Oai hùng không quân Việt Nam

Thảo luận trong 'Thư Giãn Express - Bản Tin Cuối Ngày' bắt đầu bởi Jaguar™, 25/12/09.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. black_cat1

black_cat1 Glory to Mankind Lão Làng GVN

Làm mềnh nhớ cái bài thơ của lão nhà thơ nào đấy của Anh có cái câu kết thế này

Và thế giới khi đến ngày tận diệt
    Không nổ bùng mà thở dài thảm thiết

2. Hỏa Lang

Hỏa Lang Donkey Kong

black cat bao lâu rùi vẫn thế :x vẫn avt đấy , sign đấy :x 1 năm rùi phải hok ta =.=

3. muhaaa

muhaaa Mr & Ms Pac-Man GameOver

vãi cả với cái topic này
    HQ là 1 nc đc đánh giá là đang trỗi dậy trong khu vực, đặc biệt công nghệ, khối người tài VN qua đó làm việc & học tập ko kém gì với Nhật rồi, môi trường như vậy mà bị các bác ấy chê ko còn ra thứ gì cả, nào là văn hóa, giáo dục đời sống này nọ =))

thấy người mình chê nc khác là giỏi trong khi....:|

4. Ngvhung

Ngvhung Mr & Ms Pac-Man

Không đồng ý với câu này của bài trên.

Xã hội có xấu <--- Không hiểu.
    thổi phồng lên rồi cứ thế mà định kiến <--- Không hiểu nốt.

KHÔNG CÓ THỨ GÌ TRÊN ĐỜI NÀY HOÀN HẢO.​

Từ con người, đến chế độ hay ngay cả chuẩn mực đạo đức...

Có một cái quan điểm của đa phần thanh niên hiện tại bị sai lệch. Tại sao cứ mãi than trách, trách cứ đủ thứ chuyện trên trời dưới bể. Đổ ra 1 cái sai là lại đổ lỗi rằng "Ở Việt Nam mà", "Việt Nam thì chỉ thế thôi", "Thì mấy thằng cha đầu óc trái nho, được cái bụng to", "Chịu thôi làm gì đươc"...

Thế sao không phấn đấu chính bản thân để tương lai có thể tự hào "Tôi là người Việt", phấn đấu để các ông bụng to đầu nhỏ kia biến mất thay vào đó là các ông bụng nhỏ đầu to. Một con người phấn đấu thoạt nhìn thì có vẻ rất nhỏ, nhưng ai ai cũng phấn đấu thì ra sao. Thử xem cả một thế hệ trẻ Việt đốc sức phấn đấu để xây dựng và phát triển đất nước thì thành quả nó như thế nào.

Cứ mãi than trách nhưng ngay chính bản thân còn không phấn đấu thì thử hỏi đến bao giờ mới thành công được, mới đem lại thành quả được. Không đủ sức ư, tại sao biết rằng không đủ khi chưa một lần thử phấn đấu.

5. FlyinDance

FlyinDance Donkey Kong Lão Làng GVN

Không biết công nghệ thì như thế nào. Nhưng riêng về quan hệ chủ tớ, thì HQ thuộc loại kinh dị. Mình có con bạn mê nền văn hóa HQ như điếu đổ, học tiếng Hàn v.v. rồi xin vào 1 công ty HQ ở VN => giờ thì nó cạch tới già. Lúc trước mê bao nhiêu, giờ ghét bấy nhiêu.

6. muhaaa

muhaaa Mr & Ms Pac-Man GameOver

về CN, công nghệ mềm + điện tử rất phát triển, bạn nào bên ngành điện tử sẽ rõ, Nhật cũng bắt đầu ngại rồi đấy
    về giáo dục, tớ biết nhiều người học xong dh vn cỡ 8.0>9.0 đang nghiên cứu + làm việc bên đó.
    Khoa học thì thường 1 anh VN hay làm chung với HQ hoặc TQ
    Đa số quan hệ chủ tớ + cách làm việc công nghiệp ~ Nhật, làm việc công nghiệp thì Nhật còn hơn gấp mấy nữa ấy chứ, nhiều người cũng ko chịu nổi:)
    Nói chung nó giống mấy nc TB Nhật, Mĩ: trọng người tài, hay nói quá lên là rút chất xám mấy nc như VN, mình ko giữ đc người mình thì đành chịu thôi....

Tất nhiên cũng có tiêu cực, cái này nơi nào cũng có, có lẽ bạn cậu thần tượng nó quá nên bị sốc :))

7. galo

galo Donkey Kong

Đã nói đó là 1 điều cổ hủ của bọn nó, nhưng cũng đừng nên chửi nó thối tha và phủ nhận những đức tính đáng học hỏi của dân nó, nói thế thì chắc chả có xã hội nào tốt đẹp. Topic bên lichsu cũng chỉ nêu lên điều xấu của nó như tiêu đề thôi.

Quan hệ chủ tớ của bọn nó thì trước đây là khủng khiếp, nhưng tụi nó giờ cũng khôn rồi, cũng đều phải học văn hóa Việt Nam trước khi nó qua làm việc.

Nói thẳng ra thì đi làm chủ-tớ nào cũng có phân biệt đàng hoàng. Mấy thằng Tây Phương nó có thể thân mật này nọ, nhưng nó có thể đuổi bất cứ lúc nào và rất nhanh gọn, và mức bóc lột của nó thì cũng khủng khiếp.

Bạn cậu ko chịu nổi áp lực thì phải chịu thôi,ko được thì sẽ bị đào thải. Đi làm cho bọn nước ngoài thì chẳng có chỗ nào là dễ chịu cả;;)

8. NotProNotNewbie

NotProNotNewbie Mr & Ms Pac-Man

Những kẻ đầu óc phiến diện chỉ biết nhìn 1 chiều thì luôn như thế . Càng tôn thờ 1 cái gì đó , đến khi bị vỡ mộng thì quay mặt ra càng thù ghét cái đó bấy nhiêu .
    Người ta gọi hiện tượng này là cực đoan di căn .
    Phiến diện bao giờ cũng không tốt , cực đoan luôn đồng nghĩa với chữ NGU .
    Chợt nhớ 1 loại nhân vật trong phim tình cảm Tàu : đứa con gái sống dễ dãi , dễ tin đến mức khờ khạo , dc thằng sở khanh thổi lỗ tai là ..xxx...Đến khi bị thằng kia đá đít thì "đàn ông trên đời rặt 1 lũ khốn , không chung thủy".

Còn về chuyện nô lệ và tự do thì

Để tôi hỏi bạn câu này nhá :
    " Nếu bạn được lựa chọn trở thành đầy tớ của Bác Hồ , của Albert Einstein , của bất kì 1 vĩ nhân thiên tài nào đó mà bạn thần tượng , bạn có chấp nhận không ?"
    Nếu là tôi , thì tôi rất hạnh phúc dc làm đệ tử của Einstein đấy .

"Chim khôn chọn cành mà đậu
    Tôi hiền chọn chúa mà thờ "

Tất nhiên chả ai muốn làm nô lệ trong những thằng chủ như Tàu cả , nhưng nếu gặp dc minh chúa thì việc đi theo hầu cận cũng không lựa chọn tồi .
    Tự do thì sao ? Ngựa hoang hay ngựa nhà thì cũng chỉ có cái đích là hạnh phúc .

9. NHA_DIEN

NHA_DIEN Donkey Kong

Đệ tử khác đày tớ nhé. Bảo tớ làm đệ của Einstein thì tớ vô cùng vui lòng chứ còn bảo tớ làm nô lệ, làm đày tớ của bất cứ ai tớ cũng cực lực mà phản đối nhớ.
    Edit: Giờ mới lờ mờ nhận ra thâm ý trong post trên, bạn bảo không muốn thằng Tàu làm chủ, vậy "minh chúa" mà bạn ám chỉ là Mẽo chăng? Tớ thì tớ vẫn thích cái đường lối VN làm bạn với tất cả các nước như bây giờ hơn, chả việc gì phải cúi mình tôn thằng nào lên làm "minh chúa" cả.

10. LaViola

LaViola T.E.T.Я.I.S

Trên đời làm gì có thằng nô lệ nào được quyền chọn chủ nhân thế :))=)) .
    Có phải hạnh phúc muốn là có được đâu :)) .
    Dân Hàn Quốc liệu có hạnh phúc khi thằng TT thỉnh thoảng thử vài quả tên lửa ko :)) .

11. NHA_DIEN

NHA_DIEN Donkey Kong

Có thể chọn được đấy chứ, nếu một thằng đang tự do nhưng không thích thế, mà chạy đến và quỳ trước mặt một thằng khác to hơn và van xin nó nhận mình làm nô lệ ;))

12. Hỏa Lang

Hỏa Lang Donkey Kong

Trong phim thôi pa , ngoài đời ít thấy lắm , hoặc có mà ko chứng kiến dc :|

13. Sis

Sis Đê tiện nhất xóm

ôi mấy thằng ngu bị GO hết rồi. Mình ko kịp vào chửi. Đáng tiếc, đáng tiếc.

Hehe bác này ko hiểu gì về chiến tranh rồi. Cuộc chiến kiểu gì thì kiểu, bom đạn tên lửa thế nào đi nữa thì bộ binh vẫn là thành phần tối quan trọng. Mỹ có ngồi nhà bắn hết tên lửa, Irac có thể nát như tương tàu nhưng lúc đó Irac vẫn là Irac. Ko có bộ binh đổ bộ vào thì vô ích, vì chỉ có bộ binh mới đuổi cùng giết tận và chiếm đóng được. Đơn cử như trong chiến tranh VN Mỹ cũng muốn đánh nhanh thắng nhanh nên ào ạt thả bom, xét số lượng bom và sức công phá thì 2 quả nguyên tử ở Nhật ko phải đối... vậy mà hiệu quả có cao đâu?? Lính VN vẫn té sạch, mỹ đổ bộ lính vào còn vất vả trăm đường cuối cùng vẫn thua lòi mắt.

@ nazi: nếu mày còn bon chen vào đây và đọc được dòng chữ này: Tiếc cho ông bà cha mẹ mày sinh ra mày, tiếc cho thày cô trường lớp nào đã dạy mày. Nếu có thể mày nên cút sang mỹ làm 1 "con chó tự do" đi. Thử cảm giác sống trên đất khách quê người, chết ko có quê mà chôn đi em.

14. galo

galo Donkey Kong

Tranh luận thì cũng đừng nên xúc phạm người khác như thế :) cũng ko hay ho gì đâu :) Hay cậu thích chửi để chứng tỏ mình :)

15. Sis

Sis Đê tiện nhất xóm

à "Đi với bụt mặc áo cà sa, đi với ma thì mặc áo giấy"
    tùy đối tượng mà phải xét đối tượng có đáng bị xúc phạm ko? và tớ cảm thấy tớ nói thế là còn hơi lịch sự đấy.
    p/s: Còn chả ai rảnh chứng tỏ mình trên cái thế giới ảo này.

16. EmptyWorld

EmptyWorld Mr & Ms Pac-Man

Bạn đưa so sánh 2 cái quá khập khiễng , không cùng lý tưởng . Bác Hồ ko phải là nhà vật lý và Einstein không phải là chính trị gia..Bạn muốn đi theo kiến thức tận cùng của nhân loại , ok ! bạn chọn Einstein .
    Ngay từ ghế nhà trường tôi đã học
    Sông núi nước Nam vua Nam ở,
    Rành rành định phận tại sách trời.
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm..

Nên việc dân Việt Nam mà phải cúi đầu trước bọn xâm lược là điều tôi không thể chấp nhận . Tôi hiền chọn chúa mà thờ - đúng ! nhưng loại chúa chổm như bọn Đế quốc tôi bắn bỏ cha nó còn ko kịp chứ thờ cái lỗi gì , minh chúa đâu ra? Bạn nên so sánh như vậy thì được gì và mất gì , chứ chỉ so sanh cái được thôi thì khó lắm

17. eagleking

eagleking Donkey Kong

Đoạn bôi đen nói rất đúng. Vỗ tay :X

Hải quân có thể phong tỏa, không quân có thể tập kích nhưng chỉ bộ binh mới có thể chiếm đóng :D

18. galo

galo Donkey Kong

Đừng nên nhầm lẫn giữa chỉ trích quan điểm và chỉ trích cá nhân. Còn nếu cậu cảm thấy lời của cậu là lịch sự thì tôi ko nói nữa, dù gì đó cũng là ý cá nhân thôi;;)

19. Sis

Sis Đê tiện nhất xóm

nếu thằng đó sống trên đất Mỹ từ nhỏ, tư tưởng Mỹ ăn vào máu từ nhỏ thì ko đáng trách, lúc đó tớ sẽ trách cái quan điểm của nó thôi vì cùng nói tiếng Việt nhưng nhận 2 luồng tư tưởng khác nhau. Nhưng cái loại sống ở VN học tới sinh viên rồi mà có cái tư tưởng này thì đáng chửi thẳng mặt.

20. ruc

ruc T.E.T.Я.I.S

Thế bạn định nghĩa thế nào là tư tưởng Mỹ? Chưa nói ai tốt ai xấu, nhưng bạn có chắc là tư tưởng Việt Nam vượt trội hơn tư tưởng Mỹ đến mức mà những gì "ngoại bang" là bỏ ngoài tai? VN đấu tranh giành độc lập không ai có thể phản đối điều đó, nhưng liệu hất cẳng Mỹ ra khỏi cái đất nước nhỏ bé hình chữ S của chúng ta đã mang đến cho chúng ta tự do hoàn toàn chưa? ĐCSVN có đang mang lại hạnh phúc cho nhân dân?
    Sống ở đâu không quan trọng, mỗi con người là một cá thể riêng nên khuyên bạn đừng nên đánh đồng theo ác cảm cá nhân. Hãy dũng cảm tiếp nhận cái mới và dùng chính quan điểm của mình để nhận xét đúng sai, chứ không phải là những cái mà người khác đã nhồi nhét vào trong đầu mình.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.