Kho Dữ Liệu E-Book China

Thảo luận trong 'Thế giới cờ' bắt đầu bởi tuangod, 30/8/10.

1. tuangod

tuangod Dragon Quest

Dùng CCBrigde lọc Win,Draw & Lose từ data CBL:

Tab 1 : Fân loại Cục : có 4 loại (mình ko hiểu rõ) từ trái qua phải trên xuống :thật toàn ,thật tàn ,bãi toàn, bãi tàn . Nhưng fải check hết SW mới loc được các fân đoạn sau mà bạn muốn lọc.
    Có lẽ search Cờ tàn nằm ở mục này, để tìm hiểu thêm

Tab 2 : Đối cục kết quả: Check vào ô nào nếu bạn muốn lọc.
    1: Ko rõ kết quả
    2: Red win
    3: Blk win
    4: Hòa cờ
    5: Kết quả khác

Chỉnh sửa cuối: 23/3/11
  2. tuangod

tuangod Dragon Quest

Giải Vô địch Cờ Tương Trung Quốc 2010 (2010 National Chess League) XQF : http://www.mediafire.com/?x1hkiop6ajuafuu
    Có những ván cờ khi kết thúc thọat nhìn bạn ko biết tại sao thua,copy FEN move cuối cùng đưa SW mạnh test vài move mới hiểu.

3. tuangod

tuangod Dragon Quest

Chỉnh sửa cuối: 24/3/11
  4. ngochibap

ngochibap Mr & Ms Pac-Man

Anh cho em hỏi mình dùng sw gì để tạo ra các file CHM vậy anh.Bây giờ em muốn nghiên cứu dạng file này để chuyển qua file CBR ạ.Thanks!

---------- Post added at 17:22 ---------- Previous post was at 15:45 ----------

Em đã thấy được hướng đi rồi, chắc vài hôm nữa sẽ thành công.Khi đó có thể chuyển được thành các file CBR với tốc độ khảng 2 giây/ván.Nhất định phải chinh phục được hết các định dạng file của TQ và Việt hóa hết luôn anh ơi.

5. ngochibap

Anh làm ơn chỉ em cách dùng snagit 10 để edit ảnh nhé anh.Em mò hoài mà ko được.Em chỉ cần chụp ảnh xong và ghi chú thích vào chổ mình muốn ghi như cách anh làm thôi ạ. Thanks!!!

6. tuangod

tuangod Dragon Quest

Hướng dẫn bằng hình ko được vi khi bật Snagit10 lên nó hủy tác dụng nut PrtSc của bàn Fim PC đùng để chụp toàn màm hình Decktop.Đại khái sau khi mở Snagit em bấm váo Logo All-in one fia dưới,thả thanh cuộc chọn Region,sau đó chọn Logo All-in one fia Trên ,bấm vào nút Capture Màu Đỏ fia dưới góc bên tay Phải,xuất hiện 2 vạch màu vàng vuông góc với nhau.Rê chuột Trái giao điểm 2 vạch bắt đầu từ đỉnh fia trên bên Trái của hình muốn chụp, kéo xuống và rê qua bên Phải tạo khung mảu sáng đoạn nào muốn chụp,nhả chuột ra sẽ xuất hiện khung hình muốn chụp.Lúc đó xuất hiện hàng loat các Logo tinh năng trên thanh tiêu đề fia trên: như mũi tên,Điền chữ...thich cái nào chọn cái đó.Sau khi xong bấm vào Logo snagit trên cùng bên Trái chọn Save as (Theo kiểu save file của Win7),xuất hiên bảng Save chọn định dạng Save as type: JPG-JPEG... save lại là OK.Nếu khi mở Snagit mà nó xuất hiên bảng hướng dẫn.em di chuyển mũi tên bên Phải sẽ thấy nó hướng dẫn sơ lược cách sử dụng các tính năng SW.
    Mấy cái Tool em viết rất hay,mấy đứa em bữa uống cafe với em ỏ SG dùng nó kết hợp với CCBrigde lọc khai cuộc làm book rất good.Test với PC mạnh cỡ nào vẫn chưa bị phá ,tụi nó khen em lắm :))
    Tối wa bỏ nhậu mày mò cái SW chessStar 1.62 (nó convert các định dang khác qua CCW (Nó ghi ccf1) và ICCI (ccf2) được) và 1.8 hơn 2h, hiểu được kha khá 1 chut định kết hợp với V1.51 đem ra thực tập thì ko được,vì nó ko tương thích với Win 7.SW này hay nhưng muốn hoàn chỉnh fai kết hợp với nhiếu Plugin và bắt mua bản quyền.Định làm cho xong post lên cho anh em mà ko được :(( vì tuần tới ku Korea qua,nó ngồi bên cạnh khó làm.

Chỉnh sửa cuối: 26/3/11
  7. VT CITY

VT CITY Mr & Ms Pac-Man

bro tuangod là bách khoa toàn thư về mọi vấn đề dữ liệu cờ + bạn ngochibap - 1 người viết tool hay
    1 sự kết hợp hoàn hảo.
    :)
    thanks

8. ngochibap

Anh tuangod thì đúng là bách khoa toàn thư về data cờ, còn tui thì chỉ biết làm mấy cái lặt vặt thôi.

---------- Post added at 23:12 ---------- Previous post was at 22:59 ----------

Vậy là mai mốt em có lên Sài Gòn phải bắt Thế Duy đãi em cà phê nữa mới được.Mà anh định chuyển sang dạng file CCW để làm gì.Cái này em làm được.

---------- Post added at 23:21 ---------- Previous post was at 23:12 ----------

Mấy cái file CHM coi vậy mà rắc rối quá.Em vẫn chưa tìm ra cách lấy hangle của textbox chứa code html của các ván cờ nữa.Nó có cho phép mình link trực tiếp đến trang web chứa các ván cờ đó ko anh.Nếu được thì em có thể tìm cách lấy các code html của các ván cờ đó rồi chuyển qua các dạng file mình có thể dùng CCbridge đọc.

9. tuangod

tuangod Dragon Quest

Anh ko quan tâm nhiều đến CCW.Anh chỉ muốn chứng minh cho những kẻ có đầu óc "Địa phương cục bộ" rằng Tàu làm được tất cả.Họ muốn nghiên cứu các Danh thủ cờ VN thì viết tool đọc được các ván cờ tại các Giải cờ ở VN.Ngoài ra họ cũng Fair Play,viết tool để convert các định dạng khác qua CCW,CCF cho ngưới VN nào hoài cổ sử dụng :)) ,chứ họ đâu dùng định dạng này.Đáng tiếc là ít cao thủ Cờ Tướng VN biết sử dụng sw Tàu để nghiên cứu cách đánh của danh thủ Tàu.Hội cờ Tướng Trung quốc sử dụng 2 sw XQWizard ,CCBrigde làm sw chính thức trong việc Giảng dạy các lớp học và luyện tập Cờ
    Về CHM chứa code Html theo anh nếu giỏi về lập trình có thể lấy code được.Vì nếu copy code WXF của bàn cờ minh họa record trên CXQ vào notepad,save lại dưới đuôi .html thì khi mở vẫn ra bàn cờ minh họa.

Chỉnh sửa cuối: 27/3/11
  10. ngochibap

Em đang tìm cách xử lý cái thằng CHM khó chịu này(em chỉ biết chút ít VB6 thôi, chưa biết về HTML) nên còn khó khăn nhiều quá.
    Em có down source code XQWizad viết bằng VB6, em có nghiên cứu sơ qua, nhưng mà những hàm và thủ tục quan trọng nó để trong file DLL hết nên mình khó hiểu lắm(nếu ở ngoài HN chạy đi tìm thầy Nguyễn Hồng Nguyên thì hay quá).Từ từ kiến thức về VB6 của em nâng lên chút nữa em sẽ trở lại nghiên cứu nó.Mấy hôm trước em lên 01xq thấy nó up các ván A1 của mình vừa mừng vừa lo.

11. ngochibap

Em hiểu được code của thằng CHM này rồi anh ơi.Em đang viết tool chuyển nó qua dạng file CBR đây.Chắc chiều nay sẽ xong(vì nguyên ngày nay em ko có học,hihi).Tìm hiểu mỗi dạng file nó cho mình thêm chút kiến thức(cũng vui như chơi cờ vậy).

12. vuthan2100

vuthan2100 Youtube Master Race

Cảm ơn bác Tuangod và bạn ngocchibap rất nhiều! Sự phát triển cuả cờ tướng trong tương lai có sự đóng góp 1 phần lớn của bác Tuangod và bạn ngocchibap.
    Chúc bác Tuangod và bạn ngocchibap sức khỏe, niềm vui!:)

13. ngochibap

Thanks! Mình chỉ dám nhận một phần rất rất nhỏ thôi.Chỉ mong là các cao thủ của mình chịu khó rèn luyện theo phương pháp mới để có thể theo kịp các kỳ thủ TQ.

14. vuthan2100

Bác Tuangod và bạn Bapcai có cách nào search Fen ra tất cả các ván cờ mà có FEN giống nhau ở 1 giai đoạn nhất định! Cái này, bên cờ thế mình thấy bác BG làm 1 bộ cờ thế rồi search ra cách giải theo book. Nhưng mình cũng không rõ lắm. Mong bác Tuangod và bạn bapcai chỉ cho!

15. tuangod

tuangod Dragon Quest

Dùng CCBrigde search Fen, trước tiên bạn fai chyển tất cả các định dạng về CBL theo hướng dẫn trang trước.Mở 1 ván cờ lên,Bạn di chuyển quân cờ đến 1 move bất kỳ nào đó.Sau đó làm như cách loc khai cuộc ở trang: http://forum.gamevn.com/showthread.php?733756-Kho-Du-Lieu-E-Book-China/page11
    Còn nếu bạn muốn search từ 1 FEN bất kỳ thì bạn bấm vào Tab Search của CCBrigde: copy FEN đó rùi nhấn vào nút Paste FEN để sw sắp bàn cờ theo hình,hoặc bạn tự sắp quân cờ theo 1 thế cờ nào đó,sau đó bấm nút search FEN là OK:

Thực ra cách search FEN này chỉ có kết quả nếu data của bạn là các ván Cờ Tàn.Còn các ván Cờ Thế thường ko có kết quả.Các ván Cờ Thế thường ít khi trùng lặp.
    Book làm cờ Thế cho các sw như Cyclone,Intella....chỉ vào book khi bạn đi đúng FEN của 1 thế cờ nào đó
    Thắc mắc của Bạn hay bất kỳ người nào giúp tui rất nhiều.Vì nhiều vấn đề các bạn hỏi tui cung ko bit,fai tìm hiểu thêm.Mà khi tìm ra thì sướng lắm.Đúng như Ngochibap nói :))

Chỉnh sửa cuối: 26/2/13
  16. ngochibap

Cái thằng CHM này coi vậy mà nó khó chịu quá, nó làm em mất nhiều thời gian quá.Nhưng mà em sẽ trị được nó trong vài ngày nữa.Hiện nay khi thực hiện việc tường thuật trực tiếp các trận công đài ta chỉ có thể xem biên bản của trận đấu thôi còn các biến mà người bình luận chỉ ra thì người xem trực tiếp trên mạng sẽ ko thấy.Nhưng nếu ta hiểu được cấu trúc file CHM này thì có thể khắc phục được.

17. vuthan2100

Cảm ơn bác Tuangod nhé! Em đã làm được, và hiểu hơn nhiều về anh chàng CCBrigde. Như thế này, em nhờ bác Tuangod và bạn Bapcai gia sư cho em tẹo từ các định dạng khác về CBL để cho tiện việc search. Hôm trước ý tưởng bạn Bapcai đưa ra là search theo số quân như bên cờ vua thì có làm được không bác TuanGod!
    PS:@ Bapcai: hihi, khó chịu bao nhiêu là sướng bấy nhiêu, phải không bạn BapCai. ^^

18. tuangod

tuangod Dragon Quest

CBL là 1 định dạng của database Cờ Tướng,ko có định dạng khác của CBL.Các định dạng mà CCBrigde mở được thì đều chuyển qua CBL dễ dàng .Khi đã chuyển qua CBL thì bạn lọc được theo đủ kiểu mà tui đã hướng dẫn:

Dạo này buổi sáng ku Korea ngồi kế bên nên ko làm hướng dẫn dùng ChsssStar để convert những định dạng hiếm qua CBL.Cách search theo số quân đang ngâm cứu :)) .Nếu có kết quả sẽ đưa lên.

雁点青天象棋评注赏析--完美版chm电子棋书 : http://www.mediafire.com/?r948byyks3pzxny
    Cuốn này tụi nó bán 79 Tệ , may sao search chôm được :)) , có down 222Mb nhạc nền cho sw này mà chả bít bỏ vào đâu.

Chỉnh sửa cuối: 31/3/11
  19. vuthan2100

20. ngochibap

Vâng, cũng như mình cua được em đẹp nhất lớp vậy.

---------- Post added at 14:51 ---------- Previous post was at 14:38 ----------

Cám ơn bạn nhiều! Bạn ở đâu vậy.