Kỹ thuật - Chiến Thuật và mọi thứ trong Pro Evolution Soccer 6 !

Thảo luận trong 'Thư viện WE/PES' bắt đầu bởi bibobom, 27/5/06.

1. tratida

tratida Legend of Zelda

Team Work cao thì chuyền bóng sẽ chính xác hơn (chắc chắn), thực hiện ý đồ chiến thuật tốt hơn (sẽ rất khó thể hiện thấy). Đội bóng có teamwork cao nhất là Juventus khi đội này còn chưa xuống hạng, còn bây giờ mình cũng không để ý. Điểm này ảnh hưởng đến cả đội bóng hơn là cá nhân nên mình cũng không quan tâm đến nhiều. Còn mũi tên đúng là chỉ đâu nó chạy đấy bạn ạ, tất nhiên nó sẽ tác động đồng thời với các yếu tố khác nên nếu bạn không để mũi tên mâu thuẫn quá với các yếu tố khác thì bạn sẽ thấy kết quả thể hiện rõ:
    - Ví dụ như tiền đạo cánh nhưng bạn cho mũi tên chéo vào trong thì tiền đạo không bám cánh nữa, nhưng nếu đưa vai trò là LW hoặc RW thì nó lại có xu huớng ra cánh vvv., nếu bạn đưa mũi tên về nhưng lại để defend low và Counter Attack thì hàng tiền đạo lại thành tiền đạo cắm... Cái chính là yếu tố nào tác động mạnh nhất thì mình cũng chưa xác định được.

Như bạn nó chỉ số pass cao không hoàn tòan phản ánh hết được nhưng nó là quan trọng nhất về độ chính xác khi chuyền.Theo như mình thấy thì một cầu thủ chơi tốt trong WE, PES là cầu thủ có mẫu điểm số ngon và phù hợp nhất với vị trí trong đội hình chứ không phải chỉ số nào cao. Bạn có thể edit cho 1 cầu thủ cái gì cũng cao nhưng khi đá lại thấy dở chính là như vậy. Nguyên tắc của lập trình để đưa ra quyết định hành động là dựa vào phân tích cơ sở dữ liệu (điểm số), nếu biểm số của cầu thủ cao đều mà không có điểm nhấn thì những vấn đề quyết định để cầu thủ ứng xử như thế nào đều rất ngẫu nhiên và không có hiệu quả cao.

Tuy nhiên đó là những vấn đề của người lập trình còn bạn, bạn hãy tham khảo và so sánh điểm số của các cầu thủ với nhau, so sánh các đội hình mặc định để tự hình dung ra nhé.

2. longkun

longkun Donkey Kong

thật sự ko có đội hình nào di chuyển nhịp nhàng và hợp lý = đội bình mạc định của mỗi đội bóng
    Với tôi tôi chỉ chỉnh vài điểm để củng cố cho hàng hậu vệ và cho thắng Saha đỡ bị liệt vị thôi.
    còn về đội hình của Mu thì đúng là hậu vệ hơi yếu nhưng vẫn khắc phục được vì Gary lấy bóng và xoạc khá ổn Henz hay Evra nói chung là được cặp đôi Fre và Vidic ( tui ghét thắng SV :D nên ko bao giờ cho đá trừ khi ko còn sự lựa chọn ) Car đá khá hay đấy chứ bản thân Car là DMC mà nên đưng cho nó có thiên hướng tấn công :D chỉ số của nó ko cao nhưng vấn đá tốt DMC Scholes thì tôi hơi có vấn đề với ông nè vì khi khống chế bóng ở giữa sân ko cẩn thận dễ mất bóng vì Scholes ko khỏe lắm còn lại thì ko có gì phải bàn cả Man là tình yêu của tui mà :D
    @ Anh tratida : anh ơi còn mấy chỗ trong bài của anh em chưa rõ lắm viết ra dài lắm khi nào anh rỗi anh em mình đi đá anh chỉ cho em nhé dạo này em đá với máy máy đá hay lắm anh ạ mà em ko bắt chiếc được :(

3. myno

myno Mario & Luigi

Chelsea trong PES6 thì đội hình Default hình như là 4-3-3.Tiền đạo thì dĩ nhiên là bác nên để chú Drogba ngay giữa rồi,balance 91 càng cũng sướng lắm,sút hay đánh đầu cũng tốt.Cánh trái thì Robben,cánh phải tụi máy mặc định là Joe Cole nhưng tui thường để Shevchenko hoặc W,Philips(thằng này phản công nhanh chạy sướng).Còn nếu bác thích xài Joe Cole hơn thì cũng được
    TV thì tui thích xài Ballack hơn Lampard,mặc dù Ballack chậm chạp hơn.Còn lại thì chỉ là Essien và Makelele thôi.(Ballack tui sút phạt vào nhiều hơn Lampard ^_^)
    Còn HV thì chỉ thay đổi ở chỗ cánh phải tui xài Geremi.

4. Mr.Garfield

Mr.Garfield The Cat Lão Làng GVN

cho hỏi cách sút chính xác trong PES6,mình đối mặt thủ môn sút mà toàn vào người nó

5. myno

myno Mario & Luigi

Hô hô,thế thì bác lốp bóng đi,hoặc là vượt qua thằng gôn luôn cho dễ.

6. Mr.Garfield

Mr.Garfield The Cat Lão Làng GVN

mình thử lốp bóng mấy lần mà vẫn ko đc
    thôi cứ chỉ mình cách sút đi

7. lan_luke

lan_luke Mr & Ms Pac-Man

Vâng tui sẽ nghe lời bạn :wink: . Dạo này mạng chán quá lên nhiều khi chẳng đươc nên ko có update nhanh được. Mà cho mình hỏi bạn có ở TP HCM ko và có hay đá ở ngoài tiệm ko. Mình thì chỉ toàn đá ở nhà vì đá ngoài tiệm tốn tiền với lại mình cũng ko có đứa bạn nào thích chơi game cả. Mình đang ở quận 10 nếu được thì khi nào mình cứng tay sẽ hẹn bạn ra giao hữu cho dzui.
    @thanhsonbk00 thanks vì đã góp ý cho mình!
    Happy New Year everybody!

8. duc_190

duc_190 Youtube Master Race

Tốt nhất ông anh chạy qua luôn cho dễ
    Chạy chậm rồi tăng tốc thủ môn bị vượt ngay
    Hoặc cứ chạy chậm thẳng rồi rẽ đột ngột thủ môn hay phạm lỗi ăn được phạt đền :D

9. tratida

tratida Legend of Zelda

sút ngay khi thủ môn chưa kịp khép góc,còn nếu nó băng ra rồi thì chỉ có 1 là chuyền hay là lừa qua, chạy qua mà sút thôi

10. lan_luke

lan_luke Mr & Ms Pac-Man

Mình thấy còn tùy vị trí sút nữa chứ nhỉ. nếu là ngay trung lộ thì mình thường sút lúc thủ môn vừa ra thì rất hay vào. Vd mình sút qua bên trái thằng thủ môn bắt bài nghiêng người qua phải là xong. Cú này phải canh chính xác thì sút rất dễ. Còn sút góc 45 độ thì mình sút bên PE 5 rất hay vào = cách đặt lòng còn bên PE 6 này thì khó canh hơn nên vẫn chưa thật sự nắm rõ cách nào tối ưu. Còn góc hẹp hơn 45 độ thì chịu khó chạy song song với đường biên cuối sân rồi sút vào góc xa thì khá dễ vào hoặc chạy chếch lên phía ngoài càng dễ hơn. Nhưng nói thật nếu cầu thủ tiền đạo kỹ thuật tốt + mình kỹ thuật tốt + trống trải thì cách tốt nhất là lừa qua thủ môn rồi bum, 99% là vào.

11. daigia_8x_island

daigia_8x_island Donkey Kong

tui thấy pes4 chơi dễ nhất, ghi chục bàn cũng ok nữa chài thoải mái không lo bị cướp bóng còn pes6 hok đc như vậy phải chơi chậm, chắc, đối mặt với thủ môn thì khó ăn hơn pes4 ( chài thủ môn như chài một đứa trẻ vậy )

12. myno

myno Mario & Luigi

Cái đó là quá khứ rồi,nhưng ở chỗ tui hay chơi vẫn còn người chơi.
    Trình độ con người đi lên thì trò chơi cũng phải đi lên chứ,PES6 là AI tốt đó===>không chán khi đá 1 mình.
    Ra ngoài đá cho mọi người biết ta là ai #>:) #>:) #>:) #>:)

13. redbiking

redbiking Mario & Luigi

sặc , thích đá thì lên 110 Đồng nai thiếu gì tay đá , còn muốn kiếm zhiền thì ghé 205 trần quang khải q1 từ 15h-22h các ngày 2-4-6 mà kiếm , ở đây toàn "mía" không à #>:)

14. fire_in_snow

fire_in_snow Mr & Ms Pac-Man

Chẳng hiểu sao tui chơi Bar đan bóng nhanh tới mức dường như không thấy cầu thủ ^_^
    Bây giờ mới để ý lại thấy cái trò side step vẫn còn, mỗi tội là phải ấn R2, vẫn còn một lỗi để tận dụng.

15. shevagol

shevagol Youtube Master Race

Bác Thạc cái gì cũng biết,hay quá,chẳng bù với em út tí nào.....hixhix.
    To all:help me!!! Giúp cái vụ lấn người với,lấn hoài ko lại tên B52,ức lắm,huhu....Tại sao khi chỉnh attack hay deffend mà HV cứ dâng cao nhu tiền đạo cắm í,và chỉ cách sút căng và hiểm nữa mọi người ơi.Giúp đỡ kẻ hoạn nạn với

16. Lion Slayer

Lion Slayer Mr & Ms Pac-Man

Tớ mới tập đá, cậu nào hay đá MU cho tớ hỏi các cái vị trí gơi ý mặc định của PES6 vd như Gari là CB, WB, SB còn Heinz là CB, SB. Vậy nếu tớ cho Heinz đá cánh thì có ảnh hưởng gì ko ? Ngoài ra chỉ số của Gari rõ ràng thấp hơn Heinz nhiều, vậy tại sao lại chọn Gari mà ko chọn Heinz ở RWB ?

17. daigia_8x_island

daigia_8x_island Donkey Kong

heinze không thuận chân phải cậu ạ, còn chuyện cậu thích cho nó đá ở đâu cũng được, không vấn đề gì

18. Lion Slayer

Lion Slayer Mr & Ms Pac-Man

Hix, sorry, hỏi câu hơi noob, việc thuận hay ko thuận chân thì ảnh hưởng gì đến hậu vệ vậy ? ( nếu tớ ko cho tham gia tấn công, chơi 4 CB mà )

19. 4-5-1man

4-5-1man Donkey Kong

Thuận chân nào thì cũng ko ảnh hưởng lắm đâu anh ạ,cái chính là nó đá được cánh nào.Anh hãy để ý cái dòng dưới cùng của bảng vị trí của 1 cầu thủ,nếu nó ghi là left side hoặc right side thì tức là thằng đấy chỉ đá được ở bên phải hoặc trái nếu là Both side thì đá được cả 2 cánh,chính vì lý do này mà Heinze-left side-ko được chọn vào vị trí RWB-ở cánh phải.Cái này dù là cầu thủ chỉ đá ở vị trí giữa sân như CB(trung vệ),CM(TV trung tâm),DM(TV phòng thủ),OM(TV tấn công),CF(Tiền đạo cắm),ST(Tiền đạo lùi) cũng vẫn có.
    Nhân đây giải thích luôn WB(Wing back) là vị trí trên HV cánh(Full back) và dưới TV cánh,SW(Sweeper) là HV quét(nếu dùng CB overlap với SW thì hình như sẽ có Libero).Ngoài ra còn 1 cái vị trí ở hàng Tiền đạo W.. gì đó là Tiền đạo cánh giống kiểu Robben

20. kythuatvtak42

kythuatvtak42 Youtube Master Race

tui thấy WE 10 hay hơn Pes6 nhiều
    Hình đẹp hơn
    nhanh hơn
    kỹ , chiến thuật hơn