Nếu co thể tạo 1 game Megaman X cho riêng mình, bạn sẽ muốn nó như thế nào ?

Thảo luận trong 'Mega Man - Rock Man' bắt đầu bởi lextoon, 13/12/12.

1. athanh8807 .

athanh8807 . Già Làng GVN Lão Làng GVN

Sax, cái j thế, vậy là sao =))
    Bạn là ng`đề xướng ra project này, h bỏ đi thì lấy ai đảm nhận tiếp nữa 8-}

2. lextoon

lextoon Donkey Kong

Ặc, Tui nói tui đi học chứ tui có nói là tui bỏ pj đâu ? ngừng là ngừng nghiên cứu game maker kìa, còn theart vẫn check và update đều đều

3. Gregar

Gregar Legend of Zelda

Đừng bỏ nhé chủ thớt, vì 1 cộng đồng Mega Man forever.

4. lextoon

lextoon Donkey Kong

Không bỏ đâu, đừng lo
    ===============
    @mmx1998 , có tin tốt đây, dựa trên file ông gửi, tui thấy có 1 object có sprite là ánh sáng lúc nạp X-buster, tui thử dùng nó tương tự như lúc ông X bắn đạn, nhưng chỉnh lại tốc độ là 0 và vị trí la 0 luôn. Kết quả là khi X đứng tại chỗ mà ấn giữ nút bắn thì X sẽ có hiệu ứng sạc X-buster, nhưng tin xấu là lúc tui cho X di chuyển tới thì cái quần sáng đó nó nằm lại tại chỗ, ặc, có cách nào để 1 object tự động đi theo 1 object khác cho tới khi nó biến mất không ?

5. mmx1998

mmx1998 Youtube Master Race

tất nhiên là em thử rồi, thử nhiều rồi nên mới có cái obj charge ở đó chứ. nhưng mà ko thành công. hầu hết bị như bác. có lần cho nó di chuyển được thì trông y như rồng cuộn.trông cực đẹp mắt nhưng sai nên lại bỏ.
    tóm lại là mission failse. dùng tạm chiêu đổi màu đã.

- - - Updated - - -

xóa đi chủ thớt ạ. cái code wall kick của 2 cái ko giống nhau. với lại cái bản cũ cùi hơn và... lỗi.

6. lextoon

lextoon Donkey Kong

khổ nhỉ, tui cũng không bik cách nào
    a, hay la cho nó thêm mấy cái lệnh di chuyển với các chỉ số giống với X, có nghĩ là khi ấn nó mới xuất hiện, và khi bấm các phím điều hướng thì nó di chuyển cùng tốc độ với X, vậy được không ?
    Góp 1 hình tìm được

7. mmx1998

8. ShukoSP

ShukoSP C O N T R A

Sắm cho mình 1 cái laptop đi mình phụ một tay cho :2cool_burn_joss_sti

9. mmx1998

sao dạo này anh em ít vào thế? mình định update kha khá rồi lên mà... thôi. đây là file update mới nhất. mình sẽ cho 2 loại file là file exe và gm81 cho anh em ko có game maker xem file exe
    và cho anh em có game maker nghiên cứu bằng file gm81. link đây:
    http://me.zing.vn/apps/sharefile?params=/download/downloadfile/file/MjY2Nys0MzU5NjI5Nw==

- - - Updated - - -

ak...gameplay của zẻo chưa hoàn chỉnh nên đứng gần tường sẽ ko thể thi triển z - saber vs ko wall kick dc. thông cảm và để lại vài comment về file này cho mk bit

hung_2011 thích bài này.
  10. /<rat0s

/<rat0s T.E.T.Я.I.S

=(( giờ đóng góp ý tưởng có được không vậy :-s

11. mmx1998

ờ, mún giề cứ bảo. anh em sẽ xem xét

12. athanh8807 .

athanh8807 . Già Làng GVN Lão Làng GVN

Sax, tếu vãi =))
    Nói chung là, còn khá nhiều lỗi (nhiều quá nói ko hết =))), nhg bc đầu như vậy là đc rồi :">

13. lextoon

lextoon Donkey Kong

@ athanh8807 :
    Đừng nói vậy chứ, bik làm 1 cai code nhức đầu lắm không, có người làm la may lắm rùi. Cả theart gần 10 người ý kiến tùm lum mà mổi 1 mình bạn ấy có thành tựu thui đó, copn2 cả đám có mấy cái sprite còn chết lên chết xuống
    @Flunky1412
    Đề nghị anh bạn viết hướng dẫn sprite nhanh nhanh dùm để anh em đẩy nhanh tiếng độ công việc
    @ mmx1998
    Bạn cứ phát huy tối đa, đúng hay sai gì cứ làm thử, tập thể gamevn ủng hộ bạn mà
    Update link mới rui82 đó, cần xóa link cũ không ?
    Check file bạn rùi, rất tốt, ngày hoàn thiện gameplay khồg xa đâu, nếu cứ giữ tiến độ này, 1 tuần nữa là có thể bàn đến việc xây dựng màn chơi theo cốt truyện được rùi
    À mà bạn làm thêm tính năng chơi 2 người nữa nha, tại vì bạn các code action bắt đầu quá nhiều rùi, tui không thể phân biệt được lệnh nào là để điều khiển nv và lệnh đó nằm ở đâu nữa nên không sửa được. Trước mắt, cứ để mặc định X là player 1 và Zero là player 2, camera tạm thời cho theo player 1. Các phím của X là WASD, JKLUIO. Còn Zero là 4 phím điều hướng và các nút 0.123 hay 123456.
    Mode 1 player thì cho 1 nút để change character như trong MMX8 , cái này thì chắc bạn bik rùi, dùng lệnh change object là xong
    ===================
    Cá nhân mình, mình sắp đi học lớp làm game, họ dạy dựa trên 1 chương tên là unity
    http://unity3d.com/
    Nếu nắm được cái này, mình có thể làm game 3d dựa trên source của MMX8
    Hy vọng là thế ! haizzz.....

Chỉnh sửa cuối: 9/1/13
  14. mmx1998

cảm ơn chủ thớt tin tưởng. em sẽ cố gắng làm tốt!!!!

15. /<rat0s

/<rat0s T.E.T.Я.I.S

X thì bắn không nói làm gì , nhưng có thể add cho Zero combo không?
    Zero bản chất là chặt chém xông pha , nếu có thể add vài cái combo ví dụ như ở MMX4 , cái skill đẩy kiếm lửa lên trên , có thể kéo cả enemy lên rồi sau đó chém trên không nữa.
    Góp ý vậy thôi :D

16. mmx1998

cái này nghe na ná game fighter ... sẽ xem xét. để coi sao đã.

17. mmx1998

được roài. mình chưa update file vì chưa cải tiến đc gì nhiều, cũng nói luôn với anh chủ thớt là còn cần 1 khoảng thời gian nữa mới xong phần gameplay.và cuối cùng, chúng ta còn thiếu trầm trọng game back ground: là phông nền game, vì vạy, mk kêu gọi anh em góp phông nền cho project của chúng ta, nhé!!!

- - - Updated - - -

đấy. như thế này này.

18. Endless Loves

Endless Loves T.E.T.Я.I.S Lão Làng GVN

Phải có ý tưởng về màn chơi thì mới có thể tìm được phông nền thích hợp chứ

19. mmx1998

bác cứ lấy background về cho anh em đã. còn màn thì.... abel city các chú có bít là ở đâu ko?????lấy background màn đó đã.cái màn megaman zx gọi là high way hay khu vực D đấy

20. lextoon

lextoon Donkey Kong

Mưng quá, xong khá sớm so với dự tính, bạn làm rất tốt.
    Về background, tui hiểu vấn đề rùi, nhưng cho chúng tui biết yêu cầu của hình nền để dễ kiếm:
    1/ Size, độ phân giải của hình
    2/ Hình động hay là tĩnh
    3/ Hình có bao gồm địa hình (các obj cản trở để obj X nhảy qua như thùng, đá, cột ....) hay các vật đó kiếm riệng
    3/ Các chi tiết rời của background như cây cối, đá, xe, gạch , .... thì có cần không ?
    =====================
    Tình hình là dạo này bị mẹ tịch thu cáp mạng nên không thể hoạt động nhiều, mong anh em thông cảm