô dâu đại chiến" cũng nằm chung với "long thành cầm giả ca" ... "khát vọng thăng long" ... thật chỉ muốn nôn mửa với cái cánh diều vàng này...

14. final_fantasy_X_

final_fantasy_X_ Mega Man

Bác đã xem khát vọng Thăng Long với Cô dâu đại chiến chưa bác ;)) .

15. nhóc LiênXô

cả 2 film này em đã xem rồi,
    phim khát vọng thăng long thì em đã coi ngay cái ngày đầu tiên nó chiếu. rất thích nên đã lần này lấy vé miễn phí coi tiếp

còn cô dâu đại chiến thì em cũng có coi .... trên đời này có nhiều bộ phim chỉ là cái cớ để ng ta vào rạp làm mấy cái chuyện khác, nói vậy chắc bác cũng hiểu

16. buonnguqua

buonnguqua Bị anh Tày dộng chày vào họng GameOver Lão Làng GVN

Nói như bố thánh
    Khát Vọng Thăng Long ngoài cái cho nhân dân được biết lịch sử dân tộc ra thì có gì hay
    Phim quan trọng là xem phải hay ,
    còn muốn tuyên truyền thì cũng đừng có làm phim dở như thế

Chỉnh sửa cuối: 8/3/11
  17. PhantomLady

PhantomLady Sonic the Hedgehog ➹ Marksman ➹ Lão Làng GVN

Cô dâu đại chiến đâu đến nỗi nào nhỉ ??? Vào rạp thì để xem film chứ làm đc chuyện j khác nữa :-??

18. yatweii

yatweii Mr & Ms Pac-Man

Đi rạp nhiều thì cũng thấy ngoài xem phim còn nhiều chuyện khác lắm chứ. :>

Còn phim tham dự giải thì nó phải có nhiều hạng mục, nên cũng không thể nói là phim này không xứng đứng chung với phim kia vì thật ra hai thằng có đứng chung đâu, khác thể loại mà.

19. nhóc LiênXô

em nghĩ bác chắc là người nước ngoài chứ ko fải người VN.
    nếu bác là người nước ngoài, em công nhận điều đó là đúng , bộ phim này mà so với những phim khác của mĩ, TQ, nhật thì còn thua xa , đầy sạn.
    nhưng , vâng, xin nhắc lại, mời bác đọc lại ý kiến ko chỉ trong topic này mà bất kì topic nào khác ở các diễn đàn khác về bộ phim này: đó là tinh thần vui mừng cho phim lịch sử VN lần đầu có 1 bộ phim tạm gọi là tốt và tốt hơn rất nhiều so với những bộ phim trước đó (nói đơn giản là sự tiến bộ so với chính mình) , do đó, nếu là người VN , và biết suy nghĩ , thì 1 người bình thường sẽ đánh giá cao phim này trong thời điểm hiện nay.
    còn cái loại teen coi phim giải trí ko cần não thì chắc chắn chả cần quan tâm tới ba cái bộ phim này, Lý Công Uẩn có fải hotboy đâu mà quan tâm :D

còn nếu bình tâm xét về phim KVTL thì nó là 1 bộ phim ko phải quá hay , nhưng cũng ko phải quá dở. ko rõ bác đã coi những phim cổ trang của châu Âu làm năm 1950 ? ko có những lần đầu thì sẽ ko có những lần sau, chắc bác hiểu điều này?
    đây là 1 bộ phim đã đầu tư tới 15 tỉ. Xét về sự liều lĩnh thì rất nên bái phục nhà sản xuất. Trong tình hình giới trẻ hiện nay mà dám tung nhiêu đó tiền để làmh phim lịch sử.
    lần công chiếu đầu tiên vào tháng 11, khán giả đi coi khá ít , chắc là lý do có 2: 1 là các bạn teen ko thèm coi mấy thể loại này , 2 là những "người nước ngoài" như bác
    và sau đó VN sẽ chẳng có 1 nhà sản xuất nào dám làm phim lịch sử nào nữa, ước mơ VN có 1 "300" hay "Xích Bích" là điều ... trong mơ !

20. anhpoly

anhpoly Legend of Zelda

đính chính
    kinh phí làm phim là 3triệu USD ~ 60 tỉ