[PC] Civilization V

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi death_evil_91, 23/9/10.

1. Thang CT

Thang CT Lão Làng GVN

4x = explore, expand, exploit, exterminate - khám phá, mở rộng, khai thác, chinh phục

đêm qua chơi 1 màn ở chieftain làm quen, ban đầu thì k sao nhưng đến khi hơn 30 unit trải rộng khắp nơi thì tài chính bắt đầu sụt giảm, mỗi turn lỗ 30 40 đồng.

quên mất, có ai để ý trong game này dùng 1 bản nhạc VN làm nền k? "anh yêu ơi xin đừng có giận vội, mà trước tiên anh phải tự trách mình" ;))

Chỉnh sửa cuối: 6/10/10
  2. wolvefrost

wolvefrost Youtube Master Race

Trời,bác làm gì mà 30 Unit cơ à :-ss,chuẩn bị đánh ai hay sao ma ghê thế :-ss...

3. pow

pow Let Us Cling Together

^
    ^ Nó là bài này này: steamapps\common\sid meier's civilization v\Assets\Sounds\Streamed\Music\Asia\Either\Vidam.ogg

Mà xây ít quân thôi, lol

SadDreamQ5 thích bài này.
  4. SadDreamQ5

SadDreamQ5 T.E.T.Я.I.S

Cám ơn bạn góp ý,mình thấy khoái chiến nên chắc tập trung vào cái domination viectory vậy:))mà ko bít mình may hay sao từ lúc chơi đến giờ chưa bị crash(mình chơi thì chơi luôn, ko có switch qua lại như kiểu vừa chat vừa chơi nên chắc ko bị)

5. Thang CT

Thang CT Lão Làng GVN

6 thành phố nuôi 30 đạo quân, căng mình trên 3 mặt trận. ngay cả mẽo cũng chưa dám làm như thế :)) giờ chơi lại màn khác, rút kinh nghiệm không mua nhiều quân nữa mà chỉ 6 đội, 2 đi lòng vòng diệt barbarian, 4 tuyên chiến rồi vây cái thành phố của thằng nằm cùng đảo, nó k dám bước ra ngoài luôn =)) bù lại đến khi nó hiện cái bảng tổng sắp "ai có que nhọn nhất" thì mình chỉ đứng hạng 6 :))

6. ILSATS

ILSATS Space Marine Doomguy

Xây 30 unit mà vẫn maintain được thì công nhận giỏi =))

7. tuanna

tuanna Donkey Kong

lúc đông quân nhất + cả worker mới được 1 nửa chỗ đấy :D để chơi thử map standard xem sao

8. viethalsing

viethalsing Mayor of SimCity

Ý tui là khi đến giai đoạn Modern thì nó nhạt. Như bình mới rượu cũ. Đất rộng rồi không phải lo về tài nguyên, kinh tế nói chung là ổn.
    Quân đội thì các quân chủng mới cũng chẳng có gì vượt trội so với lính cũ. xe tăng mà mạnh gì, tôi toàn bị AI nó vác bộ binh hấp diêm xe tăng. tăng chỉ cái tấn công mạnh chứ defend yếu chết được. Chỉ canon up max len atilery đi với bộ binh là đủ.

Quân chả cần tinh nhuệ. Tôi cứ chừa up lv cho nó, tấn công hết máu thì hồi máu, kết hợp với đúng terran thì nhàn nhã lắm.

Nói chung chỉ hấp dẫn lúc đầu khai hoang mở cõi, up tech đường nào v.v. về sau là nhạt

9. pow

pow Let Us Cling Together

Modern là late game rồi, lúc này đã biết thằng nào là super power, biết là mình có thể win hay không. City lớn mạnh, kinh tế cũng ít phải lo hơn nên nhàm hơn cũng phải thôi. Nếu cảm thấy dễ quá thì nên chơi mức khó hơn, đánh nhau, đua tech phát mệt luôn.

10. Natit_Titan

Natit_Titan Generalissimus Moderator

Mông cổ có kỵ binh bắn tên mà ko đc cho vào civ5 chán nhỉ

11. AsterFenix

AsterFenix Legend of Zelda

Ai có trainer cho game cho mình xin với.

12. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

Game có ba bốn kiểu victory, tự giới hạn mình vào một kiểu chơi sẽ rất chóng chán. AI của civ V cực kì ngu, 1UPT đã khó code lại gặp cái AI ngu hơn bình thường thì sang modern time khá mất hứng.

Tank ko được nhận nhiều bonus, đánh trên đồng trống tận dụng speed của nó ấy. AI đâu có counter được arty, lên được cannon cùng lính hoả mai là win game luôn rồi :)

13. blind2

blind2 C O N T R A

mọi người cho hỏi phát.english hơi cùn nên có mấy thứ ko hiểu.
    -khi khai hoang mở cỏi cho đến thời modern thì mình cần tầm bao nhiêu city là đủ?ko tính city cướp được của AI nhé.vì tui toàn để chính quyền bù nhìn cho mấy cái city đấy.với lại khi chiếm 1 city mình để chính quyền bù nhìn thì mình được lợi gì và hại của nó là gì vậy?

-game này khi chơi nó có quy định trong time bao lâu hay là bao nhiêu turn thì mình phải finish ko?lúc sáng chơi japan cấp warlord thì mới có 500 turn map chả còn ai ngoài tui với thằng ai cập. đang train quân đội bem nó thì hiện thông báo mình thua @_@! .

-game này mình ko thể cân bằng giữa khoa học kỷ thuật và quân đội được phải ko mọi người?tức là giữa sức mạnh đồng tiền và sức mạnh quân sự.tại train lính lâu quá.bác nào có cách hay để cân giữa quân sự với kinh tế thì chỉ tui với.cứ nghiên cứu quân sự thì tiền giảm dân thì bất mãn.còn nghiên cứu về kinh tế thì quân sự bèo nhéo.bị AI nó cắn lén.lúc sáng đang chơi USA tập trung đua kinh tế.nên chỉ xây có 6 unit bộ đội.thì máy nó qua cắn lén.@_@ mặc dù AI mới đến thời đồ đồng.nhưng lính nó gấp 3 lính mình thế là tạch.

P/S:chơi cái này cứ bị máy nó cắn lén miết

14. Thang CT

Thang CT Lão Làng GVN

quy định hạn chót 2050, chưa ai diệt được ai thì nó tính điểm, ai cao thì thắng :)) hình như sau đó vẫn cho chơi tiếp nữa

15. Kai2000

Kai2000 Mr & Ms Pac-Man

đấy chỉ là default option ( thằng bằng time -2050 ) , click Advance untick cái đất thì ko dám nói là unlimited nhưng cũng chả có kiên nhẫn để thử :D
    Thứ 2 là bao nhiêu turn phụ thuộc vào speed game ( tính đến 2050), marathon là lâu nhất

16. thonglxagvn

thonglxagvn Youtube Master Race

Tui đi tới future rồi thì game bị crash liên tục . Ai có cách nào vượt qua không ????? Đang có 8 con Giant Death Robo cực kì imba , mà lại bị crash , ức chế quá !!!!!!!!!

17. Aceeto

Aceeto Février

Đang ở 2049 đánh toàn crash =) vác 7 cái carrier cộng 1 đống battleship destroyer tank sang đánh Xiêm, cứ 2 turn lại crash, load lại thì ngại click, đành new game, mk =(

18. noalana1

noalana1 C O N T R A

để bù nhìn thì dân chúng ko bị mặt :( nhưng mà mình ko đc điều khiển city đó al nó tự mún ra lính nào ra xây nhà nào xây
    còn bỏ bù nhìn thì mình dc quản lí nhưng mà dân chúng sẽ bị :( nhìu , bạn phải xây cái courthouse gì đó ko nhớ rõ thì cái mới mất - :( của city đó

19. wolvefrost

wolvefrost Youtube Master Race

Thực ra cái này cũng khó nói :-??,tùy tình hình bạn thế nào,mục tiêu của bạn ra sao chứ khái niệm cân bằng cũng mơ hồ lắm...
    Ví dụ xung quanh bạn còn nhiều đất mà AI thì ở xa thì có thể mua Settler lập thành phố,để phát triển lẹ...Còn khi thấy AI đất ở sát mình thì phải pt quân sự để phòng ngự hoặc chiếm luôn gì đó =))...

20. BillGatesBoss

BillGatesBoss Dante, the strongest Demon Slayer ⚔️ Dragon Knight ⚔️ Lão Làng GVN

sẽ cho chơi tiếp nếu mình là người điểm cao nhất, nếu không thì thua chỉ có nước quit game thôi, nó không cho ấn vào wait!just... one... more... turn đâu. Mình dính một phát như thế này rồi, chả có các nào làm khác được vì một mình thằng Mỹ làm cỏ cả Châu Âu với hàng tá city-state, điểm nó cao gấp đôi mình :|

mà nếu ai không muốn chiến thằng bằng tính điểm thì có thể chỉnh được trong advanced option.