PC có lý tưởng để chơi game?

Thảo luận trong 'Hướng dẫn | Hỏi đáp game' bắt đầu bởi Blue Magic, 5/5/06.

1. thienphuc994

thienphuc994 Donkey Kong

Có Pc thì có Console nếu kô có PC thì chẳng có cái gamevn hay topic này cho mấy bác chat nói chung PC muôn năm :D :D :D

2. milano86

milano86 Donkey Kong

Có những thằng như vậy nên nước VN chả phát triển bằng ai cả. Sử dụng pc chơi game ko. ai không biết nâng cấp máy là sẽ chơi game mượt, nhưng có mấy ai dám bỏ 1000$ để ráp pc chơi game ko? Để rồi 1-2 năm nữa lại phải bỏ ra mấy trăm $ để nâng cấp máy nữa. PC dưới sign của tui cũng đâu có yếu mà vẫn phải chịu thua X360 đó. Nếu pc có chuột và bàn phím vậy cho tui hỏi pc có dancepad hay gun ko? Và sau này pc liệu có cách chơi game mới mẻ như Revolution ko? Ở VN ko có giải đấu gameconsole thì bác đừng nghĩ là trên thế giới ko có. WCG cũng có giải đấu dành cho Xbox360 đó.

3. RE horror

RE horror Mario & Luigi

Bữa nay lên thấy cái này ko nhịn dc cười :)), tui xin đưa ra ví dụ tương tự:
    "Hút ma túy tốn tiền và chết người đấy mà có tới mấy triệu người hút đấy còn nhiều hơn Game oNline nữa :)) " lần sau suy nghĩ kỹ trước khi làm gì nhá !

4. chickenrun

chickenrun Donkey Kong

mấy game như counter strike mà chơi trên console thì chả ra gì

5. Largo Winch

Largo Winch T.E.T.Я.I.S Lão Làng GVN

Sao mọi người cứ cải nhau chi cho mệt vậy
    theo em thấy thì ai có đủ jhar năng thi cứ vác pc và console còn kô thì cứ chơi một con pc thường để nghe nhạc, xem phim... rồi chơi 1 con xbox360 hay ps3 cho nó kinh tế

6. vle_hoang

vle_hoang C O N T R A

pc dùng để chơi MMO, RTS, FFS .
    Console chơi game đánh nhau và cúp nhật

Tốt nhất làm mỗi thứ 1 cái

Hehe, sp@m đc 1 bài

7. Blue Magic

Blue Magic Samus Aran the Bounty Hunter Lão Làng GVN

Tui pó tay, từ hồi lọt lòng mẹ đến giờ mới nghe 1 gamer nhận định chơi game PC là sành điệu kìa chòi. Nâng cấp PC để chơi game với mua console chuyên dụng tui hỏi bạn cái nào tốn tiền hơn? Nghệ thuật chơi game trên PC? Bạn chưa từng chơi qua console nên mới nói như vậy thôi. Chơi thử đi sẽ thấy.

+ Dùng con chuột để điều khiển từng mm trên màn hình, bạn nên biết tay bấm (gamepad) của console đời mới có 2 nút analog dư sức thay thế chuột trong các game bắn súng, dùng canh tọa độ chính xác hơn con chuột nữa.
    + Gamepad trên PC chỉ là công cụ bổ sung, sắm bàn phím và chuột cho console để làm gì vậy kà? Để gõ văn bản hay xem phim à? ... :))
    + Game mà thiên về điều khiển phức tạp tui e là PC bó tay chứ ko phải console đâu. Cả đám kẻ thù bao vây bạn tứ phía, chống chọi kiểu nào? Tay thì chuột tay thì bàn phím loạn xạ cả lên, đánh đấm kiểu gì đây? Nếu console thì chỉ cần tay giữ chặt gamepad mà điều khiển thì đâu sẽ vào đó thôi.

Có ai nói PC chơi ko được đâu? Thậm chí game nhảy thảm nữa kìa. Topic này nói "PC có lý tưởng để chơi game?" không à. Tui ko có chê bai PC trong topic này, nghề của tui là kiếm tiền bằng PC mà. So sánh như vậy ko chính xác rồi.

8. Samanosuke Akechi

Samanosuke Akechi Donkey Kong

Nói chung console đúng nghĩa là máy chơi game chuyên nghiệp,vừa tiết kiệm lại có tính ổn định hơn PC.Còn câu hỏi PC có lí tưởng để chơi game ko thì có thể trả lời là có với một điều kiện lí tưởng là bạn quá nhiều tiền,có thể nâng cấp thay đổi xoành xoặch.Đương nhiên với gamer vn thì điều kiện này rất "Mission Impossible".
    Sở dĩ người VN lúc nào cũng cho PC là nhất vì lí do đơn giản,có thể dễ dàng xin ba má mua PC với lí do để học tập(có học thật hay ko chúa mới biết),còn xin mua console với lí do chơi game thì ăn chửi ngay,điều này tạo ra hiểu biết lệch lạc cho rằng thế giới game chỉ có PC là nhất.Trên thực tế console hoàn toàn dùng được mouse và keyboard như PC nhưng các nhà sx ko mấy thiết tha cái này vì họ muốn console mang phong cách riêng của mình.
    Thằng nào nào dám bảo là điều khiển console ko phức tạp,đã thấy mấy thằng nước ngoài nó chơi Devil may cry hay Ninja Gaiden chưa,đã xem giải đấu Tekken hay Soul Calibur chưa,đã chơi SOCOM US Navy SEALs hay Metal Gear Solid chưa.
    Một console khi mới ra đời có khả năng xử lí game vượt trội so với một PC chuyên chơi game vào thời điểm đó,và đến khi PC bắt kịp và chuẩn bị vượt qua thì một thế hệ console mới đã ra đời và quá trình đó cứ tiếp diễn...

9. pliskin

pliskin Totally Badass!!! Moderator

lý tưởng khi bạn có một con Alienware khoảng 3000USD :))

10. milano86

milano86 Donkey Kong

Kệ ai dám bỏ 2000$ ra ráp pc xịn thì ráp. Tui mà có 2000$ ư. Ráp 1 PC khoảng 800$. Lụm 1 em console, lụm 1 em W810i, còn dư tiền độ bóng Xenon, phuộc dầu và cặp vỏ tubeless cho chiếc Nouvo Neo của tui. Tui chơi game trên console nhưng có đầy đủ. Còn hơn ngồi nhìn con pc 2000$ mà khóc. :D

11. Blue Magic

Blue Magic Samus Aran the Bounty Hunter Lão Làng GVN

Yeah! Bạn trả lời rất chính xác. Sở dĩ tôi lập topic này cũng do suy nghĩ nhiều bạn. Thậm chí rất nhiều trên forum này chỉ chơi game trên PC. Họ không chơi hoặc rất ít chơi game trên console nên hiểu biết sai lệch về cách chơi game hiện nay.
    Và WCG ngày nay toàn thi đấu trên PC mà ko có giải dành cho console. Anh tôi ở nước ngoài nói rằng có rất nhiều giải game mà đa phần là console chứ PC ít hơn. Him cũng rất mê game console như tui và nói lúc Ninja Gaiden Black vừa ra là số XBOX ở cửa hàng bán nhiều lên và anh ta cũng mua 1 chú về để dợt Black. Mà tụi nước ngoài chơi Ninja Gaiden hay console nói chung rất là giỏi, tụi nó control rất khéo, di chuyển lắt léo, tránh đòn, phản đòn hay cực kỳ. Tôi có nhận được movie ghi lại các cách đi của dân console châu Âu mà anh tôi gửi trong email nhưng ko biết up lên bằng cách nào vì mạng yếu quá chỉ có 56kbps. Trong khi dân VN đa số chỉ biết có PC game.

PC ngày nay rất cần thiết, không có nó không được. Do làm nhiều việc trên PC nên tôi ko muốn "cục cưng" PIV của mình gánh thêm nhiệm vụ máy chơi game nữa.

12. milano86

milano86 Donkey Kong

Uhm bạn cũng giống mình đó. Đúng ra chơi game trên console mới là sành điệu vì biết nhiều hệ máy. Còn Pc thì chỉ biết mỗi PC. Hỏi Ninja Gaiden là gì thì mù luôn. Có mấy ai tự vỗ ngực nói là pc tui không sợ game nào không? Nếu có người như vậy thì chắc cũng bán nhà vì cái pc rùi. :D . Nên trở lại với hiện thực đi. PC để làm việc thì tốt hơn.

13. Kronpas1997

Kronpas1997 Baldur's Gate Lão Làng GVN

.....
    nói linh tinh.... Chọn mua PC hay console vì GAME của nó, chứ đâu phải vì "THÍCH HAY KHÔNG THÍCH"?????? Dùng đồ pirated quen rồi, chả có khái niệm gì cả =_=. Tôi thích RTS games, tôi sẽ mua PC, thích Ninja gaiden, tôi mua Xbox etc. ---> HOÀN TOÀN VÔ NGHĨA KHI HỎI PC CÓ LÝ TƯỞNG ĐỂ CHƠI GAME HAY KHÔNG.
    @chủ topic: nâng cấp PC và mua console, sau đó chơi game tốn tiền..gần ngang nhau. Thứ nhất là chi phí dịch vụ (online gaming chẳng hạn), thứ hai là chi phí cho từng game. Lấy VD cái X360 nhé, mua cả HDTV và console +phụ kiện bán ngoài để chơi được max hiệu ứng cũng không khác mấy đầu tư vài ngàn đô ôm con PC chiến. Và cái tiền disk, nếu tôi nhớ ko nhầm, ông thầy tutor có lần bảo Fifa (hay WE, ko rõ lắm :P) của PS2 mua mới là hơn $80 ..

14. Largo Winch

Largo Winch T.E.T.Я.I.S Lão Làng GVN

Tui hoàn toàn đồng ý với bác Kronpas, ăn thua là chúng ta thích chơi thể loại nào, chứ hổng lẻ bắt tui chơi counter strike trên ps2 và chơi ninja gaiden trên pc à
    tiền ông đầu tư để thưởng thức vẻ đẹo trên xbox360 hay ps3 cũng ngang bằng 1 cái pc chiến chứ bộ

15. hhh_b6

hhh_b6 Dragon Quest

tèn ten #>:) đọc cả topic qua thật ko chịu nổi nên tới đây xả ra cái đã :D
    haha nực cừoi cho ku ở trên chơi game chỉ vì sành địu hehe loại này hết thuốc chữa haha còn chơi game đâu phải d0ể khoe khoang tui chơi hết game nay tới game kia nó có phải cuộc thi đâu mà nó là đam mê hỉu ko ko phải game nào cũng chơi ko phải cái gì được ca ngợi thì phù hợp với mình hehe phải bít chọn cái mình thích nó mới thể hiện được cá tính của u ko phải chỉ chạy theo chơi cái người ta ca ngợi => đó là những kẻ ngu ngốc nhất vì tự lãng phí thời gian của mình mà chẳng tận hưởng được cái wái gì hehe
    game ko phải là thời trang :D

hô hô chơi cả rùi hehe cái nì ko thể so sánh độ phức tạp của việc điều khiển để nói lên tính chuyên nghiệp được ^^ níu nói vậy thì seo ko thử so sánh việc điều khiển các game FPS trong PC với trong console xem hehe cứ thử nhìn vào đấy thì thấy cũng như việc chơi Mario trên PC và trên console.chúng khác nhau về bản chất của việc tương tác với game nên ko nên so sánh một cách phiến diện như vậy.

chỉ có thể nói 2 chữ về con người này đó là "Ếch ngồi đáy giếng" hehe đếch bít gì về game trên PC hehe gọi PC là cục cưng lol nói ra thì kiu tui này nọ chứ tui bị cái chứng nghiện PC một ngày ko có 2 -3 tiếng cho nó thì ko chịu nổi hehe cái pc tui toàn để 24/24 có seo đâu hehe lâu lâu khởi động lại 1 lần chả thấy gì còn nói PC làm nhìu việc nên ko mún nó gánh thêm phần chơi game haha bộ u vừa làm việc vừa chơi game được hả còn nói các giải đấu đúng là tui ko rành nhưng cứ nhìn các giải đấu lớn thì thấy rõ ràng nhất và đặc biệt các gamer pro thì họ là gamer trên PC hay console thía
    => rốt cuộc ko phải ai cũng có tiền nên ko thể mua cái console như u để chơi game nên đành tận dụng cái PC sẵn có (tuy nhiên đây cũng là nơi hội tụ nhìu game nhất ^^) chứ ko phải họ ko bít hoặc ko mún chơi game trên PC haha

to Kronpas: Chọn mua PC hay console vì GAME của nó, chứ đâu phải vì "THÍCH HAY KHÔNG THÍCH"

haha ông này nói đúng lắm ^^

Túm lại ko nên nói console hay PC hơn mà phải nói bạn thích loại game gì hehe chứ nói cái analog của console mà thay thế đuợc mouse trong PC thì chắc dân css trên thế giới chuyển wa sài gamepad hết =))
    Nói về điều khiển thì PC là tuyệt nhất vì nó có thể gắn all thiết bị ngoại vi mà console có hehe(mặc dù PS2 cũng có mouse và bàn phím ^^)
    còn nói về lực chọn game thì PC là số 1 nhìu thể loại nhất hehe
    Ps2 (hiện tại) là số 2 hehe wá nhìu game hay
    gamecube(hiện tại) là số 3
    còn cái Xbox thì hehe ....(mặc dù cũng có vài game hay ^^)

còn ý kiến cá nhân của tui thì tìm thử xem có mía thèng chơi game chỉ có console trong nhà mà ko có PC hehe nói gì thì nói PC đảm nhiện tốt mọi công việc

và cuốii cùng đường nghĩ rằng tui chỉ chơi game trên PC nên ca ngợi nó hehe tui tuy ko có nhìu tiền nhưng cũng có 1 cái PS2 và 1 cái PC tàm tàm đủ để chơi game tui thích hehe
    còn về lực chọn thì có thể nói RPG là đất của console vì RPG trên PC khá ít
    còn MMORPG hiện tại là của PC (đông người chơi nhất và có sức hút lớn nhất)
    tuy nhiên tương lai sẽ có thay đổi hehe nhưng cái PC sẽ ko bao giiờ bị bỏ xó đâu
    to Blue Magic : đừng nghĩ tui dùng PC chỉ để chơi game nhá hehe..

16. milano86

milano86 Donkey Kong

Còn game action kiểu third person nữa chứ. Loại game này trên console lúc nào cũng hay hơn. Máy tính khi chơi game phải hoạt động hết công suất luôn ==> chơi game cũng hại máy đó chứ. Nhưng tui thấy hại VGA card là nhiều nhất (vì phải nâng cấp liên tục). Thôi kệ, ai chơi trên pc thì chơi, tui mới sắm cái X360 chơi game là đã lắm rùi. :D

17. kl2991

kl2991 Persian Prince

có ai bắt bác nâng cấp liên tục đâu mà lo
    muốn nâng cấp thì tùy túi tiền và sở thích thôi
    dù sao thì có console cũng tốt, tui cũng mún có 1 cái

18. Secretcom

Secretcom Hardware Enthusiast Moderator

Cãi nhau làm gì, túm lại chỉ có thế này:
    PC: Best with FPS, RTS, MM.
    Console: Những thể loại còn lại.
    Cũng khó mà so sánh 2 thằng này vì technology luôn được update, luôn có một khoảng thời gian PC phổ biến hơn Console và nguợc lại. Phần lớn gamers chọn PC là vì graphics đẹp hơn trên console nhưng bây giờ với sự xuất hiện của PS3, 360 và Wii...chắc sẽ có nhiều thay đổi trong giới gamers giữa PC và console. Hơn nữa, chơi PC có cái thú là tự mình mày mò build hay upgrade PC.
    Vấn đề quan trọng nữa mà ai cũng biết là money, có tiền thì chơi cả 2 là sướng nhất, khỏi bàn cãi. :D

19. Hai Lúa.

Hai Lúa. Donkey Kong

Theo mình thì PC vẫn lý tưởng để chơi game hơn.Chơi game trên console thì hình ảnh không thể nào bằng PC được (tất nhiên chỉ là trên những cỗ PC mạnh) ,hơn nữa Pc dễ nâng cấp hơn vì công nghệ luôn được cập nhật liên tục chứ console thì khoảng vài năm nó mới update.Nhưng chơi trên console khỏi phải lo về cấu hình còn chơi trên pc thì thật là thương cho những người có cấu hình yếu???.Pc muôn năm:D:D:D.Đó chỉ là ý kiến của tui thôi có gì kô fair mấy bác bỏ quá nhé

20. Amidas

Amidas $ Công tử bột $ Lão Làng GVN

Muôn năm <---- chỉ dành cho mấy chú lắm đạn thôi <---- chứ những người ít đạn thì muôn đời ...
    PC nâng cấp thì nâng cấp tầm trung thôi <---- vừa đủ để chơi những game thịnh hành <--- vừa ko sợ lỗi thời vừa tiết kiệm <--- còn đâu dành đạn mua 1 cái Console đúng nghĩa <--- dù sao chơi trên console nó vẫn có cái dáng Gamer hơn 1 tý ;;) ....