[MAME] Bộ sưu tập các game hay nhất trong Mame

Thảo luận trong 'Thảo luận chung & Trình giả lập' bắt đầu bởi nam_vui_ve, 28/6/08.

1. nam_vui_ve

nam_vui_ve Mr & Ms Pac-Man

Trả lời bạn boy_cool: chi tiết bạn cung cấp hơi ít. Theo mình nhớ thì chỉ có thể là một trong 2 trò này: Brave Blade (game 3D) hoặc trò Mazinger Z (game 2D). 2 trò này mình đầu có up lên rồi.

2. boy_cool

boy_cool Youtube Master Race

thanks bạn nhiều, nhưng hình như không phải 2 game đó. Theo mình nhớ thì đó là game 2D, hồi đó mình học bóng bàn ở câu lạc bộ nguyễn Du quận 3 ( bây giờ đã dời sang đối diện), kế bên có tiệm game xèng có trò đó. Theo mình nhớ thì thể loại bắn máy bay, game 2D, nhưng mình thì điều khiển 1 thằng robot giống Gundam, bắn tụi nó cũng là robot luôn, mình có súng và kiếm lazer, nếu chết phải chơi lại, ko tiếp tục được. Trò này rất hay và khó. Mình chỉ nhớ được nhiu đó thôi còn tên thì chịu, mong bạn có thể giúp mình. Thân.

3. Sunoflife

Sunoflife Mayor of SimCity

Cho hỏi mình chỉnh nút rồi mà sao phải chỉnh lại vậy? Nó đâu có mục save settings đâu.

4. nam_vui_ve

Mame có 2 loại chỉnh phím:
    - Default Game Setting: phím mặc định cho tất cả game trong Mame. Thông tin được lưu lại ở file default.cfg.
    - Input Game Setting: phím cài đặt riêng cho từng game. Ta sử dụng cái này khi phím mặc định không thích hợp cho game này (tiêu biểu là game CPS2 sử dụng 6 phím bấm, game Neo-geo chỉ sử dụng 4 phím bấm). Sau khi cài đặt lại phím cho từng game, thông tin sẽ được tự động lưu lại vào file xxx.cfg (xxx là tên file zip của game đó).
    Như vậy, các thông tin chỉnh phím sẽ được tự động lưu lại.

5. Sunoflife

Sunoflife Mayor of SimCity

Nh7ng chính xác là lưu lại settings như thế nào?

6. giang_cong_tu

giang_cong_tu Youtube Master Race

Bạn ới , mình làm đúng theo cách của bạn sao báo lỗi này : Unable to initialize DỉectDraw và Unable to complete window creation

7. Tieu Xi Trum

Tieu Xi Trum Youtube Master Race

cho mình hỏi cái trò gì mà có 2 nhân vật nam, lúc đầu vào nó cho chọn 3 kiểu chơi là bắn như kiểu bắn máy bay, đi cảnh bình thường còn 1 kiểu khác là gì quên rồi...mình kiếm trong mấy cái rom của bạn namvuive mà ko thấy, ai biết chỉ dùm? thanks

8. Fallen_Angel_

Fallen_Angel_ C O N T R A

Cứu em với ai có cái bản Bios nào đầy đủ không? Em đang rất là thích chơi Marvel Vs....(chơi bên nhà thằng bạn thấy hay quá), em down về thấy nó đánh dấu X đằng trước game hỏi ra là thiếu BIos! Giúp giùm em nha!

9. Kyo4000

Kyo4000 Mr & Ms Pac-Man

Cho hỏi ké nam_vui_ve ! mình dơn game neogeo cd từ trang romhustle nó quăng về 1 cục 90 mấy M sau đó giải nén ra thì có 1track là iso còn lại là mp3, theo mình biết thì mame chơi neogeo dc nhưng cái này thì làm sao để mame nó biết ? Chỉ giùm ! Thank trước

10. nam_vui_ve

Trả lời boy_cool: chà, nếu vậy chắc để mình phải tìm lại xem. Mình sợ là game đó mình thấy bình thường nên chưa đưa vào bộ sưu tập rồi.
    Trả lời Sunoflife: tức là nó lưu lại ngay khi bạn thay đổi, bạn không cần phải save setting gì hết. Sau khi chỉnh nút xong, bạn có thể vào thư mục cfg trong Mame kiểm tra lại bằng cách mở file cfg tương ứng (ví dụ trò Samurai 2 có file là samsho2.cfg).
    Trả lời giang_cong_tu: lỗi mà bạn hỏi là do thông số màn hình của mình cài sẵn không phù hợp với máy tính nhà bạn (có thể là cấu hình màn hình cao quá so với màn hình nhà bạn). Bạn vui lòng chỉnh lại cấu hình (độ phân giải giảm xuống 640x480).
    Trả lời Tieu Xi Trum: trò mà bạn hỏi là Tree Wonders, có trong bộ sưu tập của mình.
    Trả lời Fallen_Angel: mình đã up lên bản tổng hợp bios trong topic này rồi mà. Còn nếu bạn muốn tải đầy đủ bios thì vào trang này:
    Mã:
    http://www.emunews.eu/?page_id=2
    Trả lời Kyo4000: cái này hồi trước mình có tìm hiểu, nhưng không xài thành ra quên rồi. Để mình coi lại rôi trả lời sau.

11. Kyo4000

Kyo4000 Mr & Ms Pac-Man

Trong file giả lập của bạn mình down về có thư mục snap có mấy cái hình của game nhìn hay hay, bạn có thể nén toàn bộ hình của game mà bạn có up lên MF (down nhiều trả tiền net nản chí quá) để nhiều bạn down về nhìn cái hình coi gảme này ra sao rồi down hay đó ! Thank ! nhớ trả lời neogeo cd nha

12. Fallen_Angel_

Cho em hỏi tý nếu down cái bản này về là chơi đc hết các game a up lên hả? Và em có những game bên NEogeo liệu có thể copy những roms này qua MAme không? Và hướng dẫn em dùng cheat với, phải tạo cái file cheat gì gì đó hả a?

13. nam_vui_ve

Trả lời Kyo4000: đây là link tải free phần lớn hình snapshot trong Mame (với tài khoản free là: mamechannel:arts)
    Mã:
    http://www.mamechannel.it/files/snaps/Snap.zip
    Hoặc là tải bản Mame tổng hợp của mình theo link này (chỉ cần nhập 2 ký tự là tải), link tải nhanh và có sẵn các snap mà mình chọn:
    Mã:
    http://s22.galaxyz.net/data/4b7c7e7d7a727b/Mametonghop.rar.glx
    Trà lời Fallen_Angel_: Muốn chơi được tất cả game mình up lên thì bạn phải tải tất cả rom game (khoảng gần 4 Gb). Rom từ NeoRageX không dùng được cho Mame. File cheat mình add sẵn trong phần mềm Mame rồi. Cách sử dụng bạn hãy đọc file PDF hướng dẫn mình soạn sẵn trong đó.

14. nvhoa

nvhoa Youtube Master Race

Cho mình hỏi có game nào tên là đua ngua(đặt cược 1-3,1-4,1-10...) ,bắt ma hút con gi` vào trong còn hút được chữ cái nữa đó.

15. giaman29052

giaman29052 Donkey Kong

tình hình là hum nay post bài này ngai ghia :D,số là bik xài mame đã lâu mà hem ngờ nó còn nhiều thứ mình chưa biết quá
    xin hỏi bạn là cách set custom buttons,mình đã search trong topic về bài hướng dẫn xài custom buttons của bạn nhưng mình hem hỉu lém :D,mún mình vào tab menu,chọn custom buttons,vào đó xong thì po tay,hok có cài hay chỉnh gì dc cả ,mong bạn nói rõ hơn cho mình
    Số là mình mún set key chơi mấy tuyệt chiêu của tây du ký và Knights of Valour cho nó nhanh :D,nhân tiên bạn chỉ mình cách chơi mấy chiêu trong 2 game đó dc hem,mấy tuyệt chiêu ôm đánh "7 hình" hay tương tự zậy đó :D,chứ down mấy trò đó về mấy lần nhưng toàn đánh chay nên chán quá,xóa đi :D,hum nay vào đây thấy bạn hay quá nên mạo muội hỏi,mong bạn chỉ giáo,thank bạn nhiều :D

16. Fallen_Angel_

Cho em hỏi cách save cái phần list game mình đã tìm được với! Em Audit game xong nó ra cái list Availabia rồi sau khi thoát phần mềm thì nó tự động đưa về cái list cũ chả có gì cả! Điên quá!
    X(X(X(X(X(

17. Fallen_Angel_

Ah cho em hỏi luôn a có thể tìm hộ em trò Tầu Ngầm không? Em chỉ nhớ thế vì game này thuộc dạng đi cảnh mình lái cái tầu ngầm nhỏ nhỏ đi bắn nhau( nếu không nhầm là trên PS1 những chắc là MAme chơi được).
    Với lại trên Neogeo hồi trước em có chơi một game đối kháng khá hay game về mấy Ninja Nhật Bản, chỉ nhớ có một thằng gày nhom vác thanh đao trên vai(nó gọi được mấy con quạ ra nữa), với một con bé dùng dây có quấn kiếm ở đầu, một thằng Ninja cầm hai thanh tiêu nhỏ nhỏ( tên nó hình như là Deisuke gì gì đó):p:p:p

18. Kyo4000

Kyo4000 Mr & Ms Pac-Man

nam_vui_ve bạn giải thích giùm cái này :
    rom game bỏ vô mame 32 ++ 0.119 thì chạy ok (nếu là game 3d thì tiếng rè rè và có vài cái bị chậm) giờ mình đem qua mame ui 0.128u4 thì nó báo thiếu file trên cùng 1 rom mặc dù thằng mame ++ thì chạy ngon chuyện gì xảy ra ?
    cheat trên mạng hiện có 2 loại là xml và dat, dat là từ mame 0.127 còn xml thì mới đây nhưng kó biết kích họct sao nó chạy trên mame ++ 0.119 (mame ui 0.128u4 thì ko tét dc vì nó rom nào cũng báo thiếu file)

19. nam_vui_ve

Hix, các bạn hỏi cấp tập quá. Mình mấy bữa nay đang bạn, sợ trả lời không đủ yêu cầu của các bạn đâu. ::(

Trả lời nvhoa: game đua ngựa loại đặt cược lúc lọc các tựa game mình có thấy, nhưng mình nghĩ đó là trò chơi đặt cược, thắng hay thua mình cũng chả mất gì nên ko đưa vào. Hy vọng là bạn ko có ý luyện game này tại nhà để ra ngoài tiệm chơi thật :D Trò bắt ma mà bạn hỏi có lẽ là trò Jumping Pop hoặc Tumble Pop, có trong bộ sưu tập của mình.
    Trả lời giaman29052: một tin buồn cho bạn là mình không phải là cao thủ ở 2 trò Knights of Valour và Tây Du Ký đâu. Lúc trước mình hay chơi Knights of Valour nhưng chỉ quen sử dụng con Trương Phi đỏ thôi. Nếu bạn cần thì để mình thử tìm hiểu các skill của nó trên mạng xem. Còn cách chỉnh Custome key, bạn chọn mục Custom key 1 (hoặc 2, 3, 4) rồi nhấn các phím số từ 1 đến 6 ở dãy phím số góc trên bên trái bàn phím. Phím số 1 tương ứng với nút số 1 (hoặc nút A), phím số 2 tương ứng với nút số 2 (hoặc nút B)... Ví dụ: chỉnh phím tắt AB trong trò Knights of Valour, mình chọn chỉnh Custome 1, sau đó nhấn 2 phím số 1 và 2. Trong trường hợp muốn sửa lại, nhấn phím số cần xóa một lần nữa thì sẽ xóa đi nút đó trong Custome key.
    Trả lời Fallen_Angel_: cách save list game mình đã nói khá nhiều lần rồi. Bạn chỉ cần bỏ thuộc tính Read-Only của file mame32ui.ini trong thư mục ini là được. Cái này mình cài sẵn như thế vì list game khi bạn nhấn F5 chưa chắc đã hiện ra đủ các rom game mà bạn có. Game bắn tàu ngầm bạn hỏi có lẽ là trò In The Hunt, còn trò Ninja đối kháng chắc chắn là trò Ninja Master's, 2 trò này có trong bộ sưu tập của mình.
    Trả lời Kyo4000: các bạn Mame mới hiện nay theo mình vẫn chưa có gì cải tiến nổi bật, hơn nữa không hỗ trợ hiển thị game 3D. Việc báo thiếu file bạn hỏi có thể có 1 trong các nguyên nhân sau: bạn chưa chép đủ rom và bios vào roms của Mame mới hoặc chưa dẫn đường dẫn đến thư mục chứa rom game bạn đã có, bạn load game không đúng với file rom game bạn có (vì 1 tựa game có thể có nhiều phiên bản), Mame bản mới đòi hỏi thêm một số file rom so với bản Mame cũ. Về phần cheat, mình chưa tìm hiểu cách cheat mới, tuy nhiên theo mình các game cũ đã được cheat hoàn chỉnh rồi, không cần phải chuyển sang dạng mới.

20. nam_vui_ve

Mình mới tìm được skill của game Knights of Valour. Các bạn chịu khó đọc tiếng Anh nhé.
    Mã:
    http://www.gamefaqs.com/coinop/arcade/file/580999/14205