Medieval II: Total War & 2-DVD Kingdoms Exp. & mods

Thảo luận trong 'Kho lưu trữ' bắt đầu bởi hamvuib, 9/11/06.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Vo Ma

Vo Ma Youtube Master Race

Chơi England mà nó bắt chiếm Jerusalem xa muốn chết. Đi tàu bị nó đánh chìm hoài. ::(
    Chiếm được 45 vùng rồi mà không cho thắng.

2. novrain

novrain Mr & Ms Pac-Man

Xin lỗi mọi người nhé,em mới chơi game này thôi,dòng total war trc em chỉ bít mỗi Shogun,mãi gần đây mới chơi Med2, em chưa chơi qua Roma và Med1 (em nghĩ là còn 2 bản đó bởi em có đọc qua nhiều bài viết trên diễn đàn rồi). Đúng là Total war giờ chơi khó thật, có thêm nhiều chức năng mới quá, Em đang chơi quân Pháp trong bản Med2 gốc, có 1 số điều em muốn hỏi mong ai có thời gian rỗi thì giúp em 1 chút đc không,em ko giỏi tiếng Anh lắm nên cũng khó khăn khi tìm tòi, em cũng đọc đc 1 chút trong chủ đề này rồi xong có nhiều bài viết quá cho nên cũng khó mà tìm đc những chỗ mình không hiểu.Vậy ai giúp em với nhé
    -Con lái buôn để ăn khoáng sản,nhg làm ntn để nó ăn đc nhiều tiền hơn sau mỗi turn vậy,khi 2 con lái buôn đánh nhau thì con nào nhiều sao hơn sẽ thắng hay ntn ạ. còn nữa, có phải mỗi khi có 1 nhà chợ thì mới có thể mua 1 lái buôn ko vì em thấy nó giới hạn số luợng, cả tu sĩ cũng vậy(theo nhà thờ) ?
    -City thì up lên đc qua dân số tăng đủ yêu cầu (em nghĩ vậy ), thế castle thì up lên qua chỉ số nào? (hay cũng bằng dân số, còn đủ tiền thì...^^)
    -Cái thằng như sát thủ mà toàn đi giết cả quân mình lẫn quân khác ý,nó cho lên giàn hỏa thiêu, tên j em cũng ko nhớ,nó là thằng của papal states thì phải, làm như thế nào thì nó tha cho mình vậy, cái này quan trọng lắm giúp em với vì em có mấy ông tướng to toàn bị thịt mất tiếc lắm. Rồi còn các tôn giáo ( thiên chúa, hồi giáo j j ấy ), có ảnh hưởng gì đến các thành phố ko
    -Có thế bày cho 1 số cách phát triển kinh tế ko, hiện nay em chỉ biết xây ruộng,thuế,thông thương,nhg ko biết sao tiền vẫn quá it,ko đủ nuôi lính,xây nhà dù em đã hạn chế lắm mua lính ( cái này em có đọc ở mấy trang đầu nên áp dụng,xong có lẽ ko đúng cách )
    -Rùi làm sao để mua con công chúa,và con này ngoài như con ngoại giao ra còn để cưới lung tung ra, còn để làm j vậy
    -Em còn nhiều cái lắm xong tự tìm có vẻ hay hơn,với lại có lẽ hỏi nhiều sợ mọi người ko thích nên em chỉ hỏi vậy thôi,ai có thời gian thì giúp em 1 chút nhé,à mà em cũng bị như mấy người ở trang đầu nói đó,ngựa của em bị sao đó, charge rất khó, em có đọc cách sửa nhưng mà vì dốt cả phần mềm lẫn cứng nên ko biết làm sao, có thể chỉ cho em số trang trog chủ đề để em tự đọc, vậy nhé. Em cảm ơn nhiều lắm
    Híc em quên 1 cái quan trọng nhất định để cuối cùng hỏi mà quên, em xin lỗi đành hỏi nốt, em thấy mọi người nói đánh cả các quân khác, làm sao để mở đc các quân khác ra vậy, ban đầu vào có mỗi 6 quân thui mà, đâu có mấy nc như mọi người nói, thông cảm cho em nhé, thằng dốt thường hỏi nhiều mà

3. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

Lái buôn ăn khoáng sản cho di chuyển liên tục trên map sẽ tăng dần sao, hoặc cho nó đi xa thật là xa, sang các lãnh địa có trade agreement với mình ấy :) Có điều nếu không phải người tỉ mẩn, khỏi dùng lái buôn. Đa số merchant của tôi bị comp làm thịt, chán quá chả buồn tạo nữa. Thằng nào nhiều sao hơn thắng + có tỉ lệ nhất định nữa.

City và Castle đều up qua số dân, build cái tường thành là upgrade được.

Thằng sát thủ đấy là inquisitor, chuyên xử lý dân dị giáo. General có piety (cái dãy màu vàng vàng dưới cùng của chỉ số tướng ấy) thấp sẽ bị giết đầu tiên, nên nếu chưa có assassin thì chạy là thượng sách. Khi nào tạo được assassin thì train ass lên rồi đi giết lại inquisitor >:).

Cách phát triển kinh tế của med đại thể giống Rome. Tìm bài HD Rome TOtal war trong box Hướng Dẫn hoàn chỉnh của diễn đàn (hoặc box hướng dẫn) mà đọc.

Charge thì phải đọc và tập làm theo thôi, không chỉ thêm được. Đọc hết tầm 2000 bài đầu thread đi.

4. Vo Ma

Vo Ma Youtube Master Race

@novrain: nói mình dốt mà hỏi toàn câu hóc búa không à. :D
    - Dùng lái buôn thì tốt nhất là train nó lên sao trước đã, sau khi 10 sao mới cho đi buôn sẽ kiếm được nhiều tiền hơn
    - Thằng Inquisitor bị lỗi nếu chưa update, nên update game lên bản mới rồi hãy chơi. (Làm gì có chuyện vô lý, ông vua mình mà nó làm như thằng hề, dám đem lên giàn hỏa -> cực vô lý)
    - Nếu tôn giáo khác sẽ bì trừ Public Order, nên phải xây nhà hoặc dùng thằng truyền đạo để convert lại.
    - Ngựa muốn Charge thì phải đúng tầm nó mới charge, nếu xa quá hoặc gần quá thì nó không charge, hoặc nếu quân địch quá nhanh thì nó cũng không charge được. Cái này do kinh nghiệm thôi.
    - Phát triển kinh tế nên ưu tiên theo thứ tự (có thể khác chút theo từng vùng): mỏ khoáng sản, port, nhà buôn bán, ruộng. Nếu chơi scale Huge thì nên xây ruộng trườc.
    - Không nên xây quá nhiều linh dỏm mà chỉ ưu tiên xây lình tốt nhất thôi.
    - Có một số quân sẽ được free Upkeep: giữ thành không tốn tiền.
    - Muốn chơi được quân nào thì phải diệt quân đó trước. Hoặc nếu hoàn thành 1 campaign bất kỳ thì sẽ mở được hết các đạo quân.

5. hong xa Lo

hong xa Lo Mr & Ms Pac-Man

Cái nì mà phá thành thì chết :-s

Hôm qua tự nhiên cho thằng tướng chạy ngang cái vùng Palaeocastron dưới Constantinople chút xíu ý thì mua đc thằng này công thành làm có 2 phát là sập ghê thiệt :nailbit:

6. [Rest In Peace] Panzerklein

[Rest In Peace] Panzerklein 16 July 2021

Hờ hờ, theo kinh nghiệm thì cứ xây farm đi rồi sau này khổ với việc bùng nổ dân số. Như khi chiếm Jerusalem, dân số tăng lên 50k là chuyện bình thường, dân chúng nổi loạn liên tục. Nên dù chơi Huge Scale cũng tuyệt đối đừng xây ruộng.

Bọn Mongol 0-1 sao còn mạnh cỡ đó thì biết cảm giác đánh nhau với 1 đạo full với tướng 8~9 sao của Mongol chưa :D.

7. Kronpas1997

Free upkeep là các dạng quân dân binh milita, nếu quản lý đúng cách (công trình đầy đủ, religion maximum, governor loại tốt), một huge city chỉ cần full free upkeep milita +/- vài slot khác cũng không bao giờ nổi loạn. Chú ý: lý tưởng nhất là cái mặt người màu .. vàng chứ không cần màu xanh lá cây; full lính trong thành chưa chắc tốt hơn so với 1/2 etc.

Mongol trên thực tế không mạnh, test thử trong multi rồi. Nó mạnh trong camp là do toàn tướng 10 * & lính nâng cấp full, exp full.. -.-"

@hong xa lo: cái pháo đấy công thành thì tốt, nhưng bắn lính như sh!t ấy. Chả trúng được phát mẹ nào, mà nổ đầu nòng thì rõ to =). Tôi recuit nó khoảng 1k -> 1k2 => quá đắt :(

8. HirosimaNagasaki

HirosimaNagasaki Youtube Master Race

hôm qua chơi Scotland thủ trong Citadel,quân mình gần 700 quân nó 4k + :)) mất khoảng 1h mới đánh xong,kết quả quân nó die gần sạch,quân mình chết hơn 400,sướng thật :'>

9. darth_sidious

darth_sidious Youtube Master Race

cho hỏi TTW KingDoms đã có bản sửa lỗi chưa vậy chứ có lỗi cài vào đi mấy phần chiến dịch toàn dis bực mình quá nếu đã có bản sửa lỗi ở TPHCM rồi chỗ nào bán mấy bạn chỉ dùm mình nghen (mới là Tân Binh nói chuyện không rành rọt lắm nếu có gì không được thì các bạn cho mình xin lỗi luôn :) )
    ( nếu mình đoán không nhầm chắc bạn đánh Normal hay Easy tại vì chứ gì cứ để cho đội cung câu chết hết quân nó rồi xông vào đánh và nếu mình nói không sai thì bạn cũng có thể chỉnh mã tiền để tạo 1 đội bow mạnh chứ mấy thằng bow cấp 2 quá xoàng không thể bắn hết được 3k quân mà tiền mua quân bow thì rất đắt nên cần rất nhiều tiền mới có thể train được đội bow mạnh vậy /:) mình nói có sai hem

10. hong xa Lo

hong xa Lo Mr & Ms Pac-Man

Đúng là thằng này cũng bất tiện thiệt :whew: nhưng công thành mà lôi nó đi cũng đáng đồng tiền bát gạo lém :x .
    Mà sao mình ko chơi đc Mongol ta đáng tiếc thiệt =((

11. Kronpas1997

Kỉ lục 1k2 quân thủ cái Toulouse của Pháp chống Crusade khi bị Excomunicated, chống đến trận thứ 10 liên tiếp thì quyết định quit game chơi lại ván mới vì .. chán quá, comp cứ đánh mãi ko biết mệt mà ko ăn được tớ, làm chả có thời gian đi turn khác :)). Citadel thủ 3 lớp thành, cộng thêm máy công thành ngu ngu lấy một chống mười ngon.

12. HirosimaNagasaki

HirosimaNagasaki Youtube Master Race

đánh very hard :) lúc đấy bị bọn nó seige khá lâu rồi nên quân die chỉ còn 1 nửa
    chỉ có 3 đội archer lởm của scotland,và đừng có nghĩ tôi dùng archer để bắn chết được đến 4k quân bên kia =))
    Chiến thuật chính là dùng Spear thủ,Archer chỉ cho đứng trên mặt thành để mấy cái cannon tower bắn,điểm mấu chốt là phá được mấy cái cannon trước khi bọn nó kịp phá hết cả 3 lớp thành của mình,khi vào đến lớp cuối thì quá đơn giản, cho spear đứng chi chít ở cổng thành,cung,cannon ở trên bắn xuống,bao nhiêu quân cũng tiêu :))

13. rooney_93

rooney_93 Youtube Master Race

ai cho em xink link down crack patch 1.03 medieval 2 total war cái, bản cũ ấy. thank nhìu

14. htcuong_vn

htcuong_vn Youtube Master Race

Tớ đang chơi bản Medieval nguyên bản, ko biết bây giờ cần update lên nhũng patch nào nhỉ ? ai chỉ cho tớ với

15. Ashigaru

Ashigaru Donkey Kong Lão Làng GVN

16. taiboinew

taiboinew Mr & Ms Pac-Man

thử roài ! 1 tướng 10 sao full toàn horse và Khan + Rocket chiếm nửa lãnh thổ Teuton !
    ở bản mới máy chơi công thành khá hơn hẳn : tui nó luân phiên nhau bao vây công thành không cho mình reforcement và mai phục quân cứu viện khá tốt đấy
    nếu chọi nhau trực diện thì quả thật không mạnh nhưng tụi nó cơ động Morale tốt ! chiến thuật "hit and run" và char từ phía sau hiệu quả đặc biệt là giá unkeep rẻ ... Trong lịch sử Mongol là kị binh tốt nhất thế giới vậy mà trong game chỉ số thua 1 đống loại kị binh khác

17. Kronpas1997

Bản mới chơi .. vẫn ngu. Một cái citadel của tôi 3 full stack army không làm gì nổi, trong thành chỉ có 2 đạo knight của teuto + 3 spear, còn lại là 4, 5 cung gì đó. Nó quẩy liên tiếp, xong 3 turn vẫn còn hơn 1 unit knight dùng được. Của đáng tội, knights của bọn teuton này khỏe quá =).

So sức của quân mông cổ trong custom battle thôi, chứ đánh trên camp do mình chơi thì quân gì chả vô đối =). Bọn Mongol này có đặc điểm toàn horse archer, lại có giáp khá dày, nên không sợ bên kia mass archer. Nhưng cái giá phải trả là bộ binh yếu + ngựa nhanh exhausted -___-.

18. Sarevok

Sarevok T.E.T.Я.I.S

hơi nhầm đấy ,thực tế thì lợi thế của mongol là ngựa upkeep rẻ , tạo nhanh nên số lượng ngựa của nó trong trận thừong là rất lớn ,chưa kể ngựa cung của nó cũng đỉnh chỉ phụ thược cách người chỉnh quân thôi vì quân nhiều ,chiến thuật của ngụa lại cơ động nên đòi hỏi nhanh tay nhanh mắt.

19. taiboinew

taiboinew Mr & Ms Pac-Man

thế mới nói trò chơi thiên vị phương tây ! lúc quân mongol xâm lược ... các hiệp sĩ teuton toàn chạy như vịt hà !:D
    Bộ binh cũng không tệ lắm ! Mongol Infantry Bow tốt , giá rẻ nhanh đào tạo chỉ số cận chiến đủ để chặn đứng bộ binh địch ! đám Spear thì có thể gây thiệt hại lớn cho cả những quân trâu bò như Rỉterbucr đó ! Bọn này mà nhanh Exhausted thì phi lịch sử quá ... nhưng mỗi trận của tui chỉ dài 15 phút ( không tính thủ thành nên Exhausted cũng chẳng ảnh hưởng mấy !

20. rooney_93

rooney_93 Youtube Master Race

ai biết cách chơi medieval2 total war online ko

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.