Mass Effect 2

Thảo luận trong 'RPG Vault' bắt đầu bởi aikikai567, 30/1/10.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. HeroesGelu

HeroesGelu Mr & Ms Pac-Man

ồ xin nhắc lại là những vấn đêm mình nêu chỉ là chút ý kiến, và cái đó mình dịch đc trên wiki về collector chỉ thế thôi. và mình đã chơi lại game khá nhiều để có thể biết tương đối rỏ về game. Có thể phần vốn english kô đc khá lắm nhưng, vấn đề trong game như, làm sao build loyal cho cả squad (đặc biệt là Zaeed Massani, nếu làm người tốt kô bao giờ lên đc loyal cho tên này ) hoặc làm thế nào để abcd các mem trong Squad, ngay cả kelly cũng có thể gù đc... và mình chắc rằng đã chơi nhiều đến múc abcd hết squad kô còn ai... chỉ có vấn đề là có kiểu abcd 2 thì kô biết có hay kô. lúc gù Jack, nếu build tình cảm theo kiểu trong sáng thì , có kiểu abcd là lúc sắp đi vào omega replay4, còn nếu đê tiện, có thể abcd 1 cách bạo lực ngay tại nơi Jack ở... nếu ai biết kiểu abcd 2 thì share cho a e nghiên cứu, ngoài ra còn có samara, đang dụ khị thì bị từ chối và kô biết cách nào dụ đc, ai biết share nhá ;))

2. sephiroth2007

sephiroth2007 The Warrior of Light

Trong nhiệm vụ của Zaeed , mình làm Paragon nhưng vẫn build loyal cho nó được này :))

Còn abcdxyz thì chỉ có mỗi 1 đoạn cho từng người thôi , có kiểu trong sáng hay đê tiện nữa à :|Samara làm gì mà dụ được:-w

Còn Collector đơn giản là người Prothean bị đám Reaper bắt làm tù binh , sau đó làm gì đó để biến đổi Prothean thành dị nhân thôi , sau đó Collector trốn đằng sau Omega Relay âm thầm thu thập tin tức và thí nghiệm cho Reaper và rất ít người biết về giống loài này ;))

Những người Prothean cuối cùng trốn trong cái facility ở Illos , nghiên cứu về Reaper và Mass Relay và unlock được bí mật của Citadel và The Keepers, sau đó record lại rồi để đó chờ Shepard đến lấy :D

Prothean cũng giống như Quarian , chiến đấu chống lại máy móc để rồi chuốc lấy thất bại đắng cay :(

3. lehoang15tuoi

lehoang15tuoi Fire in the hole!

Chính xác là trong nhiệm vụ của Zaeed tớ cũng cứu người nhưng nó vẫn loyal. Cả đoàn của mình sống nhăn.
    Nếu cần thì sẽ tung save game lên đây cho mọi người xem. Không định cài lại game để scrshot achievement :>

4. Agent47

Agent47 Donkey Kong

Thế bạn nào dịch cho mình đoạn này về tụi Collector với, cũng trên cái wiki của ME đấy:-*
    Build squad full loyalty đã nói trong cái topic cũ cả chục lần rồi, chắc bây giờ ai ai cũng biết:D

Chỉnh sửa cuối: 11/3/10
  5. ale

ale Heartbreak Kid Lão Làng GVN

Mấy cái trên sử dụng nhiều thuật ngữ chuyên ngành biology khó dịch chính xác nổi.

Cứ hiểu đơn giản là bọn Reaper tấn công người Prothean nhưng không diệt chủng mà bắt về vài đứa đưa vào phòng lab biến đổi Gen để tạo ra 1 race mới làm slave phục vụ cho bọn nó, sau này được thiên hà phát hiện và đặt tên race này là Collector (do các dữ liệu về Prothean không còn được lưu giữ lại nên không ai biết chính xác về chúng)

Nhưng trong quá trình biến đổi gen này thì tụi Collector chưa thể phát triển hoàn toàn và có suy nghĩ độc lập như 1 race đã từng trãi qua hàng ngàn năm tiến hóa, nói dễ hiểu là tụi nó còn rất ngu chứ chưa thông minh dc như người Prothean gốc. Nên Reaper phải thâm nhậm và điều khiển não bộ của bọn nó (như indoctrinate thằng Soren trước đây vậy) để bọn nó hành động cho chính xác.

Rốt cục là bọn này vẫn quá ngu với trí khôn cỡ côn trùng để mất luôn cái căn cứ trên Omega 4, nên Reaper mới thoát ra và chửi vào mặt thằng Harbinger vào cuối game "ĐM bọn rác tụi mày thật thất vọng quá, bọn tao sẽ tính cách khác" =))

6. Agent47

Agent47 Donkey Kong

Harbinger là 1 con Reaper đó chứ! Đoạn cuối là Harbinger nói với collector general mà :P

7. zZzDreadLordzZz

zZzDreadLordzZz Mr & Ms Pac-Man

Sao lại vô lý thế được?
    Trong ME2 đâu có tự kiếm tiền được (trừ cái trò rẻ tiền ở bọn Krogan) sao bạn dư lắm tiền thế...
    Rất là vô lý :|

8. undead_one

undead_one The Warrior of Light

Tớ mất save game ME1 :( chơi luôn ME2 từ đầu mà cũng chỉ thiếu khoảng 200k để mua nốt vài cái upgrade trước khi đi Omega Relay 4 :) Import char tử ME1 cũng đc 1 đống xiền :D ngoài ra tiền probe và Fuel (tính toàn di chuyển vừa đủ, đào vừa đủ khoáng sản để nâng cấp) cũng là 1 khoản chi phí tiết kiệm đc. Ngoài ra làm quest theo Generade cũng hay đc nhiều tiền hơn là Paragon.

Collector cũng giống như Citadel Keeper, đều bị Reaper thao túng. Prothean trước cũng bị Reaper dùng làm nguyên liệu chế Reaper mới nhưng ko thành công :)

9. CRIME

CRIME Mega Man

Quarian đâu có giống Prothean :-j Quarian là tạo ra Geth sau đó bị Geth chiếm mất hành tinh. Trong khi đó Prothean là bị Reaper tấn công mà :-j
    Bạn àh vấn đề là ý kiến của bạn thiếu lung tung và chỉ giống như những gì người chơi biết đc trc khi đột nhập vào tàu của Collector, tức là hoàn toàn mù mịt về nó :|
    Mấy thứ bạn liệt kê phía sau phần lớn các bác tham gia trong này đều biết sạch và tất cả đều hoàn toàn đơn giản, bên cạnh đó chỉnh cho bạn những thứ sai đây:
    -Zaeed nếu paragon cao thì khúc cuối nhiệm vụ chọn được câu nói paragon bên tay trái thì vẫn lấy đc loyal như thường (vì mình thuyết phục nó đây là điều tốt). Thậm chí ngay cả khi mất loyal của tên này vì lúc chơi làm người tốt và không đủ paragon thì khi paragon lên 90% vẫn có thể nói chuyện với nó và thuyết phục nó có loyal lại (mọi nhân vật khi mất loyal đều có thể làm đc như vậy với 1 trong 2 chỉ số lên 90%). Tức là chả có nhân vật nào không bao giờ lấy được loyal hết bạn ah ::)
    -Chuyện làm với Jack trước khi vào Omega chả phải là phải build đê tiện thì mới đc hay gì, đó là một trong những đoạn hội thoại làm mất lòng nhân vật đi theo mình mà thôi. Chắc chắn dù mình có là người tốt thì vẫn có khúc con Jack hỏi mình mình muốn làm quen với nó là vì quan tâm hay chỉ vì sex, nếu chọn là "I want you" thì nó sẽ làm nhưng từ đó ko nói chuyện thêm 1 lần nào nữa, và đó cũng ko phải Romance.
    -Ko có quan hệ 2 người trong game, đây ko phải là Dragon Age.
    -Samara ko quan hệ đc cũng như ko có Romance, khi mình đề cập nó có còn để ý chuyện cặp kè nữa hay ko thì nó cũng đã từ chối và là vì nó trải qua nhiều thứ quá rồi, không còn quan tâm đến chuyện đó nữa (nó cũng hơn 1000 tuổi rồi, phải thôi).

10. iskras

iskras Donkey Kong Lão Làng GVN

Bạn ơi down cái crack nào thế ? Có phải cái give2entitlement gi hông hay là cái khác chỉ mình với mình vẫn chưa xài được DLC :D

11. HeroesGelu

HeroesGelu Mr & Ms Pac-Man

ôi, nếu làm loyal của Zaeed sau này thì nói gì, lúc đầu mới vào omega, là xong 2 cái Q tuyển giáo sư và archangel thì làm gì có paragon cao :-w sau đó đi làm loyal Zaeed lun, vì sẽ đc unclock skill đặc biệt, skill này rất mạnh khi vs với armor. Nếu bạn giỏi thế thì thử đi đường ng` tốt rồi loyal Zaeed ngay lúc đầu xem :-*
    haizzz mình đang nhắc tới vấn đề có những kĩu ABCD ẩn trong các nhân vật, mở hết các tình huống của game, ME chơi mất cái này đc cái kia và ngược lại, bạn suy luận này nọ, nhưng bạn chắc đã chơi hết các tình huống chưa. sau khi chơi game 1 lần lựa chọn những vấn đề trong game đưa ra theo tính cách của mình, ví dụ như chỉ thích làm điều tốt. nhưng chẵng lẽ chơi xong 1 lần rồi Remove váo sọt rác à, hay chơi lại lần thứ 2 lai chọn giống như lần 1, vậy chơi làm gì. Mà game lại có rất nhiều điều để khám phá, cũng như rất nhiều lớp nhân vật, skill hay để thử qua. Mình nghĩ ỡ đây mọi ng tranh luận chia sẽ kinh nghiệm, còn bạn comment giống như kỉu dạy đời ta đây hiểu hết, mình gà thật nhưng nếu là kiểu share kinh nghiêm theo giọng dạy đời của bạn thì pleaseeee ! đừng nói gì đến mình và mình cũng kô nói gì đến bạn. thank you for share

12. notebook

notebook Mr & Ms Pac-Man

cái nhiệm vụ Normandy Crash mình tìm toét mắt chỉ thấy 19 cái dog tag, ai biết cái thứ 20 ở chỗ nào chỉ mình cái.

mình down bộ DLC về cài, copy cái thư mục trong đó đè lên thư mục trên máy, vẫn ko chạy đuwocj. down thêm cái file give2entitlement.exe về phát cho nó ghi đè lần nữa là chơi được. tất nhiên là phải backup toàn bộ trước khi thử :D

13. iskras

Hic mình không biết down torrent bạn có link mediafire không ?:D

14. iskras

Mình cũng down bộ DLC về nhưng copy qua có cái nào đè lên đâu ta ? Trong bộ DLC chỉ có mấy cái file để cài DLC với cái file give2 thôi à . Bạn nói rõ hơn được không . Rõ khổ thử gần hơn tháng nay vẫn chưa chơi được DLC nên vẫn để đó chưa dám end game :D

15. iskras

Trong mấy cái file DLC mình chỉ cần nhấn vào là nó tự động cài cho mình đúng không hay phải làm thêm gì khác nữa ???

16. Moe~~~

Moe~~~ You Must Construct Additional Pylons Lão Làng GVN

A Mod chửi bậy \m/

Cậu này càng nói càng ngang, nếu đã chơi qua 1 lần rồi thì ai cũng sẽ biết là với mấy cái Dossier phải làm cái nào trước, rồi lấy loyal nào cuối cùng. Chứ chẳng nhẽ chơi đến lần 2 mà vẫn ngu tới mức làm loyal cho đứa này để rồi chợt nhớ para/rege không đủ cho việc hòa giải nó cãi cọ với đứa nào đó (VD như làm loyal cho Miri và Jack rồi nhận ra không đủ para/rege giải hòa cho hai đứa nó)

Cái người ta đang nói là cậu khẳng định para không thể lên loyal cho Zaeed được, khẳng định nhé.

Còn về chia sẻ kinh nghiệm rồi vân vân các thứ, ME2 đã ra từ thuở xa lắc xa lơ, cái ngày mà người đầu tiên chơi xong nó cũng đã lâu lắm rồi. Trong khoảng thời gian đó mình nghĩ mọi người mỗi người đã có kinh nghiệm riêng và chia sẻ cho nhau trong topic này. Chứ không phải đợi đến bây giờ.

Còn thì mình nói thêm, cái wiki mà nhiều người tin tưởng, đó là trang mở, cho phép người sử dụng chỉnh sửa thông tin, vì thế đọc để tham khảo thông tin thì được, nhưng đó là thông tin theo cách hiểu của cái người viết ra, chứ không phải là ý của những người khác. Nên bạn đừng đem cái trên đó xuống đây làm chứng, chưa kể là còn cách trở ngôn ngữ.

BTW nên bỏ kiểu viết nửa anh nửa việt đi nhìn khó chịu lắm. Việt hẳn hoặc anh hẳn. Chưa kể là còn sai...

17. ntp

ntp Mario & Luigi

Lúc làm Loyal Zaeed thì nên đi theo nhánh Renegade vì được cái 10% Damage Assault Rifle, ai đi theo nhánh Paragon thì dại quá.

to iskras: chạy file give2entitlement.exe là được, vào game nó sẽ có mail thông báo. DLC có thể có nhiều package khác nhau nhưng mà chỉ cần chạy 1 lần cái give2entitlement.exe là được, ko cần chạy thêm các crack khác.

18. CRIME

CRIME Mega Man

Nói chuyện ngang như cua, tự ngồi mà coi lại cái bài của mình đi :|

Xin lỗi, không chỉ tôi mà rất nhiều người trong này đã chơi hết từ 90-100% tình huống game rồi. ME2 chả có nhiều lựa chọn đến mức đó đâu mà ngồi phán bừa.
    Đó cũng là lý do của điểm trừ trong ME2: không có giá trị chơi lại cao. Lần 1 chơi theo Paragon, độ khó Normal hoặc Veteran, chơi chịu khó dò các hành tinh, nhiệm vụ làm đấy đủ kỹ càng. Lần 2 chơi theo Renegade, Insanity, cũng dò kỹ càng. Lần 1 chọn soldier, lần sau chọn engineer hoặc biotic (vì có đổi class cũng chỉ đổi một chút về skill và chiến thuật , còn 3 cái class còn lại là sub của 3 cái chính, chỉ trộn trộn 1 chút và hoàn toàn không có gì đặc biệt). Còn chơi kiểu 50 paragon-50 renegade cũng đc nhưng nhạt nhòa, ko nhiều thứ như chơi rõ ràng phía trên, và cũng ko có tình huống đặc biệt (chỉ giảm đi). Và thế là hết, hoàn toàn không còn gì nữa, có chăng chỉ là chờ DLC chơi cho trong lúc đợi ME3 mà thôi. Điều này những ai chơi qua ME2 đều biết

Chả ai mà rảnh rang ngồi không lên mặt dạy đời người khác chỉ vì mình biết rõ hơn về một cái game cả, tôi cũng vậy. Tôi chỉ không ưa nổi cái loại chơi chưa tới đâu thì đã ngồi search về những thứ mình chưa biết rồi thì phán bừa phán bãi lung tung cả ra, người ta chỉnh cho thì gân cổ lên khoe tứ tung rồi lại từ từ lòi ra cái ngu, sửa thêm đuối lý thì kêu thằng này dạy đời thằng kia dạy đời. Tôi nói thẳng là với cái loại ếch ngồi đáy giếng như chú thì sau bài này tôi cũng chả muốn nói chuyện nữa đâu mà phải báo trước :wink:

P/s: Đây là gamevn, trong đây người Việt nói chuyện với nhau, ngứa mồm muốn phăng tiến Anh thì cứ phắn xuống GLNN mà nói chuyện với tôi, tôi thường trực dưới ấy đấy. Còn ở đây mà cứ xổ cái thứ gì mà văn phạm sai lung tung thế kia thì làm phước cho mọi người xung quanh mà ngậm mồm lại, ngứa mắt lắm ::)

19. M-M

M-M Space Marine Doomguy Lão Làng GVN

Tớ chơi Infiltrator dùng SP nên không quan tâm lắm, theo Paragon lấy cái Heavy Weapon Ammo về để nhanh lên khẩu Cain bắn cho sướng ;))

Prothean có đề nghị đầu hàng với Reaper rồi nhưng không bao giờ có hồi âm. Hạm đội Reaper chỉ có 1 mục tiêu duy nhất là sự hủy diệt của toàn đế chế Prothean. Ấy thế mà cũng phải mất vài thế kỷ Reaper mới tiêu diệt được Prothean (mà vẫn còn sót mấy người ở Ilos :))). Reaper căn thời gian có vẻ chuẩn, để Prothean tồn tại lâu hơn thì có khi lại khác (lên tới thời của Star Wars thì Reaper thua chắc :)))

20. Agent47

Agent47 Donkey Kong

Cài DLC rồi có cách nào gỡ ra không hả các bác:|

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.