Mời các bạn đóng góp ý tưởng cho Havest Moon trong tương lai!

Thảo luận trong 'Thư viện' bắt đầu bởi Black Mckenzie, 3/7/05.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. Darshia

Darshia

Ừm...vậy cũng được ! Nhưng đừng tự ái nhé ! ( Mong là như vậy ), có điều mình vẫn thắc mắc nhà thừa chỗ để đựng cái gì, hay làm gì ????

2. Black Mckenzie

Black Mckenzie Mineral Town

--->Về ý tưởng xây nhà hai tầng chẳng hạn ,nếu phần còn dư sẽ làm lối đi ,hoặc chưng chậu cây gì ,căn nhà trông sẽ có hồn hơn !Nhà có lầu thì phải có cầu thang ....cử sổ....!Bên dưới là phòng khách ,nhà bếp ,bathrom ,lên lầu sẽ là phòng của mình và con cái !Thế thôi mà Daisia cũng thắc mắc>_<

3. nobita900

nobita900 C O N T R A

Hix, nobita chưa thể tìm được mấy cái miếng giấy ghi sẵn ý tưởng trong đó để dò lại có trùng hay ko, nên mấy bạn cứ xem xét nha
    1/Mình sẽ có những ngày ốm liệt giường (Ngày này là bắt buộc của cốt truyện), và vào ngày đó, dân làng sẽ đến giúp mình các công việc, Cliff tưới cây và cắt cỏ, Mary và Grey chăm sóc đàn bò, Ann và Doug nấu những món thuốc, Elli và Doctor mớm thuốc cho mình, sự kiện này sẽ ko xảy ra khi ta lấy vợ (chồng)
    2/Chúng ta có thể có 1 cái máy tính (MinhHieuBoy) rồi qua mạng Internet cung cấp các loại rau quả cho tư nhân với giá cao hơn bán cho Jack, chúng ta cũng có thể dùng tiền để mua báo trên mạng tìm việc Parttime (Cũng MinhHieu)
    3/ Chúng ta có thể quyên tiền cho các tổ chức người bất hạnh, người ngoèo
    4/ New Event: Bà thần thử lòng
    Vào một ngày đẹp trời, sẽ có 1 ông lão đói bụng tới nhà bạn, giống như mấy ông bụt trong truyện cổ tích, tuỳ theo món ăn bạn cho ông mà khi ông già hiện hình là bà tiên sẽ cho mình 1 Item tương ứng, nhưng đó cũng có thể là 1 con quỷ chuyên đi lừa gạt người khác nên các bạn cũng phải cẩn thận vơi`1 những kẻ ăn xin bất đắc dĩ này
    5/ New Event: Châu chấu tấn công
    Chúng sẽ ăn sạch hoa màu của bạn và bạn sẽ thiệt hại rất lớn về tài sản
    6/ New Event: Cơn sốt cây trồng
    Các cây trồng sẽ đột nhiên bị bệnh, và bạn sẽ không trồng gì được, phải đến xin ông cha xin nữ thần cứu giúp
    7/ New Event: Cứu Cliff (Đặc biệt cho HM Girl)
    Sau lễ hội thi bơi, bạn phát hiện Cliff đang bị chết đuối ngoài biển, trong cơn nguy kịch, bạn phải làm giống như lúc bạn đã bơi để đến đước chỗ Cliff, nếu bạn cứu được Cliff, Jack sẽ xuất hiện với bác sĩ để hô hấp nhân tạo cho anh ta (Bạn có thể xung phong "làm" nếu thích), nếu bị hết hơi khi bơi đến chỗ Cliff, bạn và anh ta sẽ được cứu nhưng dân làng sẽ giảm tim nhưng chỉ cần sự kiện xảy ra, Cliff sẽ tăng tim với bạn
    Điều kiện Event xảy ra: Bạn phải đoạt giải nhất hoặc về chót trong cuộc thi bơi
    8/New Event: Bí mật của ông cha
    Bạn tình cờ khám phá ra nơi ông cha (Carter) ngủ, và ở dưới đó bạn tìm được công thức nấu ăn và 1 hạt giống cũ
    9/ Sẽ có những loại hạt giống mà trong suốt game bạn chỉ có được một lần bằng các sự kiện

4. hero3330

hero3330 Mr & Ms Pac-Man

You có mấy ý tưởng quái chiêu thật(nhưng hay đó chứ),nhưng cái event này ghê vậy trời lỡ tui cố tình phá,xuống bơi rùi bơi lùng tung cho cả 2 đứa cùng chết được ko,hihih..Đã thế còn xung phong hô hấp nữa chứ,hay hay...

5. Black Mckenzie

--->Hic ,hôm nay nobita chuyển..tông sang girl rồi hả :pÝ tưởng thì ....độc quá !Để Hiếu xem xét nha :
    1)Thôi ,bệnh ít thui ,gì mà liệt giường dữ vậy ,hơn nữa ,mình bnị bệnh thì người ta đến giúp ,đó thực chất cũng là một đoạn phim thôi mà !Giống như trong STH khi bạn bệnh thì Joe hay Lyla hay đến thăm và nấu ăn cho bạn đấy ,có nặng lắm cũng chỉ 1 ngày thui ^^
    2)Của Hiếu mà -_-
    3)Hay đấy +1
    4)Hay lắm ,có lời khen cho ý tưởng ...cổ lỗ sĩ nhưng thú vị này ! +1
    5 ,6)Nên gộp lại thành một ,nó là việc mất mùa do các điều kiện tự nhiên chẳng hạn ^^ +1
    7)Như Hero đã nói :p +1
    8 và 9)Cũng được đấy ^^ +2
    Một lần nữa rất cám ơn các bạn đã góp ý tưởng cho HM:p

6. yugi_hiro

yugi_hiro .::Heroic Leader::.

khác chứ, Dia thì đâu có làm ruộng như mình ! :D. hoàn cảnh 2 người khác nhau mừh >_<. nói thiệt chứ yu có hơi thực tế nên ko thích lắm mấy chuyện này :whew:
    - mấy cái event mà cũng tưởng tượng được thì yu cảm thấy ko nên đâu vì đó liên quan đến HM:BTN , 1 phiên bản chắc chắn ko thể làm lại nên nó còn xa vời hơn với những ý kiến khác ! (lại thực tế -_- )

7. nobita900

nobita900 C O N T R A

To Yu: thông cảm, cái này là ý của... mấy nhỏ bạn, nobita phải tập họp ý tưởng của mấy Girl mới được, hơn nữa nếu chỉ làm mới đơn thuần về gameplay thì ý tưởng mau cạn lắm, cho nên cần nghĩ ra cả những Event để làm cho các ý tưởng nên phong phú, không thể nói như Yu được
    To Hiếu: Nobita khai triển ý của hiếu đấy chớ
    Ý tưởng: Cái này chắc có rồi
    1/ Mình có thể đổi màu của hoa và gà, còn cừu thì có thể đổi màu lông của nó
    2/ Để bán sữa được nhiều tiền, sẽ có 1 cái máy làm hương vị sữa đem bán cho Supermarket
    3/ Trong game nhân vật có thể lặn + New Item: Đồ lặn + Diving Festival
    4/ Hiếu nên khuyến khích mọi người suy nghĩ về Event nhiều hơn, vì Event chính là gia vị không thể thiếu của Harvest Moon
    5/ Người vợ có thể sẽ bị sảy thai nếu làm việc wá sức
    6/ Hơi bậy 1 chút nhưng... sẽ có 1 nhân vật Homo trong game <= Đừng hiều lầm nha
    7/ Khi đi chơi với gia đình, bạn sẽ có 1 trò chơi nho nhỏ: Hứng trái cây, mình sẽ điều khiển vợ hứng trái cây do mình ném xuống

8. Black Mckenzie

Nhận xét Ý tưởng của Nobita
    1.Bằng cách nào ,u phải nói rõ hơn trong từng ý tưởng !
    2.Well ,hay lắm +1
    3.Lặn hả :p +1 ,Hiếu mở rộng là nhờ lặn mình có thể hái san hô ,bắt nhím biển ,sao biển hay sò hến...:p
    4.Biết zồi :p
    5.Hả :o Sảy thai -_=,Khi có tahi vì vợ sẽ nghỉ nghơi tẩm bổ ,ai bắt nó làm mà bị mất bé bi ^^:D
    6.Không được -_-Ko nên đâu- _-
    7.Tốt , +1

9. nobita900

nobita900 C O N T R A

à, nobita vội quá nên quên mất, đối với bò cừu thì ta sẽ bỏ CM Potion vào máy đổi màu, gà thì bỏ trứng, cây thì bỏ hạt giống

10. Black Mckenzie

--->Không cần đâu Nobita ,lông cừu muốn đổi màu thì mình mua thuốc về nhuộm ,cây hoa thì đem lai với cái gì đó để ra màu khác ^^Còn gà thì ko cần ,vì sẽ có nhìu giống khác nhau mè^^

11. caotri19

caotri19 Youtube Master Race

tôi chỉ đóng góp như thế này thôi vì tôi đã đọc các phần đóng góp trên và tôi thấy rất phong phú và đầy đủ nó đã thể hiện một ý tưởng trong đầu tôi, tôi biết nếu tôi ghi thêm ý tưởng có thể sẽ trùng với một số ý tưởng mà các bạn đã đóng góp như thôi đó là ý tưởng của mỗi người nếu trùng tôi nghĩ chắc cũng không sao đâu nhỉ và đây là một số ý tưởng của tôi:
    Về giờ và ngày, tháng, năm
    về giờ giấc trong các phiên bản HM khác như các bạn đã biết nó chạy hơi nhanh làm cho chúng ta khó mà tranh thủ thời gian để làm các công việc trong một ngày ví dụ như trong 1 tiếng đồng hồ ta có thể tới nước cho một cánh đồng nhỏ nhưng trong trò chơi thì mất khoảng vài 3,4 tiếng vì vậy cần làm thêm về phần giờ tố nhất là ta cho nó hiện bản giờ, ngày, tháng, mùa như HM trong phiên bản trong Gameboy Advance, và thêm vào đó là cho hiện cả phút và giây,về phần giây có thể cho nó chạy nhanh hơn bình thường.
    Về phần ngày, tháng, thì ta có thể làm như thật như một năm có 12 tháng, 1 tháng có 30,31 ngày,mỗi mùa có 3 tháng diều đó nó sẽ góp một phần thú vị cho HM
    Về việc tán tĩnh và kết hôn
    bạn biết đó trong ngày nay thì người ta yêu hay tán gái thì không ai mà tặng quà liên tục như vậy nó giống như hình thức đúc lót, hối lộ quá, mà bạn cũng không phải là không tặng quà, nhưng dụ tặng quà mới có thể lên tim thì có phần hơi lố bị, HM mới nên cho vào đó là những cuộc nói chuyện, để hiểu thêm về người bạn hoạt người yêu, ở ngoài đời thông qua giao tiếp người ta có thể nầy sinh tình cảm chứ không cần quà cáp gì đó, vì vậy là cần chú ý và thêm vào chi tiết này vào HM mới, theo tôi thì HM mới nên cho nó hơi gống ở ngoài thì nó sẽ thú vị và tăng hấp dẫn hơn cho game HM, tôi nghĩ tặng quà cáp là không xấu nhưng phải nhất thiết là tạo thuộc tính tặng quà nó thích thì mmới lên tim hay thích mình hơn và theo tôi HM mới nên như thế này: tạo ra những sự kiện gặp gỡ vô tình nhưng làm cho cho người đó có những ấn tượng về mình, để gay được cảm tình của các cô gái thì ta trò chuyện với các cô gái và cố giúp đỡ các cô trong công việc nhà mà các công việc phụ khác, ta có thể dùng quà như hoa hồng hay các hoa quả mà cô ta thích để tặng cô để tăng thêm cảm tình, đến những thời diểm thích hợp thì ta tạo những cuộc hẹn vào ban đêm như công viên hay bãi biển hoạt ngắm sao hoạt ngắm ánh bình minh chẳng hạn để tạo ra sự lãnh mạn, tăng nhiều càng tình cảm và tình yêu của người đó với mình.
    Tình cảm con người
    Trong các phiên bản HM ta chỉ thấy tình cảm của cô gái đối với mình như không thấy sự biểu lộ của người dân hay các người khác đố với mình, vì vậy tốt nhất là trong phiên bản này ta cho biết tình cảm của người khác đối với mình như tình cảm của các cô gái trong HM của gameboy Advance (thể hiện qua trái tim trên ngực)
    và tạo thêm nhiều hình ảnh biểu lộ tình cảm của người đó như buồn, cô đơn, vui, sung sướng, yêu, ghét, giận hờn...
    Tặng quà
    Trong cuộc sống người ta thường tặng quà rồi nhờ vả một điều gì đó vì vậy trong HM ta cũng làm như vậy như cho một món quà đắc tiền cho người khác
    rồi nhờ vả họ điều gì đó. việc tặng quà là việc tuy không tốt và thường bị xã hội lên án nhưng nó có thể thích hợp trong việc gây cảm tình của mình với bên nhà gái hay nhà người tình chẳng hạn.
    Cưới hỏi:
    Trong cuộc sống thì ta đã biết dể lấy nhau không chỉ dựa trên tình cảm của mình mà còn dựa trên tình cảm của người mình yêu và tình cảm của hai gia đình nữa nhưng trong Game thì không nhất thiết là như thết ta tạo HM mới là việc kết hôn cần những điều kiện như tình cảm của mình với người mình yêu và tình cảm của mình với gia đình người yêu.
    Thuê, mướn
    trong các phiên bản HM thì không có việc thuê, mướn mà chỉ có sự nhờ vả thôi nên trong phiên bản HM này ta cho thêm vào những sự kiện như ta có thể mướn người giúp việc để làm việc đồng án, chăn nuôi gia súc, và công việc nhà chẳng hạn với mức tiền thuê hợp lí.
    tôi chỉ đến đây thôi tôi còn nhiều ý tưởng khác nhưng tạm thời không viết ra nữa vì tôi nghĩ nó không cần thiết.

12. bluedaisy

bluedaisy Donkey Kong

Daisy nghĩ cái này ko hợp, vì mình chơi HM ngoài cái thú vị là đi tán tỉnh các cô gái ra còn được hòa vào ko khí yên bình, giản dị từ những công việc của nghề nông như cho gia súc ăn, tưới cây, thu hoạch... nữa, nên chỉ cần nhờ các chú lùn giúp là được rồi, ko cần phải thuê nhân công làm gì.

13. Black Mckenzie

--->Cám ơn Cao Trí về ý kiến của bạn ,nhưng có vẻ như đã có trong game hết rồi ,mong u đóng góp nhìu hơn nữa !

Hiếu cũng nghĩ vậy !

14. caotri19

caotri19 Youtube Master Race

Tiền và cách kiếm tiền:
    các bạn đã biết trong các trò HM khác có cách kiếm tiền khác nhau nhưng ta thấy nó rất vô lý trong khi gà thì mua với giá là 1/500 giá mua một con bò và còn có thể nhỏ hơn nhưng ở trong game thì giá con Gà thì chỉ bằng 1/3 hoạt 1/4 giá mua con Bò, giá vàng lại chỉ với giá rất thấp không bằng giá một con gà và các sự trên lệch khác nữa vì vậy HM mới phải có giá một cách phù hợp để người chơi khỏi sự bất mãn và tìm hiểu thêm về giá thị trường
    về kiếm tiền, ta biết là khi chơi HM khác thì ta biết là ta chỉ làm vườn, nuôi thú, lụm đồ, đào các mỏ, câu cá... nhưng nó không có dụ đi làm thuê cho người khác nên Hm mới tốt nhất là cho thêm việc đi làm mướn để kiếm thêm tiền.

15. dano_9p

dano_9p T.E.T.Я.I.S

Chuyện đi làm mướn cũng hơi khó,vì fần lớn thời gian lo kiếm tiền nuôi con,chăm sóc trang trại,tán gái thì đâu còn nhiu thời gian đâu muh đi làm thêm?Với lại ví dụ trong HM BTN có 1 lần đi làm thêm cho thằng bán rượu làm từ sáng 10:00 ->5:00 mới ra mà kiếm đc có mấy trăm G,nói chung việc làm kiếm tiền trong HM ko thiếu chút nào hết.

Về chuyện 1 mùa 3 tháng của anh Yu thì sẽ làm thời gian dài ra khiến người chơi mất hứng.Đanô chỉ ước gì cưới đc nhiều vợ 1 tí ^_^ và có thêm nhìu chỗ chơi bời chứ làm việc hoài mệt chít!!

16. Black Mckenzie

Cụ thể xem nao` :D ,công viên ?Biển ?Thư viện ????Nếu như vậy thì các bản HM đã có rồi ,SOH và BTN là những ví dụ !
    --->Ko sao ,yếu tố này chênh lêch như vậy là bình thường ,có nên sửa đổi ko ?

17. MarkWiz

MarkWiz Mr & Ms Pac-Man

Em ước muốn Havest Moon trong tương lai có thể chơi offline với điều kiện máy phải thông minh ::)

18. dano_9p

dano_9p T.E.T.Я.I.S

Công viên nghe cũng có vẻ vui.Nhưng mà đáng lẽ nên cho thêm nhiều chỗ để mua sắm như Pet Shop(chứ ko cần thằng cha Tào Tháo đó đi vòng vòng bán đồ)hay là mua đồ cho con hay vợ mình hay cả bản thân mình cũng đc,chứ quanh năm suốt tháng mặc có 1 bộ đồ duy nhất thì...>_<!!!

19. Black Mckenzie

---->EWm ước muốn như thể nào ,mong muốn cảm nghĩ của em ra sao về một bản Hm trong tương lai ,ghé đây nếu em thích : http://gamevn.com/forum/showthread.php?t=111468&page=1

20. Darshia

Darshia

Nghe cũng hay đấy, nhưng mà...vậy thì chắc tốn tiền lắm, với lại chỉ trông cho đẹp mắt thui. À, nếu như vậy thì cũng phải thay đổi luôn ảnh nhân vật trên lời nói sao ? Vậy thì hãng Natsume phải mệt đa...

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.