Kỹ thuật - Chiến Thuật và mọi thứ trong Pro Evolution Soccer 6 !

Thảo luận trong 'Thư viện WE/PES' bắt đầu bởi bibobom, 27/5/06.

1. SN_yugi

SN_yugi Legend of Zelda

Nếu muốn trung vệ tham gia đá phạt góc để đánh đầu thì có cách như anh sulik trước đây hay làm: thay rio lên vị trí của rooney chẳng hạn.:D rồi đá phạt xong lại thay trở lại

Cái này là do vị trí của cầu thủ,cũng chịu không biết thế nào :

Cái này phải dựa vào khả năng chọn vị trí của mình thôi :D

2. royeyes

royeyes Legend of Zelda

Tui chơi mòn trò này thấy quan trọng là khả năng quan sát sân+ cách di chuyển. Chiến thuật hay kỹ thuật cũng quan trọng nhưng đầu tiên nên tập quan sát toàn sân, xem ai trống, ai bị kèm trước. Ai mới chơi nên tập cái này, cực kỳ quan trọng ::)

3. Leo_8587

Leo_8587 Youtube Master Race

hi Lion ! mình xin ghóp ý với bạn mấy điều nè!
    Thac mac 1 :theo mình cái CB over đó la con dao 2 lưỡi cũng giống như chiến thuật bẫy việt vị! nếu bạn thực sự muốn xài chiến thuật này thì chỉ nên xài khi
    - đội của bạn có các trung vệ thực sự Pro [ xet về độ bật( jump) , đánh đầu ( header) thể lực ( stamin )phong thủ (deffend) va quan trọng nhất là chiều cao!] VD như cambell(England)! materazzi(inter) RIo( Man) Terry ( chel)!...
    - trong truong hop ban ko con gì để mất
    - đối thủ đá tấn công kém !
    còn nếu ko bạn chỉ cần đá hụt quả phạt ghóc và bị phản công nhất là khi đội bạn có các tiền đạo có tốc độ như messi eto! henrry thì nguy cỏ rách lưới là rất cao!

Thắc mắc 2 : theo mình khi đá phạt ghóc rất khó câu đúng đầu tiền đạo mà mình chọn còn về việc đá gần nhất hay xa nhất là do bạn căn lực thế nào!
    theo mình có 1 cách đá phạt ghóc cũng rất thú vị! đó là khi bạn đá phạt ghoc' bạn lên full lực sau đó chỉnh hướng rồi giữ chat. R1( nếu muốn xoáy sang bên phai ) L1 ( nếu muốn xoay sang bên trái )đồng thời giữ chặt nút le^n ( giup' bong' bay căng ) ===> ta sẽ có 1 đuờng chuyền vừa căng lại vừa xoáy ! nếu đá theo cách này ma cho nhưng cầu thủ sút phạt hay như figo hay beckham + trúng đầu tiền đạo dứt điêm tốt và có chiều cao như Vanniss , Adri , Ibra thì khả nang đôi ban rách lươi là rất cao đấy!tuy nhiên nếu bạn chỉnh thạo tiền đạo bằng nút R2 thì bạn có thể trở thành vua đánh đầu rồi đấy! hihi

Thắc mắc 3 : bạn ko cần lo lắng lắm!
    mình có những cách chống đánh đầu sau xin ghóp ý với bạn chút nè!
    - nếu đội bạn đá phạt ghóc gần với thủ môn hoạc trong tầm với cua thủ môn thì ban bấm tam giác cho thủ môn lao ra vồ bóng là xong ! hihi nếu thế thì Sếu có thêm 10 cm cũng ko ăn đựoc
    - cách thứ 2 khi đội bạn đá phạt ghóc nếu xa thủ môn thì bạn có thể điều chinh hậu vệ = R2 và chen lên trước mặt tiền đạo họ như vậy có thể vản sẽ ko đánh đầu được nhưng ít nhiều cũng làm tiền đạo họ đánh đầu khó khăn --> lệch hưong bóng ! hihi noi vay thoi chứ lấy được lệnh thàng hậu vệ cạnh thằng tiền đạo và chỉnh đươc ra trươc mat nó cũng khó khan lắm! co nhiều quả đúng là chỉ có thể cầu chúa! (^_^)

Theo mình thì là như thế! tất cả những gì mình nói trên kia mình đều đã thủ qua và đã từng thành công! có gì sai xin cac Pro chỉ bảo thêm ! chúc Lion thành công và ngay càng Pro! (^_^)

4. myno

myno Mario & Luigi

Trước khi nó đá thì kéo mấy thằng HV đô đô về gần khung thành,tốt nhất là cho HV đứng che chắn trước thằng mà bác nghĩ là có khả năng nhận quả câu vào cao nhất.Khi nó câu vào thì giữ R1 hoài + bấm cho HV nhảy lên tranh chấp banh.
    Còn lại tùy hên xui.chỉ biết có vậy ^_^

5. (^.^)

(^.^) Legend of Zelda

he thảo nào hôm trước đá với anh .. toàn thấy anh chỉnh cái tròn tròn(biểu tượng cầu thủ) trong cái sân mô hình phía dưới trận đấu... rõ ra thôi :D Thì ra để wan sát :wink: cái này cũng hay , nhưng 0 nên chăm chăm nhìn vào đấy , kẻo lúc nhìn lên sân thì mất bóng từ hồi nào rùi , nói tóm lại nhìn là đúng và dĩ nhiên phải nhìn , nhưng liếc wa thôi ...

6. SN_handy

SN_handy C O N T R A

1/3 thời gian trận đấu dùng để nhìn radar :D

7. myno

myno Mario & Luigi

Thế nếu lỡ bác đá với 1 thằng mất dạy nó đòi làm trống trơn màn hình thì sao(tắt rada,tắt tên,nói chung tắt cái gì tắt được) #>:) #>:) #>:)
    Tui đã từng gặp phải,đụng ngay thằng lì lợm không chịu nhường nhịn,nó cứ bô bô "nếu mày không chịu thì khỏi đá nữa",gặp nhằm lúc đang đói nên quất luôn,cũng may kiếm được vài xị.
    Trong GVN có ai vậy hông? ^_^

8. 4-5-1man

4-5-1man Donkey Kong

4-5-1man xin đính chính 1 chút:ko phải là xoay L3 mà là di theo chiều lên xuống khi thực hiện trò tâng bóng,tất nhiên là 4-5-1 mới thấy anh BBB viết thế chứ làm cũng chưa được...
    Kinh nghiệm dùng CB OVERLAP thì 4-5-1 ko thiếu,xin chia sẽ với anh em mới chơi:
    Ai chưa biết thì 4-5-1 giới thiệu,CB OVERLAP là 1 phần chỉnh trong STRATEGY để có thể kéo 1 TRUNG VỆ (chỉ có vị trí CB mới có,ai đá 4 CB thì thằng CB ở biên vẫn dùng được) lên tấn công vào khu cấm địa của đối phương.
    Tác dụng thì rất đơn giản là tạo bất ngờ trong tấn công,đồng thời cũng là 1 cách thu hẹp cự li của các tuyến phòng thủ-tấn công vì khi HV lên tấn công thì trong quá trình dâng nó sẽ đóng vai trò của TV kiến thiết bóng lên,rồi là 1 tiền đạo dứt điểm cuối cùng khi trở về sẽ là 1 tiền vệ phòng thủ.Mặt khác khi CB tấn công sẽ có 1 DM đá gần CB nhất ở sân nhà thay cho CB nhưng đá cao hơn vị trí cũ của CB 1 chút từ đó tăng khả năng thu tạo áp lực vì DM có thể tấn công tốt hơn 1 CB chưa tham gia tấn công
    Cách sử dụng hợp lý nhất theo 4-5-1 là chỉ dùng khi bị dẫn trước,khi đối phương cố thủ mình tấn công mãi ko được thì có CB OVERLAP sẽ làm tăng sức tấn công và phương án tấn công.
    Đặc biệt ko nên dùng cả trận vì thứ nhất là tốn lực(chỉ 1 hiệp thôi đảm bảo STAMINA sẽ gần hết dù có là trung vệ nào đi nữa)thứ hai là việc sử dụng liên tục CB OVERLAP sẽ làm mất tính bất ngờ,hảng thủ đối phương sẽ "nhờn",lợi bất cập hại càng khó tấn công,thứ 3 là CB OVERLAP sẽ để lại khoảng trống rất lớn,rất dễ dẫn đến những quả phản công CHẾT NGƯỜI của đối phương
    1 số hậu vệ hay khi dùng CB OVERLAP:Silvest,O'Shea,Lucio,Kompany,Ramos..(Vd trên chỉ là những thằng mà 4-5-1 đã đá thử,chắc chắn còn rất nhiều thằng khác đá tốt,anh em tự thử..).
    Tuy nhiên 4-5-1 cũng xin nhắc anh em thế này ko phải HV chạy nhanh là dùng CB OVERLAP sẽ tốt đâu,cái quan trọng nhất của HV dung CB OVERLAP là lực TẤN CÔNG,CHUYỀN,SÚT,ĐÁNH ĐẦU(Nhiều HV đánh đầu phá bóng rất hay nhưng lúc tấn công đánh đầu chưa chắc đã hay đâu vì đánh đầu phá bóng chỉ phụ thuộc lực JUMPING còn đánh đầu chuẩn là lực HEADER).Có thể lấy ví dụ tiêu biểu là CANNA,chạy nhanh bật rất tốt nhưng lực tấn công kém,HEADER kém,lực phòng thủ quá cao dung CB OVERLAP ko hiệu quả,tương tự với Cordoba.
    Và điều cuối cùng xin nhắc anh em là khi để thằng CB tấn công nhận bóng thì hoặc là phải là lúc nó dứt điểm được ngay hoặc là phải chuyền đi ngay,ko nên giữ bóng quá lâu bằng thằng CB này vì chắc chắn nó ko có khả năng rê dắt và thằng đấy mà mất bóng thì sẽ bị phản công ngay lập tức,sẽ rất ít cơ hộ sửa sai...

9. Leo_8587

4-5-1 nói có lý lắm ! hihi xem ra 4-5-1 với mình cũng có chung nhiều ý kiến phết! ( ko tin 4-5-1 giở lại trang trước và đọc comment của mình thì bít ! (^_^)

10. _Cannavaro_

_Cannavaro_ Mr & Ms Pac-Man

1 <----- gạt Analog lên xuống
    2<---- gửi link đây,cái này tôi phải xem tận mắt thì mới mò dc ::)
    3<----nháy nháy R2 sau đó khi nó nhảy sang bên trái rồi thì nháy R1,cầu thủ sẽ đảo chân rất nhanh chạy sang hướng bên phải( hoặc ngược lại).

11. royeyes

royeyes Legend of Zelda

Quan sát chứ kô phải ..nhìn radar:'>
    Quan sát tốt thì kỹ thuật tăng nhanh hơn vì mình chủ động sửa lỗi trực tiếp khi đang đá. Nói chung quan sát tốt thì tập cái gì cũng nhanh, kô chỉ chơi PES mà làm bất cứ cài gì khác
    Ông có thấy từ giải GVN tôi đá "gà" như thế nào so với trình độ bây giờ kô :'>

12. (^.^)

(^.^) Legend of Zelda

uhm , đúng rồi , nghe nói anh đc 1 khóa tập huấn dài hạn do anh ter đạo diễn cơ mà ... chả bít đúng 0... hé :D Nhưng dù sao , hôm đó anh làm em phải tập trung cao độ trong khâu phòng ngự đó ... Hơi căng thẳng 1 tý :((

13. royeyes

royeyes Legend of Zelda

Có đi theo ông ý học nghề mấy bữa, đá với máy hoài kô khá được. Giờ trình mới hơn gà 1 tý, đang cố đá với mấy bác 1st để luyện thêm
    Mà ông đá phong thủ ít thôi, chặt thế tôi đá mất hết hứng ::(

14. Nguyenminh_ct

Nguyenminh_ct Mr & Ms Pac-Man

Đá với người phòng thủ đông mới yêu ;)) . Càng đá càng chửi nhau máu me :-" .

15. myno

myno Mario & Luigi

Ờ,rồi 1 hồi có máu thiệt luôn là vui nhất ha

16. Leo_8587

éc! myno mô kích anh em kìa! mod ơi! (^__^)!!!

17. (^.^)

(^.^) Legend of Zelda

tại cái hôm đá với anh , em cứng tay wa(vừa ngủ dậy mà) , đành thủ tạm cho hết thời gian:whew: về sau đá với anh dennis tấn công còn nhìu hơn anh ý đấy chứ ^^

18. myno

myno Mario & Luigi

Kích gì,đi đá banh độ mấy cái vụ cãi vã cay cú xong rồi đánh nhau gặp hoài

19. MU no1

MU no1 Mario & Luigi

bác ơi bạn em vừa làm trò 3 xong nên nó kiêu quá các bác chỉ em để em di lại nó phát cảm ơn

20. SN_handy

SN_handy C O N T R A

trò 3 nếu nhớ ko nhầm thì là matthew feint. search google ra ngay, lười chỉ lắm :D
    trò 2 thì làm vài lần rồi, nếu bóng rơi vào đầu rồi nảy nhẹ lên thì chả cần ấn cái gì nó cũng tự tâng cho vài nhát
    trò 1 chưa biết làm.
    mà 2 trò này cũng chỉ cho vui thôi :))