Mảng tối của game online tại Việt Nam

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi GamePRO., 4/5/07.

?

Tương lai cần sự thay đổi bộ mặt GO hay không?

Poll closed 30/5/07.
  1. Rất cần thiết, không thể để mảng tối che lấp

76.6%
  2. Cứ từ từ 10 năm sau bước ra ánh sáng cũng được

6.3%
  3. Không quan tâm, sao cũng được

11.7%
  4. Không cần thiết, hiện trạng GO này vẫn tốt chán

5.4%
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. hyuganeji

hyuganeji Legend of Zelda

Cái gì cũng có 2 mặt ,ngày làm việc thì đêm nghĩ ngơi ,cái gì cũng có chu kì ,nói chung là game ol ko dẹp hết bot dc .

2. tommy2010

tommy2010 Donkey Kong

GO không dẹp bot đc nhưng có thể cấm, chỉ cần NPH cấm sử dụng bot và nếu phát hiện thì khóa luôn acc vậy là 1 bước tiến bộ lớn rồi.Nhưng tiếc thay các NPH luôn đem lợi nhuận đặt lên hàng đầu và nếu cấm bot thì lượng người chơi giảm đi ===>có nguy cơ phá sản.
    Vì thế việc đầu tiên cần làm là các NPH phải cấm sử dụng bot sau đó gamer dần dần sẽ ý thức đc.

3. ArithKudo

ArithKudo >> Hồn Nhiên - Bé Bỏng Moderator

P....R ..... 4 .... Sky .... Dragon .... 8 ..... Feet ;))

Key target : Low Education play 2D or 3D with BOT .

;))

4. Nô

Phantom, je t'aime pour toujours GVN CHAMPION ⚔️ Dragon Knight ⚔️ Lão Làng GVN

chơi game gì là sở thích của mỗi người, đâu thể vì vậy mà đánh giá luôn trình độ của người chơi game.

Tui đã chơi hầu hết các go của vn, trong đó có chơi 9D với PW luôn (SRO sẽ là 1 game hay nếu lúc phát hành vn cập nhật được như global) và nhận thấy go vn mang tính đột phá cao nhất là PW. Chơi game này bạn sẽ ko còn thấy cảnh ngồi hì hụt cày lv mà thay vào đó là 1 hệ thống quest dày đặc đến chóng mặt, thời gian bỏ ra cày để đi làm quest còn nhanh hơn. Và tui kết thúc nó với lv 4x ở bảng CB, nhưng tui lại ko chơi bảng OB để thấy nhiều tính năng còn thú vị hơn được cập nhật thế nào. Và hiện giờ tui đang mong chờ phiên bản 2 của hiệp khách, đơn giản là tui thích nó thì tui chơi. Chẳng lẽ mấy thằng chơi vltk toàn cùi bắp còn mấy thằng chơi 9d, pw toàn rồ fet sun nồ ? Kiếm tiền từ nó được mới pro chứ.

Khi tui chơi lại hiệp khách thì tui còn bắt gặp 1 khái niệm pro hết sức ngây thơ của gamer trong đó: mình cùng đánh quái vật với nó, nó cầm vk xịn hơn mình nên đánh mạnh hơn, thế là nó nói mình gà =)) => qua đó tui thấy khái niệm pro hầu hết của gamer vn là mình mạnh tức mình pro =)), chơi càng lâu càng pro =)). Mấy thằng đó thử chơi gunbound, audition hay mấy game casual đại loại thế với tui xem, cho nó binh đồ hiệu, lv cao luôn để đấu xem, gà hay ko kết quả sẽ trả lời.

5. 0oMaiTramo0

0oMaiTramo0 The Warrior of Light

câu này tớ ko đồng ý :|
    tớ nghĩ làm 1 việc gì cũng nên dựa vào chính sức của mình, có như vậy khi đạt được 1 thành quả mình mới cảm nhận hết được niềm vui
    có thể trong game mình ko được lvl cao, item ko xịn , nhưng mình có được những người bạn cùng chơi, cùng chia sẻ, có những kinh nghiệm để giúp đỡ những người đi sau mình...còn nếu bạn auto, bot cho dù lvl cao cách mấy bạn vẫn cảm thấy cô đơn( vì đa số là treo máy thì làm gì có những người bạn cùng chơi)
    trong việc học cũng vậy bạn thử nghĩ xem nếu mình đã bỏ công thức khuya dậy sơm học bài, mà khi làm bài test bạn lại bằng điểm với 1 người ngồi xem tài liệu...bạn sẽ nghĩ sao? :-/

6. AngelHell1102

AngelHell1102 T.E.T.Я.I.S

@ : đời mà , thèng nào hên thì qua ,ko hên thì dính , cha mẹ nào chả muốn con đỗ đại học , dùng tài liệu cũng được miễn là đậu , chứ chẳng lẽ bảo , tao muốn mày thi trong sạch rớt cũng được , không được dùng tài liệu

như ông này nói . nếu đỗ đại học mà nhờ quay , ừ thì vào dc đại học đi
    ra trường xin dc việc đi nhưng với cái đầu rỗng tuếc thì làm dc cái ji ,
    ko lam dc việc thì nó đuổi thẳng cổ ! vì thế mình phải tự rèn luyện
    cũng như game ý Cho nó bot Au To nhưng khi lên sân thi đấu thì Trình lấy ở đâu ra ! pro la ở những lúc thi đấu giải chứ trong game nói làm cái ji !

7. zero 7090

zero 7090 Mayor of SimCity

ờ thư giãn thì sao không đi xài hàng trắng đi cho nó thư giãn cả thể , đỡ phải mỗi ngày nhìn cái màn hình

8. hyuganeji

hyuganeji Legend of Zelda

:o :o :o :o :o :o :o
    Thì ra là quan điểm pro của bạn cũng chỉ có vậy :|
    Chán !

9. [Max]

[Max] Donkey Kong

@ maitram và AngelHell1102
    Hiện nay vẫn cày cái 9d oải cả người , mặc dù cứ hành động đánh 1 con mob cứ lặp đi lặp lại phát chán , muốn chat cũng chả được , có bot mình ngồi coi nó đánh , khi sắp hết máu hoặc pk thì điểu khiển chạy , chat chit dễ dàng hơn , ai tự tay đánh thì được gọi là " trâu" chứ chẳng có pro hay noob gì ở đây

Y như việc học , học trong trường đại học chẳng có gì áp dụng ngoài cuộc sống , học môn tư tưởng và triết học chẳng làm được quái gì , trong game cũng vậy cách chơi và muốn nhiều người bạn dựa vào mình , vừa bot nhưng vẫn có bạn thân , thằng nào muốn cày tiền nó chẳng cần quái gì bạn , bot bot xong bán acc

10. AngelHell1102

::) Thật là 1 sư suy luận hết sức thiếu hiểu biết và ko suy nghĩ !
    theo ông nói học trong trường đại học ko áp dụng dc cái gì hả , thật là thiển cận ! môn tư tưởng và triết học la môn cơ bản nhất mà trường đại học , cao đẳng nào cũng phải học . nếu ông ko có tư tưởng, triết học thì đã mất nước từ lâu và bị bọn nước ngoài khống chế rồi, làm sao mà đc hòa bình sống yên ổn như bây giờ ( ông quá thiển cận ) nếu ko có tư tưởng + thêm cái triết lý xã hội 1 đảng thì sẽ giống như các nc tư bản mà thôi ... suốt ngày bị khủng bố boom đạn , chết lúc nào ko biết ! như thái lan , in đô .... ngay gần mình thôi , suốt ngày khủng bố ! chả lẽ ông cũng thích như thế ! nếu ko có 1 triết lý , tư tưởng thì đất nc sẽ ko bao giờ yên ổn cả .

11. zero 7090

zero 7090 Mayor of SimCity

bạn không muốn bỏ công sức ra thì sao lại mong có đc thành quả :)

12. gunz

gunz Legend of Zelda

Nếu bạn là NPH game, nếu game của bạn:
    - Cho phép chạy auto, bot hack mà lượng khách vẫn tăng đều.
    - Không cho phép , khách chẳng tăng, có dấu hiệu ít người chơi.

Vậy bạn chọn cái nào ?

Nếu game của bạn:
    - Cho phép chạy bot, auto mà gamer vắng đi.

Thì bạn sẽ làm gì ?

Miễn sao NPH phục vụ đúng yêu cầu của khách hàng, thu được lợi nhuận thì ok. NPH tiếp thu nhận thức của khách hàng, mà tạo ra sản phẩm phù hợp với nhận thức đó. Chứ không phải ép đặt nhận thức của mình và bắt khách hàng phải tuân theo nhận thức đó.

Các bác nào ghét bot, auto cho rằng nó không đúng, cũng chẳng có gì sai, quan trọng là những người như các bác có đại diện hết cho thị trường hay không. NPH nếu cho phép bot, auto mà không ai chơi thì họ sẽ không cho phép.

Còn vì sao game nước ngoài không cho phép bot, auto. Vì nếu làm như thế, tạo được uy tín với khách, khách hiểu rằng những items, gold họ kiếm được đều có rất giá trị. Như vậy sẽ lôi kéo khách thêm, ngoài ra người ta cũng sẽ lén sử dụng bot, auto để kiếm lợi vì items và gold trong game đó có nhiều giá trị. Ngăn chặn bot, auto cũng là góp phần tăng giá trị đồ vật trong game, tăng tính hấp dẫn thôi. Cũng chỉ là 1 chiêu thức kinh doanh.

Không ai kinh doanh mà chỉ vì mục đích từ thiện, nâng cao nhận thức cả.

13. AngelHell1102

Thê thì gameonline vn _ gamer vn sẽ kém phát triển ! thế thoai :|

14. 0oMaiTramo0

0oMaiTramo0 The Warrior of Light

u đã bao h thử cảm giác cùng những người bạn của mình trong game đi STQ, đi săn boss chưa?
    tớ nhớ có 1 lần tớ cùng HuyetLong, EmLaBupBe, SnowBuff đánh 1 con boss...con boss gì mà đen đen ấy (6 tháng rồi ko chơi 9d nên chả nhớ con gì)
    mà đánh từ 5h sáng -> 8h mới xong :-S lúc ấy cả đám cứ chết liên tục hết HL die, tớ die, elbb die nhưng rất là vui ::)
    chơi game quan trọng là để thư giãn đầu óc nên đừng đặt nặng vấn đề lvl quá...hãy chơi = chính sức của mình...mình càng bỏ ra nhiều bao nhiêu thì khi mình đạt được thành quả nào đấy mình lại càng vui bấy nhiêu

15. Edge(VN)

Edge(VN) Dragon Quest

_Bác Thành lập topic về nhận thức của gamer VN về nạn Auto/Bot , Hack đang tràn lan ở các GO VN .... trong khi các nước khác người ta làm rất triệt để ..... bàn 1 hồi các bác lôi chuyện học hành ra so sánh ....... !!!

_Mong rằng tương lai .... nhận thức của Gamer VN đối với chuyện Auto/Bot hoặc Hack sẽ cao lên 1 tí :D ...... để khi vào forum GVN này chúng ta bàn luận nhiều về cách chơi game chứ không phải biến forum thành 1 showroom với những topic về lv cao , item khủng v.v...!!!

16. drhien

drhien Mr & Ms Pac-Man

Những mong muốn của anh Thành thật đáng quý, vỗ tay khen anh. Tuy chơi game chỉ là giải trí nhưng người chơi cũng phải phát triển mới được, không thôi thì cách suy nghĩ của chúng ta mãi ở thời kỳ "đồ đá".
    Em nhớ có lần qua Malaysia, hỏi 1 bộ Windows office nó bán gần 100 đô Sing, mình phì cười vì ở VN mình mua đĩa lậu chỉ có 5000, cài ra xài được y chang. Mà việc mình mua đĩa lậu như trở thành thói quen rồi vậy, mình cũng tự biện hộ rằng mắc quá, mình nghèo mà chơi sang chúng nó chửi cho. Tự nhiên mình có một câu hỏi :"Mình còn xài đĩa lậu tới bao giờ?". Còn bao nhiêu cái lậu khác, sách lậu, băng nhạc lậu, phim ảnh bản camera?... Những cái đó cũng là giải trí vậy, nói như một số bạn trên đây : tui xài gì kệ tui, miễn tui thấy thoải mái là được rồi.
    Giờ mới thấy lối suy nghĩ đó hết sức sai lầm, nếu không muốn nói là rất nguy hiểm. VN đang hòa nhập với thế giới, nếu chúng ta cứ giữ suy nghĩ "tui vui kệ tui" thì thế giới liệu có muốn chơi với chúng ta? Bởi vậy, dù rất xót nhưng chúng ta cũng phải thay đổi suy nghĩ, chịu khó tốn tiền một chút, làm quen với việc mua sản phẩm có bản quyền, sản phẩm sạch. Hãy nghĩ đơn giản như vầy "nhập gia tùy tục, đó là luật chơi của thế giới, mình muốn tiến bộ cùng thế giới thì đừng giữ suy nghĩ ao làng đó nữa". Suy nghĩ phức tạp hơn, thì đó là chân lý mà ai cũng biết rành rành : "chính việc dùng sản phẩm sạch mới thúc đẩy kinh tế phát triển, vì người sản xuất được đền đáp xứng đáng"
    Em nói chuyện hơi xa rồi nhỉ, nhưng em hiểu bức xúc của anh, anh Thành!! Dù chơi game chỉ là giải trí nhưng cũng phải có sự tiến bộ, vì nó một phần thể hiện văn hóa của người chơi game, mà đa phần là giới trẻ. Nếu người chơi VN cứ giữ mãi suy nghĩ bot là chấp nhận được thì chúng ta sẽ chẳng bao giờ chơi được với thế giới, đơn giản là cách suy nghĩ của chúng ta chả giống ai. Và gamer thế giới sẽ nghĩ về gamer VN thế nào đây? Các bạn chỉ chơi game online VN có cảm nhận được nỗi buồn của chúng tôi khi tiếp xúc với gamer thể giới. Chúng tôi phải cố gắng hết sức mình để bảo vệ hình ảnh của người VN, nhưng sau đó lại bị phá hủy ngay bởi những người chơi VN khác : chửi bới , quậy phá, ks, bot , hack ... Các bạn đó đã quên rằng : game ngoài tác dụng giải trí còn là cầu nối, là phương tiện giới thiệu chúng ta rất tốt. Nếu không chúng ta dự WCG, WEG làm gì, ngoài mong muốn mang vinh quang cho game thủ VN!!!Đó là bức xúc thứ nhất.
    Bức xúc thứ hai : ai sẽ đứng ra làm việc đó? Gamer, NPH ? Chưa thấy ai cả ngoài 1 bộ phận gamer luôn nói không với bot hack!! OK, chúng ta là gamer, chúng ta không thể làm điều gì cao siêu thì hãy làm những gì có thể : chơi game trung thực và lên tiếng kêu gọi người chơi khác, các nhà phát hành.
    Cảm ơn anh Thành đã gãi đúng chỗ ngứa và ... xin mời tranh luận :)

17. raulmama

raulmama Legend of Zelda

vỗ tay khen drhien 1 cái ... đấy chính là cái màmoi5 người chống BOT với AUTO đang nói tới ...
    Nhưng rồi sẽ có người nói "tui chơi game online VN cơ mà, có ảnh hưởng gì tới ai đâu" cho coi ...

Dù sao thì đọc bài drhien thấy rất vui vì ít ra cũng có người hiểu và diễn đạt chính xác những gì mình muốn nói ...

18. GameHunter

GameHunter Legend of Zelda

Thế nào là tư tưởng thời đồ đá, chẳng có gì là đẹp với xấu cả, chỉ có suy nghĩ mới làm nó như thế. Chẳng hạn trong mấy bộ phim hoạt hình cũ rích của VN thì những nhân vật đóng vai ác thường là những con vật như Cọp, Sói, vvv... vì chúng tấn công và ăn thịt những con vật khác, nhưng đó chỉ là lẽ tự nhiên thôi, chúng không ăn thịt con vật khác thì ăn cái gì. Việc mua đĩa cũng vậy, người ta mua hàng không phải là vì nghĩ đến lợi ích của nhà sản xuất, mà để thỏa mãn nhu cầu của họ (nếu không thì trên đời này đã không có hàng ế hàng thừa).

Tiến bộ hay không tiến bộ thì phải dựa trên các quy luật tự nhiên, chứ không phải suy nghĩ của riêng mình muốn thế này, thế nọ thì nó phải trở thành thế này thế nọ (tại sao khi ra tranh cử tổng thống ông nào cũng có cái lý của riêng mình nhưng lại chỉ có 1 người được, vậy ông nào không được bầu lên sẽ nghĩ rằng người dân nước đó ngu đần cả sao?).

Trở lại (ở VN), nếu muốn mua đĩa, bạn sẽ chạy ra tiệm gần nhà mua cái đĩa 5k rồi chạy về nhà cài hay chạy ra ngân hàng sắm cái credit card rồi lên mạng đặt mua rồi chờ thêm mấy ngày nữa để người ta mang cái đĩa đến cho mình với giá khá đắt mà y chang cái đĩa 5k, đơn giãn là vì cái luật bản quyền bị phớt lờ ở VN nên người ta mới có thể bán cái đĩa với giá 5k, chứ bình thường người ta chạy đến tiệm gần nhà để mua cái đĩa đúng giá.

Đấy được gọi là quy luật, nếu mà người làm luật cấm đĩa copy lậu thì người ta mới có thể bán đĩa xịn để mà người mua có thể mua đĩa xịn (không ai có thể bán được cái đĩa cả triệu giữa một rừng đĩa 5k), mua về rồi ế thì coi như mất toi cả triệu đó à. Trừ khi bạn hay ai đó có cùng suy nghĩ với bạn trở thành thủ tướng hay ông này ông nọ thì mới có thể ban hành luật được. Mà muốn làm thủ tướng hay ban hành luật lại phải qua bầu cử, biểu quyết. Còn tại sao lại phải dùng sản phẩm có bản quyền, vì mỗi lần người ta dùng sản phẩm không có bản quyền thì nhà phát hành lại mất đi một khoảng tiền, mà như vậy gọi là ăn cướp, mà ăn cướp thì sẽ bị trừng phạt, nhưng trừng phạt ai đây? Nhà nước, nếu sự trừng phạt đó không có hiệu quả hoặc nhà nước đó chưa hề nhận sự trừng phạt nào hoặc họ chưa thấy quan tài chưa sợ thì người ta vẫn cứ làm lậu, tội gì "vô cớ" mà lại đi mua đồ với giá đắt.

Còn game cũng vậy, bạn nói muốn chơi với thế giới là chơi cái gì, nếu nói là game thì bạn ra sever nước ngoài, global mà chơi, bọn nước ngoài nó vào chơi game việt hóa bằng tiếng Việt được à. Còn nói về mấy cái bot auto, văng tục thì ai cũng như vậy cả, không cứ phải người nước này thì toàn bot, người nước kia thì toàn chửi thề, người nước nọ thì tốt cả, bạn nên bỏ qua cái tự hào dân tộc qua một bên đi, chẳng ăn nhập gì cả.

Nếu bạn thử chơi những game có nội dung và cách chơi hay thì gần như hiện tượng bot với hack là không có, còn chửi thề thì tùy cảm xúc mỗi người mỗi lúc, đừng bo theo mấy cái game hút sinh lực và thời gian con người rồi bảo rằng bạn nên thể hiện một cách chơi tiến bộ, lành mạnh vv... trong khi báo chí ngày này qua ngày khác bảo rằng có thằng chơi game nhìu quá đến kiệt lực mà chết, các bậc cha mẹ thì cho rằng game là trò của trẻ con, hễ cứ chơi là phí thời giờ chứ đừng có nói là thể hiện cái gì đó.

Quậy phá, ks đơn giản chỉ là hành động mà game cho phép, mà nếu nhà phát hành cho phép có nghĩa là không có tội lỗi gì cả, giống như một ván cờ, bạn không thể phản đối khi thấy đối phương thắng mình hoặc làm những điều bạn khó chịu nhưng vẫn theo luật chơi, vì tất cả đều nằm trong luật chơi (lưu ý, có những game người ta không thề KS hay quậy phá được hoặc đơn giản là không cần). DO đó nếu bạn thấy khó chịu trước những hành động trên, bạn tốt nhất hãy chuyển sang game khác không có những hành vì đó mà chơi, còn nếu muốn bám game đó thì bạn phải chịu đựng những điều đó.

Nên sống thực tế một tý, nói suông không hiệu quả mà phải có lý do rõ ràng mới có thể thúc đẩy người khác.
    ____________________________________________________________________________________

Còn có người nói "pro" có nghĩa là gì? Cái này đã được bàn nhìu nên nói ngắn gọn lại là "pro" có nghĩa là kiếm tiền từ việc đó, cho dù bạn có chơi hay cách mấy mà không kiếm được một xu thì không gọi là "pro".
    Lại có người lại đem cả chuyện học ra để bàn, thằng con nít 7 tuổi nó chơi 3 ngày cũng có thể điều khiển tốt một char đã từng cày cuốc 3 năm và đương nhiên có thể đánh bại những người tự xưng là pro chỉ cần cày bằng tay giàu kinh nghiệm, kinh nghiệm quá nhỉ, hay chỉ cần bỏ tiền ra, hoặc hack là có ngay một cái nick lv cao (thường chỉ cần ngủ một giấc dậy là có), dư sức đánh bại một người do luyện bằng tay với thời gian khá dài (kinh nghiệm quá nhỉ). Trong khi có ai hack được khả năng, trình độ học vấn của người khác không, có ai có thể luyện tâp dùm, học hành dùm người khác không?

19. mattroiden00

mattroiden00 Donkey Kong

gameonl VN hay TG đều vậy cả thôi : bot và cheat nó gắn liền với game rồi. Tôi còn nhớ lâu rồi trong 1 bài báo viết về WCG thì ngay vòng chung kết năm đó cũng có đội chơi gian lận bị loại. Game thi đấu còn vậy thì gameonl càng nhiều. Nói thế giới chống bot thì liệu được bao nhiêu game ? WoW khóa tài khoản những ai hack, nhưng con số đó là bao nhiêu so với 6-7mil tài khoản thường xuyên. Đó là chưa kể các phiển bản được mua quyền phát hành khác. Đến ngay như ở một nước phát triển như HQ thì người ta vẫn xài bot qua các chương trình macro, mà đã mấy người bị bắt vì xài cái này chưa ? Nhìn sang thằng láng giềng TQ thì chúng nó xài bot càng tợn, chả kém gì VN, nhưng sao ngành CN game của nó vẫn phát triển. Nói bot là mảng tối, ngăn cản sự phát triển của ngành công nghiệp game thực sự ko đúng lắm. Chơi game nên nhớ là để vui, relax. Vậy nên người chơi muốn chơi sao cho relax thì tùy họ. Mình nghĩ mọi người đừng nên đặt nặng vấn đề quá.
    Gọi là mảng tối hay mặt tệ của gameonl VN thì nên nói đến văn hóa, và tư tưởng khi chơi game của gamer VN đúng hơn là nhắc đến bot. Hiện nay mấy người chơi game mà ko muốn tự nhận mình là pro, muốn bị gọi là gà chứ. Chính vì thế đó nên mới sinh ra chuyện xài bot. Nếu ai cũng chỉ chơi để giải trí thì chắc chả bao giờ cần bot đâu. Chính cái tư tưởng thành pro, thành hàng khủng mới trực tiếp đẩy gamer VN xài bot tràn lan như hiện nay.
    Trong các bài viết trên có lẽ 1 bài mình ko đồng tình lắm là của GamePro. Anh ( mình xin gọi là anh do kém tuổi hơn ) đã quá phân biệt đến hại hay ko hại của game khi xài bot. Việc anh so sánh việc xài bot với việc hút thuốc dường như là sai lầm. Gameonl khác với thuốc lá rất nhiều. Anh cũng có nói rằng các hãng sản xuất thuốc lá cũng có khuyến cáo sản phẩm của họ là ko tốt cho sức khỏe, vậy sao anh lại phản đối chơi game xài bot ? Em thấy ở đây việc xài bot nó tương tự như câu khuyến cáo của các hãng sản xuất thuốc lá vậy thôi. Việc chơi gameonl rất dễ gây nghiện, nó cũng như nghiện thuốc vậy. Kể cả những game casual đơn giản cũng có khả năng này ( cho dù là ít hơn dạng cầy kéo khá nhiều nhưng vẫn có ). Đã nghiện thì chơi nhiều, rất nhiều. Mà nó giờ là một hiện trạng rất rõ rệt ở VN hiện nay. Nó khiến cho nhiều người phải lo ngại và dẫn đến 1 cái mà chúng ta ngồi đây rất nhiều người phản đối : TT60. Vậy thay vì ngồi 1 chỗ chơi suốt ngày, nhiều người đã chọn biện pháp xài bot để có thời gian làm nhiều việc khác, hòa đồng vào xã hội làm giảm đi nhiều cái nhìn kì thị của xã hội về chơi gameonline lại là điều tệ hại, là mảng xấu chứ ?
    Mọi người ko nên kì thị quá về việc xài bot như vậy, nên nghĩ thoáng hơn lên.
    Tuy nhiên dùng bot ko phải là ko có cái dở. Khi người chơi dùng bot thì chắc chắn lượng bạn trong game sẽ ít hơn khi tự chơi. Các kĩ năng chơi game cũng giảm. Điều tại hại nhất là khả năng bị dính trojan và spyware là rất cao + dễ bị nhà phát hành lock tài khoản :) Xài bot cũng chỉ nên hạn chế trong một phạm vi nhất định. Nếu xài nhiều quá thì lâu dần người chơi sẽ chẳng còn hứng thú với game mình chơi nữa.

Mọi người thay vì ngồi đây trách móc việc xài bot và dung túng xài bot của các nhà phát hành thì sao ko ngồi nghĩ cách thay đổi cái tư tưởng là pro là hàng khủng của đại đa số gamer VN. Tư tưởng đã chả còn thì bot cũng giảm tức khắc mà thôi.
    Về phía các nhà phát hành mình thấy họ chả sai gì cả. Đơn thuần họ chỉ là kinh doanh nên yếu tố lợi nhuận phải đặt lên hàng đầu. Chỉ cần họ ko ngăn cản hay xâm hại đến môi trường kinh doanh của họ là được. Điều này thì chắc chắn xài bot chả ảnh hưởng gì mấy rồi :)

20. raulmama

raulmama Legend of Zelda

nói ngắn gọn: đi với bụt thì mặc áo cà sa, đi với ma thì mặc áo giấy. Nhưng ở VN thì toàn là ma nên ta phải mặc áo giấy. Khi nào ra ngoài global chơi thì mặc lại áo cà sa ...
    Nói nhiều, cũng vô ích, càng đọc topic này càng bức xúc thôi ... Theo em thì nên ... đóng nó lại, mắc công có bác nào ko kiềm chế được lại "vi phạm nội quy" thì tội ...

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.