Kho Dữ Liệu E-Book China

Thảo luận trong 'Thế giới cờ' bắt đầu bởi tuangod, 30/8/10.

1. tuangod

tuangod Dragon Quest

2. vuthan2100

vuthan2100 Youtube Master Race

Hôm trước Bapcai gợi ý sử dụng Chessbank, mình vào đây thì thấy hướng dẫn có thể tìm được theo số quân giống bên cờ vua.
    Gửi lên đây, mong sẽ hữu ích với bác Tuangod và bạn Bapcai:
    http://sites.google.com/site/chessbankapp/cac-muc-huong-dan-su-dung/tim-kiem-van-co-theo-quan-co
    Chúc bác Tuangod và bạn Bapcai cuối tuần zui ze!

---------- Post added at 02:17 ---------- Previous post was at 02:10 ----------

Hôm trước Bapcai gợi ý sử dụng Chessbank, mình vào đây thì thấy hướng dẫn có thể tìm được theo số quân giống bên cờ vua.
    Gửi lên đây, mong sẽ hữu ích với bác Tuangod và bạn Bapcai:
    http://sites.google.com/site/chessbankapp/cac-muc-huong-dan-su-dung/tim-kiem-van-co-theo-quan-co
    Chúc bác Tuangod và bạn Bapcai cuối tuần zui ze!

3. tuangod

tuangod Dragon Quest

Thx Vuthan! Trang này mình cũng đọc khá lâu rùi.Người viết SW này rất có nhiệt huyết cho sự đóng góp phát triển Cờ tướng.Nhất là lấy data hàng loạt từ web 01xq.Nếu kết hợp với địa chỉ Chọn khai cuộc 01xq của Bro Congaco_H1R5 : http://www.thanglongkydao.com/khai-...ru-tren-01xq-com-theo-tung-loai-khai-cuc.html thì sẽ Lưu trữ data theo khai cuộc rất hay.
    Nhưng Sw này mới chỉ đọc được file dạng PGN và Saola,chưa convert qua lại giữa các định dạng.Ngoài ra khi đọc complain ở TGCT thấy sw còn nhiều lỗi mà Tác giả chắc chưa có thời gian khắc phục.Nếu khắc phục được các khuyết điểm thì đây là 1 SW đáng để cho anh em Mê cờ sử dụng.

Nhân đây mình cũng giới thệu FEN các ván cờ tàn của SW Xqwizard tại : http://www.pudn.com/downloads162/sourcecode/java/applet/game/detail734597.html
    Nếu ai quan tâm đến Java để viết sw Chess nên đọc trang web này.
    Bạn để ý hàng chữ :
    ENDGAMES
    ........\BOOTH_A.EPD
    ........\BOOTH_B.EPD
    .................................
    ........\_K.EPD
    ........\_L.EPD
    Bấm vào từng hàng sẽ ra các FEN

Ebook Tượng kì bố cục hãm tịnh_PDG : http://www.mediafire.com/?noqcgkw5caf51zd
    Gồm hàng trăm Bẫy (Trap), tất cả các bẫy dạng CHM đều lấy từ sách này.Tiếng Hán Việt : Hãm tịnh nghĩa là Trap
    Sw đọc file UVZ và PDG : http://www.mediafire.com/?1bk84bknypfkgtq
    Sau khi bung file nén sw, chạy file UnicornViewer.exe,tạo đường dẫn tới các file PDG trong data.

Chỉnh sửa cuối: 18/4/11
  4. vuthan2100

Dạ, em cũng đang sắp xếp vào các phich theo từng khai cuộc. Cảm ơn bác Tuangod đã đưa ra nhiều thông tin hữu ích.

5. tuangod

tuangod Dragon Quest

Chỉnh sửa cuối: 18/4/11
  6. ngochibap

ngochibap Mr & Ms Pac-Man

Cái này em down mấy tháng trước rồi anh ơi. Lúc trước em có nói với anh rồi đó, những hàm quan trọng nó giấu trong các file dll hết, nên mình khó hiểu và khó phát triển được nó lắm.Việc chuyển qua lại giữa PGN,MXQ,XQF, những thủ tục chuyển đổi nó giấu hết, do đó mình ko thể tìm hiểu cấu trúc của các file đó. Nhưng việc chuyển đó CCBridge làm được mà anh. Hơn nữa cái thằng này khi chạy nó cũng cho mình chuyển được nữa, nhưng mà nó chỉ chạy khi mình set ngôn ngữ sang Chinese PRC.Em đã mò được code của XQF,CBR,CBF,PGN,CCF,WXF,CCW,UBB(trong CHM hay trên web), nhưng có một số chổ chưa rõ(CBR và XQF: đọc lấy movelist và tất cả các thông tin của nó thì ok, nhưng tạo ra nó thì đôi khi còn trục trặc)

---------- Post added at 20:16 ---------- Previous post was at 20:10 ----------

Em định sau này có thời gian sẽ xây dựng 1 ứng dụng như CCBridge vậy, bây giờ thì chưa đủ kiến thức và thời gian. Khi mình xài sw mà nắm rõ source code của nó thì tuyệt lắm vì mình sẽ phát triển và hoàn thiện nó trong quá trình sử dụng. Em thấy những vị lãnh đạo liên đoàn cờ đáng lẽ họ phải quan tâm việc này lâu rồi mới phải!

---------- Post added at 20:23 ---------- Previous post was at 20:16 ----------

Nếu thằng XQWizard này mà nó open toàn bộ source code của nó thì chí ít là em có thể viết được 1 sw hay như thằng CCBridge rồi, có thể sẽ bổ sung thêm những tín năng mới nữa. Và phần nào hiểu được hạt nhân của nó là code engine của nó để mình có thể mài mò. Cái này là thèm khát lớn nhất của em lúc này! Hihi...

---------- Post added at 20:31 ---------- Previous post was at 20:23 ----------

Vì nếu có code rồi nếu mình ko hiểu thì có thể tự mài mò bổ sung thêm kiến thức lập trình cũng như dễ dàng hỏi những người rành về ngôn ngữ lập trình nhưng ko chuyên về lập trình cờ.Hòi nảy em có vào google gõ sơ sơ thấy có một số diễn đàn nói về lập trình sw cờ tướng. Đến hè em sẽ tìm hiểu kỹ hơn những diễn đàn này.

7. tuangod

tuangod Dragon Quest

Để convert data đối với em hoặc anh ko thành vấn đề.Nhưng anh muốn có 1 bộ sw hoàn chỉnh đọc được các định dạng data và convert chúng,nếu em viết được hoàn chỉnh thì quá good.CCBridge và nhất là chessStar convert hầu hết các định dạng,nhưng nếu data lớn trên 5000 ván nhiều khi ko convert được.Cái này mình có thể dùng tool rời convert để tránh lỗi,nhưng hơi bất tiện.
    Về file .dll ko nhất thiết fai mở coi source code, cốt yếu là tìm dòng lệnh trong code Xqwizard cho các file .dll chạy trên Interface của SW.

Chỉnh sửa cuối: 21/4/11
  8. vuthan2100

Hihi, cái bác Tuangod và bạn Bapcai nói, em cũng mong lắm! Bapcai cố lên!

9. ngochibap

À hôm trước anh có nói anh Omen có nhờ em viết tool sửa lỗi file mxq gì đó.Anh gởi em vài file mxq bi lỗi nhé! Nếu file cbl nhỏ thì gởi em 1 file luôn nhé.

---------- Post added at 00:42 ---------- Previous post was at 00:13 ----------

Em thấy thằng CCBridge nó còn chưa hoàn thiện ở chổ chưa đọc được code UBB và khi mở ván cờ lên xem nó ko cho copy, paste movelist. Cái này bây giờ em có thể làm được(thậm chí copy, paste nguyên nhánh con trong đó có nhiều nhánh con nữa. Việc này sẽ giúp tạo kỳ phổ nghiên cứu khai cuộc rất hay.) Nếu có nhiều người ủng hộ em sẽ viết liền. Nhưng hình như chỉ có anh em mình quan tâm thôi phải ko anh.

---------- Post added at 01:04 ---------- Previous post was at 00:42 ----------

À em thấy Saola chỉ cho copy và paste movelist, nhưng mà chỉ làm được nguyên ván cờ thôi(tất nhiên là chỉ những movelist dạng file CCF,CCW và WXF thôi), cái này thì em có thể làm tốt hơn, em có thể viết tool cho copy, paste movelist tại một vị trí bất kỳ (thêm những dạng movelist của TQ nữa như PGN,MXQ,CBR,CBF,XQF và UBB), có thể chọn lựa việc copy từ vị trí đó về đầu hay là về sau(lấy thêm fen tại vị trí cần lấy). Tool này nhất định là khi nghiên cứu khai cục em sẽ tranh thủ thời gian viết. Nếu như có vị nào ở liên đoàn cờ ủng hộ em sẽ viết liền.

10. tuangod

tuangod Dragon Quest

Mxq từ 28.2 & 20.3.2011 : http://www.mediafire.com/?ak4aniz6ng85mzf
    theo yêu cấu Chess_hcm, Down từ trang xrzl.uueasy.com ,Post 3 cái Ebook được 500 point , mất cho nó 388 point cho 1 lần down,chắc bỏ data trang này wá

Tượng kì bỉ tái đối cục kì phổ ( chi nhị )XQF : http://www.mediafire.com/?b5p3461jfu3tprz
    Các ván cờ hay từ các giải TQ (khoảng 1976-2001)

CBL kì tha : http://www.mediafire.com/?zu4bu4x99gtu0jf
    Các ván cờ Tàn, Cờ Thế , Cạm bẫy cho 1 số khai cuộc.... xếp theo phân loại :
    thất tử bách cục phổ .CBL tam quốc thất tử phổ .CBL tam san vũ tượng tập .CBL trung quốc tượng kì trung cục diệu thủ .CBL trung quốc tượng kì cơ bổn sát pháp _ lánh hàm bố ... trung cục hiến xa chế thắng chiến pháp .CBL trung pháo loại đối cục tuyển .CBL đan phượng triêu dương .CBL hội trân các _ lục dong kiều _ khai cục loại .CBL lệ thắng chuyên tập .CBL toàn quốc tối giai nhất bàn kì .CBL phản cung mã chuyên tập _ giáp pháo bình phong _ hồ vinh ... hậu thủ bố cục ứng đối phương lược .CBL chu mạnh phương tàn bài tác phẩm .CBL cơ bổn sát pháp 17 chủng .CBL giáp pháo bình phong .CBL dịch thừa .CBL thật chiến sát cục .CBL thật chiến sát cục hân thưởng 55+44 cục .CBL tương tộc bảo điển .CBL thiểu tử bách cục phổ .CBL bố cục nghi hình dữ công kích .CBL bố cục nghiên cứu .CBL bố cục hãm tịnh nghiên cứu .CBL bố cục phiến trứ dữ đối sách .CBL khí tử .CBL khí tử thưởng công .CBL dịch lâm tân biên .CBL dịch lâm đoản kiếm tập .CBL đương đại bài cục phổ .CBL bài cục hân thưởng .cbl bài cục đẳng 7 cục .....

Chỉnh sửa cuối: 21/4/11
  11. ngochibap

Bây giờ em muốn nghiên cứu sw thử ạ. Mà ko hiểu ý nghĩa các thông số trong engine info. Em có hỏi vài bạn rành về sw trên tgct nhưng ko ai chỉ hết. Bây giờ chỉ còn hy vọng ở anh thôi! Thanks! Hihi...(HKC có cho em sw BChess 2011, khi HKC cài xong thì em test thử thấy CPU chạy 100%, sau đó em set lại thì CPU chỉ chạy có trên dưới 50% thôi, set lại ban đầu cũng ko lên 100% được ạ). Thanks!

12. tuangod

tuangod Dragon Quest

CCBrigde 3.0 giao diện tiếng Việt do Bro DoiMayTrang bên TLKD thực hiên.Một tin vui cho những người yêu thích SW này.Mình đưa file .exe của bro Doimaytrang vào sw để tạo bộ SW hoàn chỉnh: http://www.mediafire.com/?ddjps688oxsmqz6

Như vậy theo hình trên bạn có thể đưa các engine UCCI vào để test move trực tiếp trên SW,với engine Bugcchess 0.2a theo mình là quá đủ.

Với hình trên thì dùng Tính năng này ghi biên bản các Giải đấu là quá chuẩn.

Chỉnh sửa cuối: 22/4/11
  13. ngochibap

Ôi hay quá! Cảm ơn anh và Doimaytrang!
    "Như vậy theo hình trên bạn có thể đưa các engine UCCI vào để test move trực tiếp trên SW,với engine Bugcchess 0.2a theo mình là quá đủ."
    Cái này là sao em chưa hiểu anh ơi. Anh hãy nói rõ hơn cho em hiểu nhé! Thanks!

---------- Post added at 13:55 ---------- Previous post was at 13:40 ----------

À em hiểu rồi à! Hay quá vậy mà trước tới giờ mình ko biết tính năng rất hay này của CCBridge. Mình có thể nạp engine UCCI vào CCBridge. CCBridge bây giờ như là một interface của sw. Hay quá! Xin cám ơn anh và Doimaytrang, xin cám ơn tác giả của CCBridge!
    Chiều nay thi xong 1 môn em sẽ post hình hướng dẫn việc nạp engine UCCI vào CCBridge trong topic "chỉ có duy nhất tại thegioicotuong" mời các bạn vào xem!
    Bây giờ em sẽ phải bắt đầu sưu tầm engine nữa rồi.

14. tuangod

tuangod Dragon Quest

Set cho Engine chính :
    Đầu tiên chọn Phương tiện (G) ----> Thiết lập Phương tiện (S) xuất hiện Table:

1 : Nếu chọn chấm này là set Deep
    2 : Tạo đường dẫn đến Engine chính (VD trong hình là Bugchess 0.2a nhưng sửa thành cyclone)
    3 : Nếu chọn chấm này là set Time /1 move (Tính = giây)
    4 : chọn book cho engine (Có lẽ là Data Cbl)

Engine phụ set cũng tương tự

Chọn phương thức cho sw chơi : Tùy theo muốn Engine đi bên nào mà chọn hàng đó (coi hình là hiểu)
    Chỉ để ý dòng : dừng suy nghĩ (T) , bấm dòng đó sw sẽ tạm ngưng đánh.

SW này nạp được 2 engine theo kiểu Xboard để test Engine (Engine dạng UCI,UCCI).Nó có cái hay là sau khi đánh 1 ván save lại,mở ván mới cho sw tự chơi,nó sẽ tự tạo phân nhánh mới = 1 biến khác cho khai cuộc đó.Nó chỉ có khuyết điểm là ko thể hiện điểm số ưu hay kém của 1 bên nào đó

Chỉnh sửa cuối: 5/4/12
  15. vuthan2100

Hay quá, cảm ơn bác Tuangod và doimaytrang! Em vừa test thử! thế là các nhánh rẽ ra rất nhiều! Hihi, nhanh hơn ngày trước bao nhiêu! Cảm ơn bác Tuấn NGỌC Hoàng! :)

16. ngochibap

Mới thi môn tư tưởng xong.Đề mở tự luận có 1 câu làm trong 60 phút mà em viết ko kịp luôn(ko cầm viết lâu quá rồi, bây giờ gặp môn nào đề mở tự luận là em sợ lắm vì viết ko kịp giờ).
    Ôi hay quá! Cám ơn anh! Để em nghiên cứu xem engine mình đưa vào nó đọc được file CBL ko, nếu được thì hay quá.

---------- Post added at 17:10 ---------- Previous post was at 16:51 ----------

Vấn đề cần làm bây giờ là anh em hãy test xem engine đưa vào CCBridge chạy thì có bằng được với khi chạy bằng gui của sw đó ko. Và engine đưa vào CCBridge có đọc được file CBL ko, và nếu đọc được thì tốc độ có bằng được với khi đọc book ko.

17. vuthan2100

Hihi, Bapcai đúng là tư tưởng dạt dào!
    Mình mới thử với cyc thì thấy đọc okie, còn việc test engine thì chắc phải nhờ bác Tuangod và bạn Bapcai! Có gì giúp mình với! :)

18. ngochibap

Vấn đề về sw và engine thì tui gà lắm. Mới bắt đầu tìm hiểu mấy ngày nay thôi.
    Tôi vừa test thử engine Cyclone V6.2 thấy nó chạy 100% CPU luôn, nhưng mà tôi set depth 25, 120s/move thì qua hơn 2 phút nó vẫn chưa đi,khi nhấn vào chổ ngừng suy nghĩ thì nó mới đi. Còn khi test trên engine BChess 2011 của HKC vừa cho tôi thì thấy CPU chỉ chạy có 20% thôi.
    Và vấn đề là mình chưa thấy chổ nào để set lệnh cho engine những thông số như Ram, Hash, Threads. Ko biết là CCBridge có tự nhận ra các thông số này ko.

19. tuangod

tuangod Dragon Quest

Trời ạ :)) ,PC Bapcai thuộc loại cùi bắp mà set vậy sao sw đi nổi :)) (Chỉ được chon 1 trong 2: Deep hay Time/move). Pc 4u nhiều khi để 4h mới đến Deep 21.Theo tui nếu có thời gian thì set deep 18 cho 2U, 20 cho 4U,Giai đoạn Cờ Tàn có thể tăng lên 1 chút.Mỗi khi thay đổi deep sw dễ tạo các phân nhánh mới.Set Deep tùy theo Engine có tốc độ deep lên nhanh hay chậm , thời gian mình cần test.

Chọn Công cụ (T)----> Thiết lập hệ thống (S):
    Nếu check 1,3 sw sẽ tự thay đổi,ko bị lỗi data do Font hay kiểu chữ.
    ở số 2 Bapcai thử thay 100 bằng 50000 xem khi convert data lớn hơn 10000 có bị lỗi ko?

Chỉnh sửa cuối: 24/4/11
  20. ngochibap

Dạ để vài bữa nữa em phân loại games mxq và cxq từ tháng 1-2011 em sẽ thử. Lúc trước em ko có biết chỉnh như vậy, nhưng em đã convert bình thường(có thể tạo file CBL trên 100000 ván). Đối với games mxq thì đôi khi bị lỗi một vài ván đó là do lỗi font, nhưng vì nó rất ít nên em đã xóa nó đi mà ko tìm cách khắc phục.(Khi em convert vài trăm nghìn ván chỉ bị chừng 20 ván thôi)
    Theo em thấy thì đối với file CBL thì nên tạo file cở 50000 ván thôi, nếu data lớn thì ta tạo nhiều file CBL. Như vậy thì khi dùng CCBridge sẽ load nhanh hơn.
    Vì chưa nắm được cấu trúc của file CBL nên sợ bị virus phá như file GDB của saola nên những file CBR hay PGN khi tạo file CBL em đều nối chúng lại thành các file text(mỗi file khoảng 1000 ván) và ghi ra DVD cho chắc ăn.
    Em thấy 1 nhược điểm của file CBL là kích thước nó rất lớn. Ví dụ mình có 1000 ván file CBR có kích thước tổng cộng là 3000Kb, nhưng khi mình add chúng thành 1 file CBL thì kích thước của chúng lên đến khoảng 10000Kb.Đó là các file CBL do mình dùng CCBridge tạo ra thì nó lớn như vậy, nhưng khi mình down những file CBL trên các trang web Tàu thì nó có kích thước nhỏ hơn nhiều. Em cũng chưa biết được nữa, chỉ để ý vậy thôi.
    Có lẽ tìm hiểu thiết lập những thông số trên sẽ cho ta câu trả lời đó.

Chỉnh sửa cuối: 24/4/11