[PC] Civilization V

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi death_evil_91, 23/9/10.

1. caygayden

caygayden Fire in the hole!

Tớ chơi huge, phần King cũng bị thế, 3 thèng quây
    def 1 hồi cự đc khoảng 10 turn bắt đầu giảng hòa 1 thằng, sau đó vứt nó gold bảo nó đánh thằng kia trong 10 turn, thằng còn lại đích thân xử >:)
    Phải dùng con đường ngoại giao, cho dù hơn nó tí tech có pháo thần công với rifleman cũng khó cự được nhiều thằng quây, quân đổ liên tục :-s

2. nguyencao

nguyencao Legend of Zelda

Map HUGE+Deity thi cũng ko có gì khó lắm,chỉ là PC tui từ turn 2xx thì bắt đầu delay+crash
    Từ bài viết của pocoman
    Chơi thằng Ấn Độ, một bài nhạc nền là bài "Giận mà thương" của VN mới chuối chứ.
    Có ai để ý không?
    Random thôi, chẳng quan trọng.
    Cái này là ta chọn nước Chấu Á mới cóa
    Mình chơi hơn 20hrs rồi chưa crash lần nào, imba vật :\
    ->ko tính giờ chơi chỉ tính độ khó+độ lớn map+số turn(tui bị crash khi về sau,nản ghê)
    vietanh797

trong này khoái nhất là ra China hoặc Jap
    1 anh đua tech 1 anh gần chết vẫn trâu vãi =.="
    Ko hiểu,china mà đua tech à,tui tưởng China đua War dominition chứ!!
    Theo tui đua tech thì Babylon,vì nó có cái Trait lên Tech Writing dc 1 Great Scientist,và x2 rate Scientist
    PS : Cầm cuốn Binh pháp Tôn Tử,tính làm cỏ thế giới,ai ngờ rơi vào Bắc Mỹ,1 mình 1 bóng lol,cắn lưỡi luôn

Chỉnh sửa cuối: 10/10/10
  3. ¤ ƸӜƷ ¤

¤ ƸӜƷ ¤ †F_F_]\[†]†Cl]\[

có phần mềm tạo map chưa nhỉ :D

4. thichdua0000

thichdua0000 Mario & Luigi

sao mình xây work boat rồi mà k cho nó làm việc dc nhỉ :-? phải nâng cấp thêm gì àh

5. vietanh797

vietanh797 †A Faithful Knight† Moderator Lão Làng GVN

có res nào trên biển thì mới cho work boat vào đc
    nếu ko có thì chịu

6. vietht

vietht Mr & Ms Pac-Man

Chơi domination thì mọi người thường chọn những policies gì?

7. samfishser

samfishser Youtube Master Race

Các bạn cho mình hỏi tí game này yêu cầu Windows XPSP3 vậy máy dùng Windows XPSP2 liệu có chơi được không vây nhỉ?
    Mình thử cài và cũng vào được nhưng chỉ hết đoạn phim CS là bị crash,liệu có phải nguyên nhân do lỗi trên không vậy ?
    Máy mình cấu hình đáp ứng đủ yêu cầu.

8. space soldier

space soldier Donkey Kong

@Sam: Cái này chịu thật, tớ cũng Xp2 nhưng OS là japanese cho nên ko biết nói sao với cậu nữa...như hồi cài Dead rising, mọi người cùng down chung bản như của tớ lại ra tiếng nhật hết, nhưng tớ nghĩ khó là lỗi Xp 2 lắm. Check Direct X chưa?
    @viettht: chơi domination thì tớ chủ yếu lấy Policy thứ 3, ko nhớ tên nhưng đại loại là có +15% strength khi có đồng đội đứng cạnh, rồi chọn Policy Commerce, chọn nốt cái policy có hình thằng lính cầm súng chỉ mở được ở kì Industrial nữa...

9. glan

glan Donkey Kong

@sam: thế thì 1 là bản bạn down về có vấn đề hoặc 2 là do win bạn thôi. còn nếu ngại up sp3 thì cũng có cách sửa sp2 thành sp3 trong regedit mà ko phải up iếc j cả mà.
    search google: change manually windows xp sp2 to sp3 for gta IV

10. God of chaos

God of chaos Mr & Ms Pac-Man

Khoản Policy thì phụ thuộc nhiều vào map lắm. Nếu đánh domination thì cái Autocracy khá quan trọng (giảm rất nhiều unit maintenance costs). Tuy nhiên thời điểm quyết định của 1 ván đánh nhau là lúc medieval era và renaissance era, thế nên bạn cần cân nhắc 4 cái policies đầu thôi.

Xung quanh có các city state ngon thì xực ngay patronage (thấy dân tình bảo đây là policy hữu dụng và hay nhất). Bỏ tiền/Làm quest cho các Maritime city-state sẽ giúp bạn ko phải xây farm cũng như các công trình tăng food, happiness trong city (tốn $ maintenance phết đấy). Khi có nhiều city state để lựa chọn thì chọn thằng nào có nhiều luxury/strategic resources cộng thêm trait frendly, neutral ý.
    Domination thì ko cần Culture city-state.
    Militaristic city-state chỉ hữu dụng khi bạn có +GPT tốt. Nếu quốc gia nghèo nàn thì tốt nhất đừng bắt tay thằng này. Đánh multi city-state này khá lợi. Tuy cũng tùy may mắn, hên nó cho unit xịn nhất mà bạn đã research ra, đen thì được ...scout

Phát triển hẹp, tile quanh capital tốt, muốn rush wonder, def trước đánh sau thì lấy tradition.

Honour tớ thường hay lấy đầu tiên (ko hiểu sao số xui đánh ván nào cũng bị barb quây kín mít), sau đó lấy cái +15%. Cái giúp spam Great general thì đoạn đầu tớ thấy chưa cần lắm. Double exp thì hay (trong đánh multi, chỉ cần unit lên lvl là có thể thay đổi cả thế trận - bằng cách cho heal instantly).

Đánh domination thì thường ko expand nhiều, liberty ko cần thiết lắm. Nếu xung quanh điểm khởi đầu của bạn rất nhiều tile tốt nhưng ko gần nhau, trải dài ra thì hẵng lấy. Mà như thế thì rush tech để hẳn Industry đánh cho sướng.

Piety hữu dụng nếu bạn quá khan hiếm luxury. Còn ko thì bỏ qua vì cái này ko hay bằng Rationalism.

Ngoài ra Order cũng rất hay :D. Order cho rất nhiều production, giúp bạn vừa có thể đẻ 1 lượng kha khá quân, vừa có thể phát triển, bản thân tớ thấy phù hợp với đánh kiểu du kích. Quân chính để def, mang mấy con chạy nhanh sang pillage bên kia. Hằm hè lần nhau đúng kiểu chiến tranh lạnh.

Đánh domination tớ thường ko lấy Coastal city, do gần biển thì ít núi => ít production, đẻ quân rất chậm. Trừ khi vị trí đẹp, biển có nhiều luxry, ngay cạnh đấy là núi (hiếm lắm =) ) cho nên commerce ko phát huy hiệu quả.

Đại khái thế :D

11. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

Commerce có tac dụng rõ rệt khi chơi map đảo & nhiều city bám biển. Nhưng map đảo chơi thì khó chịu do Civ V có embark muộn quá, thành phố biển lại dẹo hơn thành phố thường nên thành ra cái SP này ko tiện lắm. Nhưng chơi domination, khi kiếm được nhiều lux thì lại commerce lại có tí tác dụng.

Multi đa số sẽ lên honor do đánh nhau là chính.

12. hatri0

hatri0 Bố của Duy Berserker Lão Làng GVN

hic máy mình chơi tư còn oke sao chơi game này giật vậy nhỉ?
    chán quá

13. JudastheGreat

JudastheGreat Donkey Kong

làm sao cho lính đi lại trên biển vậy, em lên embark rồi, lính có thể xuống nước được rồi nhưng mà xuống xong nó cũng chỉ đi quanh cái vùng biên giới của mình thôi, ko ra ngoài xa được, bác nào chỉ giúp em cái

14. vietanh797

vietanh797 †A Faithful Knight† Moderator Lão Làng GVN

nếu chơi map Earth thì để ý cái Tây Bắc Ấn
    map có sông có crop có mỏ đá quý hoặc vàng hoặc bạc bèo lắm thì Marble
    ngoài biển nếu may mắn nhiều lúc có 2 lux res ở đó
    nhiều núi nên sx cũng rất kinh và thủ cực ổn luôn

15. God of chaos

God of chaos Mr & Ms Pac-Man

Có ván tớ random ra phát nằm giữa núi đồi, xung quanh đủ gần hết các loại luxury và strat res =) thích kinh khủng

Map toàn nước thì bộ hơi buồn :( map toàn đất thì ko có nước mất vui, map có cả 2 thì nước lại thọt ... tớ đánh thành phố biển chủ yếu để farm gold :D. Còn nếu thành phố để xây tàu thì cố gắng tìm chỗ có đồi gần biển, hoặc ít nhất có nhiều rừng để xây lumber mill

Giờ 2K buff cho naval technology (unit khỏe sẵn rồi), thêm building, improvement cho water tile thì commerce ngon lành ngay.

16. Kai2000

Kai2000 Mr & Ms Pac-Man

Marble early quí lắm bạn à, giảm 20% khi xây (some) wonders . Quan trọng trong culture victory.
    Ai chơi one city challenge thì vị trí là rất quan trọng :D

17. nguyencao

nguyencao Legend of Zelda

sao NSX bỏ cái Trade World Map nhẽ,giờ mò đường đi kiếm city của nó mệt kinh,nhất là khi late,nó ko mở biên giới,Open border thì nó đòi tiền
    Căm nhất là nó chủ động War mình,khi thua thì nó nói mình là Tyrany+bloodthirsty,rồi You are a shame mới vl hix
    Map Standard mà rộng ghê,kiếm thằng Đức để thịt mà cũng khổ!!

18. BillGatesBoss

BillGatesBoss Dante, the strongest Demon Slayer ⚔️ Dragon Knight ⚔️ Lão Làng GVN

thường thì nếu lên đời modern era thì cái city-state này sẽ cho quân khá khủng và không cho scout, còn cứ lẹt đời ở thời trung cổ với phục hưng thì nó cho scout là phải thôi. Vả lại nếu không muốn nó cho mình quân thì có thể stop respawn được mà

19. pow

pow Let Us Cling Together

^ Đừng stop respawn, cứ đem gift unit đó cho chính city-state ấy hoặc cho city state khác để cải thiện quan hệ với city state ấy cho dù hơi nhỏ hoặc đơn giản là giúp city state ấy chống là civ khác.

20. samfishser

samfishser Youtube Master Race

Mình đã làm thử theo cách của bạn chuyển reg từ SP2 sang Sp3 được nhưng vẫn không chơi đc,mình cũng đã thử cài lại nhưng cũng vẫn chỉ vào đc đến hết đoạn CS ban đầu rồi vẫn bị crash ra desktop,còn không kịp nhìn thấy giao diện của game :D.Mình cũng đã cài lại cả directx9,up driver card AMD(ATI) mới nhất rồi nhưng vẫn không được.
    Mình down bản cài đặt SKIDROW 3.2gb bên Softvnn,bản bên gamevn cũng là của SKIDROW chắc không khác nhau chăng ?Chẳng lẽ phải download lại.
    Dù sao cũng cám ơn 2 bạn đã giúp đỡ.