Musicianship/Musical Gears Discussion

Thảo luận trong 'Âm nhạc' bắt đầu bởi Tên truy cập, 14/10/09.

1. Kent_lLee92

Kent_lLee92 Mr & Ms Pac-Man

^ Nói thế mới thấy giá nhân công VN rẻ mạt thế nào nhỉ ..... :-s

2. The Loner

The Loner Youtube Master Race

Cho em hỏi mới tập thì nên gảy bằng tay hay bằng pick? Nếu gảy bằng pick thì làm thế nào để dễ nhớ vị trí dây đàn để gảy ko bị nhầm?

3. Alexi Laiho

Alexi Laiho T.E.T.Я.I.S

Tập style gì thì tùy style đó mà chơi thôi, còn muốn nhớ dây k gẩy nhầm thì chỉ có tập kiên trì cho quen rồi sẽ làm được.

4. Eternal Winter

Eternal Winter Legend of Zelda

Hic, từ trước đến giờ mềnh chỉ sợ bấm nhầm nốt thôi chứ có sợ gảy nhầm dây đâu. Bạn The Loner xác định là tập nhiều vào đã là hết ngay ý mà :|

Thời nay lắm bạn mới tập một tí đã lên đây than vãn nhỉ ? Sao ko lo tập chăm chỉ đi mà phải đi hỏi các bậc tiền bối vậy :-<

5. SWAK13

SWAK13 T.E.T.Я.I.S

Đang buồn quá các bác ạ :(
    Không hiểu sao cây đàn bị gãy ngay cái khoá dù mình giữ kỹ. =(( Các bác xem hình sẽ thấy
    Giờ không dám đánh sợ nó bung luôn thì khổ, sửa thì kiểu này đem ra tiệm chắc người ta cũng chỉ dùng keo dán gỗ dán lại thôi, không biết tồn tại được bao lâu.

Có bác nào có cao kiến không xin cho mình lời khuyên. (Mua đàn mới thì chắc rồi nhưng hiện nay đang nghèo và cần đàn để đánh qua ngày các bác ạ =.=)

Các file đính kèm:

Kích thước:
      48.9 KB
      Đọc:
      30
  6. The Loner

Mình biết là phải kiên trì nhưng có nhiều chỗ mặc dù là vớ vẩn nhưng cũng không biết làm sao, cũng chả biết hỏi ai, vì mình chỉ đọc sách rồi tập :|
    À hỏi mấy bác luôn, khi gảy có nhất thiết phải lên xuống pick cho đều ko, hay tiện thế nào thì lên xuống thế ấy?

7. Alexi Laiho

Alexi Laiho T.E.T.Я.I.S

mới tập thì cứ đánh pick xuống (downpicking) thôi, lên xuống đều đều (alternate picking) thì sau này khi đã có một trình độ nhất định và đánh những đoạn passage nhanh đến rất nhanh thì alternate picking mới cần đến.

8. Eternal Winter

Eternal Winter Legend of Zelda

Hic hic, lúc mới tập mềnh lao vào down picking với palm mute ầm ầm ~200bpm. Mềnh cứ nhìn cái tab Raining blood mà chặt chém ầm ầm => hậu quả là đứt dây E :-<

9. metalkid274

metalkid274 Persian Prince Lão Làng GVN

Tớ còn chuyên đứt dây E của bass đây này =)) Toàn xài dây Dadảio 105, oánh finger :">
    @ The Loner : Tập đánh 2 chiều lẫn down picking cũng đc, miễn là tiếng đều, và sạch.

10. Roy Mustang

Roy Mustang Legend of Zelda

khiếp bác metalkid khỏe dã man vậy :-ss em oánh pick mà cũng chưa bh biết đến cái dây G bass nó đứt ntn mà bác cân chết dc con dây E của bass = ngón. Mà 105 có nhỏ nhắn gì cho cam. Phục sát đất luôn :">

theo em thì nên alternate picking hơn là down picking. đằng nào đánh downpick cũng phải có động tác đưa tay lên thì mới downpick dc lần nữa :-j. Thế thì oánh bố alternate cho rồi. Nhanh hơn bao nhiêu lại tiết kiệm sức lao động :">

11. metalkid274

Down picking 1 là tiếng sạch hơn, nhất là khi đánh các câu riff phải chuyển dây; 2 là tiếng cũng chắc hơn. Tất nhiên nó là 1 technic đòi hỏi tập lâu dài (nhất là kiểu đánh chuyển dây từ E sang A, hoặc E sang D ở tốc độ cao), nhưng nó sẽ đảm bảo câu cú sạch sẽ.
    Mấy dòng kiểu metalcore có thể nói các câu riff toàn down picking hết, ngoại trừ chùm 3 hoặc vê.

12. Shuu_shirakawa

Shuu_shirakawa Fire in the hole!

các bạn ơi giúp mình với
    mình đang rất cần cái đoạn nhạc trong naruto mà khi bất đầu 1 trận chiến nó thường có 1 đoạn nhạc nghe bốc bốc hay hay ý,mình không biết tên đoạn đó
    đang rất muốn lấy làm nhạc chuông,bạn nào biết chỉ giúp mình với nhé mình cám ơn rất nhiều

13. Alexi Laiho

Alexi Laiho T.E.T.Я.I.S

^ cái này qua box anime manga hỏi chắc hợp lý hơn. Mà cái topic này có phải để hỏi xin nhạc đâu ??

14. The Loner

Khi gảy đàn thì ngón út cứ thả tự nhiên hay phải co vào hả các bro?
    Đàn em mua đc một thời gian, có cảm giác như dây bị chùng xuống, có cần phải đi chỉnh lại không?

15. Fridan

Fridan Dragon Quest Lão Làng GVN

mấy bạn ơi, cho mình hỏi câu này. Mình chưa bao giờ thử chơi 1 nhạc cụ nào hết. Nhưng giờ mình muốn thổi Harmonica bài kiss the rain. Mình muốn tập xong trước 7/5, mọi người nghĩ có thể dc ko, có cách nào giúp ko

16. dung0209

dung0209 Youtube Master Race

Tập cả ngày từ giờ cho tới lúc diễn. Tập liên tục 1 bài, không được nản, không chuyển bài lung tung, tập sao cho thành phản xạ là ok =)

17. Alexi Laiho

Alexi Laiho T.E.T.Я.I.S

harmonica thì dễ không, chưa cần học nhạc lý cứ thổi được đồ rê mi pha son la si đô nhớ vị trí rồi máy móc theo bản nhạc là được, chú ý lúc hít vào thổi ra sao cho nhịp nhàng thôi, tầm 1 2 tuần là thổi được.

18. metalkid274

Các ngón tay càng tự nhiên càng tốt, thậm chí ko dùng đến nó thì kệ, miễn là đừng để nó táy máy chạm vào cái gì là đc :)) Nếu là ngón tay út của tay phải cầm pick thì bạn nên đặt lên dây đàn (nhất là khi băm chặt) để tránh các noise có thể tạo ra 1 cách vô tình.
    Đàn đánh nhiều dễ bị xuống dây, dây mới với dây cũ cũng khác nhau nhiều về độ căng của dây. Tốt nhất là lên dây lại. Cái này ít khi do cần đàn, tuy nhiên giời nồm như mấy hôm nay thì cũng dễ làm cong cần đàn, thì cứ để mấy hôm trời nắng lên thì cũng hết :))

19. Lightpearl

Lightpearl Mario & Luigi

Ở Sài Gòn muốn mua cây electric violin thì đi tìm ở đâu nhỉ? Bên lão Tiến violin ở Nguyễn Thiện Thuật toàn đàn của hắn. :|
    Có trang nào giới thiệu thông số kĩ thuật ae giới thiệu dùm, tiếng Anh cũng dc.

20. Alexi Laiho

Alexi Laiho T.E.T.Я.I.S

Nhanh nhất là gõ tên cái nhạc cụ + "specifications" lên google ý, kiểu gì chả ra 1 đống. Không thì vào mấy trang bán nhạc cụ thường thường người ta cũng list ra cho mình xem.