Musicianship/Musical Gears Discussion

Thảo luận trong 'Âm nhạc' bắt đầu bởi Tên truy cập, 14/10/09.

1. metalkid274

metalkid274 Persian Prince Lão Làng GVN

@hoaithinh Accoustic hay Electríc đều có thể slap hết. Tất nhiên tiếng không rõ như bass. Trên youtube tớ từng xem 1 gã ng Pháp slap Eguitar với distortion, ko phục về câu cú nhưng phải nói là slap mà sạch đc thì cũng khủng thật.
    @AJ : tầm aturias với alhambra mới chỉ là beginner thôi.

slap ko liên quan gì đến việc gõ vào thùng đàn, vì slap vốn là kỹ thuật đối với dây đàn.
    Còn Fingerstyle thì bao gồm 1 kỹ thuật là gõ vào thùng đàn, ngoài ra còn nhiều kỹ thuật khác.

Chỉnh sửa cuối: 14/6/10
  2. toilalean

toilalean Mario & Luigi

^
    beginner nhưng để chơi hay được cũng là kỳ công rồi :-<

3. Mad Mike

Mad Mike T.E.T.Я.I.S

Từ hồi đó đến giờ mình rất đam mê môn trống, nhưng thật ra chả biết tẹo gì. Chỉ coi trên youtube người ta đánh trống mà thèm nhỏ vãi, nhưng cú đánh cymbals với đôi chân dậm bass nhanh như chớp mà lúc nào mình cũng dậm thử nhưng kô bao giờ làm theo đúng nhịp được. Mình vào đây đề xin mọi người có thế giới thiệu sơ qua trống, như trống có các bộ phận nào cũng như sơ lược cho mình biết về cách học cũng như trong 1 bài nhạc thì đến lúc nào đánh ra làm sao, bây giờ mình xem mãi nhưng cũng kô hiểu sao họ lại biết đánh đúng lúc dậm đúng nhịp. Và xin cho hỏi mình có thể học đánh trống đâu cho tốt và một bộ trống phải mất bao nhiêu tiền mới có thể chạm đến được, mình nghe mấy người đánh trống trên youtube nói gì 1 bộ của họ đến vài ngàn đến chục ngàn đô mình nghe thấy hãi quá! Xin cảm ơn mọi người trước.

4. leofireruby

leofireruby Legend of Zelda

Mình thì ko hiểu biết nhiều về trống lắm nhưng vấn đề của Mad Mike gặp phải nằm ở nhịp phách và tiết tấu,mình nghĩ là bạn có thể học 1,2 tháng về nhạc lý để nắm rõ hơn về phần này.

5. metalkid274

@ Mad Mike :
    Đây là hình ảnh của 1 set drum cơ bản :
    Cái Mid Tom có thể chỉ có 1, và Cymbal (Crash/Ride) cũng có thể chỉ có 1 trong 2.

Đơn giản nhất thì có 1 Hit-hat, 1 Snare và 1 Bass Drum là có thể gõ nhịp 4/4, trong đó Hit-hat gõ đều 4 nhịp, còn Snare và Bass Drum thì gõ luân phiên, cái này cũng là bài tập cơ bản nhất (nói thía cho dễ hiểu).

Để ngâm cho rõ thì bạn có thể sử dụng Guitar Pro, với 1 bản tab có bè drum (nếu chưa nhớ đc số thứ tự của từng loại trống,cymbal thì bạn bật View -> Percussion để xem chi tiết).
    Link down : http://www.mediafire.com/?fyggjzeq4gw
    Key : http://www.mediafire.com/?zgw5jywymin
    Tìm tab thì bạn có thể lên trang web sau :
    http://www.911tabs.com/drum_tabs/
    Sau đó thử tìm theo 1 bài hát mà bạn biết.

Còn về việc tập chơi trống, thì thật ra với drummer nói riêng, cũng như dân chơi nhạc nói chung, việc đánh đúng nhịp đều là tối thiểu. Nếu luyện tập tốt, họ có thể tự hình dung ra nhịp ở trong đầu, và đánh theo nhịp như 1 thói quen. Còn nếu bạn mới tập, bạn có thể sử dụng 1 Metronome để đếm nhịp (bật lên thì nó gõ tạch tạch theo tốc độ bạn chỉnh), và luyện tập việc đánh từng thứ một (bass drum, snare, hit-hat) theo nhịp gõ của Metronome. Đến khi tay chân quen dần với việc đánh theo nhịp, ở các tốc độ khác nhau, bạn tập phối hợp đánh các kiểu câu trống khác nhau. Đến lúc ấy, mình sẽ share tab sau :))

Còn về giá, thì 1 bộ trống với đủ như trên hình, chất lượng thấp (cho beginner đập phá) khoảng 2-4m. Còn chỗ mua thì .... mình cũng ko chắc lắm. Như ở HN thì loanh quanh dốc Nhạc viện cũng có vài bộ, nhưng giá hơi đắt.

P/s : Bạn nên có ng chỉ dẫn, hoặc xem clip youtube về cách cầm dùi, hướng gõ xuống mặt trống, lực gõ ... Nếu ko thì trống bung nhanh lắm đấy (ít thì lõm mặt trống, nhiều thì thủng lun :|)
    Và ngoài ra, luyện trống là thứ siêu ồn (tiếng trống đánh bình thường cho đủ lực chắc cũng ngang với việc bật 1 dàn loa Creative 2.1 max volume, nhất là tiếng cymbal), nếu khu nhà bạn khó tính thì có lẽ là sẽ cần cách âm đấy.

Chỉnh sửa cuối: 25/6/10
  6. tuanvm92

tuanvm92 Donkey Kong Lão Làng GVN

Cho tớ hỏi 1 cái acoustic có thể chơi hay các bản guitar ko? Vì tớ vừa thích classical, vừa thích finger style...
    Có brand nào nổi tiếng cho đàn acoustic? Nếu mua thì nên mua ở Vn hay nước ngoài ( cụ thể là Pháp)?
    Mà có ai biết chỗ bán flute rẻ rẻ ko, chỉ cho tớ với?

7. huydinh282

huydinh282 Legend of Zelda Lão Làng GVN

Ở đây có ai biết về piano không giúp em với. Bây giờ em cần 1 chiếc piano điện tử nhưng tìm mãi không ra 1 chiếc dưới 10tr.Ai biết có cây nào giá 5tr-7tr mà không phải hàng 2nd hand không ? Xin cám ơn. Không cần phải pedal nhé:D. Tập lâu quá với cây organ có lúc...ko đủ phím =.=

8. metalkid274

@ tuanvm92 : Chơi các bản classical trên accoustic vẫn có thể chơi hay, dù sẽ khó (nhất là tremolo dây sắt). Brand nổi tiếng thì cũng ko thiếu. Yamaha, Takamine, Taylor, ... Mấy món này hơi ít hàng ở VN, mà có thì giá cũng khá chát. Nhưng nếu bạn đang ở VN mà mua hàng ở Pháp chuyển về thì phải cẩn thận lúc vận chuyển. Nếu kèm hardcase thì là tốt nhất.

@ huydinh282 : Piano điện tử brand-new mà tầm 5-7 triệu thì sợ là không có đâu bạn :| Mình thấy mấy shop nhạc cụ thường giá ít cũng phải 10tr rồi.

9. Alexi Laiho

Alexi Laiho T.E.T.Я.I.S

Có ai có kinh nghiệm xài epiphone không nhỉ, mình đang băn khoăn những con epiphone với giá tầm 400 - 600$ thì không biết là có ngon không nhỉ ?

10. toilalean

toilalean Mario & Luigi

Ibanez ngon hơn tại thấy nhiều band cũng xài :D

11. Inferno_Tempest

Inferno_Tempest Dragon Quest

mấy bác cho em hỏi, em muốn mua 1 cây acoustic giá tầm 1m-1m2 thì nên mua ở đâu vậy ạ (HCM):-?

edit:
    hỏi thêm luôn, các bác chỉ hộ em 1 số cách chọn đàn với :-?

Chỉnh sửa cuối: 13/7/10
  12. Asakura_Yoh

Asakura_Yoh

Tình hình là vừa mua 1 cây piano điện Clavinova 550 2nd, hồi đầu ko để ý nhưng mà đứng xem thèng bạn gõ mới để ý thấy tiếng lộc cộc của phím đàn khi nẩy lên...khá nhỏ nhưng cũng khá rõ :(, cho hỏi đấy có fãi bt ko :-? (lần đầu rớ vào piano điện =.=), khắc fục thế lào? Với cả lâu lâu có vài nút ấn xong nó kẹt lại 3 4s rồi mới chịu nẩy lên nữa :|

13. toilalean

toilalean Mario & Luigi

èo chắc bị liệt vài phím rồi :(

14. metalkid274

@ Asakura :Kẹt nút, bấm ko lên/lên 1 nửa, bấm thấy nặng hơn bình thường thì là biểu hiện của việc đàn bị ẩm. Thời tiết ở VN cũng rất hợp cho tình trạng này :x Cách xử lý : Sang thì lắp 1 chống ẩm (300k), tiết kiệm thì lắp 2 cái bóng đèn vàng, thắp 24/24 (chắc vài k/tháng), cũng đủ để tránh ẩm cho đàn.
    Ngoài ra, tình trạng kẹt nút và có tiếng lộc cộc thì có thể là do các trục ở phím đàn hoặc búa gõ bị hỏng. Cái này thì gọi thợ sửa là đc. (không chắc lắm, vì tớ ko hiểu rõ cấu tạo của piano điện, chỉ biết piano thường thôi).

@ Alexi : Đánh dòng nặng thì tớ nghĩ là đừng mua Bullseye. Tớ xài qua 2 con ở HN rồi, action con này đánh mấy kiểu nặng, down-picking nhiều thì khá khó chịu. Còn các con khác thì cũng tùy.

Chỉnh sửa cuối: 18/7/10
    Asakura_Yoh thích bài này.
  15. sackhoi91

sackhoi91 Mr & Ms Pac-Man

16. MMike.

MMike. Dragon Quest Lão Làng GVN

Chỉnh sửa cuối: 31/7/10
  17. Spinhand_chémgió

Spinhand_chémgió Youtube Master Race

Cái etude thì tớ ko rõ lắm. Nhưng kinh nghiệm đã cho thấy việc tập turkish march 5h/ngày + năng khiếu của bản thân sẽ chiếm mất lượng thời gian = 5 tháng. Riêng khúc biến tấu của bài turkish march vs đệm tay trái thôi đã nuốt trôi 3 tháng rồi( nếu chăm chỉ tập) còn mấy phần kia thì cứ bình tĩnh mà tập. chẳng đáng bận tâm

18. JesseMac

JesseMac Mr & Ms Pac-Man

cho mình hỏi mình đang định học guitar ( Acoustic trước rồi nếu có đều kiện học thêm E) mấy bạn biết chỗ học nào tốt gần ngã tư bảy hiền quận tân bình không ( HCM) :) với cho hỏi chỗ bán nhạc cụ tay trái luôn, mình thuận tay trái :)

Chỉnh sửa cuối: 4/8/10
  19. Mad Mike

Mad Mike T.E.T.Я.I.S

Không biết ở Việt Nam có nhà phân phối chính thức của DW(Drum Workshop) không nhỉ? Mình rất thích cái hãng trống này!

20. metalkid274

Cái này chỉ mua xách tay đc thôi. Chứ chính thức thì chưa có đâu bạn.
    Mà hàng DW xách tay về nhiều con ngon phết :)) 7k 9k có hết rùi.