Một chuyện đã qua nhưng muốn nghe cảm nhận của mọi người.

Thảo luận trong 'Tâm sự' bắt đầu bởi Khoa_Satria, 4/2/10.

1. Tui_la_ai?

Tui_la_ai? Sonic the Hedgehog

:|

- Luận điểm đâu mà kinh thế :| ....... Triết học mới à :| ........ Chỉ xem "nhục" chỗ nào xem :-?? ..........

2. Khoa_Satria

Khoa_Satria Youtube Master Race

ở rể người ta gọi là "chó chui gầm chạn" đó bạn à,nhà cửa ko có nên phải qua sống nhờ nhà vợ,nghĩ sao cũng thấy nhục cả.Còn bạn thấy vinh dự chỗ nào?

3. darkwolf

darkwolf Dragon Quest

ở thử đi rùi biết ;))

vd nhé : ở nhà nàng có mỗi cái tv, đến h` mình muốn xem bóng thì bà già nàng ngồi xem fim hàn. Thôi ! mẹ già, nhường mẹ, lên net xem tạm vậy. Lủi thủi vào phòng, v iu đag đọc báo lá cải hoặc nông trại vui vẻ..... căng nhất là nàng đag dùng máy để học hoặc công việc..... Trận sớm thì 9h30, 1 tháng 1 lần thì còn đủ can đảm lên lí nhí với v tối nay ngủ muộn 1 tí a xem trận bóng 11h30 về :)) Đau khổ nhất là C1, 1h45. Ông nào võ cao hoặc thiên thời có ông già vợ thích bóng thì 2 cha con còn hú hí xem, chứ hôk đố ông nào h` đấy lọ mọ xuống phòng khách mở tv ;))

4. Khoa_Satria

nói đâu xa,cô mình và chồng cô mình gây nhau,cãi qua cãi lại thì "nhà này là nhà tôi,ông muốn đi đâu thì đi đi,tôi ko muốn thấy mặt ông nữa" ===>rất ức chế và ấm ức

5. darkwolf

darkwolf Dragon Quest

90% các bậc mày râu dính cảnh này chỉ còn cách vác xe đi hóng mát.
    7% rút đt rủ bạn đi làm vài ve để đủ dũng khí nuốt cục đắng hoặc về nhà gây rối tập 2 =))
    3% bị áp bức quá rồi làm liều 1 phen ;)) và có 1 kết cục rất có hậu :'>

6. Khoa_Satria

thế nên mới có câu "chó rúc gầm chạn" đấy :-c
    Ở nhà vợ thì bị đuổi chỉ có ra dg đi vòng vòng,chứ nhà đâu mà về haha

7. Tui_la_ai?

- Các ông dượng của tui đều ở nhà vợ :| ....... Chẳng những không bị gì mà còn được gia đình vợ chìu hết mình :| ........ Các ông cũng làm chủ gia đình, bất cứ cái gì cũng phải hỏi qua ý kiến mấy ổng :-" .........

===> Như vậy là "nhục" :-?? ......

- Ba tui cũng ở rể , mỗi lần gây lộn thì một bên sẽ nhịn và bàn chuyện lại vào mấy ngày hôm sau :> ........ Không có mấy chuyện mà các chú tưởng tượng đâu ;)) ......... Đừng thấy ở nhà vợ là bám váy vợ, rồi tự mình nghĩ mình mang nhục ;)) ........ Đừng bảo gia đình vợ hiền :-" ...... Họ biết cái nào đúng và khuyên con cái, không phải như mấy chú nghĩ đâu ;)) ........

- Sống ở đâu cũng phải có bản lĩnh, đi dựa vào gia đình mình, dựa vào cái nhà rồi bô bô lên là "ta làm chủ gia đình" =)) ........ Không biết dựa vào cái bản lĩnh vốn có của con trai thì quả là "Nhục" :-j ........

8. Khoa_Satria

chuyện gì cũng có 2 mặt của nó,có người này có người kia,nhưng cứ vác đồ qua nhà vợ ở mà cứ bô bô là có bản lĩnh thì cũng hài lắm,đã có bản lĩnh thì đã ko phải qua nhà vợ ở.=))
    Mấy ai có nhà cửa của mình mà lại phải bò qua nhà vợ,chắc toàn mấy người dở hơi tập bơi =))

9. Tui_la_ai?

- Tất cả đều là sự nghiệp :-j ...... Nhà vợ ở gần công ty, sao lại phải chạy xa chi :-" ....... Nhà vợ gần trường học, có thể dạy tốt cho con mình, sao phải ở xa chi :-" ....... Nhà vợ có thể tiện lợi cho công việc làm ăn, sao phải ở xa chi :-" ......... Thật là thiển cận :-j ........

- Không phải lúc nào cũng phải theo cái lối mòn cũ rích ;;) ....... Biết rõ thiệt hơn mới là trang nam tử :cool: ........ Cứ kiểu như con trai phải uống rượu hút thuốc, con gái phải ở nhà phục vụ chồng thì xã hội mới bao giờ phát triển :-j ......... Thật thiển cận ;)) ........

10. StuWolf

StuWolf Liu Kang, Champion of Earthrealm

Đơn giản là tùy cái ông bà già của cái nhà vợ nó như thế nào ? và tại sao phải ở nhà vợ , tại sao ko ở riêng hay tại sao ko ở nhà chồng.

Nó tùy vào rất nhiều yếu tố, ko thể nói là thiển cận. vì bản chất thằng đàn ông là sĩ diện. bị phụ thuộc thì nó lại phải nhục. thế thôi.

11. Tui_la_ai?

- Thì bởi vậy mới gọi là thiển cận ;)) ....... Không đặt lợi ích chung lên hàng đầu, trọng sĩ diện mà bỏ qua nhiều thứ tốt hơn :-" ..... Cứ sống như vậy thì sau này cũng bị con cháu chửi cho :-" ........

12. Khoa_Satria

à h thì mình hiểu rồi,bạn đã và đang hướng tới 1 tương lai gần là sẽ dọn qua nhà vợ ở chung nên đang sẵn sàng tư tưởng gạt bỏ sỉ diện và qua nhà vợ phụ thuộc.Hiểu,hiểu haha@!

13. chimcanhcuthuydiet

chimcanhcuthuydiet Dragon Quest

Chưa hiểu cái này lắm. Có phải là ra tòa li dị ko vậy?

14. chimcanhcuthuydiet

Còn hoàn cành của tui thì khác của cậu. Nhà bên gái bố mẹ vợ tương lai đồng ý rồi. Còn nói là nói với nó hông cần mua nhà đâu , cứ lấy đi ông sẽ mua nhà cho, ổng chi cần con rể người việt chịu khó là được. Gia đình tui cũng đồng ý rồi nhất trí 2 tay hết luôn. Có điều là tui chưa gặp em bao giờ =)). Chỉ nghe mẹ kể lại là rất dễ thương và hiền lành thui.
    Tui thì mơ là muốn tự xây tất cả cơ chứ hông thích người ta mua cho :P

15. StuWolf

StuWolf Liu Kang, Champion of Earthrealm

ko phải cứ gọi là bản chất thì sẽ là thiển cận.

xưa nay đàn ông yêu = mắt, đàn bà yêu = tai. Đó ko phải là thiển cận.

16. Hip_Xon_Te

Hip_Xon_Te Persian Prince

Nói chung là còn tùy thôi.Vào nhà nào bố mẹ vợ tâm lí thì sống rất thoải mái.Có lẽ họ hàng bạn may mắn nên mới được như vậy.

Người vn vốn đã vậy,hay ì xèo đưa chuyện.Bạn ko thể nói là người ta nói gì,bàn ra tán vào bạn ko quan tâm,nhưng đã là thằng đàn ông thì phải là trụ cột của gia đình.1 là nhà có điều kiện,2 là gây dựng sự nghiệp kha khá rồi hẵng tính chuyện vợ con.
    Giờ ông cứ nói thiển cận,hay nghĩ ko thoáng thế này thôi.Sau này ông dính vào,may được con bé tốt bụng chiều chồng thì phước đức,ko vào con bé nào,mà mỗi khi cãi nhau,nó lại gào lên : " anh là cái gì mà được quyền nói tôi.Nhà anh đang ở cũng là nhà của bố mẹ tôi,anh làm được cái quái gì mà dám lên mặt với tôi"- Khi đó mà ông nhịn được hoặc ko thấy nhục thì tôi nể rồi:|

Nói chung cái này còn tùy điều kiện khách quan,nhưng quan điểm của tôi,là 1 người đàn ông thì phải làm trụ cột của gia đình,che chở cho vợ con,chứ ko phải bám váy vợ,sống nhờ vả gia đình của vợ,nếu gia đình mình ko quá nghèo đến nỗi phải làm vậy.Có thể nó hơi cổ hủ 1 tí,nhưng đây là niềm tin của tôi về 1 thằng đàn ông chân chính:)

17. Tui_la_ai?

^
    - Thì ra còn nhiều người có lối suy nghĩ như vậy :)) ....... Chả trách :-j ..... ( không nói bài trên, chỉ dựa vào để nói vài người :'> ) .........

- Sống trong một gia đình, cốt yếu phải biết lẫn nhau, phải lấy cái lợi chung làm đầu :-" ....... Đi vì cái gọi là "Nhục nhã" đó mà để lên đầu thì chẳng đáng làm thằng đàn ông :-" ....... Ở đâu tốt hơn, thuận tiện hơn thì ở, nó chửi cha ta thì ta đập chết ông bà nó ( Nói cho mạnh miệng :'> ) ........ Sống mà cứ nghĩ hơn thua nhau qua câu nói thì thà bị điếc còn hơn :-" .........

- Ở cái đất Sài Gòn này, trừ khi có của để lại, chứ đừng mong mà tự kiếm nhà riêng rồi rước vợ về :)) ....... ( Trừ mấy chú giỏi thực sự :| ) ...... Tự một mình kiếm tiền để tổ chức đám cưới thôi cũng coi là giỏi lắm rồi :-j .......

- Sống với vợ mà để vợ đè lên đầu thì dù ở đâu cũng sẽ bị chửi mà thôi ;)) ....... Kiểu như trai thấp thì không được lấy gái cao, trai nghèo thì về quê lấy vợ, trai bị tật thì ở giá suốt đời :)) ........ Cứ quan điểm thế thì phải chăng con trai sợ thua con gái, nhút nhát , nhu nhược ;;) ........

- Nếu nói rước vợ về mà không bị chửi như con, không bị đì như thú thì xin xem gương của một anh trong GVN này 8-> ........ Nếu nó đã muốn chửi, muốn khi dễ mình thì ở đâu nó cũng làm được, đừng nói là về nhà chồng thì không bị nó chửi ;)) ........

===> Hãy để cái đầu hướng về tương lai, đừng để cái hiện tại làm mù mắt nam nhi :> .........

18. kei.fann

kei.fann Donkey Kong

Ôm sĩ diện bạn xuống hòm được ko bạn ,ng ta chỉ bảo vệ luận kiến của mình có gì sai,thực chất ở rể chỉ là do gd vợ muốn có 1 cuộc sống tốt cho con gái ng ta ,nếu bạn có bản lĩnh ,thì ra riêng luôn ,chứ ở nhà mình hay nhà vợ gì cũng điều phụ thuộc vào gia đình ,mà nhiều khi ở nhà mình thì nhiều khi......ăn bám cha mẹ còn ghê hơn..

Chỉnh sửa cuối: 9/2/10
  19. I am Gooner

I am Gooner Youtube Master Race

Con nít ranh đừng có bốc phét.

Thứ như chú bớt thời gian bốc phét, ráng chăm học, sau này kiếm nhiều tiền về chăm lo cho nhà mình lẫn nhà vợ để hưởng cái phúc có 2 bố và 2 mẹ, mỗi lần có khách đến nhà nhạc mẫu lại khen "Cái này thằng rể nhà tôi sắm đấy, cái kia thằng rể nhà tôi mua cho tôi đấy", đi nhậu về bà nhạc còn nhắc con gái chăm thằng rể nhiệt tình. Vinh nó nằm ở chỗ đó. Bản lĩnh đàn ông nó nằm ở chỗ đó, chứ không phải nằm ở cái mồm và cái sĩ diện vớ vẩn. Thành đạt, làm ra tiền, thương vợ, biết chăm lo, thương yêu gia đình vợ như gia đình mình, chả ai dám khinh mình. Thằng nào con nào bảo mình nhục là đồ ngu.

Vợ chồng mới cưới, thay vì dọn ra ở nhà thuê để dành dụm tiền mua nhà, thường chọn ở 1 trong 2 gia đình 2 bên để tiết kiệm bớt, tùy hoàn cảnh bên nào thuận tiện hơn mà ở. Đấy là ở nhờ có mục đích. Có cặp đủ tiền mua nhà rồi nhưng bố mẹ vợ nhất quyết ko cho đi vì gia đình gắn bó đã lâu, nay vắng đi sợ neo người, buồn, bắt lấy tiền đấy đi làm ăn.

Tùy hoàn cảnh chứ ko phải cứ ở rể là đáng xấu hổ, quan trọng là mục đích ở rể để làm gì. Cũng còn tùy nhà vợ bao nhiêu người, rộng chật ra sao. Phải nhà có mỗi cô con gái lại rộng rãi, ông bà nào chả muốn có thêm thằng rể, thêm đàn ông trong nhà. Nhưng đó phải là thằng làm ra tiền, nuôi được vợ, nuôi được gia đình. Ta cứ đường hoàng sang nhà vợ ở, mỗi tháng đưa cọc tiền cho mẹ vợ đi chợ, mua cái tivi to tổ bố cho bố vợ, cái tủ lạnh thật bự cho mẹ vợ, sửa sang lại cái nhà, tự khắc thấy mình có giá trị bất kể là ở đâu.

Muốn thế phải làm ra nhiều tiền đã, chứ vinh nó ko có chui ra từ mồm đâu.

20. chimcanhcuthuydiet

Nhắc chuyện mới nhớ, dì tui cưới chồng, tui gọi bằng cậu. Cậu dọn về nhà ở với bố mẹ vợ luôn, có nghĩa ở chung với ông bà ngoại tui. Mẹ tui nói cho tui nghe như vậy là chó chui gầm chạn. Nhưng quan điểm của tui thì khác, Nếu sống với ông bà như vậy thì có lợi thế hơn sống ở ngoài, dù gì trong gia đình cũng giúp đỡ nhau. Đỡ phải tốn nhiều tiển thuế mướn. Được ông bà già vợ cho mượn vốn làm ăn, vài năm sau dì với cậu dọn ra ngoài ở riêng bây giờ làm ăn rất là khá. Như vậy tui nghĩ ở với gia đình trong vài năm đầu để lợi dụng thời cơ gây dựng cơ nghiệp là điều cũng tốt mà.
    Còn tui giờ vẫn chưa cưới vợ tại vì tui muốn có sự nghiệp trước sau đó mới cưới vợ. Tại vì tui nghĩ khi sinh con đẻ cái cho đi học thì cái gì cũng đầy đủ hết rồi nên ko lo.