Kho Dữ Liệu E-Book China

Thảo luận trong 'Thế giới cờ' bắt đầu bởi tuangod, 30/8/10.

1. tuangod

tuangod Dragon Quest

Chỉnh sửa cuối: 2/3/11
  2. beankin8

beankin8 Youtube Master Race

Chào anh Tuangod; em đã xem qua các clips anh chỉ cho em rồi, rất hay, anh có thể chỉ giúp em là làm sao có thể down load các clips cờ tướng này về máy được khg anh.

Trân trọng cám ơn và chúc anh sức khỏe.

3. tuangod

tuangod Dragon Quest

Bạn dùng Trình download IDM (Internet Download Manager) : http://www.mediafire.com/?mfo7avbol8m
    Sau khi Install hoàn tất,làm theo các bước:
    -tắt IDM từ khay hệ thống.
    -Copy file IDM.exe trong file nén, chép đè vào file IDM.exe trong thư mục cài đặt.
    -Click đôi vào file RegKey.exe để cập nhật thông tin đăng ký (nếu dùng Windows 64bit thì RegKey_x64.exe)
    -Hoàn tất.
    Crack thành công đừng bao giờ Update nếu thấy bảng Thông báo yêu cầu Update IDM.
    Khi mở bất cứ 1 file Video nào sẽ xuất hiên dòng : Download this Video fía trên khung Video.Bấm vào là nó tự down.File thường được lưu mặc định tại : My Documents ---> Downloads ---> Video

Chỉnh sửa cuối: 7/3/11
  4. ngochibap

ngochibap Mr & Ms Pac-Man

Mấy hôm nay lo xem đánh A1 bên thegioicotuong nên em ko có qua đây.Để em vào thử ạ!

---------- Post added at 00:02 ---------- Previous post was at 00:01 ----------

Mấy hôm nay lo xem đánh A1 bên thegioicotuong nên em ko có qua đây.Để em vào thử ạ!

---------- Post added at 00:11 ---------- Previous post was at 00:02 ----------

Vẫn chưa được anh ơi!Nó thông báo :Service Temporary Unavailable!

5. tuangod

tuangod Dragon Quest

Trang này hay trục trặc quá,lúc được lúc ko.Thường buổi chiều Ok hơn.

6. tuangod

tuangod Dragon Quest

Chỉnh sửa cuối: 9/3/11
  7. tuangod

tuangod Dragon Quest

Chỉnh sửa cuối: 9/3/11
  8. tuangod

tuangod Dragon Quest

9. tuangod

tuangod Dragon Quest

hiện đại tượng kì hãm tịnh dữ đối sách CHM : http://www.mediafire.com/?bqommhp25a11j7q
    Chứa nhiều Trap mới và cách chống các Trap này: được sừ dụng nhiều tại MXQ và CXQ

tượng kì bố cục hãm tịnh 100 cục CHM : http://www.mediafire.com/?v2rbtmt9mj7crgb
    100 Trap,để test tiếp copy FEN move cuối cùng vào sw manh.

tượng kì trung cục sát pháp CHM : http://www.mediafire.com/?3iib8v4j2h07hik

tượng kì quỷ thủ bách cục _Chu kiếm Thu trứ XQF : http://www.mediafire.com/?88dzb2iam9m0739

tượng kì quỷ thủ bách cục _ CBL (cái này mình dùng sw CCbrigde tạo trong 30 giây :)) : http://www.mediafire.com/?b9bfpj6a2r4q9zy
    Đúng như tên gọi,chứa nhiều nước cờ hết sức Ma quái :))

Chỉnh sửa cuối: 24/3/11
  10. tuangod

tuangod Dragon Quest

Lúc trước Me_nheo có hỏi mình về lỗi khi cài tiếng Trung thì PC toàn hiện tiếng Tàu,chắc do him dùng win 7.Mình mới sử dụng Win 7,sau 1 hồi mò mẫm thì cài được tiếng Tàu và khắc fuc được lỗi của him.Win 7 có cái hay là ko cần đĩa cài đặt Win vẫn cài Font Tàu được = cách nó tự download và Install Font Tàu.
    Nếu chưa có Font Tàu làm như sau:
    Control Panel ---->Clock,Language and Region ---->change keyboard or othe input methods---> install/uninstall languages----> install display languages----> launch Windows Update---> 62 optional updates are available ---> Windows 7 language packs---> Check vao Chinese Simplified (nếu muốn có thêm Chinese Tradtional thì check vào dòng đó). ---> Bấm OK, Đợi PC download và Install Font xong.Restart lai PC là OK

Nếu có Font Tàu rùi làm như sau:
    Control Panel ---->Clock,Language and Region ----> Chọn Tab: Administration ---> Change system local...----> cuộn thanh cuộn đến Chinese (Simplified,PRC) thi chon---> Bấm OK. Restart lai PC ( Các Tab khác fải giữ Language English).
    Phải cài Font tàu mới Paste FEN cho sw Intella được

Chỉnh sửa cuối: 24/3/11
  11. tuangod

tuangod Dragon Quest

Sau khi đọc 1 bài viết ở TLKD nói Tàu ko có sw nào đọc được tất cả các định dạng data Chess,mình đã bỏ công ra nghiên cứu sw ChessStar 1.51 trong vòng 1/2h.Kết quả là nó đọc được tuốt các định dạng kể cả các định dạng hiếm (trừ CCW).

sw này rất tuyệt: có cả fần đi Auto,nếu ai giỏi về Java hay HTM thì chép các ván cờ để post trên forum rất good,vì nó có fần xuất data dưới các dạng này.Đang nghiên cứu thêm,nếu đầy đủ sẽ post hướng dẫn cho anh em.

Chỉnh sửa cuối: 17/3/11
  12. ngochibap

Cám ơn anh, dạo này em bận quá nên chưa vào đó thử nữa, lúc này khoảng hơn nữa tháng hoặc 1 tháng em mới down các games MXQ và CXQ 1 lần.

13. tuangod

tuangod Dragon Quest

Ko có gi em,trang web http://lzqzlt.uueasy.coml03s003lzqzlt.uueasy.com/read.php?tid-4393.html thuộc loại khó chịu,rất nhiều data MXQ nó đòi tối thiểu fai có 388 Tệ mới cho down.Sáng nay down 3 data có 1 cái chứa 100.000 ván cờ nó đòi hết 300 Tệ ảo,coi như nhẵn túi :)) .Chắc fai Post mấy cái SW kiếm điểm cho lẹ.

Data 4-8/3/2011 : http://www.mediafire.com/?e9h8hlj0lff53k4

24/2-5/3/2011 : http://www.mediafire.com/?abzexat2p907pp7

12/12/2009-10/10/2010 (100.000 ván) : http://www.mediafire.com/?pr99hwnqh4g78ad

Cái SW ChessStar anh sử dung convert data qua lại giữa các định dạng khá good, chỉ có thằng Saola bị lỗi chắc do đụng Font.Bản 1.8 chắc ko bị nhưng chưa có Crack.Chi còn hơi trục trặc về các Nút bấm trên sw,vì cũng nút đó nếu mình dùng vao công việc khac nhau thì nó cũng khác. Chưa có thời gian chụp hình sw để dịch và post lên cho anh em.Nó chỉ còn thiếu ko dọc file CCW,tool convert nó qua PGN như em viết rùi thì fai.Anh cũng ko quan tâm đến data CCW,có Ku hoài cổ cãi với anh nó là số 1 của Hội cờ VN vì có trên chục ngàn ván cờ.Nghe Chán như con Gián :)) .

Chỉnh sửa cuối: 21/3/11
  14. ngochibap

File CCW thì lúc trước em chưa hiểu cấu trúc của nó, nên muốn chuyển nó qua file PGN em phải dùng saola mở từng ván file ccw lên rồi save lại, sao đó em mới dùng tool chuyển sang file pgn.Bây giờ em hiểu được cấu trúc của file XQF,CBR,CBF rồi nên có thể tìm hiểu cấu trúc của nó, nhưng em thấy data dang ccw ít quá nên chưa quan tâm.Nếu anh cần thì em gửi anh tool chuyển từ CCF sang PGN.

---------- Post added at 15:38 ---------- Previous post was at 15:29 ----------

Saola bây giờ ko thể search nhanh như ccbridge được.Và ko co chức năng tạo kỳ phổ(1 file chứa nhiều nhánh)đó là 2 cái thiếu quan trọng nhất của 1 tool dùng để quản lý data về cờ.

---------- Post added at 15:44 ---------- Previous post was at 15:38 ----------

Nhưng CCBridge còn thua saola ở 1 điểm là saola có thể search theo tên 1 danh thủ hay 1 sự kiện, CCbridge làm chưa được hay làm được mà em chưa biết dùng.Em thấy đây cũng là 1 chức năng cũng khá hay của 1 tool quản lý về cờ mà CCbridge cần khắc phục(hay là anh em cần tìm hiểu xem nó có ko)

15. tuangod

tuangod Dragon Quest

CCBridge có thể search theo tên 1 danh thủ hay 1 sự kiện 1 cách dễ dàng, ngoài ra nó còn search theo khai cuộc của người chơi:

1: Chọn Tab Search
    2A : Xóa dấu check nếu muốn lọc riêng data CBL nào đó, để nguyên nó sẽ lọc tất cả các file CBL có trong CCBridge
    2B : Check vào data nào cần lọc
    3 : Chọn tên người muốn lọc ở data Nguồn dùng chuyển đổi qua CBL(hoặc ngay trong data CBL),click chuột Fải,chọn rename và copy tên người muốn lọc
    4 : Lọc ra các ván đi Red của người chơi = cách Paste tên copy vào ô
    5 : Lọc ra ván đi Blk của người chơi
    6 : Nhấn vào sẽ xuất hiện Tab chứa tất cả các khai cuộc
    7 : Chọn 1 khai cuộc nào đó mà người chơi hay dùng
    8 : Tên Giải thi đấu của người chơi mà mình muốn lọc
    9 : Bấm lệnh cho SW lọc

Còn 1 số dòng chữ mình chưa dịch hết.Như vậy CCBridge dùng để quản lý file rất tuyệt.Đáp ứng được mọi yêu cầu cho dân mê Cờ nghiên cứu.
    Khi lọc các danh thủ từ data CBL đừng tham đưa nhiều dữ kiện vào,chỉ nên chon ván họ đi Red hay Blk.Nếu bit rõ họ tham gia giải thi đấu nào mới đưa vào

Ah,Ngochibap em có data CCF nào ko gửi cho anh để anh thử cho ChessStar đọc (vì nó vẫn có fan đọc và convert qua CCF), các data của Thầy Nguyễn toàn ở dạng Gid.Còn tool chuyển WXF qua PGN thì anh dung cái của người bạn tặng cũng OK rùi.
    ChessStar khi chuyển định dạng nó toàn chuyển qua dạng rời.Vì vậy các file chuyển qua CBL toàn ở dạng riêng rẽ, fai mở từng file 1,ko thuan lợi bằng CCBridge.Dùng nó cốt để đọc các định dạng it thông dụng,để hướng dẫn fai chụp nhiều hình nên còn làm biếng.

Chỉnh sửa cuối: 23/3/11
  16. ngochibap

Các data của saola ở dạng gid muốn chuyển sang dạng CCF thì dễ lắm.Anh nhấn vào nút Database/Select/New để chọn 1 file gdb.
    Sau đó anh nhấn vào Database/Convert to là nó sẽ chuyển những games trong file gid thành các file CCF. Nhưng sao bây giờ em dùng win 7 thì chức năng Convert from và Convert to ko sử dụng được.

---------- Post added at 22:34 ---------- Previous post was at 22:20 ----------

Khoảng năm 2007 em mới biết đến saola của thầy Nguyên, lúc đó thấy tuyệt vời quá(ở chức năng search) của nó.Và em bắt đầu sưu tầm các biên bản, move tay các sách khai cuộc nữa, và phân loại các khai cuộc.Tất cả đều lưu ở dạng file gdb(và kèm theo 3 file gid).Một thời gian sau mới phát hiện bị virus nó là hư mất mấy cái file gid, coi như là toi luôn anh ơi.

---------- Post added at 23:06 ---------- Previous post was at 22:34 ----------

Gửi anh 100 file anh dùng thử nhé.
    http://www.mediafire.com/?miaiyta3tr4hbrp

---------- Post added at 23:09 ---------- Previous post was at 23:06 ----------

Gửi anh 100 file anh dùng thử nhé.
    http://www.mediafire.com/?miaiyta3tr4hbrp

Chỉnh sửa cuối: 22/3/11
  17. tuangod

tuangod Dragon Quest

SW ChessStar đọc định dạng CCF rất tốt, nó cũng chuyển CCF qua các định dạng khác 1 cách dễ dàng.Mình thừ chuyển qua PGN:
    1- Mở File :

2-Convert File qua PGN:

3-Convert thành công,nhưng data PGN ở dạng Merge giống data Qipu do Neuchess tạo,muốn cắt rời ra từng file fải dùng tool CutPGN (Có lẽ nó có fần convert qua file rời, nhưng chưa bit cách chọn) :

18. ngochibap

Có nhiều anh em thì hay quá! Cái này em tìm thử hoài mà không làm được.
    Hihi ... được voi rồi em đòi "2 Bà Trưng" luôn nè.Hôm trước khi bạn em giới thiệu chức năng search của Ccbridge cho anh Phan Hùng Chí thì ảnh nói là sw của cờ vua còn có chức năng tìm những ván trong data theo số quân mình gõ vào.Ví dụ như mình muốn tìm những ván mà bên đỏ chỉ còn xe pháo mã thội.Nếu được như vậy thì nghiên cứu cờ tàn hay hơn.Anh thử tìm hiểu giúp anh em nhé.Em thấy chức năng này dễ lập trình lắm nên chắc là Ccbridge đã có rồi mà mình ko biết dùng.(Nếu ko có thì em có thể viết tool làm được việc này, nhưng mà chỉ tìm và để vào 1 thư mục thôi nên ko hay lắm.) Thanks anh TuanGood!!!

19. ngochibap

Chỉnh sửa cuối: 22/3/11
  20. ngochibap

Nếu anh em nào có data ccw mà có những lời chú thích (dạng như P2-5 M8.7 ... nói chung là những dạng mà mình có thể đọc hiểu được, và có quy luật nhất định) thì mình có thể viết tool chuyển thành data dạng cbr với những chú thích đó sẽ được chuyển thành các nhánh để khi dùng CCBridge xem thì dễ dàng hơn.