[MAME] Bộ sưu tập các game hay nhất trong Mame

Thảo luận trong 'Thảo luận chung & Trình giả lập' bắt đầu bởi nam_vui_ve, 28/6/08.

1. Neo 2007

Neo 2007 Youtube Master Race

minh cai trinh giap lap phien ban nay mamefx32 va kiem ko co bai huong dan dieu chinh nut.va mnh chon properrties cung ko co cai plugin nhu ban da noi.mong ban chi lai giup

2. nam_vui_ve

nam_vui_ve Mr & Ms Pac-Man

Nếu vậy mình cần phải nói rõ như vầy: topic này mình lập ra là để giới thiệu các game hay trong Mame, phiên bản Mame mình sử dụng ở đây là bản Mame32 Plus Plus v0.119 có hỗ trợ hiển thị game 3D. Bạn vui lòng tải phần mềm Mame mình giới thiệu ở phần trên, bao gồm 2 cái: game đi cảnh và game đối kháng. Trong phần mềm Mame mình đã cài đặt tất cả thông số cần thiết, soạn sẵn hướng dẫn cho các bạn chưa rành (bằng file PDF), tiện cho các bạn khi sử dụng. Sau đó, nếu bạn còn thắc mắc gì thì mình sẽ hướng dẫn sau. Vậy nhé :;)

3. meloadgame

meloadgame Youtube Master Race

trời ơi . link die hết rồi, cho link khách đi bạn ơi

4. nam_vui_ve

Mình đã dự phòng trường hợp đó nên up lên trang galaxyz.net của Việt Nam, tốc độ tải nhanh:
    Mã:
    http://s12.galaxyz.net/fo.html?s=3745067D0E7006730E720777372B56286833422C683352
    Bạn vào đó mà tải nhé, có đủ 3 loại: đi cảnh, đối kháng và tổng hợp cả 2 thứ. Bạn thích loại nào thì tải loại đó.
    Hướng dẫn: nhấp trái chuột lên file cần tải, 1 trang web mới sẽ hiện ra. Nhập 2 ký tự vào đó là tải được.

5. Neo 2007

Neo 2007 Youtube Master Race

ban nam cho minh hoi minh chon phan avaalable no hien rat nhieu game nhung bam vo choi thi no bao loi la sao ha van.lam sao de luot bot nhung phan not value trong phan value vay ban

6. nam_vui_ve

Danh sách Available game trong Mame được mình cài sẵn và để ở chế độ Read-only (tức là danh sách hiển thị luôn như thế). Để chơi được tất cả game trong đó, bạn phải tải tất cả rom cần thiết và các file bios. Tổng dung lượng cả hai phần Mame bao gồm cả rom lên đến 4Gb.
    Câu hỏi thứ 2 của bạn mình chưa hiểu ý của bạn là sao cả. Có lẽ bạn muốn bỏ bớt danh sách game hiển thị do thấy có quá nhiều?

7. tinhmen

tinhmen Donkey Kong

bạn ơi cho mình hỏi làm sao để xóa cái lish game mặt định của nó vậy.vì mổi lần váo chơi lại phải audit all games mất thời gian quá vì mình mún tạo 1 cái lish game khac.san bạn hướng dẫn mình cách cài chế độ Read-only nha.

8. tinhmen

tinhmen Donkey Kong

bạn huớng dẫn chi tiếc dùm trong file mame32ui.ini minh ko bít phải sũa dòng nào nữa vì nó quá dài ko bít cái Read-only ấy chổ nào và bỏ làm sao nữa hic hic.

9. nam_vui_ve

Hướng dẫn đó mình đã nói ở mấy trang trước trong Topic này rồi. Thôi để mình giới thiệu lại một cách cụ thể hơn. Đây là cách làm bộ sưu tập Mame theo ý thích của các bạn.
    Đầu tiên, các bạn cần những thứ sau: phần mềm Mame (của mình làm sẵn hoặc tải từ trên mạng), các file bios, tất cả rom game mà bạn cần đưa vào bộ sưu tập.
    Bước 1: copy các file bios và rom game vào thư mục roms trong Mame.
    Bước 2: tìm đến file mame32ui.ini nằm trong thư mục ini, nhấp phải chuột lên file này, vào mục Properties. Bỏ chọn phần Read-only (nếu có) rồi nhấn Ok.
    Bước 3: chạy phần mềm Mame. Tại cửa sổ chính, nhấn F5 để Mame nhận diện các rom game hiện có và hiển thị trong danh sách Available. Sau khi thoát Mame, danh sách này sẽ được cập nhật vào file mame32ui.ini
    Bước 4: kiểm tra lại số game hiển thị có đúng với số rom game hay ko. Nếu không thì phải chỉnh lại trong file mame32ui.ini. Phần này hơi rườm rà, nếu bạn sử dụng ít game thì bước này không cần thiết lắm.

10. conan1206

conan1206 Youtube Master Race

vô trò nào cũng chơi được hết , sao vô trò oriental legend này lại ko chơi được vậy ai chỉ phải làm sao mới chơi được đây đang muốn chơi tây du kí mà ko chơi được . đây nè :

11. vitamin_Z

vitamin_Z Mr & Ms Pac-Man

bạn NAM VUI VE ơi nhả bạn ở đâu vậy?bạn có thể chép cho mình Full mấy cái game MAME này ko?mình thĩ mấy cái game này lấm.:x:x

12. nam_vui_ve

Trả lời bạn conan1206: Mame hiện hỗ trợ chơi tốt trò Tây Du Ký. Dòng thông báo trên là bình thường, bạn chỉ cần gõ 2 ký tự "OK" hoặc bấm 2 nút trái, phải là được.

13. vitamin_Z

vitamin_Z Mr & Ms Pac-Man

OK thanks bạn nhiều nha.mà mai khoãng mấy giờ bạn mới rãnh.có gì mình call trc nha!!:x

14. Violet_Sad

Violet_Sad Youtube Master Race

Bạn Nam hoặc ai Pro giúp mình với , hiện tại mình xài 2 Version của Mame ( Mame32 Plus!Plus 0.119 và Mame mới nhất 1.28 ) nhưng tại sao phải là đúng Bios của bạn Nam Share game nó mới hiện lên hết được , còn mình download bản Bíos Full ( 40 bios ) thì không hiện đầy đủ game trong mục Available , mặc dù mình đã chỉnh như cách bạn Nam config trong file mame32ui .... ::)

15. conan1206

conan1206 Youtube Master Race

thank , mình chơi được rồi . :D

16. Darkman2511

Darkman2511 Dragon Quest

thật ra hiện game hay ko cũng chả liên quan gì đến version của MAME. của bạn Nam vì set read only cái file config của mame.ini , cho dù bạn ko down 1 rom nào về nó vẫn hiện lên đầy đủ như vậy .bây giờ bạn chỉ việc untick cái read only cho tất cả file .ini thôi rồi vào mame F5 vài lần no sẽ hiện đủ số game thực sự bạn có.

17. Violet_Sad

+ Oh thanks bạn nhiều nhé! ý mình nói là về Bios đó bạn , vì sao xài Bios của mình download full ( 40 bios ) thì khi F5 không load được hết và cũng khong chơi được game , chuyển qua lại Bios bạn Nam ( 28 Bios ) thì tất cả OK !!
    + game Metal Slug 5 khi download ở Rom-world thì chơi được mà không thấy trong mục Avisible , khi chuyên qua download ở romhustler thì hiện ra ????
    ::)

18. nam_vui_ve

Trả lời Violet_Sad: một số vấn đề cần giải thích cho bạn:
    - Điều kiện cần để Mame scan thấy 1 game: file rom game (bắt buộc) và file bios (tùy game). Sau này có một số bios mới nhưng Mame lại chưa chơi được game sử dụng bios đó nên việc tải tất cả bios là không cần thiết.
    - Tuy nhiên, một số game (chủ yếu là game của hãng Neo-geo) thì khi nhấn F5 Mame vẫn không nhận ra. Cách khắc phục: dùng Notepad mở file mameui32.ini, search từ khóa "___2", trong đó dòng ___ là khoảng trắng, bạn sẽ thấy các dòng code, ví dụ như sau: "mslug4_rom_audit 2". Dòng code thế có nghĩa là game Metal Slug 4 không hiển thị, bạn chỉ cần sửa số 2 thành số 0 rồi save lại thay đổi. Lúc này game sẽ hiển thị thành Available, tuy nhiên nếu bạn lại nhấn F5 thì game đó lại biến mất ::( Vì những nguyên nhân trên, mình mới cài Read-only cho file mame32ui.ini để danh sách game hiển thị luôn cố định.
    - Về rom Mame, trang romhutsler.net có số lượng rom game khá đầy đủ và đúng nhất, chỉ tiếc là link tải hay die giữa chừng nếu bạn tải quá lâu. Nếu bạn có mạng tốc độ nhanh thì nên tải rom Mame từ trang romhustler.net. Rom Mame ở một số trang khác có thể bị thiếu file hoặc bị lỗi.

19. Violet_Sad

Game Metal Slug 5 của mình thông sô của nó vẫn là 0 đâu có 2 hay 3 gì đâu Nam :|

Cách khắc phục khi down nữa chừng bị Die là download một link mới , chép đè lên link cũ rồi resume là ok :)

20. Darkman2511

Darkman2511 Dragon Quest

ai đánh Oriental rành cho mình xin mấy cái special move nhé, mình múa bừa nó cũng ra nhưng thích biết chinh xác hơn :D