OSx86

Thảo luận trong 'Linux and More' bắt đầu bởi Touhou no ZUN, 27/11/09.

1. grandmaster07

grandmaster07 Donkey Kong

Kéo torrent nguyên 2 bộ ilife & iwork luôn đê, xài iwork 1 lần khỏi muốn xài lại office luôn 8-}

2. Touhou no ZUN

Touhou no ZUN Legend of Zelda

bận ôn thi thì cứ lo ôn thi đi rồi xong xuôi hẵng tính :D

ah uh >_> đúng mobility ...
    :-<
    thôi thì đợi chờ đi vậy

cái iWork đúng là hơn hẳn office .-. dùng cái Keynote sướng phết :x

3. VipHts

VipHts Mr & Ms Pac-Man

Có ai đổi 4670 lấy 9600 ko ? Em các thêm tiền :(

4. Touhou no ZUN

Bán con 4670 cho mấy hiệu thu mua linh kiện máy tính đi :'>

5. VipHts

VipHts Mr & Ms Pac-Man

Hôm nay boot thử với với tùy chọn:
    "Graphics Mode"="1280*1024*32" thì vào dc ngon lạnh với độ phân giải cao nhất của máy mình :D Nhưng reboot lại thì lại như cũ =((

6. Touhou no ZUN

tiếc là cái kia chỉ chỉnh được resolution chứ ko take advantage được hết các hiệu ứng của hdh :(

reboot lại thì vẫn phải set cái kia nó mới vào lại như cũ .-.

7. VipHts

VipHts Mr & Ms Pac-Man

Hiệu ứng có gì thêm vậy anh :( Kể tí đi cho đỡ thèm :">
    .
    ___________Auto Merge________________

.
    Hiệu ứng có gì thêm vậy anh :( Kể tí đi cho đỡ thèm :">

8. Adventchildren

Adventchildren Mr & Ms Pac-Man

Để mỗi lần boot không cần gõ lại thì cậu sửa file /Library/Preferences/SystemConfiguration/com.apple.Boot.plist
    Thêm <key>Graphics Mode</key>
    <string>1280x1024x32</string>

Muốn enable một số hiệu ứng đặc biệt trong mac thì cần phải enable cái Extreme Quartz với Core Image. Khổ nỗi là Mac nó kén card màn hình ATI quá, chỉ một số là enable được.
    Như mình cài Mac để vọc Final Cut Studio >"< . Nhưng lại không enable EQ/CI được --> đành tự sướng với iTunes =((

9. DreamRockman

DreamRockman Liu Kang, Champion of Earthrealm GVN Veteran

Card ATI HD4570 có được full support không các cậu? Đang tính cài MAC OS X vọc chút.

10. Duralumin

Duralumin Youtube Master Race

laptop ah? hơi khó. có vẻ như là card này không có QE/CI enabled đâu (nhưng mà có 1 đứa ở đây kêu là có QE rồi [nhưng ko có Quartz GL])

osx86 mà chạy ati thì đúng là 48x0 là tốt nhất

11. VipHts

VipHts Mr & Ms Pac-Man

"/Library/Preferences/SystemConfiguration/com.apple.Boot.plist "

not found bạn ơi

12. quantan

quantan Mario & Luigi

Hehe, mới cài xong SL, vô tham gia với bà con cho vui :D
    Hiện tại chạy khá mượt, còn bị lỗi là shutdown nó hiện bảng phải bấm nút power để tắt, và lỗi chụp mà hình ko đc, chụp ra toàn màu đen hoăc trắng :((

13. Duralumin

Tớ cũng vừa cài SL được hơn 1 tuần rồi, smooth hơn 10.5.8 rất nhiều vì con 4870 hỗ trợ natively - ext cài thêm chỉ có VoodooHDA còn lại là native hết (không cần disable cả AppleCPUManagement luôn).

Vụ shutdown nó hiện bảng, thử tìm EvOReboot.ext bỏ vào /Extra/Extensions xem sao?

Còn chụp màn hình ko được thì lạ nhỉ, cậu dùng card nào thế? Mà cậu chụp màn hình như thế nào?

14. quantan

quantan Mario & Luigi

Tớ có down cái EvOReboot install rồi mà ko đc, ko biết có cần phải delete cái OpenHaltRestart ko nữa :-?
    Tớ dùng card 4850, driver đầy đủ rồi. Còn chụp thì có tổ hợp phím Cmd (nút windows) + Shift + 3 (hoặc 4). Ko hiểu sao chụp nó ra trắng bóc hoặc đen thui :))

15. Duralumin

máy này ko dùng openhaltrestart vẫn reboot đc, nhưng chắc tùy từng mainboard 'x'

16. DreamRockman

DreamRockman Liu Kang, Champion of Earthrealm GVN Veteran

Sao mình dùng iDeneb v1.6 10.5.8 Lite Edition, burn ra DVD rồi. Lúc đầu install được bình thường nhưng không boot vào Mac được. Thế là cài lại tiếp, đến giờ thì lúc boot bằng DVD iDeneb, vào Disk Utility, chọn 1 partition để erase với format là Mac OS Extended (Journaled) để cài đặt Mac thì lại không được :\. Erase mãi nó vẫn cứ reset lại cái format FAT cũ của MS-DOS => không cài được.

Cao thủ nào biết cách giải quyết giúp tớ với :D.

Edit: Hôm nay boot bình thường, không add thêm -v thì erase ở format Mac OS Extended (Journaled) ngon lành. Đang install :x.
    Edit 2: iDeneb v1.6 10.5.8 Lite Edition chắc là Leopard thôi nhỉ. Thế là phải up lên SL nữa rồi =.=

Chỉnh sửa cuối: 14/2/10
  17. Duralumin

Uh, bạn phải cài Leopard trước, chừa ra 1 chỗ cho SL. Nhớ: đặt cái ổ thành GUID chứ không phải MBR khi Erase/Set Partition. Ấn vào Options để set. Nếu đã cài MBR rồi thì nên cài lại nhé.

18. dragon_voice87

dragon_voice87 Mayor of SimCity GVN Veteran

Sau một thời gian dùng iTouch thấy OS của nó rất ổn nên mình kết Apple. Mình rất muốn cài MAC OS X với nhu cầu để trải nghiệm, xem phim...Nhưng mình không biết bắt đầu từ đâu và làm những gì. Sau một hồi google thì lại vào đây. Xin mọi người giúp đỡ mình, muốn cài lên bản mới nhất có thể (Theo mình tìm hiểu thì hình như là Snow Leopard 10.62 phải không nhỉ? (_ _ ||), ổn định, đẹp...thì phải bắt đầu từ đâu? Cần có những thứ gì và cách làm, driver...nếu các bạn không phiền. Cấu hình máy tính của mình như sau:

CPU: E6300 (Dual Core)
    MAIN: ASUS P5QL PRO
    VGA: MSI Cyclone HD4890
    RAM: ADATA 4x1GB Bus 800 DDR2
    HDD: Toàn bộ đều định dạng NTFS

Mong mọi người giúp đỡ!

P.S: Mình đang dùng Windows 7 Ultimate, liệu có thể dual boot cùng MAC OS X không?

Chỉnh sửa cuối: 21/3/10
  19. Duralumin

Có thể dual boot với Chameleon Boot Loader (bạn sẽ cài cái này nếu cài lên SL)

Main bạn chạy SL ngon lành không phải hack thêm gì nhiều (ngoài Sound và Start/Reboot)

ATI HD 4890 thì mình không rõ lắm nhưng mình chạy 4870 OK, và cái driver của nó có vẻ support 48x0 cho nên nghĩ là card graphic như thế sẽ chạy tốt, native support chứ không phải hack thêm

CPU OK.

Tốt nhất mình khuyên bạn mua 1 ổ cứng mới và cài vào đó, thay vì resize partition rồi chỉnh win7 chạy guid etc - đỡ lằng nhằng hơn.

Cách cài là cách sau đây:

http://forum.gamevn.com/showpost.php?p=14559229&postcount=7

Thông tin cụ thể bạn nên google - trang tốt nhất là http://www.insanelymac.com (vào forum kiếm Asus P5QL Snow Leopard). Để giải thích cặn kẽ hơn hơi tốn thời gian và phần lớn những rắc rối nằm ở đoạn chỉnh sửa kext (một dạng driver của Mac OS X) cho riêng máy của bạn - mà máy của mình thì không giống.

Cách tốt nhất là cài 10.5.8 iDeneb, chỉnh qua loa cho nó tạm sử dụng được và từ đó cài SL. Nhớ chỉnh partition của ổ mới thành GUID <- đây cũng là lý do vì sao mình khuyên bạn mua ổ mới, vì nếu bạn đang dùng Win7 tức là ổ của bạn đang dùng MBR - mà cài SL thì cần GUID. Bạn sẽ có thể dual boot nhưng Win7 phải nằm trên 1 ổ và SL nằm trên ổ còn lại.

1 cái nữa có thể sẽ cần phải mua đấy là keyboard và mouse dùng cổng USB. Bản 10.5.8 thì hỗ trợ PS/2 keyboard/mouse ngon lành nhưng native SL không hỗ trợ (có thể mượn tạm key/mouse usb xài, rồi sau khi thiết lập đc SL thì cài kext hỗ trợ PS/2 xong dùng key/mouse PS/2)

chúc may mắn!

À tí quên! Một cái cực kỳ quan trọng mà bạn cần phải làm trước khi cài cả Leopard lẫn SL, đấy là patch BIOS của bạn. Bạn phải tìm file BIOS patched của juzzi để patch, dựa trên cái ver BIOS của bạn. Ví dụ ver BIOS là Asus p5ql pro 0208 (tức là tháng 02 năm 08) thì bạn phải tìm đúng cái ver đấy trong trang patch bios rồi down về, sau bỏ lên 1 cái usb key và restart - dùng cái patcher trong bios để patch (nó sẽ ghi đại loại như upgrade firmware)
    file list : http://filespump.com/juzzi.html
    Bản p5ql pro của bạn hình như có 2 ver, 1001 hoặc 1004 - bạn restart máy rồi tìm cái số này lúc khởi động nhé (đoạn nó thông báo bao nhiêu mb ram, etc ấy)

20. dragon_voice87

dragon_voice87 Mayor of SimCity GVN Veteran

uhm ver bios thì mình nắm rõ rồi tại hay chích choác flash bios suốt mà. Nhưng cho mình hỏi là khi patch bios này main có bị khùng khùng ko? Tại vì mình có OC CPU, và chính thì vẫn xài Win7 để chơi game còn MAC chỉ dành cho phim ảnh, nhạc nhẽo vào công nghệ tự sướng thôi:>Mà cho mình hỏi cái USB key là như nào? nó khác Usb thường hay là USB thường và tweak đặc biệt?

P.S: Cái SL phải sử dụng đĩa 2 lớp mà ổ mình không hỗ trợ ghi đĩa này. Vậy Nếu mình down cái bản 10.5.8 iDeneb rồi ghi ra đĩa DVD sau đó cài xong trên hẳn một ổ mới (Mình có dư một ổ 80GB SATA) thì sau đó có thể cài SL từ file ISO trong máy không hay bắt buộc vẫn phải ghi ra đĩa. Và SL ở đây là đĩa Retail hay cũng phải là sản phẩm đã qua chế biến, bạn có thể cho mình tên + mà chính xác của bản SL ok nhất được không để mình dễ tìm và down ấy mà. Tạm thời mình hỏi đến đấy thôi, sau khi cài thành công trên ổ 80GB thì mình sẽ thụ giáo tiếp vụ dual boot:) à quên một vấn đề nho nhỏ nữa là cái định dạng cho HDD, trước khi định dạng GUID thì có cần set thành ntfs hay flat32 gì ko?