Nightmare Modules (dành cho các phiên bản từ FE3 -> FE8)

Thảo luận trong 'Fire Emblem - Mộc đế' bắt đầu bởi moley, 31/7/08.

1. haman

haman Mayor of SimCity Lão Làng GVN

ng ta giúp cho mọi ng khỏi phải "tự mò" rồi mà :'> cứ bình tĩnh ng ta sẽ giải thích hết

2. moley

moley Donkey Kong

Mình vẫn chưa rõ ý của bạn, ý của bạn là thay đổi portrait? Nếu như đúng là thế thì mình đã hướng dẫn, nhưng trong các đoạn nói chuyện thì vẫn là hình nhân vật đó, chỉ thay đổi trong trận đánh thôi.

Không thể làm dc với Nightmare, mình rất tiếc.

Mỗi 1 char đều có mug riêng của nó. Mà mug này là phải do mình tạo. FE8 đã có mug riêng, FE6 đã có mug riêng. Mún cài char của FE6 vào FE8 thì phải tạo mug cho FE8 có hình char đó của FE6.

Tóm lại, rất phức tạp và đòi hỏi nhìu phần mềm khác nhau để làm.

Ý bạn là tự tạo class?

Rất khó, vì cần nhìu phần mềm khác nhau, Nightmare ko thể làm dc 1 mình.

Vậy đề nghị bạn xem lại bài đầu tiên như mình đã nói phần mềm này rất dễ làm và có thể tự mò dc. Nhưng vì đối với nhìu ng` phần mềm này vẫn còn xa lạ, sau khi mở lên thấy 1 đống thứ như vậy thì ko biết phải làm ji`. Vì thế nên mình muốn hướng dẫn những thứ thật sự cơ bản, để cho mọi ng` quen với cách sử dụng, và dựa vào đó mà mày mò thêm, biết đâu, các bạn sẽ mò thêm dc những thứ mà mình chưa mò ra?:D

Hơn nữa, Nightmare là phần mềm cơ bản. Nếu như Hex Editor hơi khó sử dụng, và ArtMoney thì lại bất tiện do cứ mỗi lần chơi là mỗi lần hack, thì Nightmare có môi trường làm việc khá thân thiện, đơn giản, ai cũng có thể làm dc. Chính vì vậy nên ng` ta sử dụng Nightmare để hack rom để chơi, chứ ko dùng để tạo ra 1 phiên bản mới. Có hàng đống phiên bản hack dựa vào game như cái bản hack FE7 trong box, mà để tạo ra 1 bản hack như thế thì cần bao nhiu phần mềm nhỉ?

Đáp án: trên 5 phần mềm! Bao gồm Hex Editor, GBA colour picker, Nightmare, v.v... để làm thì mất rất nhìu thời gian để edit class, text và char.

Chính vì thế nên Nightmare dc dùng để hack các trị số cơ bản, và những ji` mình hướng dẫn đều có ý chia sẻ và nhằm giúp các bạn quen với cách sử dụng, chứ ko phải là show-off. Vì mình biết ban đầu vào thì sẽ có hàng đống rắc rối, (tin mình, vì lần đầu xài mình bị hư tới 3-4 cái rom), vài hàng đống câu hỏi, ai sẽ trả lời? Mình sẽ trả lời các bạn.

Sau khi mình hướng dẫn những ji` mình biết, thì sẽ đến lượt các bạn mày mò và chia sẻ những thứ mà mình chưa thể mò ra. Sẽ đến lượt các bạn viết hướng dẫn và chỉ cách thay đổi những thứ mình ko biết cho mọi ng`.

Mình xin lỗi vì đã viết dài dòng như thế. Nếu bạn nào mò dc cái ji` mới thì cứ viết hướng dẫn chia sẻ cho mọi ng` trên đây nhé. Thanks.:D

3. OMGX

OMGX Mario & Luigi

Ồ xin lỗi nhé, tại tớ đọc không kĩ. Lúc trước hình như AJ có đưa cái này lên mà không hướng dẫn gì cả, cũng chẳng có sẵn cái modul nào. Giờ thấy topic này mừng quá nên hơi vội vàng

4. Anti Justice

Anti Justice Dragon Quest

Module là do 1 người viết ra rồi share cho những người khác.
    Để có thể viết được cần biết về hex editor
    Lần trước đã gửi module của cái Fe4

5. koollax

koollax Youtube Master Race

sao cái phần mềm night mare mình down ko được ,bạn còn link nào khác không ?

6. OMGX

OMGX Mario & Luigi

Có đây, file đính kèm nhá
    (lại thiếu 30 kí tự)

Các file đính kèm:

7. synchenkiong

synchenkiong Youtube Master Race

Range 1-3 là 0x13 ^__^
    (Mới tìm dc =)))

8. smackdun

smackdun Youtube Master Race

Cám ơn Moley về bài này, giờ có thể tự do "quậy" trong FE rùi:D

9. OMGX

OMGX Mario & Luigi

Cho tớ hỏi có cách nào edit max stat trong FE trên snes không? Toàn 20 cả thì đứa nào cũng như đứa nào

10. RunanSaga

RunanSaga Mr & Ms Pac-Man

3,4,5 chẳng phải là trên snes sao
    + rep đã...rồi........mò tiếp.....nhưng nhiều nhân vật quá...........mò hơi bị "phê"

11. Anti Justice

Câu trả lời là có.
    Giải thích đơn giản là thế này : 1 người nào đó có đôi chút kiến thức về hex editor, tìm ra cái mà họ muốn sửa, biết được cách thức hoạt động của nó, dựa trên đó viết ra module rồi share cho người khác.

12. OMGX

OMGX Mario & Luigi

Câu trả lời như trên chỉ có thể có từ AJ của chúng ta. Tớ biết tìm đâu người như thế chứ? Mà không cần tìm người, tớ chỉ cần tìm ra cái module của họ là được rồi

13. anhkha

anhkha Fire in the hole! Lão Làng GVN

theo mình được biết thì module cũng chỉ là những địa chỉ mà họ tìm ra được, rồi lưu lại cho mình biết

14. kissofaries

kissofaries Dragon Quest

Dùng cái này edit fe 5 fer quá, đi 3 ngày xong (nếu ko train thì có vài tiếng là xong)

15. Anti Justice

game khác thì ko biết còn chỉnh max trong fe4 thì có.

16. Erika-Seth

Erika-Seth Mr & Ms Pac-Man

Nghĩa là gì thế các bác(em gà Eng =))=)),12 tuổi mà =)))

17. moley

moley Donkey Kong

"Cái module và rom này ko tương thích với nhau."

Bạn đã load đúng rom có đuôi là .gba (đối với gameboy) và .smc (đối với Snes) chưa? Nếu đúng, thì bạn đã mở đúng module dành cho phiên bản ấy ko?

Xem kĩ lại bạn nhé.:D

18. kissofaries

kissofaries Dragon Quest

mở phải cái .srm của snes rồi :))

19. OMGX

OMGX Mario & Luigi

Vậy cậu show luôn đi
    Mấy bữa nay đang dùng hex workshop mò số 20 trong room FE3 để tìm địa chỉ của max stat

20. S.Tan

S.Tan Youtube Master Race

Cho mình hỏi, sao down về link Modules FE5 và Nightmare thì trở thành file HTML vậy?