Làm Mangaka ở VN !

Thảo luận trong 'Anime và Manga' bắt đầu bởi MegaOpera, 9/4/08.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. BlackRou

BlackRou Mr & Ms Pac-Man

-Đâu có tui thấy trong cuốn mangan heaven có mấy người vẽ cũng dc vậy . Còn có mấy cuốn truyện ngắn đọc cười chảy nước mắt , gòi còn có những cuốn truyện tình tiết cũng rất là hấp dẫn .v.v.v.v.v ., toàn là do dân VN vẽ ra ko đó chứ :|

-Truyện VN ko phải là ko hấp dẫn , mà chỉ là ko có tác giả lành nghề ( nếu có thì toàn là nửa thùng nuớc ko ) . Họ phải như những mangaka nước nhật á ngày đêm suy nghĩ cho cốt truyện của mình gòi background tùm kun .v.v.vv. đến khi nào mà họ có 2/10 của một mangaka của Jap thì lúc đó thì có khả năng gòi đó
    -Mangaka nước Nhật họ chỉ cần có một ý tưởng nào là ghi ra liền để ko quên , như lúc đang tắm thì nghĩ ra một tình tiết thú vị thì ko quấn khăn chạy ra ngồi ngày vào bàn mà vẽ lia lịa ^"^ . VN mà dc như vậy thì rất có thể trong một thời gian ko xa VN sẽ có những Style vẽ riêng của mình và những cuốn truyện hấp dẫn
    -Những điều tui nó chỉ là suy nghĩ của tui thui nếu các bác có ý kiến ý cò gì thì cứ viết ra đây đê để bà con trong BOX còn bàn luận

2. MegaOpera

MegaOpera Mega Man

nói thế là bạn chưa hiểu dân truyện tranh nói riêng và dân vẽ nói chung rồi,ai làm sáng tạo mà ko thế ,họ có làm hết đấy chứ,như tôi mà ghi nhớ tình tiết nào trong cuộc sống thì ko quên đâu,quan trọng là họ ko có cái nền,cái nền ở đây là 1 chỗ dựa vững chắc từ những người đi trước ,để khi có ai hỏi thì họ có thể ưỡn cao ngực mà nói tôi vẽ theo truyền thống nước tôi

3. Jokohama

Jokohama GameVN Gentleman

Nhắc truyện tranh Việt Nam mới nhớ đến Thành Phong-Khánh Dương :D
    Hồi xưa rất thích đọc truyện của cặp này vì vẽ style rất VN, cốt truyện hay lại hài hước, mà giờ lâu rồi ko biết thế nào :))

4. brain10master

brain10master Fire in the hole!

Chẹp ! Tớ cũng là người vẽ truyện tranh . Nhưng mà ko bao giờ tớ muốn thành 1 "mangaka" , vì 1 cách dễ hiểu "mangaka" là 1 từ tiếng Nhật . Còn tớ là 1 người VN :)).
    Nói vui thế thôi , nhưng bạn Mega à , truyện tranh cũng giống như con đường . Đường là do nhiều người đi lại mà thành thì truyện tranh cũng thế thôi ^^".
    Theo quan điểm của tớ thì việc các bạn yêu thích truyện tranh VN hay nghĩ đến " style riêng " là 1 suy nghĩ rất ....sai lầm . Càng cố tạo ra cái mà gọi là "style riêng của TTVN" thì chỉ càng đi vào ngõ cụt thôi , vì số lượng tác phẩm của TTVN hiện nay chưa đủ để tạo nên được điều đó . Hãy cứ vẽ đi các bạn , vẽ và đúc kết kinh nghiệm chứ đừng băn khoăn là mình đang vẽ 1 tác phẩm theo style JP hay VN .

5. shadowind

shadowind Fire in the hole!

nếu là vần đề liên quan đến khoa mâng trường HB thì chốt lại là:tên khác với bản chất..còn những tâm sự về truyện tranh Vn thì nói mãi rùi...time will tell...

6. Genius_Ranza

Genius_Ranza Fried Chicken Lão Làng GVN

Osamu Tezuka những ngày đầu đã từng nói nét vẽ của ông ảnh hưởng rất nhiều từ comic của Châu Âu
    nếu ông cũng nghĩ như bạn MegaOpera thì hôm nay chúng ta không có topic bàn luận này...

7. trumdegaiso1vn

trumdegaiso1vn Persian Prince

Giống topic "tương lai nào cho TT VN" ngày xưa quá:D.
    Theo tớ nghĩ hiện tại nội dung là quan trọng nhất, Mangaka vẽ đẹp nhưng nội dung nhạt thì cũng dổm, điển hình MAR là kinh nghiệm lớn (gần đây một số "đại" manga cũng đang xuống dốc như Inuyasha, Yakitate! Japan....:|) nói lạc đề quá, quay lại nha:D, họa sĩ VN lúc này nên đặt ý tưởng của mình là trên hết, truyện không nên mang quá nhiều màu sắc tuyên truyền, hoặc bốc phét như đám trên 3T vì người VN hiểu VN nhất. Lấy kĩ thuật manga nhưng phải nhét những thứ đặc trưng của VN vào( tớ không có ý nói đến danh lam thắng cảnh, di tích, lịch sử, Đảng v.v..., ý tớ là nhét các thứ đời thường vào như cách chửi thề nói tục của các gangs:)), cách đánh lộn, cách sinh hoạt của người dân-học sinh, nói chung là hài hước ý nghĩa một cách chợ búa:)), không nể nang gì cả, sau đó "vặn" cảm xúc của người đọc bằng các tình tiết bất ngờ). Đó là mở đầu, mở đầu phải điên rồ như Osamu Tezuka vĩ đại ngày xưa đã làm:D. Style riêng từ đó sẽ được đúc kết ra, và có thể sẽ có style VN(cũng khó lắm, bây giờ comic và cartoon Mỹ ảnh hưởng rất nặng từ manga anime Nhật, chả ai kêu ca gì). Since VN chưa có mở đầu tốt đẹp, tớ nghĩ những điều trên nên được cân nhắc.::)

8. MegaOpera

MegaOpera Mega Man

tớ cũng ảnh hưởng từ manga đây,hồi xưa với tớ có gì qua được manga,nhìn tả thực thì chỉ nói mỗi 1 câu "gì mà đen thùi giống ma vậy !,vừa khó vẽ vừa xấu -____-",nhưng giờ thì khác rồi,tớ vẫn đọc truyện, vẫn khoái manga, vẫn thường xuyên vẽ chibi cho đám bạn gái,nhưng... tớ ko bao giờ muốn nét vẽ của mình bị manga chi phối,tớ luôn nghĩ 1 nghệ sĩ chân chính phải biết khai sáng cái mới,phải biết mình đang vay mượn của ai và phải trả nợ như thế nào,truyện việt vốn đâu phải ko có hướng đi,chỉ tại quá nhiều người lậm manga nên ko bỏ được hoặc ko muốn bỏ đấy thôi,1 phong cách mình rất thích mà mình nghĩ có thể là phát khai pháo cho phong cách Việt là Thành Phong đấy,sao các bạn ko học hỏi ?

9. Genius_Ranza

Phong Dương quá khứ có nền tảng vững chắc rồi,gia đình cũng mời gia sư kềm cặp đàng hoàng,dĩ nhiên nét vẽ phải hơn xa cái tự phát của những người tự vẽ tự học hiện nay...
    mà nói 1 phần cũng do TTVN quá ít,giờ chả lẽ lại đọc cô tiên xanh 8-}...

10. MegaOpera

MegaOpera Mega Man

ờ, mà phong dương sao rồi, truyện long thần tướng có sáng tác tiếp ko vậy ?

11. Genius_Ranza

Hình như vẫn còn...
    ngoài Phong Dương còn 1 nhóm B.R.O,nhưng làm 2 cái short manga thất vọng quá...
    Nói chung những người nào trước kia tham gia thanhdiamanga.com sẽ rành hơn
    thôi không vào múa búa qua mắt Lỗ Ban nữa :)

12. Jokohama

Cô Tiên Xanh - nhớ lại mới thấy buồn cười, mặc dù mình không đụng vào =))
    B.R.O vẽ cũng khá, phải cái rất lười, chăm chút được khoảng 1-2 chap đầu, sau đó vẽ linh ta linh tinh cho đủ truyện:|

13. AlexCab

AlexCab Youtube Master Race

Thành Phong đúng là có nét vẽ rất Việt, nhưng không phải muốn được người ta coi là truyện Việt/truyện có phong cách Việt thì phải cố sống cố chết tìm ra nét vẽ khác manga. Và, bạn lập topic này khuyến khích truyện mang phong cách Việt, còn cái tựa đề topic đập bôm bốp với tiêu chí của bạn í :"> Hài thật.

Càng ngày càng khẳng định một điều, những bạn nào chưa vẽ nổi một cái truyện cho ra hồn thường thì mồm rất to =)) Còn những người nghiêm túc thật sự thì cực kì kiệm lời, vì không rảnh phí thời gian vào những chuyện bàn tán tứ tung trên mạng thế này =))

Thêm vào, hồi trước tớ thích Cô Tiên Xanh đấy ;)) Chỉ là càng lớn nên bản thân suy đồi quá, không hợp nổi với mấy cái thuyết giảng đạo đức trong ấy, thành ra không đọc nữa =)) (Chậc, nhớ lại vụ chê Cô Tiên Xanh cũng y chang chê NHAC, hết 80% thằng toàn những đứa từng thích xong lại chán, cũng hùa hùa theo chê cho sướng miệng :">)

Vẽ khá thì không chỉ có PD, B.R.O, còn nên nhắc đến Dark134, Clap (style của hai ông này dạo đây khác lắm rồi :x), Tuyệt đỉnh sinh vật (bạn này vẽ khủng khủng khiếp >_< Dân TĐ đấy nhé ;;))... và một số người cũng khá có triển vọng như Achikun (^^ thích style bé này lắm), Buta (12 tuổi, nhưng trình cũng ngang ngửa mấy bác mangaka đang nổi hiện nay chứ chả chơi), Tidus (XD)...

Đưa link cho mấy bác ghé mắt xem qua tí, rồi sau đó bàn gì thì bàn, em rút quân nhanh gọn ;;)

[Chú thích : em từ bên Thánh Địa qua.]

14. Jokohama

Chà chà, từ hồi 2006 là xa làng truyện việt quá, nghe bác AlexCab kể lại thấy nhớ, giờ phải xem lại dần mới được :))

15. khachma2004

khachma2004 Legend of Zelda

Truyện tranh nước ngoài : Hình vẽ hở hang ,bạo lực ,khắc khổ ,nhiều tệ nạn nhưng nội dung kín đáo sâu sắc

Truyện tranh Việt Nam : Hình vẽ kín đáo ,ôn hòa nhưng nội dung thì lộ hết cả hàng họ ra ngoài

Nghĩ cũng lạ , thấy nhiều cái bên nước ngoài người ta gọi đó là "thành công" thì ở Việt Nam lại xem đó là "tệ nạn" =))

16. shunkan

shunkan Donkey Kong

Tư tưởng "độc quyền văn hóa" ngộ ngộ =D
    Mượn tên manga để câu khách thôi. Học xong thì có làm truyện cho Nhựt Bổn đâu mà gọi là mangaka được chứ =D
    Gọi chung là artist đc rồi.

Còn về cái gọi là phong cách truyện tranh VN, còn lâu mới có ng` đủ trình độ tạo nên 1 quả bom tấn trong làng truyện tranh VN. Vẽ lẻ tẻ kiểu comic thì nhiều. Còn đọc những truyện học tập phong cách manga thì nói thật đọc 1 lúc là mất hết hy vọng =D

17. Genius_Ranza

Đùa chứ người VN tham gia studio làm anime dạo này hơi nhiều...
    chỉ nản mấy cái NXB Việt Nam,nạn cắt xén và bất công nên đổ bộ qua nước bạn ráo...

18. MegaOpera

MegaOpera Mega Man

hồ hồ,tôi thấy tựa topic chả có gì bất ổn cả,1 dấu chấm than chẳng lẽ có người lại ko hiểu ? :-"
    tôi là dân vẽ nhưng ko có nghĩa là phải vẽ truyện tranh,ko ai có quyền bắt tôi vẽ cái này hay cái kia,vì khi tôi thấy đúng thấy đẹp thì tôi sẽ vẽ mà ko cần ai nhắc,câu trên cũng đúng với những bạn cảm thấy ngứa tai khi đọc bài của tôi ;)),vì đơn giản đây là những ý kiến khách quan dựa trên lí luận chủ quan của 1 người trong đạo,và là 1 khán giả.Vẽ truyện thì cũng là nghệ sĩ,mà nghệ sĩ dù muốn dù ko cũng phải phụ thuộc quần chúng,trước 1 bài nhận xét kiêm cảnh báo như thế của 1 khán giả,thiết nghĩ có cần dùng từ to mồm ko nhỉ :-"
    nhưng tôi rất buồn cười cho truyện việt khi thấy bạn liệt kê 1 loạt dân vẽ truyện manga,thì cứ cho là chấp nhận đi nhưng lại còn "trình cũng ngang ngửa mấy bác mangaka đang nổi hiện nay chứ chả chơi" nữa chứ 8-},tôi thật sự ko biết bác có tâm với truyện việt được bao nhiêu mà lại so sánh được như vậy ^:)^

19. Hurt,Die or ...?

Hurt,Die or ...? Dragon Quest

Đã nói nhiều lần rồi, Việt Nam thực chất lắm nhân tài trong nhiều lĩnh vực bao gồm cả vẽ tt nhưng lại không có môi trường và điều kiện phát triển trong tất cả các lĩnh vực và nhất là vẽ tt.=)) Đây cũng là lí do cho hiện tượng thất thoát nhân tài ở Việt Nam, và cũng không ai có quyền trách cứ gì những con người đi tìm cho mình một chân trời rộng mở. Cái xã hội lạc hậu và gò bó, những tư tưởng bảo thủ và cả cách nhìn mang tính tiêu cực đối với những gì không phù hợp "thuần phong mỹ tục" (nói thật là cho đến giờ em vẫn éo hiểu cái từ này có nghĩa là gì 8-}) Việt Nam, tất cả đã ngăn cản chúng ta đến với những mơ ước vốn mang tính thực tế của mình chứ đừng nói đến chuyện trở thành một người công dân tốt và cống hiến cho đất nước (hãm kinh, đến giờ vẫn thấy ngứa cái cụm này 8-})).
    Không chỉ có tầng lớp các cụ mà ngay cả thanh niên VN bây giờ cũng có nhiều người có cách nhìn sai về vẽ tt. Họ tự đưa mình vào một khuôn khổ phong cách thật Việt Nam mà đánh mất phong cách của chính bản thân mình. Họ quên rằng phong cách phải là cái gì gốc gác nhưng tự do, giống như rất nhiều người tớ biết, họ là người Việt nhưng lại có phong cách của riêng họ thay vì 1 phong cách thuần Việt, và bất kỳ ai đều không thể phủ nhận tài năng của họ-đó mới là điều quan trọng. Một số khác không phải người trong cuộc cũng như người hiểu chuyện, chưa suy nghĩ kỹ đã mở mồm nhận xét thành kiến này nọ-loại này thì không thiếu và cũng không bao giờ ngừng sủa. 8-}

Trở thành mangaka ở Việt Nam-đó đã từng là ước mơ của tớ hồi cấp 1 và đầu cấp 2 :)) nhưng bây giờ tớ lại thấy cách dùng từ "mangaka" đó có vẻ hơi lố bịch ;)), tớ cũng không mấy hứng thú hay trông đợi gì cái quốc gia này trong lĩnh vực truyện tranh nữa. Tất cả phụ thuộc vào khả năng của mình, tương lai của tt vn thì kệ nó, lo cho tương lai của mình, bản thân mình trước thì tốt hơn. :'>

20. MegaOpera

MegaOpera Mega Man

bởi vì mục tiêu của bác là du học kia mà,ko biết có về vn hành nghiệp ko nhưng coi bộ thoát được phần nào danh nghĩa "người Việt" rồi =))

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.