Làm thế nào để quyết tâm học hành :(

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi sir_shady, 1/12/08.

1. >Zapme<

>Zapme< Dragon Quest

ở cái đất nước Trọng bằng hơn trọng tài này thì ko có vé thông hành lấmo vô đc cái vòng để mà đc hỏi cháu làm đc gì ?

2. Black Flow£rs

Black Flow£rs Donkey Kong

Vậy trả lời sao Po chỉ luôn đi :o

3. son12

son12 C O N T R A

Bạn biết ko?Năm nay là năm thứ 3 đại học của tớ rồi..nhưng hồi 12..tớ rơi vào 1 thời kì đam mê MU online đến mức bỏ hết,ko làm bài tập..đi học thì chỉ trực trốn ra ngoài chơi điện tử.Cô giáo cn tớ biết(bà này khá quý tớ và quan tâm đến tớ nữa.)cô khuyên bao lần ko dc,gia đình cũng biết...đánh..dọa..cấm...vẫn ko dc.Từ 1 thằng hs giỏi với điểm số 3 mon T LH lúc nào cũng 9.0 trở lên.Kì 1 lớp 12 các môn trên còn dưới 6 chấm:lol:
    Một ngày của tháng 2..chính xác là ngày 3/2..hôm đó nghỉ sớm..tớ định chơi game..thì cô giáo cn nói..Sơn à?Tôi muốn thăm gia đình em?Mặc dù nhà tớ cách trường cấp 3~10km.Về nhà..cô giáo cùng gia đình tẩn cho 1 trận te tua...thế là chừa.Từ lúc đó..tự nhiên ham học ác..trưa đi học 12h về,bùn ngủ thì bùn ngủ..ăn uống..tắm xong 1h lên học đến 5h.Tối 7h lại học đến 12h...sáng thì 4h dậy học đến 6h
    Học dc 3 tháng vậy đến tháng 5...chia tay bạn bè...buồn chán..lại học bình thường..ngày chỉ làm có 1-2 đề toán lí or hóa
    Vậy mà thi đại học vẫn dc 26.75 điểm:lol:
    Thế nhé bạn..an tâm đi mà học...thời gian còn đủ cho bạn làm lại đấy..:>
    50h19 phút nữa tớ thi...nhưng hiện h tớ vẫn ngồi chat với các cậu=))

4. Black Flow£rs

Nhiều người muốn học mà học hài ko vô ...:D

5. Pocollo84

Pocollo84 Super Namek

Mấy trong một, là câu chung chung thôi.Ví dụ nhé.Cháu biết mấy ngoại ngữ.Cháu biết Eng + French thôi là cháu 2 trong 1 rồi ( chưa tính mẹ đẻ ).Cháu kinh tế + IT là 2 trong 1 rồi.Ở rất nhiều công ty VN hiện nay, người ta đặt ra câu hỏi đó kèm 1 câu "Cháu tự đặt mức lương của mình là bao nhiêu với những khả năng đó" .Các cháu xin việc cứ thêm 2 trong 1, 3 trong 1 thôi là lương và sự trọng dụng tăng theo.Thời buổi này Po thấy rất nhiều nơi như thế.(kể cả các đơn vị nhà nước )(tất nhiên ko phải tất cả :)) )
    Cái chuyện có vé qua cửa và quen biết chỉ là bước đầu.Con vua thì lại làm vua trừ phi là con vua, còn con quan thì đến 1 mức độ nào đấy sẽ dừng nếu ko có tài, lại được nhận thêm câu chửi của người xung quanh.Nghĩ tích cực ra cũng ko sướng gì cả.Nói vậy để nhiều đồng chí đừng nản vội =.=

Chuyện "mấy trong một" cũng ko phải đơn giản là biết sơ sơ.Để được tính là 1 thì đòi hỏi trình độ ko dễ đâu.:-?.Kiểu như Po bây giờ, tiếng Trung thì tự tin, nhưng Eng. thì dù có tạm bậm bõm cũng ko được tính 8-}
    Bởi vậy Po mới đang phải học lại tiếng Anh.Quên nhiều quá rồi.Để may ra còn được tính là 2 trong 1 :D

6. Vivo Per Lui

Vivo Per Lui Trùm Xí Xọn

ohhh vậy mình cầm 2 cái bằng đại học thì mình thuộc loại "2 in 1" há .. :'>
    Yeah! Ngày xưa ở đại học có học bổng thì Vi chỉ chọn học tiếng Việt, bây giờ ra đời mới biết tiếng Việt ko cần thiết, chỉ cần tiếng Mễ & Hoa rất nhiều, nhưng ngặt 1 cái chỉ biết tiếng Anh và Việt thôi, nên nhiều lúc ở trong chỗ làm có bệnh nhân ng. Hoa hoặc Mễ thì Vi cảm thấy mình vô dụng :|. Nên sẳn khuyên chủ topic 1 câu, nếu có cơ hội học hành thì học thêm 1 ngôn ngữ khác nữa, mai này nó sẽ giúp đở bạn rất nhiều trong công việc. :D Anh -- Pháp -- Hoa -- Đức

7. son12

son12 C O N T R A

Đang tính học nâng cao tiếng hoa lên chữ cứng mà nản quá
    Học vài buổi ở trung tâm..cô viết ngoay ngoáy...mình thì cứ như là ...vẽ chữ ý:cry::cry:

8. sir_shady

sir_shady Donkey Kong

@son12: em không có được một cô CN như thế, tập thể lớp em rất tệ, tâm sự cũng chỉ biết nói với mấy thằng bạn thân. Giá mà em có một cô CN biết thúc vào đít như thế thì tốt quá. Ít ra còn có thêm nỗi sợ mà cố lao vào học hành.

Biết là phải học, nhưng khó quá. Khó tập trung, tối 7h30 ăn cơm xong, lên bàn học ngồi mà đầu không tập trung được, lằng nhằng lúc đã đến 9h rồi, ngồi vào bàn học chả được bao nhiêu vẫn phải ngủ để sáng dạy học sớm ... Biết là còn 7 tháng, không học thì trượt mà đầu óc vẫn toàn nghĩ linh tinh, thèm chơi game, thèm được đi chơi T__T Thế nào để cho hết cái thèm này đây ... ?

Bây giờ thì lại ước được đầu to mắt cận, hàng ngày ngồi với đống sách vở, yêu thích được làm bài tập. Có được đâu, ngồi làm bài tý đã cảm thấy chán, mệt mỏi -.- Thật sự em vẫn chưa biết làm thế nào để có thể quyết tâm thực sự được. Khó quá ! :-s

9. Vivo Per Lui

Vivo Per Lui Trùm Xí Xọn

Vi định học kỳ sau phải đăng ký học 1 lớp tiếng Mễ nè. :>
    ngày thường đi làm, thứ 7, CN đi học Spanish .. ở xứ này toàn ng. Mễ :))

@Shady: Nếu tự mình ko có motivation để tự ôn thi thì hãy kiếm thêm 1 người bạn cùng lớp, kiếm ng. nào ham học và học khá hơn mình, sau đó rũ ng. bạn đấy mỗi ngày cùng nhau học nhóm khoảng 2 giờ đồng hồ (từ 7:30 đến 9:30 mỗi đêm). Thứ 7, CN có nhiều time thì học 5-6 tiếng. Và mỗi lần tự mình cảm thấy mình hiểu đc 1 đề nào thật khó, cuối cùng mình cũng hiểu thì hãy tự thưởng bản thân mình. Tự cho bản thân mình 1 tiếng đồng hồ giải lao: chơi game, chat, nghe nhạc, xem phim, đi chơi với bạn. Nhưng chỉ đc giải lao khi chính bản thân mình hài lòng với progress ôn thi của mình.

10. Black Flow£rs

Nếu hỏi vầy ko biết sẽ trả lời sao :-?

11. Vivo Per Lui

Vivo Per Lui Trùm Xí Xọn

nói thiệt nha, Vi bị hỏi câu y chang như vậy mỗi khi đi interview việc làm á ... mình toàn khiêm tốn thôi ... Còn con bạn của Vi nó ham hố, đòi giá cho thiệt cao, cuối cùng ng.ta kêu nó về đi, ngta ko có khả năng mướn nó :))

12. Pocollo84

Pocollo84 Super Namek

Đúng đấy.VN bây giờ cũng dần dần chuyển mình rồi.Kiến thức ko bao giờ thừa, chỉ thừa nếu mình ko biết áp dụng mà thôi...:D
    Po sắp có bằng về Y rồi, định nhảy sang bên kinh tế nhưng mà chả biết quái gì..mà học lại cơ bản thì .... hơi lâu.Bên China nó cho nhảy chuyên ngành, miễn thi được là được :D

13. dung_1804

dung_1804 Sonic the Hedgehog Lão Làng GVN

Bỏ Lý Hóa đi thi Anh, văn. Cái Tiếng Anh thi trắc nghiệm cứ làm nhiều, làm đi làm lại là thuộc, chứ cái Lý Hóa trắc nghiệm mà ko chắc, ko nhanh thì húp cháo. THi vào đại học ngoại ngữ, nhân đôi tiếng Anh, học nghiêm chỉnh tầm 1-2 năm rùi kiếm suất học bổng. Chí hướng của tui là vậy, bác chủ topic thấy hay thì rep nhé:D

14. BoAMyLove

BoAMyLove Dragon Quest

Đúng, có tinh thần học là đc. chậm 1 hay 2 năm nó chẳng thể hiện mình là thằng ngu đâu :>

Mà cậu có thì giờ lên 4rum sao k bỏ ra mà ngồi ôn lại cơ bản đi /:)

15. Greenleaves

Greenleaves Donkey Kong

:'> thì phải công nhận là mỗi lần em muốn lôi cuốn sách ra làm thì , bao nhiu cám dỗ nó cứ ùa về ::). Làm dc khoảng 1h là tay chân rã rời , mà nhìn lại thì giải chả đâu vào đâu , sai gần như tất cả :o .

Nói thật chứ nếu mình làm bài , mà trong đầu tư duy dc, giải dc , thì em ngồi cả ngày cũng ko chán . Đằng này làm thì 1 đống gần 5 tờ giấy đôi công thức thì bố em cũng ko bít áp dụng ntn ? Thế là nó cứ rối mù đâm ra mỗi làn làm bài là cái áp lực khủng khiếp .

Ngay đến môn Anh , lúc học thì em là đứa hăng hái phát biểu nhất , tư duy trả lời câu hỏi cũng nhất lớp ... Ai có ngờ kt 15' - > 1 tiết toàn 4->6 điểm :-s . Tâm lý là đây :((

16. ™Terra™

™Terra™ Mr & Ms Pac-Man

Cậu giống tớ rồi . Môn Anh tớ nói rất khá vậy mà điểm kiểm tra Grammar toàn 4-5 thôi :-<. Thế mới biết là "Có thể người ta Giao Tiếp giỏi nhưng chưa chắc ngừơi ta đã giỏi cả Grammar :-<"

Mà sao cậu bị HSV chém thế :-/

17. shinobi^^

shinobi^^ Mr & Ms Pac-Man

Không nên bỏ tất cả mà học, cũng cần có thời gian để mà giải trí chứ :), mà khuyên cậu cũng không nên lâu lâu onl để mà giải trí, nó cũng kéo nhiều thời gian của cậu lắm đấy :). Dành ra cuối tuần, tối thứ 7 chẳng hạn đi đâu đó chơi, uống cafe với lũ bạn, bớt căng thẳng lắm đấy.
    Theo mình thì học nhóm có nhiều hiệu quả lắm đấy, thử xem :p.

18. ĐạiGiaBảyBò

ĐạiGiaBảyBò Mr & Ms Pac-Man

theo tui thì học nhóm có con gái nữa thì hiệu quả tình cảm cao lắm đấy
    thử xem

19. laquoctuan

laquoctuan Donkey Kong

Thường thì học với gái dễ vào hơn , dù nó chỉ giỏi hơn mình chút chút ..... Cong học với mấy thằng con zai, nó giỏi mấy thì lúc nào mình bảo chỉ, nó chỉ xong cũng bồi thêm 1 câu gì gì đấy :| ....
    Sáng vừa ngồi làm bài tập tiếng Đức với mấy đứa , rút ra kinh nghiệm :-<

20. DOANUYCHINH

DOANUYCHINH T.E.T.Я.I.S

kiếm 1 đứa con gái nào xinh xinh trong lớp mà học giỏi ấy( nếu thích thì càng tốt), rồi trao đổi chuyện học hành, xong cho nó sỉ nhục vài lần là có động cơ ngay, 7 tháng lên đai liền :D:hug: