Nếu bạn là họ?

Thảo luận trong 'Kỷ niệm Hội Vườn Đào' bắt đầu bởi great_sephiroth, 25/4/05.

1. Liu_Bei

Liu_Bei Donkey Kong

hê...cái này thì tui nói,vậy khi dẹp giặc khăn vàng xong thì có ai nhớ tới công lao anh em Liu Bei,chẳng qua Cao Cao đút lót mới được làm quan( có thể gọi là thức thời :D)....Đến khi được Vua ban cho chữ Lưu Hoàng Thúc thì dại gì ko nói to,dại gì ko nhờ danh tiếng mà chiêu binh mãi mã,lập nên 1 thế lực?????
    Còn về Yuan Shao thì do thằng này quá ngu,ko nghe lời chư tướng mà hỏng việc lớn,ko đáng bàn đến ở đây
    mất vợ mà nhục gì hả bác,vì lo cho bá tánh mà mất gia quyến thì Liu Bei cũng chẳng tiếc...quỳ gối khóc à????Sao lại nói thế,phải là "hạ mình vì nhân dân bá tánh" chứ :D

2. great_sephiroth

great_sephiroth Mayor of SimCity GameOver

Hô hô, cái lúc quỳ gối rỏ nước mắt trước mặt Tôn Phu nhân xin cứu mạng là "hạ mình vì bá tánh" nào thế? Khổng Minh còn hiểu rõ cái mặt dày của Lưu Bị nên bày ra cái kế quỳ gối trước đàn bà xin cứu mạng mà chẳng hề lo là Bị sẽ ko thực hiện vì thấy..nhục:lol:

3. Dr.Cid

Dr.Cid C O N T R A

Chú nói như ngoài 3 anh em họ Lưu, bọn Tôn Kiên, Tào Tháo chả đánh chác gì với giặc Khăn Vàng mà được thưởng vậy. Và chú cũng công nhận nếu không có tài năng thì địa vị chả giải quyết được gì rồi chứ?

Sep đã trả lời rồi, chỉ nhắc chú thêm là nên về đọc truyện lại cẩn thận kẻo không nhớ truyện lại bàn lung tung.

4. wiwi

wiwi The Pride of Hiigara

Lã Mông còn nói "Từ Châu cheo leo, lấy thì dễ nhưng khó giữ". Mà quả là hết Lã Bố đến Lưu Bị đều bị đánh chạy khỏi Từ Châu cả! Hứa Đô coi ở giữa vậy chứ mà thành cao hào sâu, dễ thủ khó công.

@Cid: huynh nói thế thì Đổng Trác chắc cũng phải tài năng lắm nên mới đánh Khăn Vàng mà được thưởng :))

5. Dr.Cid

Dr.Cid C O N T R A

Chú học logic rồi lại muốn thử anh hả? :))
    Đánh giặc thì được thưởng, nhưng không có nghĩa là cứ phải đánh giặc mới được thưởng. Mà chú cũng có vẻ coi thường Đổng Trác nhỉ. Họ ĐỔng không phải là bậc đại trí như KM, nhưng ít ra cũng còn hơn loại hổ giấy Viên Thiệu. Thấy có cơ hội là từ Tây Lương xa xôi nhao vào kinh luôn, còn tính được cả chuyện phế lập.

6. ly_hai

ly_hai Mr & Ms Pac-Man

ko vì bá tánh cũng vì quân sĩ hai bên,tất nhiên ko thể phủ nhận cũng là vì mình nữa.

7. ly_hai

ly_hai Mr & Ms Pac-Man

tên nào ko đánh giặc mà được thưởng thế ku?

8. Dr.Cid

Dr.Cid C O N T R A

Nhà Wiwi mới mua chó con về nuôi hả, sao không mua xích.

Nói túm lại phe Lưu Bị có gì cần phải thắc mắc về việc Lưu Bị cũng có lúc phải bám gấu váy phụ nữ mà thoát thân không vậy.
    Có lẽ nên mở thêm một chủ đề về khả năng của Lưu Bị mới được.

9. ly_hai

ly_hai Mr & Ms Pac-Man

hị hị...chỉ có con chó mới bất chấp phải trái mà sủa thôi.fét bỉu thì bậy bạ mà còn la lối.loại này mới đáng dùng xích đấy.trong những đứa được phong thưởng,làm dek gì có đứa nào mà không đánh giặc,dù nó ko nên cơm cháo gì như lão đổng,nhưng có cái "đánh giặc" làm mồi.Tôn kiên,trác thì khôn biết lo lót,hiểu sự đời nên được chỗ tốt trong thành fố,lưu bị ngay thẳng quá nên bị đẩy về vùng hẻo lánh.

10. frozennheart!

frozennheart! Dragon Quest

Kweh! A Man mà muốn bắt Vũ lúc đó dễ như bỡn, giỡn hoài ông anh, ko nhớ lúc đó có Cam, My phu nhân đi cùng, bộ A Man ko bit từ "Hostage" nghĩa là gì à? :))
    Hic! Cứ tưởng trong truyện TQC có tên khen, chứ ai dè là 1 mem của HVĐ khen! Nếu thế thì sao tính dc? :D
    Lưu Bị hoặc ko ai cả! Vì hắn sẽ mất Từ Châu do quá nhân nghĩa ko đề phòng anh Tào (Do Tào Tháo gian xảo nên nếu anh Lưu phất thế, anh Tào đâu dám cương với anh Lưu, mà anh Lưu nhà ta thì "Nhân nghĩa" mà :)))! Còn giả anh Lưu có đề phòng thì cũng sẽ ko nỡ đuổi anh Tào khỏi Từ Châu mà sẽ chia cho 1 miếng thành cai quản :))! Tóm lại, nếu cho anh Lưu cái TC lúc ấy thì anh Lưu cũng khó giữ do lúc đó chưa có KM!
    ..................Nhưng mà anh Tào nhà ta đâu phải dc cho không cái Tam Công, Từ Châu? Cũng fải "Trầy trật" mới lấy dc chứ bộ?? (Đánh anh TRác nè, anh Lã nè, anh Viên nè....:)))

11. frozennheart!

Đấy, huynh đài thấy chưa, đâu fải mình em có ý đó? :))
    Nói chung cũng là lo cho mình trước thôi :))
    D\Hey, đừng nói là "Lo cho mình xong mới lo cho bá tánh dc" đấy nhé :D
    Nghèo chứ giả bán dép dc chừng 500 lạng 1 tháng thì anh Lưu cũng đút lót rùi :))

12. ly_hai

ly_hai Mr & Ms Pac-Man

Lưu Bị mất từ châu là tại trương phi tạo cớ cho bố đánh úp,cứ như ý lưu "mình đối xử với nó tử tế,tất nó ko hại ta",giả sử trương tướng quân ít rượu thì đâu đến nông nỗi?
    có trách thì trách trương phi phụ sự tin cậy của anh thoai.

có chứ,tháo thuận lợi hơn nhiều,đó là cái lợi quân danh nghĩa để thu nạp hào kiệt.

13. Liu_Bei

Liu_Bei Donkey Kong

Thế tôi hỏi các bác nhé:Vì sao khi Liu Bei bị Cao Cao rượt,nhân dân bá tánh nguyện đi theo Liu Bei chứ ko hàng Cao Cao=> Liu Bei có thể thu phục nhân tâm....Bá tánh nguyện theo Liu Bei thì họ thấy đó là 1 ông vua tốt,điều này trong thời loạn rất khó kiếm 1 người như vậy....Liu Bei cũng vì nhân dân cực khổ lầm than mà quyết tâm gây dựng 1 thế lực mới với ưóc mong thống nhất Trung Nguyên,mang bình yên đến cho người dân,nhà nhà đều được nói cười vui vẻ,ko vì chiến tranh mà phải từ bỏ cơ nghiệp,gia đình ly tán....xúc động quá :((
    Chính vì vậy mà ông ko muón chết khi cơ nghiệp chưa hoàn thành,bất chấp tai tiếng để giữ mình,thực hiện ước nguyện.....Cũng như Cao Cao bất chấp thủ đoạn vời tướng, chiếm đất vậy mà :))

14. wiwi

wiwi The Pride of Hiigara

A Man mà bắt lại thì là đồ bất tín rõ, thế mới hay cho cái giả tín của A Man :))
    anh nhớ Tào man chỉ đánh có mỗi bọn giặc cướp Sơn Đông mà oai chấn Tế Nam, đem quân dẹp bọn Thôi, Dĩ (cũng là giặc cướp :))) mà đón vua về tiếm ngôi Tam Công. Lưu Bị cũng làm được, không lẽ chu cho rằng Trương Phi, Quan Vũ sức thua đám giặc cướp đó? hay là Lưu Bị mưu thua đám giặc cướp đó? :))

15. Dr.Cid

Dr.Cid C O N T R A

Không nên lấy chuyện nhân dân đi theo để làm tiêu chí đánh giá vì lý do:
    Nhân dân có thể bị lừa. Chuyện này có nhiều đấy nhé, như bọn phản động lừa dân TN đấy. Tào Tháo cũng có lúc được các bô lão đem cơm ra đón -> cái này chỉ là nhất thời.

He he, Lưu Bị muốn làm vua để anh em mình cùng được hưởng sung sướng mới là đúng.

:)) :)) Dốt nát thì đừng có phát biểu lung tung. Anh nói với wiwi về cách nói logic, tiện thì lấy ví dụ về chuyện đánh giặc với được thưởng, có nói cụ thể trong truyện đâu mà chú phải nhảy lên thế.

16. Liu_Bei

Liu_Bei Donkey Kong

Sao bác lại lấy Liu bei ra so sánh quân phản động nhỉ????BÁc đọc báo chắc đã biết lũ phản động này sau khi dụ dỗ dân tộc đồng bào thiểu số rùi thì cho họ vào trại tập trung,họ tiếp tục 1 cuộc sống còn khó khăn hơn ngày trước....Vì vậy mà có 1 sõ người đã trốn được về.....Còn Liu Bei thì khác,ông đã gây dựng 1 nước Shu khá hoàn hảo....1 nơi ko có trộm cướp,của rơi ngoài đường ko ai thèm nhặt....1 cuộc sống ấm no hạnh phúc khác hẳn cuộc sống mà lũ phản động kia mang lại cho đồng bào ta......Bác đã thấy cái khác đó chưa?????
    Em chẳng hiểu bác nói em hay thằ....à nhầm....Liu Bei kia :))

17. Dr.Cid

Dr.Cid C O N T R A

Lão phu đọc truyện cũng thấy dân chúng sau khi theo Lưu Bị thì bị ly tán, vợ lạc chồng, mẹ lạc con, khổ cực còn hơn nhân dân nhiều.

Nói Lưu Bị kia chứ.

18. ly_hai

ly_hai Mr & Ms Pac-Man

hị hị...chú mày mới là phường dốt nát đấy:))rõ ràng nói bậy bạ ko đánh gặc cũng được thưởng,anh thấy chú bố láo,kiến thức kém cỏi lại to mồm nên nói cho mà nghe lại giở trò dỗi ra đây à?:))

19. Deng Ying Ming

Deng Ying Ming Donkey Kong

Ông ly-hai kia ở đâu nhảy vào lại rất bố láo,nói năng lung tung trong khi chả có tài cán gì đúng là tài như Vương Lãng mà đòi nhu Khổng Minh ah quên Deng Ying ming chuối thật !!!

20. frozennheart!

Đừng chấp đừng chấp DYM ơi, anh chàng này chỉ sợ gặp Vương Lãng cũng thua đóa :))
    (Nói thế đừng buồn, anh cũng fải cỡ Lưu Cung đấy Lyhai ạ :)))