Làm thế nào để quyết tâm học hành :(

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi sir_shady, 1/12/08.

1. >Zapme<

>Zapme< Dragon Quest

Trong các môn thì Môn Lí củ hành nhất ct thức 1 đường vào làm bài thì 1 nẻo .....................

2. xOkyox

xOkyox Mr & Ms Pac-Man

được hết bạn ạh kiếm 1 ai đó kèm cặp mình là được , hồi lơp 12 thì học kì I toán thì khỏi nói rồi : Lý :6 , hóa :5. => cắm đầu vào học thi vẫn tốt đc 28d :wink:

3. son12

son12 C O N T R A

Tớ thì lại coi trọng tự học hơn
    Tớ chả thích hỏi ai...toàn tự học
    Nếu rèn dc thói quen này,vào DH cũng đỡ cưc hơn:D

4. shinichikudo5791

shinichikudo5791 Mr & Ms Pac-Man

ac,7 tháng còn dài lắm nhưng nếu bạn ko chịu ôn tập cẩn thận thì rớt đài là hiển nhiên thôi.Thi DH chuối lắm.Nhớ hồi đi học toán lý hóa toàn 9 phẩy mấy,còn 3 tháng thi tập trung ôn lý dek lo 2 môn kia,kết quả lý 4,25,hóa 5,5,toán 8,25===> vô DH kiến trúc.::)

5. Greenleaves

Greenleaves Donkey Kong

:hug: thời buổi giờ mà học chung thì khó lém anh à . Họa may có đứa nào nó gần nhà mình + chơi thân . Chứ xa 1 tí mà kêu học nhóm thì ... Khéo ngày mai zô trường thiên hạ dòm mình như ng` có bồ :'> . Hoặc là 1 thèn đồng tính :o

6. BoAMyLove

BoAMyLove Dragon Quest

Gia sư, hay nhờ ai giải hộ mấy bài làm mẫu xong từ từ mà học theo 8-} Cậu đừng bảo là thiếu TG hay k nhờ ai dc nhé /:)
    Như tớ học khi làm sai, nhất là sai nhiều thường tớ k nản mà hay bực mình :)) Tự hỏi tại sao mình làm sai :)) và chửi mình ngu :'>

Riêng Tiếng Anh thì nếu mà cậu chỉ học trên lớp thì toàn xoay quanh ngữ pháp thôi, thuộc công thức = min 7.5 điểm rồi :|

7. Greenleaves

Greenleaves Donkey Kong

thì em có cái tật là lúc kt tim đập loạn xạ, nhìn bài nào cũng chướng chướng , làm ra đáp số mà cứ phải băn khoăn ko bít đúng không ... Còn Eng thì phải công nhận chắc mình ngu bẩm sinh quá , vừa vào làm thì ko sao , 1 hồi lại ko nhớ chính cái câu mình vừa làm vì sao nó đúng X(

:-/ Cho hỏi là đang băn khoăn ko bít thi vào trường nào có ai có link ghi rõ rõ các trường , tỉ lệ v...v... thì cho em xin nha

8. DOANUYCHINH

DOANUYCHINH T.E.T.Я.I.S

www.ou.edu.vn 1 trong những lựa chọn tốt cho người yếu ( tôi đang học ở đây) :hug:

9. ocrenaka

ocrenaka Mario & Luigi

xem như cuộc sống này không có gì khác ngoài học :D vậy đi chưa muộn đâu chúc may mắn .À sẵn đây dẹp luôn hết tất cả mọi thứ liên quan đến chơi ,mỗi ngày lập thời khóa biểu thí dụ :
    6h~7h dậy ,ăn sáng chuẩn bị

7h~11h30 vào trường đi học

11h30~1h về nhà ăn kom ngủ trưa

1h~3h học thêm ở nhà thầy cô nào đó

3h~3h30 về nha , nghĩ mệt lấy sức

3h30~5h30 học bài

5h30~6h
    tắm rửa ăn kom

6h~9h học bài (hay học thêm ở nhà thầy nào cô nào đó)

9h~9h30 nghĩ thư giản đầu óc

9h30~11h30 học bài

11h30~11h45
    lập thời khóa biểu cho ngày hôm sau

11h45 trở đi ăn khuya rùi thư giản cho dễ tiêu hóa rùi đi ngủ .Hết Ngày

Edit :ấn tượng đầu tiên của bạn đối với một bài test Anh Văn thường chính xác cứ chọn đừng sửa ,if ra có sai là tại mình không hối hận

10. BoAMyLove

BoAMyLove Dragon Quest

Cậu giống hệt tôi hồi trc :)). Và tôi ngắn gọn lại 1 câu thế này. Làm ra đáp số mà không biết đúng hay k là do cậu làm bài ít, thiếu luyện tập, thiếu cái khả năng đoán đáp số của những ng` đã làm bài nhiều. Thường những tay luyện nhiều nó ngửi + có cảm giác đáp số đúng rất là mạnh. Con riêng E mà k biết sao mình làm đúng chỉ có thể giải thích là cậu k nắm đc ngữ pháp và chỉ mang máng cấu nọ câu kia.
    Có 1 câu nói rất là hay, cậu ngồi suy nghi nhé : "To start is not always good, to be good you need to start"

11. Hatcatvodanh22

Hatcatvodanh22 Donkey Kong

Chủ topic, cho em bắt tay cái đồng cảnh, đồng cảnh:D
    Thực ra còn 7 thang nữa đôi lúc nhìn thấy ôi sao mà còn có 7 tháng trong khi mình chẳng có cái gì trong tay cả, kiến thức hổng liểng xiểng loảng xoảng. Thật ra em cũng ở tình trạng của bác, vẫn chơi dài dài đó ạ, thế là hôm lang thang ra cái hiệu sách thấy mấy quyển đề tuyển sinh đại học của mấy năm trước, em sock quá Sếp ạ. Học lớp 12 rồi mà nhìn mấy cái đề chẳng thấy có đường lối gì.
    Cách của em hiện tại là:
    -Lên danh sách tất cả những gì mình còn bị hổng.
    -Lên lịch hoàn thiện từng cái một.
    -Xử tội từng cái một.
    Bắt đầu thấy mọi thứ khá hơn Sếp ạ. 7 tháng cho khoảng 3, 4 môn cũng không phải là nhiều tốt nhất là học đến đâu chắc đến đấy thôi Sếp ạ. Đến lúc cuối thì làm các bài tổng hợp ôn kiến thức cho nó đỡ mất thời gian.
    Vẫn là câu:
    "Đừng bắt thói quen của bản nhảy qua cửa sổ, mà hãy để nó xuống thang từng bậc từng bậc một"
    Sếp ạ, chơi game mỗi ngày giảm chút một rồi thay thế thời gian đó bằng thời gian làm bài, nhiều lúc làm mãi thấy làm được bài cũng có cảm giác hạnh phúc như chơi game qua màn vậy, thi ĐH cũng là một game lớn mà:D
    Bây giờ với khả năng của em, em vẫn hoàn toàn tin rằng trượt ĐH nằm trong tầm tay. Em biết điều đó nhưng thứ em sợ bây giờ không phải là trượt ĐH mà là cái cảm giác hối hận khi không nỗ lực hết mình để cuối cùng khi nhận kết quả không tốt thì cái cảm giác hối hận là thứ hành hạ bản thân kinh khủng nhất. Thế nên bây giờ em lại phải cố gắng để đến khi trượt ĐH còn kiếm được chút thanh thản trong tâm hồn Sếp ạ.
    Cố lến Sếp còn 7 tháng nữa là xong rồi. :D

12. Greenleaves

Greenleaves Donkey Kong

Mình nói thật là mình vẫn chưa dám dòm vào cái đề đại học đâu . Trừ môn Anh ra , mình nhớ là lần đầu tiên mình cầm tờ đề lên ... mình có cảm giác đó là tiếng Campuchia :o , cả mấy trăm chữ mà nhìn đi nhìn lại mình chỉ biết nghĩa của chục từ , Shock lém , biết là đề Văn và Toán nó ra cũng ác liệt tương tự , nên phải cố làm dc mấy bài trong sách bài tập để lúc nhìn đề ĐH cũng còn cái zì đó gọi là mơ hồ ;;);;) .

Chả hỉu sao trường tớ năm roài có 3 đứa thi ĐH đậu 3 trường với số điểm 25-30 =((

13. Hatcatvodanh22

Hatcatvodanh22 Donkey Kong

Sếp đi khối D ạ. Em đi khối A và B nên ngó qua quyển Toán và Hóa rồi, trông kinh khủng Sếp ạ. Em nghĩ nếu Sếp không học chuyên Văn thì nên mượn qua sách của các Sếp bên chuyên văn về xem Sếp ạ. Hôm lâu bọn em học bù một tiết Văn được cô giáo chiếu cố cho nghe qua 60% bài giảng bài Sóng - Xuân Quỳnh nghe xong thấy chuyên văn đúng là tài có thể chịu được nhưng từ ngữ nghe một lần không muốn nghe lần 2 đấy. Thật là kính nể Sếp ạ.
    Mà em nghĩ mấy bài trong sách bài tập không ăn nhằm gì đâu. Phải luyện đến trình độ nhìn qua cái đề thấy ngay cách làm rồi thời gian còn lại chỉ ngồi nắn nót câu chữ chứ không phải suy nghĩ thì có vẻ mới gọi là qua qua cái trò này.:D

14. toi5

toi5 Try Hard Moderator Lão Làng GVN

học tốt cái cơ bản đã rồi mới chuyển sang mấy cái nâng cao...khuyên chân thành đấy...

15. SeCrEt_BoY

SeCrEt_BoY Mr & Ms Pac-Man

Tu thân, tề gia, trị quốc, bình thiên hạ, hằng ngày bạn vào diễn đàn x-cafe đọc những bức xúc của xã hội, sẽ quyết tâm nung nấu ý chí sắt đá, học trước là cho bản thân, học sau là cho tổ quốc.

Dụng trí để trị nước, để biết đâu là đúng đâu là sai, đâu là độc tài, đâu là tham nhũng.

Đấy mới là cái quí của sự học.

16. nothingtosay276

nothingtosay276 T.E.T.Я.I.S

7 tháng nữa ko phải là quá ngắn, bạn nên tập trung ôn thi 1 cách cẩn thận.
    ôn mà bạn xác định là ko khả quan thì đừng quá kì vọng vào lần thi Đh này quá
    có thể bạn trượt nhưng đừng hối hận vì trượt vì mình ko học hành
    chơi với thằng nào có cùng quyết tâm, có động lực thì dễ học hơn
    mình cũng thuộc dạng nước đến cổ mới nhẩy như bạn ;)), đến lúc thi tốt nghiệp mà toán lý ko bít ji
    cố gắng lên bạn \:d/
    còn vấn đề game thì rất đơn giản, đưa mình giữ cho, khi nào thi Đh xong mình trả lại cho, ko mất mát đâu ;;)

17. >Zapme<

>Zapme< Dragon Quest

Thi khối C 70% đậu =)) Văn hay chữ tốt thì khỏi lo ;))

18. Daki

Daki Quy Ẩn

Cái đồ ... ham dzui!!! :p

Topic này, lẽ ra nên được viết trong topic Chuyện Học Hành - Thi Cử bên trên Chú Ý mới phải chứ??? :-w Tại sao ông không nhắc em ấy??? b-( b-( b-(

To Sir: Lỡ rồi, Sis tạm để topic của em tồn tại 1 thời gian. Sis sẽ lock sau khi nào thấy mọi chuyện đã được giải quyết. Lưu ý lần sau nhé nhóc. ^^

Lời khuyên cho em:

Quyết tâm được hay không tùy thuộc vào ý chí của em. ^^ Không ai giúp được em trong chuyện này cả. ^^ Nếu em đã thấy, đã hiểu, đã biết ý thức được rằng em đã chơi quá nhiều và môn học còn yếu của mình ... thì hãy chủ động trau dồi, rèn luyện và thực hành thật nhiều để có thể lấp đầy khoảng trống. ^^ Cố gắng hết khả năng mình có thể thì không có gì phải đáng lo ngại nếu rớt cả. ^^

Bớt chơi game, bớt vào diễn đàn và hãy dành thời gian cho việc học, tìm hiểu, hỏi bạn bè những chỗ không hiểu sẽ tốt hơn cho em đấy nhóc. ^^

19. Pocollo84

Pocollo84 Super Namek

Mấy cái học hành, thi cử mang tính "cụ thể" thì đưa lên trên kia, còn mấy cái dạng "định hướng" , " quan điểm chung chung" thế này thì để đây để nhiều người cùng bàn luận là hợp lý rồi :-w.Khó tính quá đấy bà "trẻ" ạ :-w....

20. _T_

_T_ Guest

học tử tế thì 7 tháng là quá nhiều, quan trọng là phải tập trung :'>:'>